ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 22022
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 06:40
[RE: เลิกดูถูกคนอื่นกันเถอะครับ พี่น้องทั้งหลาย]
อยากให่มองว่าการดูถูกสร้างแรงขับเพื่อการถีบทะยาน ไม่ใช่สร้างความเกลียดชังเพื่อฆ่าฟันกัน

การแบ่งแยกที่เกิดเราช่วยให้หมดไปแท้จริงไม่ได้หรอก หากมันเกิดรอยต่อในทุกสิ่งจริงๆ

มาคิดดีกว่าว่าต้องทำอะไรบ้างเพื่อให้มันเหลือน้อยที่สุดในระบบทุนนิยม แทยที่จะต่อว่ากันไปมา

ร้องแลกแหกกะเชอโดยที่เราไม่ได้ทำอะไรเพิ่มขึ้นเลย ผมยกตัวอย่าง เช่น ให้การศึกษากับลูกเราให้

ได้เยอะที่สุดหรือทำงานหาเงินไว้เยอะๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
จะไม่เสียเวลาทำอะไรที่ไม่ได้เงินอีก
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Rainbow Xu
เข้าร่วม: 04 Dec 2010
ตอบ: 20484
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 06:51
[RE: เลิกดูถูกคนอื่นกันเถอะครับ พี่น้องทั้งหลาย]
รับรู้ รับฟัง 2ด้าน ไม่ฝักฝ่าย จนหน้ามืดตามัว. ปัญหา พวกนี้ก็ไม่มีหรอก
2
0
นักเตะเทศบาล
Status: เดี๋ยวมันก็ผ่านไป
เข้าร่วม: 27 Sep 2009
ตอบ: 4207
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 07:04
ประเทศนี้เถื่อนเกิ้น
0
0
ไม่ว่างกำลังว้าว
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2010
ตอบ: 5570
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 07:09
ถูกแบนแล้ว
ดีนะที่ชนชั้นต่ำ ๆ

0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: ForZa Milan
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 635
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 07:23
ไอพวกกดเรื้อน เจ้าของกระทู้แม้ง อ่านแค่ 2 บรรทัดแรก แน่ ๆ

อ่านกันให้จบแล้วค่อยคิดจะ แผล่บ หรือ เรื้อน
0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2008
ตอบ: 52
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 07:23
ถ้า จขกท เอามาจากเพจที่มีการ ตัดต่อข้อความกับภาพ ดร.เสรี นั้นผมอยากให้ จขกท ตรวจสอบนิดนึงว่าเขา พูดตอนไหนยังไง ไอ้ภาพแบบนี้ใครก็ทำได้ครับ ผมไม่ได้มาแก้ตัวให้ใครเพราะผมก็เคย เห็นภาพคุณ ณัฐวุติถูกใส่ข้อความในภาพ เกี่ยวกับการขู่นักศึกษาราม ผมก็ไปหาข้อมูลมาว่ามีการพูดในการปราศรัย ที่ราชมัง คืนวันที่เกิดเรื่อง ผมก็เลยไปหาเทปมาดู ผมนั่งฟังจนจบ เจอแต่กิริยาท่าทางในรูป แต่ไม่มีการพูดแบบในข้อความ อย่างไร อีกทั้งรูปข้อความ ของเต๋าสมชายอีก ก็เป็นการใส่ข้อความมั่วๆ และของรัฐมนตรีมหาดไทยอีก ก็ยังหาที่มาไม่ได้ว่าพูดตอนไหนยังไง เพราะการที่บุคคลจะให้ความเห็นจนมีคนเอามาใส่ในภาพได้ ต้องเป็นการพูดใน รายการหรือปราศรัยไรสักอย่าง ก็น่าจะมีการบันทึกภาพได้มั่ง

ที่ผมจะบอกก็คือ ตอนนี้มีการใส่ร้ายป้ายสีให้ฝั่งตรงข้ามกันทุกทาง ไอ้ภาพแปะข้อความใครก็ทำได้ ขนาดคลิปเสียงยังเชื่อยาก สมัยนี้ต้องวิดีโอเห็นปากขยับชัดเจน ถึงพอจะเชื่อได้บ้างครับ หรือได้ยินกับหู

ปล. หรือถ้ามีคลิปคำพูดออกมาชัดเจน ผมก็ขออภัยครับ จะกรุณาส่งให้ผมดูมั่งก็ได้
1
0
นักเตะตำบล
Status: ขายของไม้น้ำ
เข้าร่วม: 31 May 2009
ตอบ: 3640
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 07:53
ต้องแก้กันที่ อคติ
0
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54122
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:00
1 คน 1 เสียง เท่ากันถึงเรียกว่า ประชาธิปไตย
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
ตอบ: 16775
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:13
GNiM- พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ มันจะมีพวก ตั้งเพจปลอม ทำภาพทำข้อความ ให้อีกฝั่งเกลียดอีกฝั่ง หรือ เชิดชูอีกฝั่งให้อีกฝั่งหมั้นไส้ จนเกิดเป็นการแบ่งคน กทม คน ตจว

ถ้าเข้าไปดูว่าคนที่ทำเพจพวกนี้เป็นฝั่งไหนก็จะร้องอ๋อครับ

เจตนาไม่ดีแน่นอน ต้องการให้คนเกลียดกัน

คนที่เห็นข้อความโดยไม่อ่านดีๆ ก็ง้างมาแต่ไกล

กลายเป็นเหยื่อของเพจพวกนั้นไปโดยปริยาย

อย่างเช่น จขกท ที่กลายเปนเหยื่อไปแล้วไม่รู้ตัว

จะบอกให้ว่าถึงผม จะไม่เห็นชอบฝั่ง รบ.

แต่ผมไม่เคยดูถูกดูแคลน 15 ล้านเสียงที่เลือกเค้ามาเลย

ผมจะคิดสะว่าที่เค้าเป็นแบบนี้ เพราะเค้าไม่รู้

เราต้องให้ข้อมูลข่าวสารที่เค้าไม่รู้ ไม่ใช่มาโพสภาพ แชร์เพจ

ที่มีคนต้องการให้เกิดความแตกแยก แบบนี้

มันผิด ตรงคำว่าเพราะเค้าไม่รู้นี่แหละ คุณรู้ใด้อย่างไรว่าเขาไม่รู้
คุณรู้ใด้ไงว่าเขาไม่รู้ข่าวสาร คุณรู้ใด้อย่างไรว่าข้อมูลคุณถูกต้อง

คิดแบบนี้ก็คือการดูถูกแบบนึงนั่นแหละ
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 4509
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:18
ถูกแบนแล้ว
ggmm พิมพ์ว่า:
GNiM- พิมพ์ว่า:
ตอนนี้ มันจะมีพวก ตั้งเพจปลอม ทำภาพทำข้อความ ให้อีกฝั่งเกลียดอีกฝั่ง หรือ เชิดชูอีกฝั่งให้อีกฝั่งหมั้นไส้ จนเกิดเป็นการแบ่งคน กทม คน ตจว

ถ้าเข้าไปดูว่าคนที่ทำเพจพวกนี้เป็นฝั่งไหนก็จะร้องอ๋อครับ

เจตนาไม่ดีแน่นอน ต้องการให้คนเกลียดกัน

คนที่เห็นข้อความโดยไม่อ่านดีๆ ก็ง้างมาแต่ไกล

กลายเป็นเหยื่อของเพจพวกนั้นไปโดยปริยาย

อย่างเช่น จขกท ที่กลายเปนเหยื่อไปแล้วไม่รู้ตัว

จะบอกให้ว่าถึงผม จะไม่เห็นชอบฝั่ง รบ.

แต่ผมไม่เคยดูถูกดูแคลน 15 ล้านเสียงที่เลือกเค้ามาเลย

ผมจะคิดสะว่าที่เค้าเป็นแบบนี้ เพราะเค้าไม่รู้

เราต้องให้ข้อมูลข่าวสารที่เค้าไม่รู้ ไม่ใช่มาโพสภาพ แชร์เพจ

ที่มีคนต้องการให้เกิดความแตกแยก แบบนี้

มันผิด ตรงคำว่าเพราะเค้าไม่รู้นี่แหละ คุณรู้ใด้อย่างไรว่าเขาไม่รู้
คุณรู้ใด้ไงว่าเขาไม่รู้ข่าวสาร คุณรู้ใด้อย่างไรว่าข้อมูลคุณถูกต้อง

คิดแบบนี้ก็คือการดูถูกแบบนึงนั่นแหละ  

ผมก็คิดอยู่ว่าจะโควทดีมั้ย บอกว่าเค้าไม่รู้เหมือนเอาตัวเองเป็นศูนย์กลางนั่นแหล่ะ

มันก็คือการดูถูกอยู่ดี (คล้ายๆว่าเค้าโง่)
0
0
Status:
ตอบ: 24
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:23
ถ้าขนาดคนที่ฉลาดยังโดนคนฉลาดกว่าควบคุม แล้วคนโง่จะเหลืออะไรหล่ะครับ
ผมไม่ได้พูดถึงการศึกษานะ
แต่ถ้ามีใครคิดว่าการที่ให้ ให้คนๆนั้นกลับมา เป็นการช่วยให้ประเทศพัฒนาหรือเป็นการปรองดองจริงๆหล่ะก็ ผมว่าคนนั้นก็โง่จริงๆแหล่ะครับ
แล้วถ้าการศึกษาไม่มีผลต่อปัญญา ผมว่าคงไม่ต้องเรียนหนังสือกันแล้วหล่ะ แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกคนที่การศึกษาสูงจะฉลาดกว่านะครับ แต่มันมีผลจริงๆ -*- ไม่งั้นก็ลองเอาคน จบ ป.6 ไปปริหารประเทศสิครับ เอ้อ
ปล ผมไม่เคยดูถูกคนการศึกษาต่ำกว่า แต่เรื่องบางเรื่องก็ต้องมีการศึกษานะครับถึงจะเข้าใจ
อย่างเช่นคนที่ไม่ได้เรียกบริหารมา จะรู้เรื่องการบริหารเท่าคนที่เรียนมามั้ยหล่ะครับ ถ้าไม่นับรวมประสบการณ์

ที่ผมลบไปก่อนหน้านี้แค่ไม่อยากให้มาเป็นประเด็นถกเถียงนะครับ เพราะความเห็นผมอันนี้ผมว่าแรงไปหน่อย ขอโทษด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย max_valentine เมื่อ Thu Dec 12, 2013 09:38, ทั้งหมด 3 ครั้ง
2
2
หากโดน 38 เรื้อน จะถูกแบน
Barcelona Fighto !!
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 4542
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:37
เอาจริงๆตอนนี้ยากมากนะที่ต่างขั้วกันจะหันหน้ามาคุยกันได้ปกติ เพราะแต่ละฝ่ายก็ถูกปลูกฝังอะไรบางอย่างลงไปหมดแล้ว

0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 710
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:39
max_valentine พิมพ์ว่า:
ถ้าขนาดคนที่ฉลาดยังโดนคนฉลาดกว่าควบคุม แล้วคนโง่จะเหลืออะไรหล่ะครับ
แต่ถ้ามีใครคิดว่าการที่ออกพรบ. ให้คนๆนั้นกลับมา เป็นการช่วยให้ประเทศพัฒนาหรือเป็นการปรองดองจริงๆหล่ะก็ ผมว่าคนนั้นก็โง่จริงๆแหล่ะครับ แล้วถ้าการศึกษาไม่มีผลต่อปัญญา ผมว่าคงไม่ต้องเรียนหนังสือกันแล้วหล่ะ แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกคนที่การศึกษาสูงจะฉลาดกว่านะครับ แต่มันมีผลจริงๆ -*- ไม่งั้นก็ลองเอาคน จบ ป.6 ไปปริหารประเทศสิครับ เอ้อ
ปล ผมไม่เคยดูถูกคนการศึกษาต่ำกว่า แต่เรื่องบางเรื่องก็ต้องมีการศึกษานะครับถึงจะเข้าใจ
อย่างเช่นคนที่ไม่ได้เรียกบริหารมา จะรู้เรื่องการบริหารเท่าคนที่เรียนมามั้ยหล่ะครับ ถ้าไม่นับรวมประสบการณ์

รากหญ้ารับไม่ได้หราาา กดเรื้อนอ่ะ ผมช่วยแผลบให้แล้วกัน
0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 22022
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:41
max_valentine พิมพ์ว่า:
แต่ถ้ามีใครคิดว่าการที่ออกพรบ. ให้คนๆนั้นกลับมา เป็นการช่วยให้ประเทศพัฒนาหรือเป็นการปรองดองจริงๆหล่ะก็ ผมว่าคนนั้นก็โง่จริงๆแหล่ะครับ แล้วถ้าการศึกษาไม่มีผลต่อปัญญา ผมว่าคงไม่ต้องเรียนหนังสือกันแล้วหล่ะ แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกคนที่การศึกษาสูงจะฉลาดกว่านะครับ แต่มันมีผลจริงๆ -*- ไม่งั้นก็ลองเอาคน จบ ป.6 ไปปริหารประเทศสิครับ เอ้อ

คนแต่ละคนมันมีจุดเด่นจุดด้อยของตัวเขาเอง อย่างผมเรียนวิดวะ ผมจะไปเทียบอะไรกับ

ปราชญ์ดินอย่างพวกพ่อแม่ๆที่เขาทำการเกษตรมาทั้งชีวิตคงไม่ได้ ทั้งที่พวกท่านจบกันแค่ ป.4

พ่อผมเอง จบ ป.2 อาศัยความสามารถตอนไปเป็นทหารปืนใหญ่ กลับมาเปิดอู่ที่บ้าน

ก่อนที่พวกคุณจะฮิตรถติดแก๊ส 25 ปี พ่อผมติดแก๊สรถตัวเองใช้มาแล้ว 30 ปี

นี่คือปราชญ์ที่เกิดจากไหวพริบ ประสบการณ์ การเรียนรู้ด้วยตัวเอง ครูในห้องไม่มี

มีแต่ภาคสนาม การบริหารประเทศไม่ได้อาศัยคนแค่คนเดียว นี่แหละทำไมต้องมีคณะ

รัฐมนตรี เพราะนายกทุกคนไม่ได้ทำอะไรได้ในคนเดียว

ปล.เรื้อนน่ะผมไม่ได้กดนะ ผมเห็นท่านหน้ามืดกับการถกเถียง เลยติงท่าน
7
0
จะไม่เสียเวลาทำอะไรที่ไม่ได้เงินอีก
Status:
เข้าร่วม: 13 Oct 2013
ตอบ: 459
โพสเมื่อ: Thu Dec 12, 2013 08:44
ขอให้ทุกคนทำตามหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดก็พอ ย้ำนะครับว่าดีที่สุด ทุกอย่างก็จะดีเอง...บ้านเราเมืองเราไม่เคยมีใครรังแก เว้นแต่เรารังแกชาติบ้านเมืองกันเอง..ประชาชนจะอยู่ดีมีสุขได้อย่างไร..
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel