ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 26011
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 22:51
[RE: [บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า]
อ้างอิงจาก:
ดังนั้นผมไม่อยากจะให้ไปมองว่าคนเป็นโรคซึมเศร้านั้นสำออย  

คำพูดตรงนี้จะกระตุ้นโรคซึมเศร้าถ้าเป็นคนในครอบครัวเป็นคนพูด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34010
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 22:52
[RE][บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
46คือรัก พิมพ์ว่า:
เราจะแยกยังไงว่าตอนนี้เราแค่เครียดหรือว่าเราซึมเศร้าอะครับ  

จริง ๆ มันมีเกณฑ์การวินิจฉัยอยู่ครับ แต่ต้องให้แพทย์เป็นผู้วินิจฉัย

จริง ๆ โรคทางจิตเวชมันไม่ได้มีแต่โรคซึมเศร้าครับ มันมีโรคอื่น ๆ เช่นโรควิตกกังวล ก็เป็นโรคที่พบได้บ่อย ทางที่ดีผมว่าถ้ามันส่งผลทำให้คุณไม่สามารถดำเนินชีวิตประจำวันได้ตามปกติ อันนี้คุณควรจะพบแพทย์ครับ  

แบบนี้แสดงว่านอกจากการซักประวัติเพื่อวินิจฉัยในเบื้องต้นแล้ว ต้องตรวจสอบระบบฮอร์โมนส์หรือแสกนสมองเพื่อยืนยันอีกทีด้วยรึป่าวครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7368
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 22:54
[RE: [บทความ] ทำไมคนถึงเป็นโรคซึมเศร้า]
FokuchzRedDevil พิมพ์ว่า:
เราจะแยกยังไงว่าตอนนี้เราแค่เครียดหรือว่าเราซึมเศร้าอะครับ  

จริง ๆ มันมีเกณฑ์การวินิจฉัยอยู่ครับ แต่ต้องให้แพทย์เป็นผู้วินิจฉัย

จริง ๆ โรคทางจิตเวชมันไม่ได้มีแต่โรคซึมเศร้าครับ มันมีโรคอื่น ๆ เช่นโรควิตกกังวล ก็เป็นโรคที่พบได้บ่อย ทางที่ดีผมว่าถ้ามันส่งผลทำให้คุณไม่สามารถดำเนินชีวิตประจำวันได้ตามปกติ อันนี้คุณควรจะพบแพทย์ครับ  

แบบนี้แสดงว่านอกจากการซักประวัติเพื่อวินิจฉัยในเบื้องต้นแล้ว ต้องตรวจสอบระบบฮอร์โมนส์หรือแสกนสมองเพื่อยืนยันอีกทีด้วยรึป่าวครับ  

ส่วนใหญ่ไม่ครับจะวินิจฉัยจากการซักประวัติเป็นหลัก แต่ถ้าสงสัยโรคทางกายก็ต้องส่ง lab เพื่อวินิจฉัยโรคทางกายออกก่อนครับ
1
0
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 19625
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 22:56
❤❤❤มินจู❤❤❤ พิมพ์ว่า:
เข้าใจละ อยากได้วิธีรับมือด้วยอะครับ จากคนรอบข้าง และตัวเอง ถ้าวันดีคืนดีผมเป็นขึ้นมา  

อย่าเครียดอะครับ สำคัญสุด ต้องรับมือจากความกดดันให้ได้ ส่วนใหญ่คนเป็นโรคนี้มาจากคนรอบข้างกันเยอะ เรื่องความกดดัน

ส่วนใหญ่เราไม่รู้ว่ามันจะเกิดขึ้นตอนไหน บางคนรู้ตัวอีกทีก็เป็นแล้ว

ถ้าเป็นซึมเศร้าอ่อนๆ ไปปรึกษากับแพทย์บ้าง สักเดือน-2เดือนก็หายครับ

ประสบการณ์โดยตรง
0
0
เจ้าของสโมสร
Status: ประธานคลับไอยูแห่งประเทศไทย
ตอบ: 15642
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:04
Los Ingobernables พิมพ์ว่า:
เข้าใจละ อยากได้วิธีรับมือด้วยอะครับ จากคนรอบข้าง และตัวเอง ถ้าวันดีคืนดีผมเป็นขึ้นมา  

อย่าเครียดอะครับ สำคัญสุด ต้องรับมือจากความกดดันให้ได้ ส่วนใหญ่คนเป็นโรคนี้มาจากคนรอบข้างกันเยอะ เรื่องความกดดัน

ส่วนใหญ่เราไม่รู้ว่ามันจะเกิดขึ้นตอนไหน บางคนรู้ตัวอีกทีก็เป็นแล้ว

ถ้าเป็นซึมเศร้าอ่อนๆ ไปปรึกษากับแพทย์บ้าง สักเดือน-2เดือนก็หายครับ

น้องสาวผมเป็นอยู่ฮับ ดูแลยากชิปเป้งเลยฮะ
0
0
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2011
ตอบ: 19625
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:11

น้องสาวผมเป็นอยู่ฮับ ดูแลยากชิปเป้งเลยฮะ  

ต้องทนครับ ให้กำลังใจเขา อย่าทำให้เขารู้สึกว่าเป็นภาระของเราไม่งั้นจะยิ่งแย่

อย่าลืมพาไปหาหมอบ่อยๆด้วยครับ
0
0
Status: ประธานคลับไอยูแห่งประเทศไทย
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:13

ต้องทนครับ ให้กำลังใจเขา อย่าทำให้เขารู้สึกว่าเป็นภาระของเราไม่งั้นจะยิ่งแย่

อย่าลืมพาไปหาหมอบ่อยๆด้วยครับ  

ไปประจำเลยฮะ หมอน่ารัก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 689
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:22
ถูกแบนแล้ว

กินยานอนหลับรับมือได้เเน่ ตื่นอีกก็กินอีก
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8882
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:22
สาเหตุทางกายเล็กๆอย่างการใช้ชีวิตประจำวันไม่ถูกสุขลักษณะก็ทำให้เป็นได้ครับ เช่นไม่ออกกำลังกาย พักผ่อนไม่เป็นเวลา

จริงๆการหาสาเหตุของโรคควรหาเพื่อที่จะได้บำบัดได้ถูกจุด ไม่ควรหาเพื่อตัดสินใคร การหาสาเหตุด้วยเหตุผลนั้นไม่เกิดประโยชน์อะไร ไม่ช่วยให้เราเข้าใจโรคนี้มากขึ้นแต่อย่างใด

ส่วนอาการริษยาอยากได้อยากมีเป็นสาเหตุหรือไม่ โดยปกติความเครียดจะมี 3 ช่วงหลักคือ ช่วงที่เกิดขึ้น ต่อต้าน และอ่อนล้า ความเครียดที่เราพูดถึงโดยส่วนใหญ่คือช่วงอ่อนล้าหรือ Exhaustion ซึ่งไม่ได้เกิดขึ้นกับทุกคน เพราะโดยปกติความเครียดควรจะหายไปในช่วงที่ 2 คือ Resistance หรือช่วงต่อต้านนั่นแหละ

อาการของภาวะ Exhaustion คือผู้เป็นเกิดความเครียดแล้วไม่สามารถขจัดความเครียดออกไปได้ในระยะ Resistance จนกระบวนการต่อต้านทั้งทางกายและใจเริ่มอ่อนล้า ถ้าเปรียบกับโรคทางกายก็คงประมาณว่าป่วยเป็นไข้ไม่หายซักทีจนผู้ป่วยเริ่มจิตตก ระยะเวลานานที่ว่าควรจะเป็นเดือนเป็นอย่างน้อย ดังนั้นผมไม่รู้ว่าอาการริษยาจะส่งผลรุนแรงและยาวนั้นขนาดนั้นได้หรือไม่ ส่วนตัวผมว่ายากแต่ในทางทฤษฎีก็เป็นไปได้มั้ง แต่ถ้าถามว่าเป็นสาเหตุใหญ่ที่ทำให้เกิดผู้ป่วยใหม่มากขึ้นหรือไม่ผมตอบเลยว่าไม่ และไม่เคยได้ยินหรืออ่านงานชิ้นไหนพูดถึงเรื่องนี้
3
0
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:27
บากาโยโก้โอ้โหใหญ่จัง พิมพ์ว่า:

กินยานอนหลับรับมือได้เเน่ ตื่นอีกก็กินอีก  

ไร้สาระอีกละ กลับมิลานไป๊ ไม่ต้องกลับมา
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: พญาสุราขยับ ตับเขยื้อน
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 2758
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:35
โดยส่วนตัวผมว่า มันก็ไม่ถูกที่จะพูดเรื่อง นิวโรทรานสมิทเทออย่างเดียว dopamine ต่ำ เปน parkinson ก็ได้หรือจะเป็นโรคซึมเศร้าก็ได้
0
0

Once a Gooner Always a Gooner
Victoria Concordia Crescit

นักเตะตำบล
Status: เง่น
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3688
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:43
เล่นยาเยอะก็เป็น
0
0
Blue is the colour

ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 7368
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:49
Fukin_sux พิมพ์ว่า:
โดยส่วนตัวผมว่า มันก็ไม่ถูกที่จะพูดเรื่อง นิวโรทรานสมิทเทออย่างเดียว dopamine ต่ำ เปน parkinson ก็ได้หรือจะเป็นโรคซึมเศร้าก็ได้  

ผมไม่ได้พูดเรื่อง NT อย่างเดียวนะครับ ตอนผมตอบเมนท์ผมพูดถึง Threshold การเกิดโรคด้วยครับ

โรคทางจิตเวชแทบทุกโรคมันก็เกี่ยวกับ NT 3-4 ตัวนี้ทั้งหมดนั่นแหละครับ
แก้ไขล่าสุดโดย FokuchzRedDevil เมื่อ Wed Sep 26, 2018 23:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 107
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:54
เท่าที่ผมสัมผัสคนรอบข้างที่เป็น ส่วนใหญ่ความเครียดที่เกิดขึ้นก็เช่น เลิกกับแฟน, มีปัญหาทางการเงิน, พ่อ แม่ แยกทางกัน, ได้รับความกดดันจากทางบ้าน เช่น การเรียนและการงาน เป็นต้น
อันนี้ผมเห็นด้วยกับข้อความของคุณนะ เพราะจากคนรอบตัวที่ผมเจอก็มีปัญหานี้เหมือนกัน
แต่จะมาในรูปแบบที่เป็นมรสุมชีวิตคือเจอทุกปัญหาพร้อมกัน แล้วทำให้ช่วงชีวิตแย่ไปเลย จากคนเคยร่าเริงก็เปลี่ยนเป็นคนนิ่งเงียบเก็บตัว
ปล.แต่ผมยังไม่ฟันธงนะว่าเป็นโรคซึมเศร้า เพราะไม่ใช่ทุกคนที่เจอปัญหาแล้วไม่รู้วิธีจัดการปัญหาที่เกิดขึ้น
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2009
ตอบ: 28381
โพสเมื่อ: Wed Sep 26, 2018 23:56
แล้ว cannabis ช่วย pakinson ได้จริงแท้ 100% หรือยังครับ

0
0

Victoria Concordia Crescit __ Once a Gooner Always a Gooner
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel