ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28384
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 10:45
[RE: [บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า]
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
Fukin_sux พิมพ์ว่า:
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย พิมพ์ว่า:
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย พิมพ์ว่า:
แล้ว cannabis ช่วย pakinson ได้จริงแท้ 100% หรือยังครับ

ไม่อ่ะครับ แต่ gluacoma ได้แน่นวล  

มันยังอยู่ในระหว่างการศึกษา เช่นเดียวกับ parkinson นี่ครับ  

ค่อนข้างชัดเจนกว่า parkinson เยอะนะครับ ถ้าจะให้บอกเรื่อง physiology ถ้าจะยาว  

Cannabis มีหลาย paper จริงที่ support เรื่องดังกล่าวนะครับ โดยเฉพาะรักษาอาการ resting tremor, bradykinesia, dyskinesia ได้จริงอย่าง significant ด้วยครับ

อย่างไรก็ตามก็เป็นเพียง alternative tx แต่ถ้าจะบอกว่าไม่ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ

อีกเรื่องคือ ผมว่ากัญชาน่าจะลด glaucoma นะครับ เพราะมันลด intra ocular pressure ผมไม่รู้ว่ากลไกที่ท่านบอกว่าทำให้เกิด glaucoma มาจากไหนนะครับ ถ้ารู้จะได้แลกเปลี่ยนกันครับ  

Glaucoma ได้ผลจริงครับ เพราะช่วยลด Blood pressure แต่ยังไม่ถูกหยิบมาใช้จริงเพราะออกฤทธิ์ช้า ( 1- 2 ชม. ) และ สำคัญคือต้องใช้บ่อย ( 3 - 4 ชม. ) ตอนนี้ยาปัจจุบันดีกว่าเยอะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7368
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 10:51
[RE: [บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า]
anis พิมพ์ว่า:
คนสมัยนี้เป็นเยอะ​ เพรามีความกดดัน​ความเครียดเยอะ​ การใช้ชีวิตที่ไม่สมดุล​ หลายๆอย่างครับ​ปัญหาครอบครัว​ปัญหาต่างๆ

ส่วนตัวผมก็เป็นแต่ไม่ได้หาหมอ​ ผมดีขึ้นเพราะผมชอบศึกษาปรัชญาต่างๆ​ อะไรพวกนี้แล้วนำมาปรับใช้กับตัวเอง​ คนทุกคน​ชีวิตมีปัญหากันทั้งนั้น​อยู่ที่วิธีการรับมือ​ได้มากน้อยแค่ไหน

ถ้าไปหาหมอ​หมอเขาก็ต้องฟังปัญหาก่อนและวินิฉัยเพื่อปรับปรุงวิธีคิด​ ยาคือตัวช่วยเสริมทั้งนั้น​ถ้าไม่ยอมเปลี่ยนวิธีคิด​ กินยาทั้งชีวิตก็ไม่หาย​

บางคนเครียดกลุ้มใจเพราะอยากให้ทุกอย่างเป็นไปตามใจ​​ความจริง​ มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว​ ถึงต้องมีคำว่า​ ปล่อยวาง​ ไงครับ​  

ผมขออนุญาตแย้งนะครับ

ในการรักษาเราใช้ยาเป็นหลักครับ วิธีคิดที่ว่าเป็นรอง

อย่างที่ผมกล่าวไป คนพวกนี้เค้ามีวิธีคิดไม่เหมือนคนอื่นอยู่แล้ว เช่น เคสที่ผมเจอมาจริง ๆ มีนักเรียนนั่งในห้องเรียนนี่หละครับ แล้วเค้ารู้สึกว้าเหว่ เหงา แล้วก็อยากจะฆ่าตัวตาย แต่พอรู้ว่าตัวเองกำลังจะทำกลับรีบวิ่งมาหาหมอ

คุณจะเห็นว่าสมองสั่งให้เค้าฆ่าตัวตาย แต่เบื้องลึกจริง ๆ ถึงแม้เค้ารู้ว่าเค้าจะฆ่าตัวตาย แต่มันก็มีบางอย่างบอกเค้าให้วิ่งไปหาหมอ คุณจะเห็นแล้วว่ามันมีวิธีคิด 2 อย่างที่ขัดแย้งในตัวเองอย่างชัดเจนเลยครับ

การบอกให้เค้าปรับเปลี่ยนวิธีคิดเป็นหลัก มันทำไม่ได้หรอกครับผม ในคนที่อาการหนัก มันต้องรักษาด้วยยาอยู่แล้วครับผม คือเราไม่เข้าใจลักษณะสมองของเค้า เราจึงใช้วิธีของเรากับเค้าไม่ได้ครับผม
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 19812
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 11:46
ถูกแบนแล้ว
ผมก็เป็น โรคซึมเด้า เด้า เด้า เด้าเด้าเด้า
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: พญาสุราขยับ ตับเขยื้อน
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 2758
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 15:07
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
แล้ว cannabis ช่วย pakinson ได้จริงแท้ 100% หรือยังครับ

ไม่อ่ะครับ แต่ gluacoma ได้แน่นวล  

มันยังอยู่ในระหว่างการศึกษา เช่นเดียวกับ parkinson นี่ครับ  

ค่อนข้างชัดเจนกว่า parkinson เยอะนะครับ ถ้าจะให้บอกเรื่อง physiology ถ้าจะยาว  

Cannabis มีหลาย paper จริงที่ support เรื่องดังกล่าวนะครับ โดยเฉพาะรักษาอาการ resting tremor, bradykinesia, dyskinesia ได้จริงอย่าง significant ด้วยครับ

อย่างไรก็ตามก็เป็นเพียง alternative tx แต่ถ้าจะบอกว่าไม่ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ

อีกเรื่องคือ ผมว่ากัญชาน่าจะลด glaucoma นะครับ เพราะมันลด intra ocular pressure ผมไม่รู้ว่ากลไกที่ท่านบอกว่าทำให้เกิด glaucoma มาจากไหนนะครับ ถ้ารู้จะได้แลกเปลี่ยนกันครับ  

อ่อผมหมายถึงกัญชารักษานะอ่านดีๆ แล้วก็เขาถามว่า 100เปอไหม ผมก็ตอบว่าไม่ ตามตัวนะครับ 555
แก้ไขล่าสุดโดย Fukin_sux เมื่อ Thu Sep 27, 2018 15:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

Once a Gooner Always a Gooner
Victoria Concordia Crescit

ดาวซัลโวยุโรป
Status: พญาสุราขยับ ตับเขยื้อน
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 2758
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 15:13
แก้ไขล่าสุดโดย Fukin_sux เมื่อ Thu Sep 27, 2018 15:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

Once a Gooner Always a Gooner
Victoria Concordia Crescit

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel