ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status: อ่านอยู่ ขี้เกียจตอบ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Jul 2007
ตอบ: 5111
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:57
คิดว่าผีมีจริงใหม
ไม่มีครับ เพราะไม่เคยเจอตัวเป็นๆ
เคยเจอแต่แบบเป็นเสียง, แสงหรือเงา
ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นเพราะสมองมันตีความไปเอง จากความกลัวหรือความหวาดระแวงรึป่าว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ถึงเด็กปืนแต่ก็เลือดไทยโดยแท้!!

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: #JL99 #CFC
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 806
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:59
[RE: คิดว่าผีมีจริงใหม]
จะโควทจะคุยจะอธิบายยังไงก็ไม่จบอะเรื่องนี้มันเป็นเรื่องของ"ความเชื่อ"เชื่อไปแล้วว่ามีก็คือมี
ส่วนตัวเคยเจอเหมือนกัน แว๊บแรกก็คิดเหมือนกันว่าโดนแล้วแน่ๆ แต่มาตั้งสติคิดทบทวนดีๆ
หลักวิทย์มันก็ตอบเราได้หมด ไออาการขยับตัวขยับแขนไม่ได้เนีย ผมเป็นบ่อยๆ แต่ไม่เคยเจอเงาหรืออะไรมายืนข้างๆสักที
แก้ไขล่าสุดโดย อมยิ้ม` เมื่อ Sun Oct 03, 2021 02:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 64828
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 02:00
PostRock พิมพ์ว่า:
แต่ก่อนผมสายล่าท้าผีเลย ไปหมดที่เค้าว่าเฮี้ยนๆ ก็ไม่เห็นเจออะไรสักครั้ง  

ไปไหนมามั่ง
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 May 2008
ตอบ: 454
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 02:10
สำหรับตัวผมเอง มีครับ เพราะเจอเป็นเห็นเป็นตัวๆนี่แหละ มีทั้งเจอเป็นตัว เจอเป็นเสียง เจอเป็นเงา
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 19 league champions
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1928
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 02:24
ประเทศที่เจริญกว่าเรายังมีความเชื่อพวกนี้ เหยียดสิ่งที่คนอื่นเคยประสบพบเจอซะงั้น เชื่อเพราะเคยเจอ ไม่ได้เจอในที่มืด ไม่ใช่คนกลัวความมืด มีแล้วมันยังไงไม่ได้นับถือมันซะหน่อย ทำไหมถึงชอบยกว่าตัวเองเหนือกว่าคนอื่น พวกไทยนี้มันไทยจริง wnb ชิบ
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1201
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 02:31
เรื่องของผมเมื่อประมาณ 10 ปีก่อน เกิดขึ้นที่ซอยหลังวัดใหญ่ศรีสุพรรณ (ใกล้วงเวียนใหญ่) เป็นซอยทะลุไปยังราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา (เข้าออกแต่เฉพาะมอเตอร์ไซด์)

ผมจะมีเพื่อนสนิทม.ปลายอยู่คนหนึ่ง ตอนแรกบ้านพวกผมก็อยู่ฝั่งพระนครแถวจุฬาครับ ใกล้ ๆ ตลาดสามย่านปัจจุบันเลย แต่พอมาถึงช่วงที่ทางทรัพย์สินเริ่มไล่ตึกแถวเพราะจะเอาไปขยายธุรกิจต่อ ทำให้ผมกับเพื่อนคนนี้ต้องย้ายไปอยู่ฝั่งธน และด้วยความที่ชอบหาอะไรกินตอนดึก ๆ + ขับรถเล่นกัน ก็มีอยู่คืนหนึ่งอยากไปทานก๋วยเตี๋ยวร้านเอี่ยมน้อย จุฬา 32 (ปัจจุบันร้านย้ายไปอีกฝั่งแล้ว) ซึ่งเป็นร้านประจำก่อนผมย้ายบ้าน และเป็นร้านที่ขายดึก เมื่อก่อนจะเริ่มตั้งตอน 3-4 ทุ่ม ขายทีถึงประมาณตี 4 ก็เลยนัดแนะกับเพื่อนขี่รถมาทานตอนเที่ยงคืนกัน

หลังจากทานเสร็จก็ปาเข้าไปตี 1 แล้ว ก่อนเข้าบ้านก็ขอขับรถกินลมเล่นซักหน่อย ออกจากบรรทัดทอง เข้าพระราม 1 แล้วสุดท้ายไปโผล่ราชดำเนิน ขึ้นสะพานปิ่นเกล้าเข้ามาทางหน้าศิริราช ตรงไปกรมอู่ก่อนไปออกแยกโพธิ์สามต้นเพื่อเลี้ยวเข้าอิสรภาพ ตอนนั้นผมเป็นคนขับนึกได้ว่าใบขับขี่หมดอายุแล้ว บวกกับเคยเจอด่านตรงวงเวียนใหญ่ ก็เลยตัดสินใจใช้ทางลัดเข้าทางราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยาแทนดีกว่า ซึ่งผมต้องการไปทะลุซอยวัดใหญ่ศรีสุพรรณ เป็นเส้นทางปกติที่ตอนเช้าผมจะเรียกวินมาส่งที่มหาวิทยาลัย โดยก่อนที่ผมจะเลี้ยวเข้าซอยทางลัดก็มีวินมอเตอรไซด์คันหนึ่งเลี้ยวเข้าไปก่อน (ตอนนั้นเป็นเวลาตี 2 กว่า ๆ) ซึ่งห่างจากผมไม่เกิน 3 เมตร ขับจี้ ๆ กันมาเลยครับ ขับตามมาเรื่อย ๆ จนมาเจอสะพานข้ามคลองเล็ก ๆ เพื่อเข้าวัดตามภาพ

แต่เหตุการณ์ไม่คาดฝันและไม่เชื่อว่าตัวเองจะได้เจอก็เกิดขึ้น ทันทีที่ผมลงสะพานข้ามคลองไปวินมอเตอร์ไซด์คันนั้นหายไปต่อหน้าต่อตา ผมยังมีสติเต็มร้อยลองมองทางออกดูมันมีเพียง 2 ทาง

1.ทางข้างคลองวิ่งได้แต่จักรยานยนต์ ดูในรูปจะรู้ว่าถ้าเลี้ยวไปทางนี้ ด้วยระยะห่างยังไงก็ต้องเจอ
2.ทางออกหน้าวัดที่ผมกำลังจะไป ระยะห่างเท่ากันไม่มีทางที่พี่แกจะบิดเร็วจนหายไปด้วยความรวดเร็วอย่างแน่นอน

ทางข้างคลอง

ฝั่งทางออกด้านซ้าย

ทางจะออกไปประตูหน้าวัด

หลังจากที่วินมอเตอร์ไซด์คันนั้นหายไป ผมตัดสินใจจอดรถทันที แล้วหันไปถามเพื่อนว่า

"มึงเห็นวินมอไซด์หายไปเหมือนกูป่ะวะ"

ซึ่งเพื่อนผมบอกว่าเห็น แต่ตอนนั้นเพื่อนผมอยู่ในอาการที่ค่อนข้างช็อก บอกแต่เพียงว่ามึงรีบไปเถอะ ด้วยความที่ผมไม่กลัว แต่อยู่ในอาการงงแบบว่ากูเจอแล้วหรอวะ เลยขำออกมาซะอย่างงั้น ฮ่า ๆๆๆ แต่ที่น่าสังเกตคือบริเวณด้านหน้าหลังกำแพงเป็นเจดีย์ที่เก็บกระดูกคนตายครับ ซึ่งไม่รู้ว่าเกี่ยวหรือไม่นะครับ

หลังจากขี่พ้นวัดออกมาเพื่อนผมมันก็เริ่มพูด มันบอกว่ามันเริ่มเอะใจตั้งแต่ตอนจะเลี้ยวเข้าซอยแล้วเพราะวินคันนั้นเสียงมอเตอร์ไซด์เงียบมาก ผมมานั่งคิดเออก็จริงแทบไม่ได้ยินเสียงของรถเลย ใครมันจะไปคิดหล่ะครับเพราะทุกอย่างที่เห็นมันก็คือวินปกติใส่เสื้อกั๊ก แต่ผมจำเลขไม่ได้นะครับ แถมอย่างที่บอกมันเป็นซอยเข้าออกของวินปกติอยู่แล้ว

นี่คือเหตุการณ์ที่ทำให้ผมเชื่อสนิทใจว่า "ผีมีจริง"แต่มันไม่ใช่เหมือนในหนังจะมาทำร้ายอะไรเรานะครับ แต่ไม่รู้ว่าทำไมเขาถึงออกมาให้ผมกับเพื่อนเห็นแบบนั้น ตอนนั้นที่ผมคิดคืออีกอาทิตย์จะวันเกิดผม ก็ไม่รู้ว่ามาขอส่วนบุญตามความเชื่อของบ้านเราหรือเปล่า แต่เพื่อความสบายใจผมก็ทำบุญไปให้นะครับ

อ๋อ เรื่องนี้ผมเคยโทรไปเล่นใน The Shock หลังจากเหตุการณ์ 1 ปีด้วย ทีมงานตั้งชื่อว่า "ซอยลัดซอยหลอน" แต่ผมหาไม่เจอแล้ว เจอชื่อเดียวกันแต่ไม่ใช่เรื่องของผม ถ้าใครเจอรบกวนด้วยครับ

ขอบคุณกูเกิ้ลแมปด้วยที่เดี๋ยวนี้มีการใช้มอเตอร์ไซด์สำรวจทางทำให้ผมได้ใช้ภาพปลากรอบครับ

6
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 02:31
jeddy พิมพ์ว่า:
เรื่องนี้เถียงไม่ก็ไม่จบครับ คนไม่เคยเจอไม่มีวันเชื่อแน่นอน ซึ่งเมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนั้น แต่เหตุการตอนอายุ 21 ที่เจอกับเพื่อนอีกคน เห็นทุกอย่างเหมือนกัน วันนั้นทำให้ผมเชื่อเลยว่ามี (แบบนี้จะบอกว่าสมองสั่งการ 2 คนพร้อมกันคงเป็นไปไม่ได้มั้งครับ) ตอนนั้นไม่กลัวนะครับ งงมากกว่าแบบว่ากูเจอแล้วหรอวะ 5555 แต่ก็ไม่ได้เป็นคนกลัวผีนะครับ

ถ้าใครอยากฟังจะมาพิมพ์เล่าให้ฟังครับ แล้วถ้ามีโอกาสจะไปถ่ายสถานที่จริงมาให้ชม แถวมหาวิทยาลัยผมเอง อยู่ในกทม.นี่แหล่ะครับ  

เล่าแล้วครับ หน้าสามนะครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 02:32
PunchxTem พิมพ์ว่า:
เรื่องนี้เถียงไม่ก็ไม่จบครับ คนไม่เคยเจอไม่มีวันเชื่อแน่นอน ซึ่งเมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนั้น แต่เหตุการตอนอาย 21 ที่เจอกับเพื่อนอีกคน เห็นทุกอย่างเหมือนกัน วันนั้นทำให้ผมเชื่อเลยว่ามี (แบบนี้จะบอกว่าสมองสั่งการ 2 คนพร้อมกันคงเป็นไปไม่ได้มั้งครับ) ตอนนั้นไม่กลัวนะครับ งงมากกว่าแบบว่ากูเจอแล้วหรอวะ 5555 แต่ก็ไม่ได้เป็นคนกลัวผีนะครับ

ถ้าใครอยากฟังจะมาพิมพ์เล่าให้ฟังครับ แล้วถ้ามีโอกาสจะไปถ่ายสถานที่จริงมาให้ชม แถวมหาวิทยาลัยผมเอง อยู่ในกทม.นี่แหล่ะครับ  

เล่าทีครับ  

ตามไปหน้าสามเลยครับ
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: keep calm and listen to Post-Rock
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 17345
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 02:37
น้าติ๋ม จะทิ่มน้าหลออ พิมพ์ว่า:
PostRock พิมพ์ว่า:
แต่ก่อนผมสายล่าท้าผีเลย ไปหมดที่เค้าว่าเฮี้ยนๆ ก็ไม่เห็นเจออะไรสักครั้ง  

ไปไหนมามั่ง  

หลายที่เลยครับ ส่วนมากจะเป็นพวกสถานที่ที่มีคนตายใหม่ๆ เช่นพวกคนงานแทงกันตาย อุบัติเหตุต่างๆ

แต่ที่เด็ดๆเลยคือซานติก้า พึ่งไหม้ไปอาทิตย์เดียวเอง พวกผมก็ไปลองเลย

(ในกลุ่มผมมีเพื่อนที่ทำพวกเก็บศพ มันแอบพาเข้าสถานที่เกิดเหตุได้ 55)
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: 約束の地で待ってて
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 9406
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 03:01
ไม่อะ

แก้ไขล่าสุดโดย あっ、海だ。 เมื่อ Sun Oct 03, 2021 03:13, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 131
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 03:05
Kombasken พิมพ์ว่า:
KKomrade พิมพ์ว่า:
มี มันคือรูปแบบนึงของพลังงานที่เทคโนโลยีในปัจจุบันยังสร้างกฏมารองรับไม่ได้ ยกตัวอย่างในอดีตตอนที่ยังไม่ค้นพบไฟฟ้า คำอธิบายของปรากฎการณ์ที่เกิดจากไฟฟ้าก็คือเวทมนตร์ เทพพระเจ้า อะไรก็ว่าไป ผีก็เหมือนกันตอนนี้ที่ยังสร้างกฏวิทยาศาสตร์มารองรับไม่ได้ก็ถุกอธิบายด้วยการแต่งสตอรี่ต่างๆนาๆไปเรื่อย แต่วันนึงมันก็จะถุกค้นพบคำอธิบายที่ตายตัวและ generate ออกมาเป็น scientific law and theory ในที่สุด มันไม่มีหรอกเรื่องเหนือธรรมชาติ มีแต่ธรรมชาติที่ยังอธิบายไม่ได้ ใครเห็นต่างมาโคว้ตแย้งแบบมีเหตุผลเทพๆรองรับหน่อย แต่ผมไม่โคว้ตตอบนะไม่ว่าง อยากอ่านอย่างเดียว 55555  

ผมเห็นแย้งนะ ผีสังเกตไม่ได้ คนที่เห็นผีเป็นเรื่อง subjective เท่านี้ก็ปิดประตูแล้วครับ จะพิสูจน์ยังไง จะสังเกตยังไง จะสร้างทฤษฎียังไง มันทำไม่ได้ครับ เพราะมันสังเกตไม่ได้  

การสังเกตจะวัดจากอะไรดีครับ รูป รส กลิ่น เสียง ใช้ประสาทสัมผัสทั้ง 5 ของมนุษย์ดีไหมครับ แล้วถ้าผมอยากจะสังเกตการมีอยู่ของออกซิเจนละ ทำได้ไหมครับ ในเมื่อประสาทสัมผัสของมนุษย์ก็ไม่สามารถสังเกตสิ่งเหล่านี้ได้ด้วยตัวเอง ต้องหาอุปกรณ์มาวัดถึงถึงรู็ได้ ส่วนเรื่องผี คือมันยังสรุปไม่ได้ไงครับว่ามีหรือไม่มี แต่ผมเชื่อว่ามีพลังงานแน่ๆ ร่างกายคนเราขยับได้ต้องมีพลังงานในการขับเคลื่อน พอเราตายพลังงานจะหายไปไหนหรอครับ กฎอนุรักษ์พลังงานคือพลังงานไม่มีวันหายไปไหนนะครับ เปลี่ยนรูปแบบได้ อาจเป็นลม ความร้อน ได้หมด แต่มีบางอย่างแน่ๆ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 131
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 03:10
ดวงตาของคนไม่ได้มองเห็นคลื่นแสงได้ทุกคลื่น เสียงไม่สามารถได้ยินคลื่นเสียงได้ทุกคลื่น คุณมั่นใจได้ไงว่าคนจะเห็นเหมือนกันทุกคน แล้วคนตาบอดสีหละ ดวงตาของหมาแมวก็เห็นไม่เหมือนคน ส่วนตัวใครจะเชื่อแบบไหน ไม่มีผิดถูก เพราะยังไม่มีหลักฐานมาพิสูจน์แน่ชัดในระดับสากล แต่ไอ้พวกที่คอยดูถูกคนที่คิดไม่เหมือนตัวเอง โดยที่ไม่มีหลักฐานมารองรับเหมือนกัน นี่ต่างหากคือพวกความคิดล้าหลัง
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2009
ตอบ: 14246
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 03:18
เชื่อว่ามี เพราะเจอมาตลอด ทั้งเสียง ทั้งการสัมผัส ทั้งความรู้สึก และ เคยเจอแบบจังๆเลย เลยเชื่อตั้งแต่ตอนนั้นว่ามีแน่ๆ

0
0
FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout FSGout

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1740
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 05:19
[RE]คิดว่าผีมีจริงใหม
เชื่อว่ามีครับ คนไม่เคยเจอไม่เคยสัมผัสอาจจะไม่เชื่อ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งเจลีก
Status: Time Boils The Rain
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4730
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 05:24
กลัวนะ แต่ไม่เคยเจอ จนกระทั่งผมต้องไปทำธุระช่วงระยะนึง ก็เลยต้องไปนอนที่บ้านเก่าแม่คนเดียว ปกติไปค้างทีจะไปกันหลายคน แต่ที่บ้านยังมีญาติอาศัยอยู่ตลอดนะ

บ้านอายุ 60ปี+++ ละ ก็มีรีโนเวทไปบ้างแล้ว แต่บางส่วนยังเป็นพื้นไม้อยู่ โดยเฉพาะห้องพระที่เป็นพื้นไม้ ผนังไม้ทั้งห้อง เพิ่มเติมคือโต๊ะไม้กับเก้าอี้เก่าๆ แล้วก็พระ สิ่งศักด์สิทธิ์ รูปบรรพบุรุษเต็มห้องไปหมด บรรยากาศมันขลังและน่ากลัวมากกกกกกกๆๆ

วันนั้นผมไปถึงค่ำๆ เข้าไปในห้องนอนละ และกำลังรื้อเสื้อผ้าออกจากกระเป๋า โดยที่เปิดประตูห้องค้างเอาไว้ ซึ่งชั้นบนก็จะมีหลายห้อง เผอิญห้องผมอยู่ตรงข้ามกับห้องพระพอดี

จังหวะที่เอาของออกจากกระเป๋าอยู่ ผมก็หันไปหันมา วางนู่นวางนี่ ทีนี้หางตาผมดันไปเห็นอะไรแว้บๆ ก็เลยหันไปดู เห็นเป็นลุงผมกำลังเดินออกจากห้องพระไปยังห้องรีดผ้า ผมก็ไม่ได้คิดอะไร คิดว่าลุงขึ้นมาเอาของปกติ และผมก็ขี้เกียจทักแกด้วย ก็หันกลับมาเก็บเสื้อผ้าต่อ

ซึ่งบันไดที่บ้านนั้นยังเป็นบันไดไม้เก่าๆอยู่ เวลาเดินขึ้นชั้นสองก็จะมีเสียงเอี๊ยดๆแอ๊ดๆตลอด ในขณะที่ผมเก็บเสื้อผ้าใกล้จะเสร็จหมดแล้ว ผมก็คิดว่า "ลุงผมทำไรอยู่วะ ทำไมไม่มีเสียงไรเลย"

ผมเลยตัดสินใจหันหลังไปดู ปรากฏว่าผมไม่เห็นใครอยู่เลย ตอนนั้นผมเริ่มเอะใจละ เลยลุกขึ้นเดินไปดูใกล้ๆที่ห้องเลย ก็ไม่เห็นมีใคร ในใจก็เลยคิดว่าลุงผมคงเดินลงไปชั้นล่างแล้ว แต่ เอ๊ะ ทำไมไม่มีเสียงบันไดนะ แต่ก็คิดว่าผมคงไม่ได้ยินมากกว่า

จนเวลาผ่านไปนานหลายเดือน ผมก็อยู่ที่บ้านนั้นปกติ แต่ เชื่อไหมครับ ตลอดเวลาที่ผมอยู่ที่บ้านนั้น ผมไม่เคยเห็นลุงผมเดินขึ้นชั้นสองเลยแม้แต่ครั้งเดียว สาเหตุก็เนื่องจากว่าแกอายุมากแล้ว เดินขึ้นไม่ค่อยไหว เลยนอนห้องชั้นล่างเอานั่นแหละ

ทุกวันนี้ผมยังนึกถึงอยู่เสมอ และสงสัยทุกครั้ง ว่าคนที่ผมเห็นคือใคร ทำไมถึงมาให้เห็น และมาแค่ครั้งเดียวด้วยคือวันแรกที่ผมเข้าบ้าน ผมไปเล่าให้แม่ฟังแม่ผมก็บอกว่าน่าจะเป็นบรรพบุรุษของผมนี่แหละ

ตั้งแต่นั้นมาผมเชื่อ100% เลยครับ ถึงแม้ผมจะคิดว่าตอนนั้นผมคงตาฝาด หรือคิดไปเอง และภาพที่เห็นก็ไม่ชัดเท่าไหร่ด้วย แต่ก็นั่นแหละ มันเห็นจริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย SimoHayha เมื่อ Sun Oct 03, 2021 05:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel