ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: กองแช่ง
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Nov 2010
ตอบ: 13062
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 00:44
[RE: [บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า]
เป็นแพทย์ประจำบ้านที่ไหนรึเปล่าครับเนี่ย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
LiverpoolFC
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ยังนึกไม่ออก!!
เข้าร่วม: 18 Sep 2010
ตอบ: 2663
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 00:52
[RE][บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า
46คือรัก พิมพ์ว่า:
เราจะแยกยังไงว่าตอนนี้เราแค่เครียดหรือว่าเราซึมเศร้าอะครับ  

ระยะเวลา ... ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเชื่อว่าอยู่ที่ตัวบุคคล วิธีการกำจัดความเครียด
เพราะถ้าเรากำจัดความเครียดได้ เราก็จะไม่เป็นโรคซึมเศร้า จากประสบการณ์ที่คนใกล้ตัวเป็น ... ไม่งั้นก็ลองไปหาแบบสอบถามในอินเตอร์เน็ตก็ได้ครับ มีเยอะแยะ คัดกรองโรคซึมเศร้า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status: พญาสุราขยับ ตับเขยื้อน
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 2758
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 02:38
[RE: [บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า]
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย พิมพ์ว่า:
แล้ว cannabis ช่วย pakinson ได้จริงแท้ 100% หรือยังครับ

ไม่อ่ะครับ แต่ gluacoma ได้แน่นวล
0
0

Once a Gooner Always a Gooner
Victoria Concordia Crescit

นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Death is certain.
เข้าร่วม: 18 Nov 2010
ตอบ: 442
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 05:28
[RE][บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า
ผมเคยผ่านการรักษาทั้งกินยา และทำ ect (ที่ใช้ไฟช้อตสมองกระตุ้นอะไรสักอย่างในสมอง ) ทุกวันนี้ก็ยังไม่หาย แต่ใช้วิธีการทุ่มเทเวลาทำในสิ่งที่ตัวเองรู้สึกทำให้ชีวิตมีคุณค่า คือทำอคาเดมี่สอนเด็กๆ เตะฟุตบอล ตอนนี้ผมดีขึ้นจากเดิมเยอะมาก เพราะในหัวจะคิดแต่เรื่องเด็กๆ อยากเห็นพัฒนาการเด็กๆ มีความคิดเชิงบวกเข้ามาในหัวทุกวัน มีความสุขขึ้นมากครับ แต่จะมีปัญหาเรื่องการนอนอยู่บ้าง ก็พยายามปรับไปเรื่อยๆ ครับ
1
0
Big or small, lies are still lies.
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28384
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 06:15
Fukin_sux พิมพ์ว่า:
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย พิมพ์ว่า:
แล้ว cannabis ช่วย pakinson ได้จริงแท้ 100% หรือยังครับ

ไม่อ่ะครับ แต่ gluacoma ได้แน่นวล  

มันยังอยู่ในระหว่างการศึกษา เช่นเดียวกับ parkinson นี่ครับ
0
0

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
นักเตะอบจ.
Status: ถ้าเราเจอปัญหา​ ให้มองหาดาวลูกไก่​ เพราะมันจะบอกกั
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 1641
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 06:27
แล้วทำไมเหมือนก่อนคนไม่ค่อยเป็นอ่าครับ ผมเพิ่งจะมานึกออกว่าได้ยินไอ้โรคนี้ถี่ก็เมื่อ2ปีนี้เอง หรือเค้าเป็นกันแต่ไม่เปิดเผยออกมา
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
ตอบ: 1234
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 07:46
[บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
อารมย์เป็นปัจจัยหนึ่งในการควบคุมการหลั่งฮอร์โมน

ความเครียด คิดมาก อยากได้ อยากมี อิจฉา ริษยา

จากประสบการณ์ตรง หรือ จากการเสพติดโซเชียล

ผมว่ามีผลกระตุ้นให้เกิดโรคนี้ได้ง่ายขึ้น. หรืออาจเป็นสาเหตุหลักด้วยซ้ำไป ( ไม่นับคนที่ระบบสมอง หรือต่อมไร้ท่อผิดปกติ )

ถ้าเรามองว่า ฮอร์โมนคือตัวปัญหา ( เพราะคนป่วยกลุ่มนี้คือคนที่สูญเสียการควบคุม การหลั่งฮอร์โมน ) สาเหตุที่ยกมา ผมว่า ความเครียดจากเรื่องต่างๆ และ ของมึนเมา คือตัวกระตุ้นชั้นดีของอุบัติการณ์ที่เกิดขึ้น  

ด้วยความเคารพ ผมขอแบ่งปันนิดนึงนะครับ

ตามทฤษฎีคนที่มีความเครียดที่สูงสามารถทำให้เกิดโรคซึมเศร้าได้ทุกคน

แต่.......

ในทางปฏิบัติเค้าว่ากันว่ามันเป็นไปไม่ได้ครับ (อันนี้ผมไม่ได้พูดเองนะครับ มาจากจิตแพทย์)

สาเหตุเพราะว่า ผมยกตัวอย่างเช่น คนที่เป็นโรคซึมเศร้าจะต้องมีคะแนน 10 คะแนน

ถ้าคนเรามีปัญหาทางพันธุกรรมาก่อน จะได้ 6 แต้ม เครียดไปอีก 4 แต้ม โป๊ะเชะ 10 คะแนนเป็นโรคครับ

แปลว่าถ้าคนเราไม่มีสาเหตุทางพันธุกรรมก็จะแทบเป็นไปไม่ได้ที่จะทำให้คนเราเป็นโรค เพราะมันไม่มีใครเครียดจน 10 คะแนน โดยที่สาเหตุทางพันธุกรรมเป็น 0

ในเรื่องของการอิจฉา อยากได้อยากมี ที่ผมบอกว่ามันไม่น่าจะเกี่ยว เพราะมันเป็น stress ที่ไม่เหมือนกับที่คนเป็นโรคเป็นหรอกครับ ผมยกตัวอย่างเช่น คนเป็นโรคซึมเศร้า ถ้าเครียดเค้าจะเครียดแบบตลอดครับ เช่นพ่อแม่เลิกกัน แบบนี้ mood มันก็จะเศร้าไปตลอดวัน แฟนทิ้ง mood มันก็จะเศร้าไปตลอดวัน ตกงาน mood มันก็จะเศร้าไปตลอดวัน

แต่ไออารมณ์ อิจฉา อยากได้ มันไม่ได้เป็นตลอดวันถูกต้องไหมครับ ผมว่าคงไม่มีใครแบบฉันตื่นนอนันก็อิจฉา ฉันกินข้าวฉันก็อิจฉา เล่นเกมฉันก็อิจฉา พอจะเห็นภาพไหมครับ

ปล.ขอเอาข้อมูลส่วนนี้ไป edit ด้านบนเพิ่มเติมนะครับ  

ขอแย้งครับเรื่องว่าในทางปฏิบัตินั้นความเครียดเพียวๆทำไม่ได้ โดยแย้งว่า เอาสั้นๆว่าในการเกิดโรคใดๆ มีองค์ประกอบได้จาก3ทาง Bio Psycho Social โดยเกิดจากทางใดทางหนึ่งก็ได้ครับ เช่นBio ก็เป็นเรื่องของสารสื่อประสาทและสมองเนาะครับ
Psycho เพียวๆก็เช่น สมองท่านปกติมากเลย แจ่ท่านผ่านวิกฤติหรือการสูญเสียคนรัก ท่านก็เครียดจนเป็นได้
Social ถ้าท่านอยู่ในสังคมของผู้ป่วยตั้งแต่แรก แบบไม่มีภูมิคุ้มกันทางความคิด ท่านก็ป่วยได้เพราะ mindset ท่าสจะไม่เหมือนคนอื่น ท่านจะเรียนรูวิธีการแก้ปัญหาแบบคนรอบข้าง

อ้างอิงจากความรู้ที่เรียนและสถานที่ๆเคยปฏิบัติงานครับ

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 5124
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 07:53
ถูกแบนแล้ว
ผมสงสัยมานานแล้วครับว่า แล้วความเครียดทางกายภาพมันเป็นปัจจัยเสริมด้วยไหม อย่างการอยู่หน้าคอมพิวเตอร์นานๆ การใช้มือถือเยอะ ทำให้สายตาและสมองไม่ได้รับการพักผ่อน เพราะผมเคยรู้สึกเลยว่า ชีวิตปกติอยู่กับของพวกนี้ กับตอนที่เวลาไปปลีกวิเวก แล้วไม่มีพวกนี้มันรู้สึกต่างกันมากๆเลย
0
0
Toshi
ดาวซัลโวยุโรป
Status: พญาสุราขยับ ตับเขยื้อน
ตอบ: 2758
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 08:19

มันยังอยู่ในระหว่างการศึกษา เช่นเดียวกับ parkinson นี่ครับ  

ค่อนข้างชัดเจนกว่า parkinson เยอะนะครับ ถ้าจะให้บอกเรื่อง physiology ถ้าจะยาว
1
0

Once a Gooner Always a Gooner
Victoria Concordia Crescit

โค้ช A-License
Status: RVV-IRENE-YOONJO-YEBIN-SUJI-YUJEONG
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15342
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 09:38
balezebub พิมพ์ว่า:
แล้วทำไมเหมือนก่อนคนไม่ค่อยเป็นอ่าครับ ผมเพิ่งจะมานึกออกว่าได้ยินไอ้โรคนี้ถี่ก็เมื่อ2ปีนี้เอง หรือเค้าเป็นกันแต่ไม่เปิดเผยออกมา  

โรคนี้มันมีมานานแล้วครับ แต่ปัจจุบันคนยอมรับมากขึ้นคนถึงแสดงตัวกันมากขึ้น
เราเลยรู้สึกว่า ทำไมคนเป็นเยอะจังนั่นแหละ จริงอาจจะเยอะมาแต่แรกแล้วแต่เราเพิ่งรู้

ผมได้ยินมานานแล้วนะโรคซึมเศร้า แต่ที่ได้ยินแรกๆยอมรับว่า ไม่รู้จัก คิดว่าแค่นอย แค่เศร้า เดี๋ยวก็หายไรงี้
เคยคิดว่าอ่อนแอเอง ทำไมไม่สู้ล่ะประมาณนั้นด้วย ดีนะแค่คิด ยังไม่ได้ไปว่าใคร
1
0

Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7368
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 09:46
kanomkleaw พิมพ์ว่า:
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
อารมย์เป็นปัจจัยหนึ่งในการควบคุมการหลั่งฮอร์โมน

ความเครียด คิดมาก อยากได้ อยากมี อิจฉา ริษยา

จากประสบการณ์ตรง หรือ จากการเสพติดโซเชียล

ผมว่ามีผลกระตุ้นให้เกิดโรคนี้ได้ง่ายขึ้น. หรืออาจเป็นสาเหตุหลักด้วยซ้ำไป ( ไม่นับคนที่ระบบสมอง หรือต่อมไร้ท่อผิดปกติ )

ถ้าเรามองว่า ฮอร์โมนคือตัวปัญหา ( เพราะคนป่วยกลุ่มนี้คือคนที่สูญเสียการควบคุม การหลั่งฮอร์โมน ) สาเหตุที่ยกมา ผมว่า ความเครียดจากเรื่องต่างๆ และ ของมึนเมา คือตัวกระตุ้นชั้นดีของอุบัติการณ์ที่เกิดขึ้น  

ด้วยความเคารพ ผมขอแบ่งปันนิดนึงนะครับ

ตามทฤษฎีคนที่มีความเครียดที่สูงสามารถทำให้เกิดโรคซึมเศร้าได้ทุกคน

แต่.......

ในทางปฏิบัติเค้าว่ากันว่ามันเป็นไปไม่ได้ครับ (อันนี้ผมไม่ได้พูดเองนะครับ มาจากจิตแพทย์)

สาเหตุเพราะว่า ผมยกตัวอย่างเช่น คนที่เป็นโรคซึมเศร้าจะต้องมีคะแนน 10 คะแนน

ถ้าคนเรามีปัญหาทางพันธุกรรมาก่อน จะได้ 6 แต้ม เครียดไปอีก 4 แต้ม โป๊ะเชะ 10 คะแนนเป็นโรคครับ

แปลว่าถ้าคนเราไม่มีสาเหตุทางพันธุกรรมก็จะแทบเป็นไปไม่ได้ที่จะทำให้คนเราเป็นโรค เพราะมันไม่มีใครเครียดจน 10 คะแนน โดยที่สาเหตุทางพันธุกรรมเป็น 0

ในเรื่องของการอิจฉา อยากได้อยากมี ที่ผมบอกว่ามันไม่น่าจะเกี่ยว เพราะมันเป็น stress ที่ไม่เหมือนกับที่คนเป็นโรคเป็นหรอกครับ ผมยกตัวอย่างเช่น คนเป็นโรคซึมเศร้า ถ้าเครียดเค้าจะเครียดแบบตลอดครับ เช่นพ่อแม่เลิกกัน แบบนี้ mood มันก็จะเศร้าไปตลอดวัน แฟนทิ้ง mood มันก็จะเศร้าไปตลอดวัน ตกงาน mood มันก็จะเศร้าไปตลอดวัน

แต่ไออารมณ์ อิจฉา อยากได้ มันไม่ได้เป็นตลอดวันถูกต้องไหมครับ ผมว่าคงไม่มีใครแบบฉันตื่นนอนันก็อิจฉา ฉันกินข้าวฉันก็อิจฉา เล่นเกมฉันก็อิจฉา พอจะเห็นภาพไหมครับ

ปล.ขอเอาข้อมูลส่วนนี้ไป edit ด้านบนเพิ่มเติมนะครับ  

ขอแย้งครับเรื่องว่าในทางปฏิบัตินั้นความเครียดเพียวๆทำไม่ได้ โดยแย้งว่า เอาสั้นๆว่าในการเกิดโรคใดๆ มีองค์ประกอบได้จาก3ทาง Bio Psycho Social โดยเกิดจากทางใดทางหนึ่งก็ได้ครับ เช่นBio ก็เป็นเรื่องของสารสื่อประสาทและสมองเนาะครับ
Psycho เพียวๆก็เช่น สมองท่านปกติมากเลย แจ่ท่านผ่านวิกฤติหรือการสูญเสียคนรัก ท่านก็เครียดจนเป็นได้
Social ถ้าท่านอยู่ในสังคมของผู้ป่วยตั้งแต่แรก แบบไม่มีภูมิคุ้มกันทางความคิด ท่านก็ป่วยได้เพราะ mindset ท่าสจะไม่เหมือนคนอื่น ท่านจะเรียนรูวิธีการแก้ปัญหาแบบคนรอบข้าง

อ้างอิงจากความรู้ที่เรียนและสถานที่ๆเคยปฏิบัติงานครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ถ้าผิดกรุณาแย้งด้วยนะครับผม

เรื่องแรก

ตาม criteria ของการป่วยเป็น MDD เขาต้อง r/o ภาวะที่เกิดจากการสูญเสียคนรักหรือภาวะเครียดที่เป็นธรรมชาติของมนุษย์ก่อนหนิครับ

เรื่องที่สอง

อาจารย์ผมเค้าบอกว่าตามทฤษฎี Biopshychosocial เอาจริง ๆ ตามทฤษฎีเป็นไปได้ครับท่าน แต่ถ้าตามหลักปฏิบัติแล้วมันเป็นไปไม่ได้ อันนี้จาก expert opinion นะครับ แต่ถ้ายึดตามทฤษฎีจริง ๆ ก็อย่างท่านว่าแหละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Thu Sep 27, 2018 10:45, ทั้งหมด 4 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 09:53

ค่อนข้างชัดเจนกว่า parkinson เยอะนะครับ ถ้าจะให้บอกเรื่อง physiology ถ้าจะยาว  

Cannabis มีหลาย paper จริงที่ support เรื่องดังกล่าวนะครับ โดยเฉพาะรักษาอาการ resting tremor, bradykinesia, dyskinesia ได้จริงอย่าง significant ด้วยครับ

อย่างไรก็ตามก็เป็นเพียง alternative tx แต่ถ้าจะบอกว่าไม่ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ

อีกเรื่องคือ ผมว่ากัญชาน่าจะลด glaucoma นะครับ เพราะมันลด intra ocular pressure ผมไม่รู้ว่ากลไกที่ท่านบอกว่าทำให้เกิด glaucoma มาจากไหนนะครับ ถ้ารู้จะได้แลกเปลี่ยนกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Thu Sep 27, 2018 09:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status: สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1882
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 10:00
จะรู้ยังไงว่าตัวเองเป็นอ่ะคับ คนที่เป็นเค้ารุ้ตัวไหมหรือมีอารมณ์เครียดๆอยากฆ่าตัวตายไม่อยากอยุ่ ถ้าไม่คิดแบบนี้ก้อไม่น่าเป็นใช่ไหม หรือมีอาการอื่นอีกครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 10:22
wiliiver พิมพ์ว่า:
จะรู้ยังไงว่าตัวเองเป็นอ่ะคับ คนที่เป็นเค้ารุ้ตัวไหมหรือมีอารมณ์เครียดๆอยากฆ่าตัวตายไม่อยากอยุ่ ถ้าไม่คิดแบบนี้ก้อไม่น่าเป็นใช่ไหม หรือมีอาการอื่นอีกครับ  

จริง ๆ มันมีแบบทดสอบคัดกรองเบื้องต้นตามนี้ครับ

http://www.prdmh.com/%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B8%8B%E0%B8%B6%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%B2-9-%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1-9q.html

แต่เท่าที่ผมเห็น คนส่วนใหญ่ก็ทำได้เศร้าหมดอะครับ ถ้าใช้ความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่าเอาเป็นว่ามันกระทบชีวิตประจำวันไหม กระทบต่อทางกายไหม เช่น ทำให้ทำงานไม่ได้ ไม่อยากตื่นไปทำงาน มีอาการปวดหลัง ปวดหัว ร่วมด้วยจนทนไม่ได้ หรือหนัก ๆ ก็อยากฆ่าตัวตาย อยากทำร้ายตัวเอง อยากทำร้ายผู้อื่น ถ้าใช่ ก็ไปเถอะครับผม
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2010
ตอบ: 887
โพสเมื่อ: Thu Sep 27, 2018 10:25
คนสมัยนี้เป็นเยอะ​ เพรามีความกดดัน​ความเครียดเยอะ​ การใช้ชีวิตที่ไม่สมดุล​ หลายๆอย่างครับ​ปัญหาครอบครัว​ปัญหาต่างๆ

ส่วนตัวผมก็เป็นแต่ไม่ได้หาหมอ​ ผมดีขึ้นเพราะผมชอบศึกษาปรัชญาต่างๆ​ อะไรพวกนี้แล้วนำมาปรับใช้กับตัวเอง​ คนทุกคน​ชีวิตมีปัญหากันทั้งนั้น​อยู่ที่วิธีการรับมือ​ได้มากน้อยแค่ไหน

ถ้าไปหาหมอ​หมอเขาก็ต้องฟังปัญหาก่อนและวินิฉัยเพื่อปรับปรุงวิธีคิด​ ยาคือตัวช่วยเสริมทั้งนั้น​ถ้าไม่ยอมเปลี่ยนวิธีคิด​ กินยาทั้งชีวิตก็ไม่หาย​

บางคนเครียดกลุ้มใจเพราะอยากให้ทุกอย่างเป็นไปตามใจ​​ความจริง​ มันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว​ ถึงต้องมีคำว่า​ ปล่อยวาง​ ไงครับ​
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel