ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 23 Sep 2010
ตอบ: 561
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:28
[RE: ย่าโมไม่มีจริง ไทยไม่เสียดินแดน พระนเรศวรเป็นกบฏ ? ในมุมมองชาติอื่น]
ดีครับ เปิดโลกทัศน์ดี จะได้ไม่ยึดติดแต่กรอบเดิมๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 550
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:29
[RE: ย่าโมไม่มีจริง ไทยไม่เสียดินแดน พระนเรศวรเป็นกบฏ ? ในมุมมองชาติอื่น]
ผมบอกตรงผมไม่เชื่อประวัติศาสตร์ที่เขียนในสมัย ชาตินิยมเลย ต้องอ่านประวัติศาสร์จากต่างชาติเอา ไทยเราด่าฝรั่งเศสซะ แต่ดันปิดประชาชนเองซะงั้น สงรามร่มเกล้าแพ้เละ ก็ไม่ยอมรับปิด ปปช ซะ
0
0
l]
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2010
ตอบ: 3084
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:33
ถูกแบนแล้ว
รู้สึกจะชอบเสี้ยมนะ แอบติ่งโยงไปเหมือนกัน

ตลอดจริงๆเลย ท่านเนี่ย

เอาจริงๆผมก็ไม่รู้เหมือนกันฟังดูมีเหตุผลและน่าเชื่อถือดีครับ

แต่ผมว่าท่านแอบตีวัว กระทบคราดนะ

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Jan 2009
ตอบ: 419
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:33
ถูกแบนแล้ว
voltagez พิมพ์ว่า:
Guess พิมพ์ว่า:
Titan พิมพ์ว่า:
เขา้ใจครับก็เฉยๆนะไม่ว่าจะด้านไหน เพราะ 1 เลยเรายังหาหลักฐานมายันกันไม่ได้ 100% ว่าฝั่งไหนถูกต้องที่สุด อยู่ที่เราเลือกจะฟังทั้งสองด้านและยอมรับไปอีกแหละครับ จริงๆมันมีเรื่องของอณาจักรปัตตานีด้วยหนิครับถ้าย้อนอดีต

เรื่องอีกเยอะครับซึ่งเรื่องแบบนี้ประวัติศาสตร์สมัยก่อนมันต่างคนต่างเขียนไม่ได้เอามาแชร์กันได้และแยังกันตรงๆว่าใครถูกใครผิดน่ะครับ บางเรื่องก็เล่าต่อๆมาอีกทีแล้วเขียนบันทึก เพราะฉะนั้นมันก็สลับสับสนกันไปมาแบบนี้แหละครับ  

เรื่องปัตตานีนี่ก็สนุกครับแต่มันยาวไป ยิ่งเรื่อง ประวัติศาสตร์สมัยใหม่นี่ ความเชื่อยิงแตกต่าง กันมากกกก แต่ไม่กล้าเขียนเดี๋ยวเข้าการเมือง  

จขกท ครับ ผมไม่รู้หรอกนะว่าคุณไปเรียนประวัติศาสตร์ หรือศึกษามาจากไหน

แต่ถ้าเคยเล่นเกม เกมนึงที่ให้เราเล่าต่อกันจากคนแรกไปยังคนสุดท้าย

ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม

ผมเลยบอกว่า คุณตั้งหัวมู้อย่างนี้ถูกต้องแล้วเหรอครับ

การบอกต่อกันปากต่อปากมันต้องแตกต่างกัน กับพงศาวดาร และประวัติศาสตร์สิครับ การบอกต่อเค้าเรียกว่า นิทานพื้นบ้าน หรือ เทพนิยาย พงศาวดารต้องบรรทึกเป็นลายลักษณ์อักษรในสมัยนั้น ในมุมมองของคนในสมัยนั้นครับ และผู้บรรทึกได้รับการยอมรับจากนักวิชาการ และ พลเมืองของชาตินั้นก็จะได้เรียนประวัติศาสตร์ในพงศาวดารนั้นๆ ครับ ว่ามันเป็นข้อเท็จจริงของคนในชาติ และทำให้เชื่อว่ามันคือข้อเท็จจริง

ผมจึงบอกว่ามันเป็นมุมมองชาติอื่น ไม่ใช่เรื่องเล่า แต่มันคือประวัติศาสตร์ และพงศาวดารของชาติอื่น ครับ หนังสือที่เรียนกันในชาติที่กล่าวถึง ก็มีเขียนไว้หมดแหละครับ

แต่ผมพูดถึงหัวมู้ มันเหมาะสมแล้วเหรอ

เช่นผมขอสมมติเรื่องนะครับ

พ่อของปู่ทวดนาย A เป็นคนขายชาติ แต่ญาติๆของนาย A ได้เล่าต่อกันจนถึงรุ่นปัจจุบันว่า เป็นวีรบุรุษกู้ชาติ ช่วยชาติมา นับไม่ถ้วน ทำให้นาย A คิดว่า บรรพบุรุษของเค้าดี

แต่คนเพื่อนบ้านที่บรรพบุรุษของเค้าเป็นคนสมัยเดียวกับพ่อของปู่ทวดนาย A ได้เล่าต่อๆกันมาว่าเป็นคนขายชาติ

ผมถามตรงๆคุณจะเชื่อใคร ซึ่งแท้จริงแล้ว เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่า อันไหนเรื่องจริง
เพราะไม่ได้ได้อยู่ในเหตุการณ์นั้น เพราะบรรพบุรุษของเพือนบ้านอาจจะเกลียดแค้นและค่อยใส่ร้ายตลอด

ซึ่งที่ผมพูดมา มันเกี่ยวกับหัวมู้นะครับ ที่คุณเขียนว่า "ย่าโมไม่มีจริง ไทยไม่เสียดินแดน พระนเรศวรเป็นกบฏ ? ในมุมมองชาติอื่น"

ควรจะเป็น ประวัติศาสตร์ที่แตกต่าง จากแหล่งข้อมูลอื่น

ซึ่งจริงๆแล้ว เราไม่สามารถทราบได้เลยว่า อันไหนเรื่องจริง แล้วก็ไม่ควรไปดูถูกความเชื่อของคนอื่น

สรุปแล้วยังไงหรอครับ งง ก็หัวมู้ก็บอกว่าในมุมมองของชาติอื่น มันเขียนไว้ในประวัติศาสตร์ และ พงศาวดาร ไม่ใช่มุมมองของชาติเค้าแล้วมันคืออะไร ให้เรียกว่าแหล่งข้อมูลเพียงอย่างเดียวหรอครับ

มุมมองชาติเราพระนเรศวรก็เป็นวีรบุรุษกู้ชาติ ถึงบอกว่าประวัติศาสตร์มันมีสองด้านไงครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:34
ถูกแบนแล้ว
ยิปมันส์ พิมพ์ว่า:
๐หัวโต๐ พิมพ์ว่า:
เสื้อเหลือง เสื้อแดง ยังกล่าวถึงบุคคลเดียวกันไม่เหมือนกันเลยครับ  

ชัดเจนครับ

ปล. แผล่บหมด ไม่งั้นจะเลียให้เรี่ยมซักทีฮะ

ให้กู้แผล่บๆ เอาไหมพี่

0
0
นักเตะกลางซอย
Status: ลอยตามลม.....
เข้าร่วม: 12 Jul 2009
ตอบ: 1928
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:35
นึกถึงหนังเรื่องนี้ขึ้นมาเลย

15 ค่ำ เดือน 11

เชื่อในสิ่งที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

หนังเรื่องนี้ตีความออกมาได้ดีนะครับ ดูจบแล้วได้อะไรเยอะเลย

ภาพสวยด้วย

เป็น 1 ในหนังสุดประทับใจของผมเลยทีเดียว
3
0
"If you think this has a happy ending, you haven't been paying attention."

ชมรม Backpacker มาร่วมแจมกันได้นะจ๊ะ

http://www.soccersuck.com/clubs/detail/57
นักบอลถ้วย ง.
Status: ปาป๊ากุนซือ
เข้าร่วม: 01 Oct 2009
ตอบ: 3549
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:39
Titan พิมพ์ว่า:
เขา้ใจครับก็เฉยๆนะไม่ว่าจะด้านไหน เพราะ 1 เลยเรายังหาหลักฐานมายันกันไม่ได้ 100% ว่าฝั่งไหนถูกต้องที่สุด อยู่ที่เราเลือกจะฟังทั้งสองด้านและยอมรับไปอีกแหละครับ จริงๆมันมีเรื่องของอณาจักรปัตตานีด้วยหนิครับถ้าย้อนอดีต

เรื่องอีกเยอะครับซึ่งเรื่องแบบนี้ประวัติศาสตร์สมัยก่อนมันต่างคนต่างเขียนไม่ได้เอามาแชร์กันได้และแยังกันตรงๆว่าใครถูกใครผิดน่ะครับ บางเรื่องก็เล่าต่อๆมาอีกทีแล้วเขียนบันทึก เพราะฉะนั้นมันก็สลับสับสนกันไปมาแบบนี้แหละครับ  

เรื่องปัตตานีนี่ก็สนุกครับแต่มันยาวไป ยิ่งเรื่อง ประวัติศาสตร์สมัยใหม่นี่ ความเชื่อยิงแตกต่าง กันมากกกก แต่ไม่กล้าเขียนเดี๋ยวเข้าการเมือง  

จขกท ครับ ผมไม่รู้หรอกนะว่าคุณไปเรียนประวัติศาสตร์ หรือศึกษามาจากไหน

แต่ถ้าเคยเล่นเกม เกมนึงที่ให้เราเล่าต่อกันจากคนแรกไปยังคนสุดท้าย

ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม

ผมเลยบอกว่า คุณตั้งหัวมู้อย่างนี้ถูกต้องแล้วเหรอครับ

การบอกต่อกันปากต่อปากมันต้องแตกต่างกัน กับพงศาวดาร และประวัติศาสตร์สิครับ การบอกต่อเค้าเรียกว่า นิทานพื้นบ้าน หรือ เทพนิยาย พงศาวดารต้องบรรทึกเป็นลายลักษณ์อักษรในสมัยนั้น ในมุมมองของคนในสมัยนั้นครับ และผู้บรรทึกได้รับการยอมรับจากนักวิชาการ และ พลเมืองของชาตินั้นก็จะได้เรียนประวัติศาสตร์ในพงศาวดารนั้นๆ ครับ ว่ามันเป็นข้อเท็จจริงของคนในชาติ และทำให้เชื่อว่ามันคือข้อเท็จจริง

ผมจึงบอกว่ามันเป็นมุมมองชาติอื่น ไม่ใช่เรื่องเล่า แต่มันคือประวัติศาสตร์ และพงศาวดารของชาติอื่น ครับ หนังสือที่เรียนกันในชาติที่กล่าวถึง ก็มีเขียนไว้หมดแหละครับ

แต่ผมพูดถึงหัวมู้ มันเหมาะสมแล้วเหรอ

เช่นผมขอสมมติเรื่องนะครับ

พ่อของปู่ทวดนาย A เป็นคนขายชาติ แต่ญาติๆของนาย A ได้เล่าต่อกันจนถึงรุ่นปัจจุบันว่า เป็นวีรบุรุษกู้ชาติ ช่วยชาติมา นับไม่ถ้วน ทำให้นาย A คิดว่า บรรพบุรุษของเค้าดี

แต่คนเพื่อนบ้านที่บรรพบุรุษของเค้าเป็นคนสมัยเดียวกับพ่อของปู่ทวดนาย A ได้เล่าต่อๆกันมาว่าเป็นคนขายชาติ

ผมถามตรงๆคุณจะเชื่อใคร ซึ่งแท้จริงแล้ว เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่า อันไหนเรื่องจริง
เพราะไม่ได้ได้อยู่ในเหตุการณ์นั้น เพราะบรรพบุรุษของเพือนบ้านอาจจะเกลียดแค้นและค่อยใส่ร้ายตลอด

ซึ่งที่ผมพูดมา มันเกี่ยวกับหัวมู้นะครับ ที่คุณเขียนว่า "ย่าโมไม่มีจริง ไทยไม่เสียดินแดน พระนเรศวรเป็นกบฏ ? ในมุมมองชาติอื่น"

ควรจะเป็น ประวัติศาสตร์ที่แตกต่าง จากแหล่งข้อมูลอื่น

ซึ่งจริงๆแล้ว เราไม่สามารถทราบได้เลยว่า อันไหนเรื่องจริง แล้วก็ไม่ควรไปดูถูกความเชื่อของคนอื่น

สรุปแล้วยังไงหรอครับ งง ก็หัวมู้ก็บอกว่าในมุมมองของชาติอื่น มันเขียนไว้ในประวัติศาสตร์ และ พงศาวดาร ไม่ใช่มุมมองของชาติเค้าแล้วมันคืออะไร ให้เรียกว่าแหล่งข้อมูลเพียงอย่างเดียวหรอครับ

มุมมองชาติเราพระนเรศวรก็เป็นวีรบุรุษกู้ชาติ ถึงบอกว่าประวัติศาสตร์มันมีสองด้านไงครับ

มันไปทำลายความเชื่อถือของคนอื่นไงครับ

อย่างของคุณ คนโคราช เห็นหัวมู้เสร็จก็ด่าได้เลย เพราะเค้าเชื่ออย่างนั้น

ส่วนคนจังหวัดอื่น เค้าก็อาจจะอ่านก่อน

ถ้าคุณเอาเรื่องหลวงปู่ทวดมาพูด คนอาจจะด่าก่อนที่จะอ่านจบ ซึ่งแท้จริงแล้ว เนื้อหาน่าอ่านมาก

สมมตินะ หน้าปก เขียนว่า อ่านแล้วชีวิตจะล่มจม

แต่เนื้อหาข้างนั้นพอเคล็ดลับทำให้การเป็นเศรษฐีได้

คุณคิดว่าจะมีกี่คนที่เปิดอ่าน

นั้นแหละที่ผมมาเตือน หัวมู้มีความสำคัญพอๆกับเนื้อหา ไม่ใช่ไม่ยอมรับ แต่ถ้าเปิดเรื่องไม่ดี

คนอ่านจะปิดกั้นความคิด

ผมเลยอยากจะแนะนำให้เปลี่ยนหัวมู้

ซึ่งถ้าคุณศึกษาประวัติศาสตร์มาจริง น่าจะรู้นะครับว่า อะไรควรหรือไม่ควรอย่างไร

ซึ่งการเผยแผ่บางอย่างควรที่จะคิดถึงใจของคนอื่นด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย voltagez เมื่อ Wed Sep 25, 2013 12:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:39
ถูกแบนแล้ว
แต่ผมก็เห็นด้วยเรื่องการยิงปืนข้ามแม่น้ำดูไม่น่าเชื่อเลย

0
0
แบบเสี่ยพีทดูหนังแบบนี้ด้วยเหรอ

คิดว่าดูแต่ AV ซะอีก ฮาๆๆๆ
0
0
"If you think this has a happy ending, you haven't been paying attention."

ชมรม Backpacker มาร่วมแจมกันได้นะจ๊ะ

http://www.soccersuck.com/clubs/detail/57
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:42
ถูกแบนแล้ว
อ้วนสุดสุด พิมพ์ว่า:
แบบเสี่ยพีทดูหนังแบบนี้ด้วยเหรอ

ผมชอบอ่านประวัติศาสตร์หลายๆด้านเหมือนกันครับ อย่างพระเจ้าตาก ก็มีมุมอื่นที่น่าสนใจ

แต่จากการติดตามความเกรียนลึกๆ มู้นี้แอบตีวัวกระทบคราดครับ

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Jan 2010
ตอบ: 35038
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:45
ถูกแบนแล้ว
petemaker พิมพ์ว่า:

ผมชอบอ่านประวัติศาสตร์หลายๆด้านเหมือนกันครับ อย่างพระเจ้าตาก ก็มีมุมอื่นที่น่าสนใจ

แต่จากการติดตามความเกรียนลึกๆ มู้นี้แอบตีวัวกระทบคราดครับ

0
0
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:48
หนังสือในเครือ ศิลปวัฒนธรรม น่าอ่านหลายเล่มนะ

อ่านแล้วสนุก ได้ความรู้ มีเอกสารอ้างอิง

เสี่ยพีทนี่เป็นประเภทผู้หลากหลาย ต้องขอคารวะจริงๆ

ท่านอื่นในนี้ ถ้าให้ดีเรื่องพวกนี้เอามาพูด เอา reference มาอ้างอิงด้วยจะดีมากเลยครับ

น้ำหนักจะได้เพิ่มมากขึ้น

พอมาพูดคุยกันลอยๆในเรื่องพวกนี้

มันจะพาล พากันเดือดได้ง่ายๆ

แต่ชอบครับ กระทู้ดี

เรื่องหัวมู้ไม่มีความเห็นแฮะ ผมเฉยๆนะกับหัวมู้นี้ แต่คนที่แย้งเค้าก็มีเหตุผลน่าฟังนะ เพราะมันเป็นเรื่องจริงในสังคมเลย แบบที่เค้ายกตัวอย่างมา

0
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 22027
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:50

ผมอ่านแบบนอกตำรามา 3 ทางอ่ะสำหรับพระเจ้ากรุงธนบุรี มีอยู่แนวนึงเหมือนตั้งใจ

อยากทำอะไรบางอย่าง อีกสองแนวทางล้วนเทิดพระเกียรติพระเจ้ากรุงธนบุรีมากๆ
0
0
จะไม่เสียเวลาทำอะไรที่ไม่ได้เงินอีก
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:52
ถูกแบนแล้ว
หนังสือในเครือ ศิลปวัฒนธรรม น่าอ่านหลายเล่มนะ

อ่านแล้วสนุก ได้ความรู้ มีเอกสารอ้างอิง

เสี่ยพีทนี่เป็นประเภทผู้หลากหลาย ต้องขอคารวะจริงๆ

ท่านอื่นในนี้ ถ้าให้ดีเรื่องพวกนี้เอามาพูด เอา reference มาอ้างอิงด้วยจะดีมากเลยครับ

น้ำหนักจะได้เพิ่มมากขึ้น

พอมาพูดคุยกันลอยๆในเรื่องพวกนี้

มันจะพาล พากันเดือดได้ง่ายๆ

แต่ชอบครับ กระทู้ดี

เรื่องหัวมู้ไม่มีความเห็นแฮะ ผมเฉยๆนะกับหัวมู้นี้ แต่คนที่แย้งเค้าก็มีเหตุผลน่าฟังนะ เพราะมันเป็นเรื่องจริงในสังคมเลย แบบที่เค้ายกตัวอย่างมา

เรื่องอดีต เค้าศึกษาความผิดพลาด แต่สันดานคนไทยชอบเอาอดีตขุดมา

ไล่ด่า ฆ่าฟัน และทำร้ายกัน ไม่เคยเรียนรู้เลย

ที่จริงประวัติศาสตร์ก็เหมือนการลงทุนนั้นแหละครับ

คนที่ไม่ค่อยเรียนรู้ความผิดพลาด แต่พยายามโทษแต่คนอื่น สุดท้ายก็ตาย

โดยใช้เหตุผลว่ากรูถูกๆๆๆๆๆๆๆ

แก้ไขล่าสุดโดย petemaker เมื่อ Wed Sep 25, 2013 12:53, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 12:54
ถูกแบนแล้ว
sitea พิมพ์ว่า:

ผมอ่านแบบนอกตำรามา 3 ทางอ่ะสำหรับพระเจ้ากรุงธนบุรี มีอยู่แนวนึงเหมือนตั้งใจ

อยากทำอะไรบางอย่าง อีกสองแนวทางล้วนเทิดพระเกียรติพระเจ้ากรุงธนบุรีมากๆ  

อีกแนวก็คือไม่ได้ฆ่า ไม่ได้ทำอะไร แต่ท่านไปบวช

เนื่องจากเศรษฐกิจธนบุรีมีหนี้สินมากจากพ่อค้าจีนและต่างประเทศ

แล้วเราจะเชื่ออันไหน

0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel