ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jan 2008
ตอบ: 6702
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:22
[RE: คิดว่าผีมีจริงใหม]
ไม่มีครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status: #JL99 #CFC
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 806
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:23
นี่ปี ค.ศ.2021 แล้วนะครับ ยังต้องมาถามหาคำตอบเรื่องนี้อีกเหรอ
สิ่งที่ใครๆคิดว่า "ทำไมวิทยาศาสตร์ถึงพิสูจน์เรื่องนี้ไม้ได้" คำตอบคือ "เสียเวลาที่จะมาพิสูจน์"
ตอนนี้มนุษย์เรากำลังพยายามจะย้ายไปอยู่ดาวดวงอื่นแล้วครับ ผีก็แค่เรื่องที่มนุษย์แต่งขึ้นมาเพื่อหา"ผลประโยชน์"จากมัน
แก้ไขล่าสุดโดย อมยิ้ม` เมื่อ Sun Oct 03, 2021 01:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 47
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:27
เมื่อก่อนผมคนหนึ่งนะที่ไม่เชื่อเลย คิดมาตลอดว่าคงจะกลัวไปเอง แต่มันมีครั้งหนึ่งที่ผมเจอแบบจริงๆแบบที่หาสาเหตุไม่ได้ คืนนั้นผมไปนอนวัดหลวงแห่งหนึ่งในกรุงเทพกับรุ่นพี่ที่ทำงานที่มาอบรมด้วยกันเพราะพี่ของเค้าบวชอยู่ที่วัดนั้น ซึ่งอะไรดลใจให้ผมมานอนกับแกด้วยนะทั้งที่ไปนอนโรงแรมได้ คงเพราะมันอยู่ใกล้สถานที่อบรมแหละผมเลยไม่ได้อะไร โดยกุฎิที่เราได้ไปพักเป็นกุฎิเก่าที่อยู่มาตั้งแต่สร้างวัดในสมัยร.4ซึ่งเป็นกุฎิเก่าของสมเด็จอดีตเจ้าอาวาสของวัดแต่ได้ทำการบูรณะใหม่(เพิ่งมารู้) ซึ่งผมได้นอนห้องเล็กกับรุ่นพี่(ในกุฎิแบ่งเป็นห้องใหญ่หนึ่งห้องและตรงข้ามเป็นห้องเล็ก2ห้องโดยหน้าห้องจะมีหน้าพระเก่าๆอยู๋) ซึ่งบรรยากาศแรกที่ผมเห็นภายในกุฎิหลังนี้บอกได้เลยว่าขนลุกมันอึมครึมยังไงไม่รู้แต่คิดว่าคงไม่เจออะไรหรอกเพราะในชีวิตไม่เคยเจอผีเลยสักครั้ง พอกลางคืนมาถึงผมก็หลับได้ปกติก็เผลอไปตอนไหนไม่รู้เหมือนกันนะหลับไปเรื่อยๆจนมันมีความรู้สึกแปลกๆเหมือนมีคนมายืนมองอยู่ผมเลยเปิดตามาดูในแหละครับเป็นครั้งแรกในชีวิตผมที่ผมรู้สึกแบบมั่นใจเหลือเกินว่ากูเจอละ555 มันเป็นเงาดำๆใหญ่ๆมายืนมองผมอยู่ที่ปลายเท้าวินาทีนั้นเชื่อไหมว่าขนผมลุกตั้งแต่ที่ขาขึ้นมายันหัวผมยังจำความรู้สึกในวันนั้นได้ดีเลย แล้วมันประหลาดที่ผมพูดไม่ได้ร้องออกไปไม่ได้พยายามจะเรียกรุ่นพี่ที่นอนข้างกันแม่งเรียกไม่ได้ ผมทำได้แต่สวดมนต์ในใจ จนเวลาผ่านไปสักเกือบๆนาทีจนเงาดำนั้นหายวูบไปผมถึงจะพูดได้ พอพูดได้ผมจึงไปเรียกรุ่นพี่ที่นอนข้างๆว่าพี่ผมเจอพี่ เค้าบอกว่าอ่าวได้ไปกราบพระหน้าห้องยังผมเลยบอกอ่าวแล้วพี่ไม่บอกผมก่อนละครับ(ในใจเรียกมึงแล้วตอนนั้น555) แล้วรุ่นพี่ผมก็นอนต่อ ปล่อยให้ผมงงอยู๋ แล้วก็ไม่พาผมออกไปด้วยนะ ผมก็ต้องทนนอนจนไปแล้วค่อยไปกราบตอนเช้าก่อนไปอบรม แค่นี้พอครับกลัวยาวไปจริงๆยังมีเรื่องหลังจากนั้นนิดหน่อย ปล.สาบานว่าเรื่องจริงไม่ได้ไปเอามาจากใครครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ♟คณะปฏิวัติ : Republic of Thailand ☠♛☠
เข้าร่วม: 17 Jun 2021
ตอบ: 2010
ที่อยู่: ผลปีศาจOnepieceใด มีอยู่ในประเทศไทย? : ผลชีวิน, ผลดี
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:28
ไปดู คณะบุคคลที่สิงสถิตอยู่ในรายการเดอะ โกสต์เรดิโอได้
คนๆหนึ่ง หรือ ขาประจำแมน จะเจอมาไม่ต่ำกว่า 1 คน 3-4 เรื่อง
บางคนเล่าประจำ 10+ บวก
บางคนอ้างว่าเล่าต่อมา ก็เล่าเป็น 10+
คือวันๆ ไม่ทำอะไรเจอผีแล้วเจอเล่า
บางคนแต่งมาก็พอเข้าใจ อย่าง นายหมี เพื่อน___ นักแต่งนิยายผีตัวยง

ผีไม่น่ามีจริง
แต่จิตวิญญาณ น่าจะมีจริง แต่มีก็คงหาย เสื่อมสลายไป จะมาปรากฎเป็นตัวตนคงไม่เหมือนดั่งกูรูผีที่เล่าๆ เป็นฉากๆ อีกเรื่องคือเซ้นต์และสัมผัสล่วงน่า น่าจะมีจริง ตามสัญชาติญาณของสิ่งมีชีวิต แต่ไม่ได้มีทุกครั้ง ไม่ได้ใช่ง่ายๆ โผล่มาแว๊บๆ
1
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3254
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:29
มี มันคือรูปแบบนึงของพลังงานที่เทคโนโลยีในปัจจุบันยังสร้างกฏมารองรับไม่ได้ ยกตัวอย่างในอดีตตอนที่ยังไม่ค้นพบไฟฟ้า คำอธิบายของปรากฎการณ์ที่เกิดจากไฟฟ้าก็คือเวทมนตร์ เทพพระเจ้า อะไรก็ว่าไป ผีก็เหมือนกันตอนนี้ที่ยังสร้างกฏวิทยาศาสตร์มารองรับไม่ได้ก็ถุกอธิบายด้วยการแต่งสตอรี่ต่างๆนาๆไปเรื่อย แต่วันนึงมันก็จะถุกค้นพบคำอธิบายที่ตายตัวและ generate ออกมาเป็น scientific law and theory ในที่สุด มันไม่มีหรอกเรื่องเหนือธรรมชาติ มีแต่ธรรมชาติที่ยังอธิบายไม่ได้ ใครเห็นต่างมาโคว้ตแย้งแบบมีเหตุผลเทพๆรองรับหน่อย แต่ผมไม่โคว้ตตอบนะไม่ว่าง อยากอ่านอย่างเดียว 55555
3
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4246
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:30
[RE]คิดว่าผีมีจริงใหม
ไม่มีจริงครับ ถ้าเอาตามหลักวิทยาศาสตร์ก็ผิดหลักมากอยู่ กลุ่มพลังงานมันจะลอยๆอยู่ไม่ได้อ่ะครับ ผิดกฎอนุรักษ์พลังงาน ส่วนใหญ่ผีคือความคิด สมองหลอกตัวเองให้เห็น ได้ยิน ได้กลิ่น คิดไปเองมากกว่า

สังเกตง่ายๆคือผีแต่ละท้องถิ่นมีลักษณะตามเรื่องเล่าในถิ่นนั้นๆ ซึ่งก็คือคนฟังเรื่องเล่าแล้วจินตนาการตามเกิดเป็นผีขึ้นมา ทั้งผีฝรั่ง จีน ไทย ญี่ปุ่น มีหลากหลายแบบ ถ้าผีมีจริง อธิบายได้จริง ควรจะมีลักษณะร่วมกันอย่างเป็นสากล
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 17 Mar 2020
ตอบ: 3667
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:31
ผีที่ปรากฎกายออกมาหลอกคน ทำร้ายคน หรือสามารถขยับสิ่งของได้ไม่มีจริง แต่ดวงวิญญาณของคนที่ตายไปน่าจะมีจริง แต่ไม่สามารถปรากฎกายหรือแสดงอิทธิฤทธิ์ให้คนเห็นหรือสัมผัสได้ เรียกได้ว่าอยู่กันคนละมิติคนละโลก ไม่มีทางมาเจอกันได้
แก้ไขล่าสุดโดย Magnum35 เมื่อ Sun Oct 03, 2021 01:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Mar 2009
ตอบ: 11541
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:36
ถ้าไม่มีจริงนั้นหมายความว่า เรื่องผีทั้งหมดบนโลกเป็นล้านเรื่อง ทุกคนที่มาเล่า โกหกหมดเลย

มีเเน่นอน เเต่บางคนอาจชอบให้เรียกวิญญาณเพื่อความไม่งมงายพวกนี้ปะ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 4246
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:36
[RE]คิดว่าผีมีจริงใหม
KKomrade พิมพ์ว่า:
มี มันคือรูปแบบนึงของพลังงานที่เทคโนโลยีในปัจจุบันยังสร้างกฏมารองรับไม่ได้ ยกตัวอย่างในอดีตตอนที่ยังไม่ค้นพบไฟฟ้า คำอธิบายของปรากฎการณ์ที่เกิดจากไฟฟ้าก็คือเวทมนตร์ เทพพระเจ้า อะไรก็ว่าไป ผีก็เหมือนกันตอนนี้ที่ยังสร้างกฏวิทยาศาสตร์มารองรับไม่ได้ก็ถุกอธิบายด้วยการแต่งสตอรี่ต่างๆนาๆไปเรื่อย แต่วันนึงมันก็จะถุกค้นพบคำอธิบายที่ตายตัวและ generate ออกมาเป็น scientific law and theory ในที่สุด มันไม่มีหรอกเรื่องเหนือธรรมชาติ มีแต่ธรรมชาติที่ยังอธิบายไม่ได้ ใครเห็นต่างมาโคว้ตแย้งแบบมีเหตุผลเทพๆรองรับหน่อย แต่ผมไม่โคว้ตตอบนะไม่ว่าง อยากอ่านอย่างเดียว 55555  

ผมเห็นแย้งนะ ผีสังเกตไม่ได้ คนที่เห็นผีเป็นเรื่อง subjective เท่านี้ก็ปิดประตูแล้วครับ จะพิสูจน์ยังไง จะสังเกตยังไง จะสร้างทฤษฎียังไง มันทำไม่ได้ครับ เพราะมันสังเกตไม่ได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Jan 2021
ตอบ: 770
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:38
ถูกแบนแล้ว
ไม่มีจริงครับ คนที่บอกว่าเคยเห็นผีผมให้ร้อยทั้งร้อยคือสมองคิดไปเองทั้งนั้น

0
0
ผู้จัดการทีม
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1058
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:45
ไม่มีคิดกันไปเอง เพราะบรรยากาศกลางคืนมันทำให้เราจินตนาการไปต่างๆนาๆ

ถึงมีก็ไม่ได้มีประโยชน์อะไรกับชีวิตเราเลย ไม่เห็นต้องไปกลัว ยังไม่เคยเห็นข่าวคนตายเพราะผีฆ่าเลย
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1201
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:46
เรื่องนี้เถียงไม่ก็ไม่จบครับ คนไม่เคยเจอไม่มีวันเชื่อแน่นอน ซึ่งเมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนั้น แต่เหตุการตอนอาย 21 ที่เจอกับเพื่อนอีกคน เห็นทุกอย่างเหมือนกัน วันนั้นทำให้ผมเชื่อเลยว่ามี (แบบนี้จะบอกว่าสมองสั่งการ 2 คนพร้อมกันคงเป็นไปไม่ได้มั้งครับ) ตอนนั้นไม่กลัวนะครับ งงมากกว่าแบบว่ากูเจอแล้วหรอวะ 5555 แต่ก็ไม่ได้เป็นคนกลัวผีนะครับ

ถ้าใครอยากฟังจะมาพิมพ์เล่าให้ฟังครับ แล้วถ้ามีโอกาสจะไปถ่ายสถานที่จริงมาให้ชม แถวมหาวิทยาลัยผมเอง อยู่ในกทม.นี่แหล่ะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย jeddy เมื่อ Sun Oct 03, 2021 01:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 07 Mar 2009
ตอบ: 11541
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:48
jeddy พิมพ์ว่า:
เรื่องนี้เถียงไม่ก็ไม่จบครับ คนไม่เคยเจอไม่มีวันเชื่อแน่นอน ซึ่งเมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนั้น แต่เหตุการตอนอาย 21 ที่เจอกับเพื่อนอีกคน เห็นทุกอย่างเหมือนกัน วันนั้นทำให้ผมเชื่อเลยว่ามี (แบบนี้จะบอกว่าสมองสั่งการ 2 คนพร้อมกันคงเป็นไปไม่ได้มั้งครับ) ตอนนั้นไม่กลัวนะครับ งงมากกว่าแบบว่ากูเจอแล้วหรอวะ 5555 แต่ก็ไม่ได้เป็นคนกลัวผีนะครับ

ถ้าใครอยากฟังจะมาพิมพ์เล่าให้ฟังครับ แล้วถ้ามีโอกาสจะไปถ่ายสถานที่จริงมาให้ชม แถวมหาวิทยาลัยผมเอง อยู่ในกทม.นี่แหล่ะครับ  

เล่าทีครับ
0
0
Status: ตำนาน.....เมื่อยมือ
เข้าร่วม: 18 May 2011
ตอบ: 9080
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:49
พวกท้าๆพวกไม่เชื่อคือพวกจิตแข็งครับ ลองพวกจิตอ่อนขวัญไม่อยู่กับตัว เจอทุกราย พวกเซลพวกคนขับแท็กซี่ก็เจอ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1201
โพสเมื่อ: Sun Oct 03, 2021 01:50
jeddy พิมพ์ว่า:
เรื่องนี้เถียงไม่ก็ไม่จบครับ คนไม่เคยเจอไม่มีวันเชื่อแน่นอน ซึ่งเมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนั้น แต่เหตุการตอนอายุ 21 ที่เจอกับเพื่อนอีกคน เห็นทุกอย่างเหมือนกัน วันนั้นทำให้ผมเชื่อเลยว่ามี (แบบนี้จะบอกว่าสมองสั่งการ 2 คนพร้อมกันคงเป็นไปไม่ได้มั้งครับ) ตอนนั้นไม่กลัวนะครับ งงมากกว่าแบบว่ากูเจอแล้วหรอวะ 5555 แต่ก็ไม่ได้เป็นคนกลัวผีนะครับ

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel