ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status: Falling in love.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2536
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:19
[RE]รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ
byrd.tt พิมพ์ว่า:
GNR พิมพ์ว่า:
TOEIC 495 หรือ IELTS 4.5 นี่เรียกว่าเก่งหรอครับ สำหรับผมก็ระดับเด็กหลังห้องเหมือนเดิมอ่ะครับ ไม่อยากคิดเลยว่างั้นข้อสอบตำรวจธรรมดาที่ไม่ใช่ตม.จะง่ายขนาดไหน
ทำไมมาตรฐานมันต่ำจัง  

ลองให้ พวกสอบ นาย สิบ ทั่วไป พวก คฝ ที่เราบอกว่า เด็กหลังห้อง ไปสอบ ตมทั้งหมดดูครับ ผมพุดเลย
ติดไม่ถึง 5 เปอเซน 5เปอเซนผม ว่าประเมิณเยอะไปด้วยซ้ำ
มาตราฐาน ต่ำจริงครับ เอาจบ .6 คะแนนโทอิค 495
แต่ท่าน รู้หรือไม่ว่า เงินเดือน ตม เริ่มที่ 8พันบาท อยากรู้ ว มาตราฐานต้องสูงส่งเท่าไหร่ครับ ถึงเห็นเหมาะสม กับวุฒ ม.6 เงินเดือน 8 พัน

แต่มันคือตม.ไงงงงงง
มันคือตำรวจที่ต้องดีลกับต่างชาติงี้ ต่างด้าวงี้ คือมันก็ควรจะเขยิบมาตรฐานให้สูงหน่อยมะ แบบซัก 550 ก็ยังดี เพราะมันต้องคุยกะคนต่างชาติรู้เรื่องบ้าง แล้วเราอย่ามองแค่เงินเดือนสิ ที่อ่านๆมานี่มีแหล่งที่มาของรายได้แบบปกติอีกหลายทาง (ค่าปรับ ค่าตรวจ) ซึ่งขี้หมูขี้หมาได้เดือนละ 15-20k ผมว่ามันก็ต้องดีกว่านี้อ่ะครับ

ปล. ที่ออฟฟิศผมมีรับปวช/ปวส.นะ (ผมเทียบวุฒิไม่ถูก) ทำงานใน DC แต่เอา TOEIC 550 อ่ะครับ เพราะต้องอ่านอังกฤษในระบบ SAP ให้เป็น ไรงี้อ่ะ  

495 มันคือขั้นต่ำที่มีสิทธิ์สมัครนะ
อ้างอิงเม้นบนบอกปีที่แล้ว สมัคร 3หมื่น คน แสดงว่า มันมีคนที่ได้คะแนนตั้งแต่ 495-990 ถูกมะ
แล้วรับแค่ 1000 คน ท่านว่า คนที่สอบได้คือคนที่ 495 มั้ย เอาคนเก่งสุด1000คนแรกเนี่ย
ผมว่าคนที่ได้เนี่ยก็พวกโทอิคสูงๆทั้งนั้นแหละ อาจมีบ้างพวกที่ 495 แล้วขยันอ่านใหม่จนเก่งว่าคน 990 แต่ผมว่าน้อยอะพวกนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
4
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status: Forza MilanoLFC Support YNWA
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 20021
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:21
[RE: รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ]
เห็นสาวรวยระดับไฮไซ ก็ไปสมัครเป็น ตม.เหมือนกัน น่าจะเอาคอนเนคชั่น+อื่นๆมากกว่าดูที่เงินเดือน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2009
ตอบ: 25
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:25
[RE: รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ]
โอย ถ้า ตม อย่าเอาไปเทียบตำรวจเลย ครับ

ถ้าเทียบกับตำรวจ อันนี้คืองานสบายจริง เงินเดือนไม่สูงแต่มีเงินพิเศษ เค้ามีโควต้าอยู่ ว่าวันนึงตรวจกี่คน คนได้ต่อหัว คนละกี่บาท ตรงนี้ เผลอๆ ได้เยอะกว่าเงินเดือน วันหยุดเข้าเวณ เข้ากะแทนเพื่อน สวัสดีการ มีตั้งแต่ ที่พักฟรี ยัน ค่ารักษาพ่อแม่ งานที่ทำ วันๆ ก็นั่งในห้องแอร์

ถ้าตำรวจทั่วไป จะอีกเรื่อง แต่ ถ้า ตม ถือว่างานสบายครับ

อีกข้อ ต ม นี้ แก๊งเด็กหลังห้อง คง บายครับ สอบอันนี้มีเอาคะแนน โทอิค เกือบ 500 คะแนน

อันนี้ผมมาเพิ่มเติมละกัน เผื่อไว้เป็นความรู้
แต่ออกตัวก่อน ให้ผม ไปสอบ ทหาร สอบตำรวจ ต่อให้ระดับสัยญาบัตร ผมก็ไม่เอา มีลูกก็ไม่อยากให้ลูกเป็นด้วย

แต่ ตม ผมมองต่างจาก ตำรวจเยอะ มีน้องสาว(ลูกของน้า) เป็นอยู่
คืองานมันสบายจริงละ 1 แถม เงินเดือน คือเงินพิเศษเยอะมาก
- มีเงินเดือนประจำ
- เงินประจำตำแหน่ง
- เงิน OT (ไม่ใช่ทำงานเกินเวลานะ แต่ค่าบริการ ต่างด้าวทุกคนที่ใช้บริการ ทั้งหมดใน 1 เดือน เอามารวมกันแล้วหารแบ่งให้ พนักงาน ทุกคน )
- เงินค่าปรับ อันนี้ก็ เงินค่าปรับทั้งหมด เอามากองรวมแล้วหาร ให้พนักงาน ทุกคน

จากเงินทั้งหมด รวมกัน ได้มากกว่าตำรวจทั่วไปแน่ๆ แถมเป็นเงินแบบถูกต้องตามกฏหมายด้วย น้องผมสอบติดปีแรก แม่งจะถอยรถแล้ว มาปรึกษาผมอยู่ เงินเดือน เทียบกับ เอกชน คงไม่ถึงระดับท็อปๆ แต่ผมว่างานนี้ ไม่กระจอกอะ ให้ผมทำ ผมยัง คิดเลยนะ ว่าน่าสน ติดที่ เอาคะแนนโทอิค นี้แหละ แล้วผมอย่างโง่อังกฤษ

น้องผมไปสอบ คือป.ตรี ตอนสอบติด เห็นว่าไปเรียน นิติเพิ่ม เพื่อความเจริญในตำแหน่งอีก  

มายืนยันข้อมูลตามท่านนี้เลยครับ (ขอเสริมนิดนึง)
หลานเพื่อนจบ อักษร จุฬา เกียรตินิยมอันดับ2 ใช้วุฒิ ม. 6 สอบเข้า ตม. อายุ21 เป็น จนท.ตม.เด็กสุดในรุ่น รุ่นเดียวกัน แก่สุด 28 ปี ปีแรกเงินเดือนรวมส่วนแบ่ง (ถูกต้องตามกม.) 3 หมื่นนิดๆครับ
ตอนโควิด 2 ปีผ่านมา งานสบายขึ้นแต่รายได้ลดลงตามจำนวน นทท. แต่เงินเดือนไม่มีปรับลดครับ
ตอนนี้กลับมาเปิดประเทศแล้ว รายได้น่าจะกลับมาตามเดิมครับ เห็นบอกถ้ามีความสามารถพิเศษทาง ภ.อื่น นอกจาก ภ.อังกฤษ มีเงินเพิ่มพิเศษด้วยครับ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 3043
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:28
สมัยนี้ยังมีคนเข้าใจว่าสอบเข้ามาเป็น สิบตำตรวจตรี ก่อน
แต่ถ้ามีวุฒิ ป.ตรี เอาไปเทียบวุฒิขึ้น ร้อยตำรวจตรี อยู่ด้วยหรอ
มันต้องสอบขึ้นนะถึงได้ ไม่ใช่เอาวุฒิไปเทียบเฉยๆ ซึ่งไม่ง่าย

ส่วนเรื่องอื่นก็นั่งอ่านเฉยๆ ดีกว่า
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9443
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:28
รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ
ถ้า ตม. ก็จริงอย่างเพื่อนคุณว่า มันดีกว่า ตร. อื่นจริงๆ นั้นแหละ เพราะมีเงินเพิ่มเยอะ ทั้ง OT ค่าเวร เบี้ยปรับ ฯลฯ เฉพาะเงินที่ถูกกฎหมายก็เยอะพอสมควรแล้ว
ยิ่งไปจังหวัดท่องเที่ยวจริงได้เยอะ เพื่อนผมทำที่ภูเก็ต ออกรถ ซื้อคอนโดแล้ว อยู่แค่สนามบินเฉยๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jan 2006
ตอบ: 4410
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:51
ถ้าอยู่ ตม. ต่อให้เข้าเป็นนายสิบ ก็น่าจะยากกว่าทั่วไปนะ เงินเยอะกว่าด้วย

ปล.ผมก็วิศวะ 8 เกียร์ มีเพื่อนๆ น้องๆไปสายตำรวจบ้าง

แต่ส่วนใหญ่เป็นนายร้อยสายอำนวยการ

ส่วนผมสายรัฐวิสาหกิจ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 977
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 11:55
ดูแต่ละตัวที่อยู่สภา ไม่แปลกใจทำไมอยากเป็นตำรวจ ทหาร
0
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 12:15
TOEIC 495 หรือ IELTS 4.5 นี่เรียกว่าเก่งหรอครับ สำหรับผมก็ระดับเด็กหลังห้องเหมือนเดิมอ่ะครับ ไม่อยากคิดเลยว่างั้นข้อสอบตำรวจธรรมดาที่ไม่ใช่ตม.จะง่ายขนาดไหน

ลองให้ พวกสอบ นาย สิบ ทั่วไป พวก คฝ ที่เราบอกว่า เด็กหลังห้อง ไปสอบ ตมทั้งหมดดูครับ ผมพุดเลย
ติดไม่ถึง 5 เปอเซน 5เปอเซนผม ว่าประเมิณเยอะไปด้วยซ้ำ
มาตราฐาน ต่ำจริงครับ เอาจบ .6 คะแนนโทอิค 495
แต่ท่าน รู้หรือไม่ว่า เงินเดือน ตม เริ่มที่ 8พันบาท อยากรู้ ว มาตราฐานต้องสูงส่งเท่าไหร่ครับ ถึงเห็นเหมาะสม กับวุฒ ม.6 เงินเดือน 8 พัน

มันคือตำรวจที่ต้องดีลกับต่างชาติงี้ ต่างด้าวงี้ คือมันก็ควรจะเขยิบมาตรฐานให้สูงหน่อยมะ แบบซัก 550 ก็ยังดี เพราะมันต้องคุยกะคนต่างชาติรู้เรื่องบ้าง แล้วเราอย่ามองแค่เงินเดือนสิ ที่อ่านๆมานี่มีแหล่งที่มาของรายได้แบบปกติอีกหลายทาง (ค่าปรับ ค่าตรวจ) ซึ่งขี้หมูขี้หมาได้เดือนละ 15-20k ผมว่ามันก็ต้องดีกว่านี้อ่ะครับ

ปล. ที่ออฟฟิศผมมีรับปวช/ปวส.นะ (ผมเทียบวุฒิไม่ถูก) ทำงานใน DC แต่เอา TOEIC 550 อ่ะครับ เพราะต้องอ่านอังกฤษในระบบ SAP ให้เป็น ไรงี้อ่ะ  

ตามที่ ผมบอกแหละ ท่าน อยากให้คิดให้ลึกกว่าเดิม 495 คือเกณ ที่จะสมัครครับ ไม่ได้แปลว่า 495 ไปเค้ารับเลย คุณแค่ได้สิทธิ์ สอบแข่งครับ แล้วตามที่ข้อมูลบอก สอบ 3 หมื่น คน คิดว่า คน ที่คะแนน 495 จะชนะ คนที่ คะแนน 600+ ไหมครับ ส่วนใหญ่ ก้ พวกที่ได้คะแนนดีนี้แหละครับที่สอบติด
3
0
GNR
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 12:23
ผมมาสรุปมู้ นี้ให้ว่า

ถ้าเพื่อนคุณ สอบ นายสิบ หรือ คฝ ผมจะเข้ามาช่วย ด่าเพื่อนคุณว่าสิ้นคิดให้

แต่ถ้าตม . ถ้าเป็นญาติผมหรือเพื่อนนะ ผมจะร่วมยินดีเลย เพราะเถือว่า เค้าได้ อาชิพที่มั่นคง ทั้งเรื่องของ การงาน และมั่นคงทางการเงินพอสมควร ที่สำคัญสังคมข้างใน ก็ดีระดับนึงด้วย เผลอๆ เพื่อนท่าน ได้แฟน เป็น ตม. สาวๆ ข้างในนี้ แหละ น่ารักเยอะอยู่นะ

เว้น ตม ไว้ให้ ซักหน่วยงานครับ อันนี้ น่ายินดีด้วยจริง
3
0
Status: Falling in love.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2536
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 12:24

ตามที่ ผมบอกแหละ ท่าน อยากให้คิดให้ลึกกว่าเดิม 495 คือเกณ ที่จะสมัครครับ ไม่ได้แปลว่า 495 ไปเค้ารับเลย คุณแค่ได้สิทธิ์ สอบแข่งครับ แล้วตามที่ข้อมูลบอก สอบ 3 หมื่น คน คิดว่า คน ที่คะแนน 495 จะชนะ คนที่ คะแนน 600+ ไหมครับ ส่วนใหญ่ ก้ พวกที่ได้คะแนนดีนี้แหละครับที่สอบติด  

ให้นึกถึงเราอะ สมมติ ผมได้โทอิค 500 สมัครสอบ แข่งกับพวก 8-900 จะเอาไรไปสู้ คะแนนเราพอปริ่มๆครึ่งๆเอง พอสอบได้ได้คะแนน 60% ซึ่งเป็นเกณฑ์ขั้นต่ำที่ต้องผ่านทุกคนด้วย แถม พอผ่าน 60% แล้ว ยังต้องมาแข่งกับพวก โทอิค 8-900
ถ้าง่ายจริงป.ตรีมาสอบมันต้องได้เยอะสิ นี่รับ1000คน แค่คนผ่านเกณฑ์ ข้อสอบ 60% ยังมีไม่ถึง 1000 คนเลยจาก 30000 ขนาดจบป.ตรี มาทำข้อสอบเด็ก ม.6

5555
แก้ไขล่าสุดโดย P1RaTE เมื่อ Wed Jun 29, 2022 12:54, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Feb 2022
ตอบ: 4460
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 12:25
ตม. TOEIC 495 มันแค่เกณฑ์ขั้นต่ำเอาไว้กรองแว๊นเฉยๆครับ

คนที่จะสอบแข่งกับคนอื่นจนบรรจุได้ เก่งกว่านี้เยอะะะ ที่ผมรู้จักคนนึง 900 กว่าโน่น
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 838
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 12:54
[RE]รู้สึกแปลกๆ ที่เพื่อนจบ ม.ดัง คณะดี ไปเป็นนายสิบตำรวจ
ทำไมค่าปรับถึงถูกหารมาแบ่งให้พนักงานนะ งงจัง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
GNR
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 12:55
RavageS พิมพ์ว่า:
ทำไมค่าปรับถึงถูกหารมาแบ่งให้พนักงานนะ งงจัง  

เหมือนเป็น ผลงาน พนักงาน ครับ ที่ช่วยกัน ตามเรื่อง
เยอะด้วยนะส่วนนี้ อาจได้ 6พัน- หมื่นต่อเดือน ต่อคนเลย ถ้าตามได้เยอะๆ
แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Wed Jun 29, 2022 12:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 4535
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 14:21
โอย ถ้า ตม อย่าเอาไปเทียบตำรวจเลย ครับ

ถ้าเทียบกับตำรวจ อันนี้คืองานสบายจริง เงินเดือนไม่สูงแต่มีเงินพิเศษ เค้ามีโควต้าอยู่ ว่าวันนึงตรวจกี่คน คนได้ต่อหัว คนละกี่บาท ตรงนี้ เผลอๆ ได้เยอะกว่าเงินเดือน วันหยุดเข้าเวณ เข้ากะแทนเพื่อน สวัสดีการ มีตั้งแต่ ที่พักฟรี ยัน ค่ารักษาพ่อแม่ งานที่ทำ วันๆ ก็นั่งในห้องแอร์

ถ้าตำรวจทั่วไป จะอีกเรื่อง แต่ ถ้า ตม ถือว่างานสบายครับ

อีกข้อ ต ม นี้ แก๊งเด็กหลังห้อง คง บายครับ สอบอันนี้มีเอาคะแนน โทอิค เกือบ 500 คะแนน

อันนี้ผมมาเพิ่มเติมละกัน เผื่อไว้เป็นความรู้
แต่ออกตัวก่อน ให้ผม ไปสอบ ทหาร สอบตำรวจ ต่อให้ระดับสัยญาบัตร ผมก็ไม่เอา มีลูกก็ไม่อยากให้ลูกเป็นด้วย

แต่ ตม ผมมองต่างจาก ตำรวจเยอะ มีน้องสาว(ลูกของน้า) เป็นอยู่
คืองานมันสบายจริงละ 1 แถม เงินเดือน คือเงินพิเศษเยอะมาก
- เงิน OT (ไม่ใช่ทำงานเกินเวลานะ แต่ค่าบริการ ต่างด้าวทุกคนที่ใช้บริการ ทั้งหมดใน 1 เดือน เอามารวมกันแล้วหารแบ่งให้ พนักงาน ทุกคน )
- เงินค่าปรับ อันนี้ก็ เงินค่าปรับทั้งหมด เอามากองรวมแล้วหาร ให้พนักงาน ทุกคน

จากเงินทั้งหมด รวมกัน ได้มากกว่าตำรวจทั่วไปแน่ๆ แถมเป็นเงินแบบถูกต้องตามกฏหมายด้วย น้องผมสอบติดปีแรก แม่งจะถอยรถแล้ว มาปรึกษาผมอยู่ เงินเดือน เทียบกับ เอกชน คงไม่ถึงระดับท็อปๆ แต่ผมว่างานนี้ ไม่กระจอกอะ ให้ผมทำ ผมยัง คิดเลยนะ ว่าน่าสน ติดที่ เอาคะแนนโทอิค นี้แหละ แล้วผมอย่างโง่อังกฤษ

น้องผมไปสอบ คือป.ตรี ตอนสอบติด เห็นว่าไปเรียน นิติเพิ่ม เพื่อความเจริญในตำแหน่งอีก  

น่าสนใจนะครับ ขอบคุณที่มาแนะนำครับ แล้ว ตม. อย่างนี้ต้องไปอยู่ชายแดนอย่างเดียวเลยไหมครับ
0
0
my name is PG
P=passion
G= gentle
GNR
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 29, 2022 14:26
pg-yuki พิมพ์ว่า:

น่าสนใจนะครับ ขอบคุณที่มาแนะนำครับ แล้ว ตม. อย่างนี้ต้องไปอยู่ชายแดนอย่างเดียวเลยไหมครับ  

ส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักจะอยุ่ ตามสนามบินนะครับ อย่างน้องผมได้อยู่ดอนเมือง ถ้าสามารถอยุ่ตามสนามบินหลักๆ ได้ผมว่าสบายครับ สุวรรภูมิ ภูเก็ต ยิ่งที่คนเยอะยิ่ง ได้เงินเยอะ แต่ ตามชายแดนก็น่าสนใจอาจไม่สบายเท่าแต่เงินก็น่าจะดีเพราะมีกาเข้าออก ของต่างด้าวบ่อย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel