ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 18832
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:47
ถูกแบนแล้ว
แชร์ประสบการณ์เป็นครูเอกชนครับ
ตอนนี้มาเป็นครูโรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งได้ 2 เดือนล่ะครับสอนคอมพิวเตอร์ป.1 - ม.3 ขอบอกว่าไม่คิดชีวิตครูจะเป็นแบบนี้เลย

ปกติทำงานบริษัท ก็ต้องตื่นเช้า ตอกบัตร ทำงาน อู้ พัก ทำงาน อู้ กลับบ้าน

แต่พอมาเป็นครูนี่กิจวัตรเปลี่ยนตั้งแต่วันแรกเลยครับ ตื่นเช้ากว่าเดิมอีก รีบแว๊นซ์มอไซต์ไปโรงเรียนถึงโรงเรียน 7 โมงตรงเกือบทุกวัน พอถึงก็ไปยืนหน้าประตู คอยรับเด็ก ๆ ทักทายผู้ปกครอง ทักทายเด็ก ๆ ซึ่งทำให้ผมรู้สึกดีมาก ๆ อะคิดถึงตอนเด็กเลยที่เรามาโรงเรียนแล้วเจอคุณครูคนแรกก็ที่ยืนอยู่หน้าประตู ไหว้ทักทาย ยิ้มแย้มรับเช้าวันใหม่ โดยที่ข้างหน้าโรงเรียนก็มีพวกหมูปิ้ง ขนม ไส้กรอก น้ำอัดลม อื่น ๆ มาขายเหมือนตอนเด็ก ๆ ผมยังไปซื้อหมูปิ้งมายืนจกกินเลย

เจอผู้ปกครองบางคนก็เป็นพี่สาวมาส่ง แหม ... อยากจะตีสนิทไอหนูนั้นจังแต่ไม่ได้สอน 5555

หลังเคารพธงชาติเสร็จด้วยความเป็นครูใหม่ ไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ ไม่มีใบรับรองการสอน ก็ยังไม่ได้เป็นที่ปรึกษาหรือประจำชั้น ก็เดินเข้าไปห้องพักครูด้านสารสนเทศและภาษา ก็แปลกใจทำไมจับมารวมกันฟ่ะ เดินเข้าไปวันแรกอาจารย์หัวหน้าฝ่ายสารสนเทศเป็นคนพาไปแนะนำแต่ล่ะคนให้รู้จัก คนไทยด้วยกันไม่เท่าไหร่ เจอฝรั่งหัวทอง 3 คนเท่านั้นแหละ แถมโต๊ะที่ผมต้องประจำกายอยู่ใกล้กันเลย คิดในใจชิบหายแล้ว ภาษาประกิดตูห่วยแตกนะ จะฟุดฟิดกับพวกครูพวกนี้รู้เรื่องมั้ยเนี่ย แต่ก็ต้องตกใจคำแรกที่เค้าทักทาย

" โอ้ว ฮัลโลล ครูใหม่หรือครับ สวัสดิ์ดีครับผมจอน "

เหวอแดรกไปซัก 0.1 วิก็ตอบทักทายไปพร้อมแนะนำตัวเอง อีก 2 คนที่เหลือไม่ต่างกันภาษาไทยชัดชิบหายเลยครับ เลยสบายใจได้ไม่ต้องฝุดฝิด แต่ก็เสียดายนิด ๆ คิดว่าจะได้ฝึกภาษาประกิดทุกวัน

ครูต่างชาติ 3 คนที่นี่เป็นมะกัน 1 คนคือบักจอน มีเมียคนไทยเป็นแม่ค้าขายก๋วยเตี๋ยวใกล้ ๆ โรงเรียนอีกสองคน เมลานี่ เป็นฟิลิปปินและชารอทเป็นสิงคโปร์ ไทยชัดทุกคนอยู่กันมานานแล้ว ชารอท หน้าตาหมวย ๆ เมลานี่เหมือนคนไทยเป๊ะ

คาบแรกได้รับคำสั่งให้สอนเด็ก ป.3 โปรแกรมที่ต้องสอนคือ Words เข้าไปแนะนำตัวเองด้วยความตื่นเต้น คุยฟุ้งกับเด็ก ๆ ก่อนเพื่อความคุ้นเคย คำแรกที่ผมชวนเด็กคุย ด้วยความที่ดูโน๊ต อุดมมาเยอะก็เลย ..

" หากว่าเรากำลังสบายจงปรมมือพลัน !! " แปะ แปะ ๆ นั่นมีปรบมือตอบ คราวนี้ยาวเลย ทั้งคุยทั้งสอนทั้งแซว จนเรียกว่าสนุกมาก เด็กก็กวนตรีน ผมก็กวนตรีน คอมโบความฮากันตลอด จนตอนนี้กลายเป็นตัวฮาไปล่ะ เด็กเจอที่ไหนแซวตลอด แต่ก็รู้สึกดีนะครับทำให้เด็กไม่เครียดและเริ่มรักเด็กล่ะ 555

การสอนผมฟิกซ์ง่าย ๆ เลยว่าก่อนสอนจะปิดเน็ตก่อนนะ ทำงานเสร็จ 10 คนเมื่อไหร่จะเปิดเน็ตให้เล่น เด็ก ๆ ไม่งอแง โอเคครับครู ตั้งใจฟังทีสอนดีครับ จะมีคนกวนตรีนไม่ฟังเล่นเกมในคอมผมก็ไม่ว่านะ เดี๋ยวไปวัดกันตอนสอบเอา เกรดตามความสามารถ

สรุป 2 เดือนมานี่ผมเข้ากับเด็กทุกระดับชั้นได้ดีมาก ยิ่ง ม.ต้นนี่ฮากระจายเพราะมันกวนตรีนและกวนตรีนกลับไปกว่าเด็กประถม จนมีฉายาแปลก ๆ มาเข้าหูว่า ครูอุดม เพราะชอบเอาสไตล์พี่โน็ตแกไปเล่นกับเด็ก มีพูดกูมึงบ้างแต่เด็กก็ฮาอย่างเดียวก็เลยสบายใจดีสอนพวกนี้

วันนึงสอน 5 คาบว่าง 2 คาบไม่ต้องสืบว่าคาบว่างทำอะไร นั่งตรวจงาน จิ้มโทรศัพท์ฟังเพลง ชิว ๆ ยิ่งกับบักจอนนี่คุยกันยังกะสนิทกันมา 5 ชาติ 5555

ตอนนี้ก็มีรับสอนพิเศษวันเสาร์ เก็บคนล่ะ 300 ต่อเดือน ด้วยความเป็นครูกวนตรีนเด็กแม่งลงเรียน 50 คน ประถม 30 ม.ต้น 20 รับทรัพย์ชิวเลยครับ ฮาาา
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Lost in the city of angels
เข้าร่วม: 25 May 2011
ตอบ: 7258
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:50
[RE: แชร์ประสบการณ์เป็นครูเอกชนครับ]
ยินดีด้วยครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Manchester United
New Orleans Saints
Michigan State Spartans
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:52
ถูกแบนแล้ว
[RE: แชร์ประสบการณ์เป็นครูเอกชนครับ]
อีกอย่างได้ใส่ชุดลูกเสือด้วยนะครับแหม่ .... ลำบากต้องไปสั่งตัด
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54838
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:52
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 3031
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:53
ถูกแบนแล้ว
--- ชอบครับ สนุกดี

--- ผมยังฝัน อยากมีโอกาสไปสอนบ้างเลยครับ

--- อยากใช้ความรู้ ความสามารถที่มี แบ่งปันกับเด็ก ๆ คงพอทำประโยชน์ได้บ้าง

--- ยินดีด้วยครับผม
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 17492
ที่อยู่: กิเลสท่วมใจทั้งคืนวัน คิดว่าปัญญาเพียงน้อยนิดจะเอาชนะกิเลสได้
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:54
ถูกแบนแล้ว
สอนแถวไหนครับ ว่างๆ มาดื่มเบียร์กัน 555
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2009
ตอบ: 17330
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:54
รอจบโทก่อน จะเป็นครูมหาลัย
2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
ตอบ: 7533
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:55
ไม่ธรรมดาจริงๆ คุณครู ทีหลังไปเต้นแน่นอกให้นักเรียนดูด้วยดิ เอาแบบลายเซ็นต์
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: หาเกิบว่ายากแล้ว หาคนเลิฟแม่งยากกว่าเย๊อะ
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 7791
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:55
เสียดายนะครับ

ซัก 3-4 ปีที่แล้วมีเทคนิคแถวอ่อนนุชโทรมาที่บ้านให้ไปสัมภาษณ์

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้นี่ยังชั่งใจเลย

เวลาเด็กมาขอเกรด
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23300
ตั้งแต่เรียนมาครูสอนคอมพิวเตอร์ผู้ชายกวนตรีนทุกคน ไม่เข้าใจว่าทำไม
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 1987
ผมพึ่งไปสมัคร โรงเรียนเก่ามา เอกชนเหมือนกันครับ รอประกาศผล

สอนวิทยาลัยด้วย กลัวโดนเด็กต่อย
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:56
ถูกแบนแล้ว
รักแท้ไม่มีจริง พิมพ์ว่า:
--- ชอบครับ สนุกดี

--- ผมยังฝัน อยากมีโอกาสไปสอนบ้างเลยครับ

--- อยากใช้ความรู้ ความสามารถที่มี แบ่งปันกับเด็ก ๆ คงพอทำประโยชน์ได้บ้าง

--- ยินดีด้วยครับผม

ครับ ผมก็คิดว่าอยากให้คนเก่ง ๆ มีความสามารถมาเป็นครูกันบ้างนะครับ อยากให้มาสอนเด็ก ๆ บ้างจะพาร์ททามก็ยังดี เด็ก ๆ จะได้รับความรู้และประสบการณ์ที่เด็ก ๆ ไม่เคยได้รู้บ้าง อย่างผมก็ไม่ใช่ว่าเก่งอะไรแต่ก็อยากจะสอนให้เด็กเข้าใจและเอาไปใช้ได้

เดี๋ยวนี้คนเก่ง ๆ ก็ไปอยู่บริษัทใหญ่ ๆ เงินเดือนหลายหมื่นไม่ค่อยมีใครอยากมาเป็นครูเงินเดือนหมื่นนิด ๆ กันเท่าไหร่

แต่ขอบอกว่าแม้งานจะหนักเพราะตั้งสอนซ้ำ ๆ กันไป ๆ มา ๆ เบื่อบ้างแต่สนุกที่ได้อยู่กับเด็กได้พูดคุยได้แนะนำกับพวกเค้านี่ล่ะครับ ปีหน้าจะได้เป็นที่ปรึกษา ม.1 ห้องนึงแล้วตื่นเต้นมาก
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2009
ตอบ: 3065
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:58
ทำงานแล้วมีความสุขนี้น่าอิจฉานะครับ
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status: สัญญาจะนอนแก้ผ้าแล้วจับมือกัน.....เฉยๆ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 1248
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:58
ถูกแบนแล้ว
คนที่ผมใฝ่ฝันเลย ครูคอมพิวเตอร์ผม ไม่ถึงกับแก่ แต่แมร่งกวนตีน

ให้0เป็นว่าเล่น แต่ก็ฮาดี ชอบตบหัว ตบแต่พวกผมไม่โกรธนะ แต่ฮามากกว่า
0
0
WE ARSENAL ARSENAL ARSENAL
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Mon Oct 14, 2013 22:59
ถูกแบนแล้ว
chaoguayzaa พิมพ์ว่า:
ผมพึ่งไปสมัคร โรงเรียนเก่ามา เอกชนเหมือนกันครับ รอประกาศผล

สอนวิทยาลัยด้วย กลัวโดนเด็กต่อย  

ตอนแรกโรงเรียนผมก็ติดต่อให้ไปสอนนะครับ เป็นพาณิชย์ แต่ผมคิดว่าผมยังหนุ่มไป ยิ่งพวกอาจารย์หนุ่ม ๆ สาว ๆ นี่เด็กไม่ค่อยฟังหรอกครับ ผมเลยคิดมาสอนเด็กเล็ก ๆ พวกนี้ดีกว่า แต่อนาคตไม่แน่ครับรอจบโทอาจจะไปสอนเหมือนกัน

ขอให้ได้งานนะครับแล้วจะหลงรักอาชีพครู
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel