ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
(ทัณฑ์บนครั้งสุดท้าย)

นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2048
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:57
ถูกแบนแล้ว
[RE: เลิกดูถูกคนอื่นกันเถอะครับ พี่น้องทั้งหลาย]
ปืนใหญ่ไร้เทียมดอง พิมพ์ว่า:
ggmm พิมพ์ว่า:
GNiM- พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ มันจะมีพวก ตั้งเพจปลอม ทำภาพทำข้อความ ให้อีกฝั่งเกลียดอีกฝั่ง หรือ เชิดชูอีกฝั่งให้อีกฝั่งหมั้นไส้ จนเกิดเป็นการแบ่งคน กทม คน ตจว

ถ้าเข้าไปดูว่าคนที่ทำเพจพวกนี้เป็นฝั่งไหนก็จะร้องอ๋อครับ

เจตนาไม่ดีแน่นอน ต้องการให้คนเกลียดกัน

คนที่เห็นข้อความโดยไม่อ่านดีๆ ก็ง้างมาแต่ไกล

กลายเป็นเหยื่อของเพจพวกนั้นไปโดยปริยาย

อย่างเช่น จขกท ที่กลายเปนเหยื่อไปแล้วไม่รู้ตัว

จะบอกให้ว่าถึงผม จะไม่เห็นชอบฝั่ง รบ.

แต่ผมไม่เคยดูถูกดูแคลน 15 ล้านเสียงที่เลือกเค้ามาเลย

ผมจะคิดสะว่าที่เค้าเป็นแบบนี้ เพราะเค้าไม่รู้

เราต้องให้ข้อมูลข่าวสารที่เค้าไม่รู้ ไม่ใช่มาโพสภาพ แชร์เพจ

ที่มีคนต้องการให้เกิดความแตกแยก แบบนี้

มันผิด ตรงคำว่าเพราะเค้าไม่รู้นี่แหละ คุณรู้ใด้อย่างไรว่าเขาไม่รู้
คุณรู้ใด้ไงว่าเขาไม่รู้ข่าวสาร คุณรู้ใด้อย่างไรว่าข้อมูลคุณถูกต้อง

คิดแบบนี้ก็คือการดูถูกแบบนึงนั่นแหละ  

ผมก็คิดอยู่ว่าจะโควทดีมั้ย บอกว่าเค้าไม่รู้เหมือนเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางนั่นแหล่ะ

มันก็คือการดูถูกอยู่ดี (คล้ายๆว่าเค้าโง่)  

คนไม่รู้กับคนโง่มันต่างกันมากนะครับ เพราะคนเรารู้ไม่เท่ากันไม่มีคัยจะรอบรู้ไปทุกเรื่องได้หรอก และที่บอกว่าเรารู้ได้อย่างไรว่าเค้าไม่รู้คนต่างจังหวัดอาจรู้มากกว่าเราก้อได้ อยากบอกว่ามันก้ออาจจะมีจริงๆครับที่คน ตจว.จะรู้จะเข้าใจมากกว่าแต่ผมยืนยันได้เลยว่าเป็นส่วนน้อย เพราะผมก้อเป็นคน ตจว.ที่มาอยู่ในเมือง คนต่างจังหวัดเค้าเข้าถึงข้อมูลข่าวสารได้น้อยกว่าคนในเมืองมากนัก และส่วนใหญ่เค้าก้อไม่ได้สนใจเรื่องอะไรมากนักหรอกนอกจากเรื่องปากท้องเรื่องทำมาหากินต้องปากกัดตีนถีบต้องคอยลุ้นกับเรื่องฟ้าฝน ไม่มีเวลามาสนใจกับเรื่องอื่นๆมากนักหรอก และสังคมที่เค้าอยู่กันก้อไม่ค่อยพูดถึงเรื่องที่มันไกลตัว เชื่อเถอะครับถ้าเค้ารู้มากกว่าคนที่อยู่ในเมืองเค้าคงไม่ทนลำบากทำไร่ทำสวนทำนากันหรอก คงหางานทำที่มันสบายกว่านี้กันหมดแล้วแหละครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 24
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:59
[RE: เลิกดูถูกคนอื่นกันเถอะครับ พี่น้องทั้งหลาย]
การศึกษาคือการพัฒนาครับ การดูถูกมันมีทุกชนชั้นแหล่ะครับ คนฉลาดดูถูกคนโง่ คนหน้าตาดีดูถูกคนไม่หน้าตาดี แน่นอนครับว่ามันไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง แต่มันก็เหมือนกับการนินทาแหล่ะครับ ดังที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสไว้ว่า คนที่ไม่ถูกนินทาไม่มีในโลก ถ้าคุณไม่อยากถูกใครดูถูก คุณก็ต้องทำตัวให้ดีกว่าคนๆนั้นครับ
ที่บอกว่าการศึกษาคือการพัฒนา คนที่ประสบสำเร็จและมีความรู้ล้วน ต้องมาจากการศึกษาทั้งนั้นแหล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็น ไอน์สไตน์ ที่ศึกษาวิทยาศาสตร์ มาร์ก ซักเคอร์เบิร์ก ที่ศึกษาโลกสังคมออนไลน์ พระพุทธเจ้าศึกษาความจริงของชีวิต นักวอลเลย์ชาวไทยก็ต้องศึกษาวอลเลย์บอล คุณไม่มีทางบอกว่าคุณรู้เรื่องใดๆดีไปมากกว่าคนที่ศึกษาเรื่องนั้นหรอกนะครับ สิ่งที่คุณคิด หรือได้ยินมา ถ้ามันปราศจากการศึกษาและความเข้าใจที่ถูกต้องแล้ว มันก็แค่การเดานั่นแหล่ะครับ จากที่ผมบอกมาความรู้เกิดจาการศึกษา ไม่ใช่วุฒิการศึกษานะครับ เพราะฉะนั้นบอกไม่ได้หรอกว่าด็อกเตอร์จะฉลาดกว่าคุณ ถ้าคุณศึกษาเรื่องนั้นมากกว่าเค้า แต่ว่า .. มันเป็นอย่างนั้นหรือเปล่าล่ะครับ
3
0
Barcelona Fighto !!
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 22 Mar 2010
ตอบ: 1527
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 09:04
อยากให้โลกแตกจัง ดูสิว่า พวกเรียนสูงๆมันจะเอาชีวิตรอด ได้มั้ย ยามที่เงินตราไม่มีค่า
1
0
Status: โสด
เข้าร่วม: 14 Sep 2005
ตอบ: 1667
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 09:16
พวกที่ทำงานผมเวลาคุยเรื่องเนี้ยเขาชอบพูดว่า

คนที่เลือกทักษินเขาไม่มีการศึกษา แค่รับเงินเขาก็เลือกแล้ว

มันก็จริง แต่ไม่ใช่ทั้งหมด...นะ

0
0
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 24
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 09:17
แน่นอนครับว่าถ้าเกิดโลกนี้พลิกผัน กลายเป็นทุกคนต้องต่อสู้เพื่อเอาตัวรอด ผู้ที่ต้องเอาตัวรอดในสังคมทุกๆวันหรือ ทหารที่ต้องอยู่อย่างลำบาก ย่อมสามารถเอาตัวรอดได้ดีกว่าพวกที่นั่งเรียนไปวันๆอยู่แล้วครับ แต่กับเรื่องการเมืองที่ใช้ความรู้ด้านเศรฐกิจและการบริหารขั้นสูงในการพัฒนาประเทศ คนที่ศึกษาเรื่องนั้นย่อมมีความรู้มากกว่านะครับ
ผมไม่ได้เป็นคนบ้าเรียนหรือเรียนสูงนะ เป็นแค่นศ.วิศวะ ที่ขี้เกียจเรียนด้วยซ้ำ ผมแค่อยากให้ทุกคนเข้าใจว่า คนเรามีความเข้าใจในเรื่องต่างๆไม่เท่ากันน่ะครับ ถึงแม้ว่าจะเป็น 1 คนเท่ากันก็เถอะ
รักทุกคน จุ๊บๆ อย่าซีเรีสกันเลยนะครับ ผมไม่ได้ต้องการจะถกเถียงกับใครหรอก และขอบคุณท่านที่ ติติงผมด้วยนะครับ
ปล. คนไทยด้วยกัน อย่าแตกแยกกันด้วยเรื่องผลประโยชน์ ของคน 2 กลุ่ม นั้นเลยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย max_valentine เมื่อ Thu Dec 12, 2013 09:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Barcelona Fighto !!
Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 09:25
น่ารังเกียจมากพวกคิดแบบนี้ ประมาณว่าเสียงคนมีการศึกษามันเหนือกว่าเสียงคนชนบทไร้การศึกษา...

เห็นทวิตพ่อพี่เจวันก่อนแล้วอนาถจิต ดูถูกคนชั้นล่าง ความคิดอำมาตย์ขนานแท้ โดนดักควายทั้งพ่อทั้งลูกแล้วยังมีหน้าไปว่าคนอื่นโง่...
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel