ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7633
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:11
[RE: ผู้สมัครก้าวไกล ชุมพร เขต 1 ไม่ใช่ใครที่ไหนนะครับ ถึงจะจบแค่ม.6]
ประเด็นคือ ส.ส.เขต เค้าก็เลือกไปเป็นตัวแทนของคนในเขตนั้นด้วยไงครับ ไม่ใช่แค่เลือกไปออกกฎหมายในสภาอย่างเดียว แต่ต้องดูแลพื้นที่ในเขตจังหวัดของตัวเองด้วย ผมถามว่าคนชุมพร เลือกพี่ไรเดอร์คนนี้แล้วเค้าได้อะไรบ้างครับ? เป็นตัวแทนแรงงานรากหญ้า ผมถามกลับคนชุมพรส่วนมากประกอบอาชีพอะไรอะ? ขับไรเดอร์ส่งของส่งข้าวเหรอ รับจ้างรายวันหรอ ผมว่าไม่ใช่อะ คนที่ทำสวนยาง สวนปาล์ม การเกษตร การท่องเที่ยวเค้าได้อะไรบ้างจากคนนี้ มีปัญหาอะไรมาช่วยเคลียร์ได้มั้ย เรามองภาพกว้างแบบคนกรุงเทพอย่างเดียวไม่ได้นะครับ คนกรุงเทพที่วิถีชีวิตไม่ต้องพึ่งกับส.ส.มากนัก มีสิ่งอำนวยความสะดวกเพรียบพร้อม ก็ผลักดันเรื่องอุดมการณ์อะไรกัน แต่นี่ชาวบ้านต่างจังหวัดเค้าก็เลือกคนที่ช่วยให้ชีวิตเค้าดีขึ้นได้ครับ ปล.คนบุคคลิคแบบนี้คนใต้เลือกไม่ลงครับบอกเลย ไหนจะค่านิยมคนใต้ที่นิยมส่งลูกหลานเรียนสูงๆอีก จะเป็นผู้แทนเค้า จบม.6 เค้าก็ไม่เลือกกันครับ
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: #YSTN
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 29571
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:18
[RE: ผู้สมัครก้าวไกล ชุมพร เขต 1 ไม่ใช่ใครที่ไหนนะครับ ถึงจะจบแค่ม.6]
ใครเหยียดหรอครับ
มีแต่เค้าคอมเม้นแนว อายุน้อย วุฒิน้อย ลงพื้นที่น้อย โปรโมทน้อย คนเลยไม่รู้จัก
แทนที่จะหาข้อผิดพลาด

แพ้แล้วฟาดงวงฟาดงา ทำนิสัยสลิ่มเองซะแล้ว

0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 09 Apr 2006
ตอบ: 11079
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:28
ไม่ต้องพูดแล้วครับ

ทำเท่าไหร่ก็สู้มากอำไพ จุลใส ไม่ได้หรอกครับ

คนใต้เค้าชอบของเค้าแบบนั้นครับ แค่เห็นคะแนนผมก็ไม่เม้นอะไรละ

บอกไม่รู้จัก ไม่เลือกก็รู้แล้วครับว่าแค่ข้ออ้าง ภาคใต้ไม่มีทางได้อะไรใหม่ๆ หรอกครับ

ไม่ยอมทำความรู้จักก็ไม่ได้รู้จักหรอก ตอนผมทำงานชุมพร ก็ไม่เคยเห็นลงพื้นที่อะไรนะแกงค์นั้น

บอกรู้จักแค่นั้น แน่สิลงกี่ครั้งก็เลือกคลอดจะรู้จักคนอื่นมั้ยล่ะ

เอาจริงนะเลือกแกงค์นี้มาตั้งกี่ปี ถ้าได้อะไรทำไมชุมพรเป็นอค่จังหวัดทางผ่าน ทั้งที่ชุมพรมีหาดสวย ภูเขา กาแฟอะไรเยอะแยะไปหมด แต่คนรู้จักน้อยกว่าระนองด้วยซ้ำ
แก้ไขล่าสุดโดย mama30 เมื่อ Mon Jan 17, 2022 09:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
6
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 5849
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:29
ถูกแบนแล้ว
epilepzy_ พิมพ์ว่า:
ถ้าบอกว่าไม่เป็นที่รู้จักแนวๆนี้ยังพอรับได้ แต่บางคนนี่คอมเม้นเหยียดทั้งอายุ ทั้งการศึกษาเค้า ฮัลโหล นี่มันปี 2022 แล้วนะ ไม่มีวุฒิแล้วยังไง บางคนยังความคิดความอ่านเฉียบกว่าคนมีวุฒิอีก ไม่แปลกใจทำไมประเทศยังไม่พัฒนา เพราะน่าจะมีอีกมากมายที่คิดแบบนี้แล้วยอมกาพรรคที่ผลงานก็เห็นๆกันอยู่  
เกี่ยวอะไรกับเหยียดอะ ถ้างั้นตอนเรียนมหาลัยให้เด็ก จบ ม.6 กับอีกคนจบดอกเตอร์ MIT มาท่านจะให้ใครมาสอนให้ มันอยู่ที่ความน่าเชื่อถือปะ
0
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41343
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:38
ยาวไป ทำงานก่อนเดี๋ยวตามมาอ่านต่อ
0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I may not be your first But I plan to be your last
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 10699
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:39
อายุน้อยจริง ส่วนตัวถ้ามีโอกาสได้เลือกก็เลือกนะ

ผมไม่ได้มองเรื่องอายุอยู่แล้ว แต่สิ่งที่มองว่าอาจจะไม่สามารถเชิญชวนให้คนเลือกน้องได้

เพราะว่าเรื่องการศึกษานี้แหละ อย่างน้อยการเรียนก็ช่วยส่งเสริมความรู้ในการนำมาปฏิบัติ

0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25698
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:44
อายุ วุฒิผมไม่สนนะ

แต่ผลงานเชิงประจักษ์ต้องมี ไอเดียการพัฒนาพื้นที่ต้องมา เป็นผู้นำเป็นตัวแทนในการตัดสินใจของพื้นที่ได้

ถ้าไม่มีอะไรเลย หวังพึ่งพรรคอย่างเดียวผมก็คงไม่เลือกเหมือนกัน
3
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 18137
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 09:52
[RE]ผู้สมัครก้าวไกล ชุมพร เขต 1 ไม่ใช่ใครที่ไหนนะครับ ถึงจะจบแค่ม.6
เลือกให้เข้าไปจัดการเผด็จการครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 25 Apr 2021
ตอบ: 3674
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:00
หมี่หยกหมูกรอบ พิมพ์ว่า:
epilepzy_ พิมพ์ว่า:
ถ้าบอกว่าไม่เป็นที่รู้จักแนวๆนี้ยังพอรับได้ แต่บางคนนี่คอมเม้นเหยียดทั้งอายุ ทั้งการศึกษาเค้า ฮัลโหล นี่มันปี 2022 แล้วนะ ไม่มีวุฒิแล้วยังไง บางคนยังความคิดความอ่านเฉียบกว่าคนมีวุฒิอีก ไม่แปลกใจทำไมประเทศยังไม่พัฒนา เพราะน่าจะมีอีกมากมายที่คิดแบบนี้แล้วยอมกาพรรคที่ผลงานก็เห็นๆกันอยู่  
เกี่ยวอะไรกับเหยียดอะ ถ้างั้นตอนเรียนมหาลัยให้เด็ก จบ ม.6 กับอีกคนจบดอกเตอร์ MIT มาท่านจะให้ใครมาสอนให้ มันอยู่ที่ความน่าเชื่อถือปะ  

ถ้าคิดได้ก็ไม่น่าจะมาถามอะไรแบบนี้นะ มันก็อยู่ที่ว่าจะมาสอนอะไร ถ้าสอนเกี่ยวกับสิ่งที่เด็ก ม.6 เชี่ยวชาญ ผมก็ให้เด็ก ม.6 สอน ดีกว่าดอกเตอร์ MIT สอนครับ ทำไมเหรอครับ เราต้องรับความรู้จากดอกเตอร์ MIT เท่านั้น ถึงแม้ว่าเค้าจะสอนเราแบบผิด ๆ สอนเราโกงๆ อะเหรอครับ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Mes Que Un Club.
เข้าร่วม: 18 Mar 2010
ตอบ: 17257
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:11
[RE]ผู้สมัครก้าวไกล ชุมพร เขต 1 ไม่ใช่ใครที่ไหนนะครับ ถึงจะจบแค่ม.6
ผมเห็นด้วยนะ กับคำที่ว่า “เก่ง ไม่จำเป็นต้องแก่”

แต่ ณ เวลานี้สังคมเราตีค่าคนที่การศึกษาและประสบการณ์ ถ้า/ม่ปฏิบัติตามกฎคนส่วนใหญ่ ยังไงก็อยู่ยากครับ

ต้องยอมรับว่ารอบนี้พรรคนี้ทำการบ้านมาน้อยไปหน่อย จะเปลี่ยนอะไรแบบหุนหันพลันแล่น คนเก่าคนแก่เขาไม่ยอมแน่ๆ

แต่ผมโคตรเบื่อเลยกับการผูกขาดทางการเมืองของชุมพร มีอยู่ไม่กี่นามสกุล จับใครมาลงก็ได้หมด ขอแค่เป็นพรรคนี้พอ

ผมอยู่ชุมพรมาตั้งแต่เกิด ไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้นเลย ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงอะไรก็ย่ำอยู่กับที่แบบนี้แหละ เมื่อไหร่จะหูตาสว่างกันบ้างก็ไม่รู้
4
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 1798
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:19
ตุลาการณ์ ยังจบห้องแถวได้เลย
มหาลัยไม่มีจริง
0
0

นักบอลถ้วย ก.
Status:
ตอบ: 7405
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:26
ก็ดีไม่พอแค่นั่นแหละ เป็นแถวบ้านผมก็เลือกแบบนี้ ยากอ่ะบอกเลย ผมได้แต่หวังกับเลือกตั้งรอบหน้า เด็กๆรุ่นใหม่จะมีอายุพอที่จะเลือกตั้งได้มากขึ้น
0
0
OTW
MOG
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 19571
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:28
เทียบเหมือนรับสมัครพนักงานแบบทดลองงานไม่ได้ คนตัดสินใจก็ต้องเลือกตามที่เห็นแหละ

ผลตามนั้นมันแปลกตรงไหน เชียร์ก็อย่าพึ่งหลับหูหลับตาเชียร์ดูความเป็นจริงด้วย

ว่าการเลือกคนลงสมัครของงกก.มันมีปัญหาจริงๆ ถึงรอบนี้มันแพ้แน่ๆแต่ไม่ควรแพ้ยับขนาดนี้
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 8476
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:30
ผมติดใจประเด็นเดียว

เลือกคนเดิม พรรคเดิม ตระกูลเดิม แล้วคาดหวังจะเห็นอะไรที่เปลี่ยนไป....
ผมว่าอันเนี้ยบัดซบแล้ว

จะว่าเรื่องวุฒิ อายุ ไม่ลงพื้นที่ อันนี้แล้วแต่มุมมอง
แต่เลือกคนเดิมตลอดเนี่ย ก็จมปลักต่อไป
1
0

GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 3915
โพสเมื่อ: Mon Jan 17, 2022 10:44
ดุจากความคิดเห็น สรุป ติดลูปบ้านเรา ต้องรุ้จักไว้ก่อน ชื่อคุ้น จะสนับสนุนประชาธิปไตยไหม หรือไม่ช่างมัน จะเป็นตัวแทนเข้าอกเข้าใจไหมช่างมัน ขอแค่รู้จักไว้ก่อน มันก็สังคมอุปถัมแบบอาจารย์ป้อกบอกนั่นแหละ คือเลือกคนที่คิดว่าเดือดร้อนแล้วจะช่วยได้เลย ซึ่งในความเป้นจริงก็ไม่นะ โดยไม่ได้รู้ถึงความสำคัญของการเป็นตัวแทน และไม่ได้เชื่อมั่นในระบบนี้ตั้งแต่แรกอยู่แล้วของคนเลือก ประชาธิปไตยในระบบตัวแทน คนชนชั้นรากหญ้าเป็นตัวแทนให้คนรากหญ้า มันดีที่สุดแล้วเพราะกฏหมายที่จะแก้กันจะได้เป็นเพื่อคนรากหญ้า

บ้านเราเข้าใจว่าตัวแทนคือ คนที่ช่วยเราได้ หรือทำอะไรได้สักอย่างในความคิดคือ คนที่น่าจะทำอะไรได้ ซึ่งบ้านเรามันก็เป็นสังคมที่ชี้ไปที่คนมีตังค์ คนใหญ่ ข้าราชการเก่า ลูกคนก่อน ไม่ได้บอกผิดนะ แต่ก็วนลูปไง เหมือนเดิมเป้ะ

อย่าเพิ่งเข้าใจผิดในฐานะเชียร์พรรคนี้ผมผิดหวังกับตัวแทนที่ส่งเหมือนกัน คือคพรรคจะรวบรวมเสียงในระบบตัวแทนแต่ส่งแบบไม่ได้หวังจะรวบรวมเสียง

แต่ผมเข้าใจว่า พรรคไม่ได้หวังชนะที่นี่อยู่แล้ว นี่เป้นการหยั่งเสียงดูจากการเลือกตั้งก่อนๆ ว่าเสียงเติบโตไหม หากไม่ได้ใช้ผู้สมัครแบบที่เป้นแม่เหล็ก เพราะเสียง 4000 ที่สงขลา ผมว่านี่คือคนเลือกพรรคล้วนๆ

ภาคใต้คือเกมส์ยาว มีเด็กที่มีสิทธ์เพิ่มขึ้นเท่าไหร่ ก็โตขึ้นตามนั้น คุณสมบัตรมันก็จะกลับไปตั้งต้นกับการเป็นตัวแทนล้วนๆ แค่ดูว่ามีหวังไหม

แต่ปัญหาคือ พรรคจะหาเสียงกับการเป็นตัวแทนที่ดีไปพร้อมกับการมีคูณสมบัตรที่ดีได้ยังไง เรื่องนี้ไม่ตอบโจทย์ และภาพลักษณ์เสียไปในตัวด้วย เผลือจะส่งผลต่อเขตที่มีลุ้นอีก

พรรคอื่นจัดเต็มการเลือกตั้งซ่อมเพราะมันเป้นเหมือนโมเมนตั้ม ใครชนะเลอืกตั้งซ่อมกระแสมักจะมาเสมอในการเลือกตั้งใหญ่

แต่ก็แอบดีใจนะ เหมือนพรรคแน่วแน่กับการจะบอกว่าตัวแทนไม่จำเป็นต้องเป้นอะไร มากกว่าการเป็นคนๆ หนึ่งที่เป็นกระบอกเสียงในสภาตามระบบ ผมยังเอาใจช่วยในความแน่วแน่นี้

ขอยกคำแขกผกา ที่พูดว่าการเลือกตั้งมันจะเข้าที่เองเมื่อผ่านไป สัก 4 ครั้งติดต่อคน มันจะเข้ารูปเข้ารอยเมือคนได้สัมผัสผิดหวังสมหวัง เรียนรู้ ไปเอง

ผมหวังว่าก้าวไกลก็จะเข้าที่เข้าทางเหมอืนกัน เมื่อวันนึง กลุ่มคนที่เชื่อในแนวมคิดเดียวกันเติบโตมากขึ้นและคุณก็มีประสบการณ์มากขึ้น ณ จุดนั้นเราปลี่ยนได้แน่

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel