ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Sep 2007
ตอบ: 5721
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 17:50
[RE: ทำไมคุณถึงไม่นับถือศาสนาพุทธ (แผล่บๆ)]
อย่าพูดถึงตัวบุคคล ให้นึกถึงหลักธรรมคำสอน ศาสนาพุทธมีแค่นี้ ส่วนที่ทำมาค้าขายอะไรกัน เราก้ออย่าไปตรงนั้นซิ พุทธจริงๆมีหลักธรรมคำสอนเหมือน ศาสนาอื่นๆนั่นแหละ เพียงแต่บุคคลต่างๆในทุกพื้นที่ทำให้เกิดเปนธุรกิจขึ้น
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะตำบล
Status: เง่น
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3685
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 17:53
[RE: ทำไมคุณถึงไม่นับถือศาสนาพุทธ (แผล่บๆ)]
ไม่ชอบการบังคับให้นับถือ/เข้าร่วม ในรูปแบบอำนาจนิยมของคนแก่
ไม่ชอบพุทธพาณิชน์
ไม่ชอบการกระทำของพระสงฆ์ในปัจจุบัน
ไม่ชอบการที่คนนำศาสนานี้มาใช้เป็นเครื่องมือต่างๆนานา

ทุกวันนี้ผมเชื่อในหลักการทางวิทยาศาสตร์และวิธีคิดต่างๆจากคนที่ประสบความสำเร็จแล้วเท่านั้น
แก้ไขล่าสุดโดย odomeo เมื่อ Thu Oct 01, 2020 17:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Blue is the colour

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 817
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 17:58
otto-boom พิมพ์ว่า:
ToFuBoI พิมพ์ว่า:
otto-boom พิมพ์ว่า:
วัยรุ่น 90's พิมพ์ว่า:
เอาจริงๆ พระพุทธเจ้าท่านสอนเรื่องผี เรื่องนรก-สวรรค์ มั้ยอ่ะ เท่าที่ซึมซับมาเหมือนท่านจะสอนแต่หลักความเป็นจริงมากกว่า เกิด แก่ เจ็บ ตาย หรือผลกรรมเกิดจากการกระทำ ซึ่งมันก็คือพื้นฐานการใช้ชีวิตอยู่แล้วป่ะหรือผมศึกษามายังไม่แตกฉ่าน  
เรื่องนรก สวรรค์พึ่งมาปรุงแต่งตอนสมัยสุโขทัย นี่แหล่ะครับ แล้วพวกพิธีการต่างๆก็เริ่มมาพร้อมๆกันนี่หล่ะครับ เพื่อให้สอดคล้องให้เห็นกษัตริย์ใกล้เคียงกับคำว่าเทพเจ้า แล้วก็ผ่านการปรับปรุงมาทุกยุคสมัย จนทำให้พุทธศาสนาผิดเพี้ยนจากความเป็นจริง(คหสต) จริงๆแล้วหลักสำคัญของพระพุทธศาสนา เป็นการอธิบายวิทยาศาสตร์ในสมัยก่อน  

สอนครับสอนเต็มๆชัดๆเลย

หลักๆเลยพระพุทธเจ้าท่านจะเน้นย้ำเรื่องอริยสัจ 4 นะครับ เรื่องนรกสวรรค์ที่ท่านกล่าวถึงก็แปลได้ว่าเป็นเรื่องความสุขความทุกข์ ส่วนที่เกี่ยวกับพวกต้นงิ้ว กะทะทองแดง ท่านไม่น่าจะกล่าวถึงนะครับ ในส่วนพวกนี้จะมาปรุงแต่งในภายหลัง หรือผมเข้าใจผิด พอจะมีบทความให้ศึกษาไหมครับ  

ที่กล่าวมาถูกครับ
ที่พ่อสอนการตายไม่สูญเราต้องวนเวียนตายเกิดไม่รู้จบตราบเข้านิพพาน
ฉะนั้นคนจิตใจดีย่อมมีที่ไปที่เหมาะกับคนจิตใจดี
คนจิตใจไม่ดีย่อมมีที่ไปที่เหมาะกับคนที่จิตใจไม่ดีเช่นกัน
ลองพิจารณาดูครับ

ปล.ผมไม่มีเอกสารอ้างอิงความรู้ได้จากการปฎิบัติอย่างเดียว+มีครูช่วยเช็คให้เสมอๆว่าที่เห็นตรงความจริงไหมเลยมาเล่าให้ฟังครับ
2
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2005
ตอบ: 1749
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 18:25
ผมอยู่ไม่ไกลจากวัด แต่สิ่งที่ได้ฟังในทุกวันนี้ ทำให้ผมรู้สึกนับถือหรือศรัทธาในศาสนาน้อยลง
จะบอกว่าวัดอื่นที่ดียังมีอยู่ มันก็ใช่ครับ เป็นไปตามนั้น แต่สิ่งที่ได้ประสบพบเจอ
มันก็บั่นทอนความน่าเชื่อถือลงไปไม่น้อยครับ

ไหนๆก็มีคนเข้ามาแล้วก็อยากถามนิดครับ ผมได้ยินคำพูดที่อ้างอิงคำสอน
เนื้อหาเกี่ยวข้องว่า"เพื่อประโยชน์และสันติสุขของชาวโลก"ประมาณนี้นะ
เลยอยากรู้ว่า ในสมัยพระพุทธเจ้า นิยามคำว่า"โลก"คือยังไง
และคำสอนตรงจุดนี้มีจริงไหม ไม่ได้เป็นการกล่าวอ้างอิงขึ้นมาเองของคนพูด

ป.ล.เรื่องค้าขายหรือการพาณิชย์ทั้งหลาย ผมว่าจะเห็นชัดกับวัดที่มีคนเข้ามาทำบุญเยอะ
มีเงินหมุนเวียนมาก ซึ่งที่คนเข้ามาก็อาจมีจุดเริ่มจากเรื่องเล่าหรืออิทธิปาฏิหารย์ทั้งหลาย
แต่บางเรื่องเล่า ถ้าฉุกใจคิด เราจะรู้สึกว่าแปลก ไม่สมเหตุสมผลและตั้งคำถามกับมันอ่ะครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2013
ตอบ: 797
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 18:37
นับถือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์บางรูป ครับ

ปลายปีที่แล้วเพิ่งด่าพระสงฆ์วัดใหญ้ไปรูปนึง ด่านี่คือด่าจริงๆครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2006
ตอบ: 3565
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 18:51
แก่นของพุทธ โคตรดีเลยครับ
ควรเอามาใช้ทุกคน

แต่โดนคนเอามาบิดเบือนให้เชื่อเรื่องงี่เง่าบางอย่าง
ผมนับถือนะหลักการของศาสนาพุทธนะ
แต่ผมไม่สวดมนต์ ไม่ไหวพระสงฆ์ เว้นแต่ออกงานเช่น งานศพ ก็ให้เกียรติเจ้าภาพเค้า
ถ้าจะขอพรจากอะไรก็แล้วแต่ ผมขออย่างเดียวเลย
“ขอให้ผมประสบความสำเร็จจากการกระทำดีของผม”
2
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54832
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 19:12
เหมือน จขกท ครับ นับถือที่ตัวแก่นคำสอนของพระพุทธเจ้า

ส่วนเรื่องพระสงฆ์ปฏิบัติเลวๆตามข่าวๆต่างๆ นั่นไม่ใช่สิ่งที่เป็นไปตามคำสอนเลย ผมแยกแยะได้
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26497
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 19:32
ไม่ชอบซักอย่าง มันขัดกับธรรมชาติมนุษย์ จะทำดีขนาดไหนก็ไม่ช่วยอะไรหรอก
1
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Feb 2010
ตอบ: 11
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 19:37
2
0

Status:
เข้าร่วม: 06 Jan 2011
ตอบ: 920
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 19:39
ศีล 5 ผมยังทำไม่ได้ ผมจะนับถือพุทธได้ยังไง
1
0
Status: -.-
เข้าร่วม: 04 Dec 2010
ตอบ: 267
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 19:56
ผมขอตอบในฐานะคนที่เคย ไม่นับถือแล้วกัน (แต่ตอนนี้หันกลับมานับถือแล้ว)
เพราะสังคมรอบข้าง การศึกษา และสิ่งที่สื่อแสดงให้เราเห็นเรื่องแย่ๆทำให้เราเลือกที่จะเลิกนับถือดีกว่า
เคยดูคลิปผ่านๆผามีคนสอบถามประมาณว่า มีคนบอกว่าเห็นพระส่วนใหญ่ทำผิดวินัยอะไรทำนองนี้
พระท่านก็ถามกลับว่าพระที่เห็นส่วนใหญ่กี่คน คนพูดก็หน้าเหวอๆ
ท่านบอกว่าพระไทย มีประมาณ 2 แสนรูป ส่วนใหญ่ที่ว่ากี่เปอเซน

นั่นทำให้เราอ่อเลยว่า ในสังคมเราไม่ว่าจะ ในบริบทไหน ก็มีคนดีและเลวปะปนกันไป
เราก็กลับมานั่งถามตัวเองว่า เออ จริงๆแล้วเรานับถือพระพุทธเจ้าเพราะอะไร
เพราะคำสอน หรือเพราะการที่เราเห็นพระกันแน่
คำตอบมันก็ง่ายมาก แต่มันจะผิดพลาดก็ตรงเราได้คำสอนผิดๆมา

สำหรับท่านใด ที่ผ่านมาเห็นคอมเม้นนี้ในกระทู้ ไม่ว่าท่านจะเคยนับถือ หรือนับถืออยู่
หรือศาสนาอื่นก็ตาม ผมอยากให้ท่านลองหา พุทธวจน ดูหรือฟัง
ใช้เวลาไม่นาน ผมว่าท่านจะเข้าใจศาสนาพุทธมากขึ้น

แก้ไขล่าสุดโดย bluechocolate เมื่อ Thu Oct 01, 2020 19:59, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3110
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 20:38
ผมยังนับถือศาสนาพุทธนะครับ
ผมยึดหลักคำสอนเป็นหลัก
แต่ปัจจุบันคนที่ใช้ข้ออ้างของศาสนาเพื่อให้ได้ประโยชน์ของตนมัันเยอะ มันเยอะมากๆ ทำให้ศาสนาพุทธดูเสื่อม
ทั้งๆที่หลักคำสอนยังเหมือนเดิม
1
0
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11136
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 20:49
สำหรับผม แต่ละศาสนาก็มีหลักการไม่ต่างกันมาก อาจจะมีเคร่งครัดต่างกันไป และมีพิธีกรรมต่างๆไป

ซึ่งก็ไม่เกี่ยวกับหลักคำสอนซะทีเดียว

ผมไม่นับถือศาสนาอะไรเลย เพราะคิดว่า ผมมีหลักการใช้ชีวิตเป็นของตัวเอง แค่ไม่เดือดร้อนคนอื่น

ผมเลยไม่ได้นับถืออะไร เพราะไม่จำเป็นต้องนับถือ แต่ก้ไม่เคยว่าร้ายอะไร

ปล. แค่อยากยกตัวอย่าง ผมเจอพระดี แค่ 10-20 เปอเซน ที่เหลือคือ มีแต่พระเห็นแก่ได้
วัดจากประสบการณ์จริงน่ะนะครับ ทั้งในและนอกจอทีวี

2
0
Manchester United Fans
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 20:58
ผมนับถือคำสอน ถ้าปฎิบัติตามได้คือดีกับตัวเรา และดีต่อสังคม

แต่ไม่ได้นับถือ พระที่เป็นคน เพราะไม่รู้ว่าคนไหนดีจริง

ผมว่าแค่นี้ก็พอเพียงแล้ว
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 29 May 2009
ตอบ: 4130
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 22:49
๐๐TENT๐๐ พิมพ์ว่า:
เพราะวงการศาสนาพุทธในปัจจุบันผมคิดว่ามันเป็นธุรกิจมากกว่าความศรัทธา  

อย่าหาว่าผมงี้งั้นเลยนะท่าน ใช้คำว่าศรัทธาก็ไม่ถูกแล้วครับ วงการศาสนาบ้านเราไม่ปรับตัว อะไรเป็นอย่างเดิมก็ต้องอยู่อย่างนั้น

แก่นของศาสนาพุทธจริงๆ คือเหตุและผลมากๆ แต่ผมก็ไม่ศึกษามากกว่านี้นะ ขี้เกียจ

ผมชอบฟังพระมหาสมปองครับ เรียกว่าชอบมากและฟังมานาน แต่ไม่ค่อยได้ซึมซับอะไรมาก ชอบลีลาการเทศของท่าน กับเกร็ดเล็กๆน้อยๆในการใชีชีวิตมากกว่า

2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel