ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1473
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:02
ถูกแบนแล้ว
[RE: ทำไมคุณถึงไม่นับถือศาสนาพุทธ (แผล่บๆ)]
ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่(รวมถึงผม) จิงๆก็นับถือแหละครับ แต่ไอ้เรื่องหลักปฏิบัติอะไรบ้าบอกับการหากินของคนที่อ้างศาสนา มันทำให้คนเอือมจนต้องแสดงตัวว่าไม่ยับถืออะครับ

แต่ผมว่าคำสอนของพุทธ(คำสอนต้นฉบับแท้ๆไม่ปรุงแต่ง) คนส่วนใหญ่ก็ศรัทธานะ(ผมคนนึง)
แก้ไขล่าสุดโดย sinder เมื่อ Thu Oct 01, 2020 16:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14127
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:03
[RE: ทำไมคุณถึงไม่นับถือศาสนาพุทธ (แผล่บๆ)]
ไม่ใช่ไม่นับถือศาสนาพุทธ อยากให้มองว่าไม่ยึดติดกับศาสนาใดๆเลยมากกว่าครับ

ผมไม่เชื่อกับอะไรทั้งสิ้น ผมเชื่อแค่เรื่อง Cause - Effect ซึ่งในทุกศาสนา ถ้าตัดเรื่อง Fiction และ Myth ออกไป ผมก็คิดตามหมดนะ แต่แค่ไม่ได้เชื่อและยึดติดกับมันว่าต้องเป็นแบบนั้น

ผมเชื่อในวิทยาศาสตร์ ในสิ่งที่พิสูจน์ได้ ในทฤษฎีที่รอการพิสูจน์

ปล. ทุกศาสนามีคำสอน ผมจะฟังและคิดตามเฉพาะสิ่งที่มันไม่ใช่เรื่องแต่ง สมมติ หรือ มโน น่ะครับ เช่นว่า ผมจะเชื่อแบบพวก ไม่ประพฤติผิดในกาม ไม่เบียดเบียนผู้อื่น ไม่ลักขโมย บลาๆๆ แต่ไม่เชื่อเรื่องกรรม ชาติหน้า นรก สวรรค์ อะไรพวกนี้
1
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1473
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:03
ถูกแบนแล้ว
honig พิมพ์ว่า:
คำสอน ของ "พุทธไทย" ไม่สอดคล้องกับ สภาพสังคม และชีวิต ยุคปัจจุบันครับ มีโลกทัศน์คับแคบ มองโลก แค่ ขาวกับดำ อ้างหลักคำสอนทุกอย่าง แต่ขาดคำสอนพื้นฐานคือเรื่อง "เมตตา" มุมมอง เรื่อง ชาติ การเวียนว่ายยตายเกิด ยังเป็นมุมมองแบบตกโลก คนจน คนพิการ คือคนที่ ชาติก่อน ทำเลว ชาตินี้ เลยต้องเกิดมาใช้กรรม รายการธรรมมะที่เทศน์ออกอากาศ แฝงด้วยอคติ ทั้งทางสังคมการเมือง เยอะแยะไปหมด
เน้นย้ำว่า "พุทธไทย" นะครับ เพราะทุกวันนี้ หันไปอ่าน ศึกษาตำราพุทธ จากตำราต่างชาติ เขียนแล้วรู้สึก เข้าใจคำสอน มากกว่าพุทธไทยเยอะ  

ตำราพวกนี้มีแบบแปลไทยมั้ยครับ แนะนำทีครับ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:05
ใช้คำว่าไม่นับถือก็ไม่ถูกนะ เรียกว่าไม่ยึดถือเป็นมั่นหลักน่าจะเหมาะกว่า

สำหรับผมไม่ซีกับทุกศาสนา อันไหนดีก็หยิบมาใช้ตามแต่สมควร เรียกว่า respect ต่อเจตจำนงส่วนดีของทุกศาสนานั่นล่ะ
1
0

ได้

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 24424
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:06
ไม่รู้ดิ เฉยๆ

เห็นอะไรมาเยอะมั้งเกี่ยวกับพวกพระไม่ดี เลยไม่ศรัทธาอะไรมาก

ไหว้ก็ไหว้ได้ แต่คงไม่ได้ออกมาจากใจหรอก

แล้วที่คำบอกว่ากล่าวว่า เมืองไทยคือเมืองพุทธ ซึ่งดูจากปัจจุบันแล้วไม่น่าจริง ดูจากพฤติกรรมการฆ่ากันโดยไม่กลัวบาป

เลยไม่เชื่อในศาสนาอีกเลย
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 9639
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:08
ทำไมคุณถึงไม่นับถือศาสนาพุทธ (แผล่บๆ)
ยังเชื่อในคำสอนหลายๆอัยนะที่มันเจอกับตัวแล้วว่าจริง แต่พวกของรูปธรรมนี่พอละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ตรงต่อเวลามันจะตายหรอครับท่าน
เข้าร่วม: 13 Jul 2006
ตอบ: 3215
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:09
หลักอะไรที่ว่าจริง ก็คือมันจริง

เราก็รู้ว่ามันจริง แล้วจะต้องนับถืออะไรทำไมอ่ะครับ

เชื่อในหลักการ แต่ไม่ได้สนใจศาสนามากว่าครับ ไม่ว่าจะศาสนาไหน

ไม่ได้สนใจที่มาที่ไปว่าทำไถึงเกินเหตุการณ์นั้นนี้บราๆ

2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15619
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:10
เอาจริงๆ พระพุทธเจ้าท่านสอนเรื่องผี เรื่องนรก-สวรรค์ มั้ยอ่ะ เท่าที่ซึมซับมาเหมือนท่านจะสอนแต่หลักความเป็นจริงมากกว่า เกิด แก่ เจ็บ ตาย หรือผลกรรมเกิดจากการกระทำ ซึ่งมันก็คือพื้นฐานการใช้ชีวิตอยู่แล้วป่ะหรือผมศึกษามายังไม่แตกฉ่าน
1
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2006
ตอบ: 464
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:13
sinder พิมพ์ว่า:
honig พิมพ์ว่า:
คำสอน ของ "พุทธไทย" ไม่สอดคล้องกับ สภาพสังคม และชีวิต ยุคปัจจุบันครับ มีโลกทัศน์คับแคบ มองโลก แค่ ขาวกับดำ อ้างหลักคำสอนทุกอย่าง แต่ขาดคำสอนพื้นฐานคือเรื่อง "เมตตา" มุมมอง เรื่อง ชาติ การเวียนว่ายยตายเกิด ยังเป็นมุมมองแบบตกโลก คนจน คนพิการ คือคนที่ ชาติก่อน ทำเลว ชาตินี้ เลยต้องเกิดมาใช้กรรม รายการธรรมมะที่เทศน์ออกอากาศ แฝงด้วยอคติ ทั้งทางสังคมการเมือง เยอะแยะไปหมด
เน้นย้ำว่า "พุทธไทย" นะครับ เพราะทุกวันนี้ หันไปอ่าน ศึกษาตำราพุทธ จากตำราต่างชาติ เขียนแล้วรู้สึก เข้าใจคำสอน มากกว่าพุทธไทยเยอะ  

ตำราพวกนี้มีแบบแปลไทยมั้ยครับ แนะนำทีครับ  

ที่เห็นแปล เยอะๆ ตอนนี้ มีของ อาจารย์ ติช นัท ฮัน/ เชอเกียม ตรุงปะ ครับ ส่วนใหญ่จะเป็นของทางมหายาน ถ้าของเถรวาท แปลจากภาษาต่างประเทศมีน้อยครับ ที่เคยเจอมีแค่ การโต้วาทีของท่าน คุณานันทะ ผู้รือฟื้นพุทธศาสนาในศรีลังกา
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jan 2006
ตอบ: 4460
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:13
ผมว่าหลักการมันดีนะ แต่ไอคนที่เอามาเผยแพร่ เอามาทำให้งมง่าย แล้วกลายเป็นธุรกิจนี่แหละ ที่จะทำให้คนหมดศรัทธา
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: 【=◈︿◈=】
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 19175
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:15
ผมนับถือแต่คำสอนอะ พวกข้อคิด หลักธรรมที่นำให้คิดอะไรพวกนั้น

ไม่ได้นับถือตัวศาสดา หรือนิทานเรื่องราวต่างๆของศาสดาทั้งหลาย

ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าแบบนี้เรียกว่ามีศาสนาหรือไม่มีศาสนา ไม่ได้สนใจ
เวลาผู้ใหญ่ถามก็โกหกว่านับถือพุทธไป ตอบไปให้จบๆ ไม่ได้คิดไร

ไม่ได้ซีเรียสว่าต้องป่าวประกาศจุดยืนว่ากูไม่มีศาสนาโว้ยอะไรงั้น
ประมาณว่าผมรู้ว่าตัวเองคิดยังไง คนอื่นจะคิดไงก็ช่างอะ จะคิดว่าผมนับถือหรือไม่นับถืออะไรก็แล้วแต่เลย ไม่ซีเรียส
แก้ไขล่าสุดโดย ติ่งโล้น เมื่อ Fri Oct 02, 2020 08:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ติ่งโล้นครับผม คลั่งโล้นนะ
OTY
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8537
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:18
เพราะหลักคำสอนสอนให้เราศึกษาแล้วลองปฏิบัติ ว่าผลเป็นอย่างไร

โดยเฉพาะเรื่องการทำสมาธิอันนี้ลองกับตัวเองแล้วมันรู้สึกดี มันใช่
เพียงแต่ด้วยการใช้ชีวิต ยังทำสมาธิตลอดเวลาไม่ได้

3
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Oct 2007
ตอบ: 3473
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:18
ทำไมคุณถึงไม่นับถือศาสนาพุทธ (แผล่บๆ)
ตามที่ท่านว่ามาเป็นแก่นของพระพุทธศาสนา ซึ่งพระพุทธเจ้าท่านทรงบอกให้พระธรรมแทนพระองค์
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29587
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:19
นับถือคำสอนแต่ไม่นับถืออย่างอื่นพระพุทธศาสนา

ไม่ว่าจะเป็นวัด / พระ / บลา ๆ

งงไหม
แก้ไขล่าสุดโดย brrless เมื่อ Thu Oct 01, 2020 16:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 6959
โพสเมื่อ: Thu Oct 01, 2020 16:21
ผมนับถือที่หลักธรรมคำสอนครับ สำหรับผม ผมรู้สึกว่ามันดีที่สุด อยู่บนพื้นฐานแห่งความเป็นจริง และเหมาะกับผมที่สุดครับ เอาจริงๆไม่ว่าจะนับถือศาสนาอะไร หรือจะไม่นับถือศาสนา ขอแค่คุณไม่สร้างความเดือดร้อนให้กับคนอื่นก็ดีแล้วครับ
4
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel