ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: คิดถึงใจจะขาด
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Nov 2010
ตอบ: 1362
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:35
[RE: ย่าโมไม่มีจริง ไทยไม่เสียดินแดน พระนเรศวรเป็นกบฏ ? ในมุมมองชาติอื่น]
เสื้อเหลือง เสื้อแดง ยังกล่าวถึงบุคคลเดียวกันไม่เหมือนกันเลยครับ
นักเตะหมู่บ้าน
Status: อากาศหนาว จนหาขลำไม่เจอเลย แม่งหด
เข้าร่วม: 03 Aug 2010
ตอบ: 893
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:37
[RE: ย่าโมไม่มีจริง ไทยไม่เสียดินแดน พระนเรศวรเป็นกบฏ ? ในมุมมองชาติอื่น]
ผมว่ามันอยู่ที่เรารู้แล้วจะปฏิบัติยังไงมากกว่า โดยใช้ประวัติศาสตร์ประกอบวิจารณญานและทัศนคติของตัวเอง ไม่ได้อยู่ที่ว่าเรื่องไหนมันจะจริงกันแน่หรอก แต่ก็เห็นด้วยที่บอกว่าคนไทยไม่ค่อยยอมรับพวกคิดต่าง แต่ผมขอยกเว้นไอ่เนติวิทย์ไว้คนนะ คิดหน้ามันแล้วขึ้น
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 297
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:38
ผมว่าอดีจไม่มีใครผิดใครถูกแน่นอนครับ ต่างฝ่ายต่างต้องเขียนเข้าข้างตัวเองแน่นอน

แต่ผมชอบนะข้อมูลหลายๆด้าน แล้วมาคิดวิเคราะห์ตามหลักความน่าจะเป็น ไม่ใช่เอาอคติมาตัดสิน

เช่นการยิงปืนข้ามแม่น้ำสโตง อันนี้เป็นการแย้งที่เป็นเหตุเป็นผลดี
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 695
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:38
ประวัติศาสตร์ เขียนมาเพื่อให้คนรักชาติ เชิดชูชาติตนเสียส่วนใหญ่

เรามองมุมกลับกัน แล้วเราเชื่อมั่น

ประวัติศาสตร์ ที่ต่างประเทศแต่ง คนอื่นแต่ง ได้หรือไม่ ?????
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 14949
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:39
ไม่ต้องพูดถึงอดีต

แค่ปัจจุบัน เรื่องเสื้อเหลืองเสื้อแดง ยังสามารถเขียนให้ต่างกันได้
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 02 Jan 2010
ตอบ: 19570
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:40
๐หัวโต๐ พิมพ์ว่า:
เสื้อเหลือง เสื้อแดง ยังกล่าวถึงบุคคลเดียวกันไม่เหมือนกันเลยครับ  

ชัดเจนครับ

ปล. แผล่บหมด ไม่งั้นจะเลียให้เรี่ยมซักทีฮะ

2
0
Status: อยากได้ อยากมี แต่ย่ำอยู่กับที่ มันจะมี ได้อย่างไร
เข้าร่วม: 11 Nov 2006
ตอบ: 240
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:41
LnwNa พิมพ์ว่า:
อ่านแล้วเฉยๆ ประวัติศาสตร์ประเทศไหนก็เขียนตัวเองดีทั้งนั้น

เอามาเป็นบทเรียนชีวิตตอนนี้ก็พอ อย่างเช่น พอทำอะไรซักอย่างคนที่ได้ประโยชน์ก็ว่าดี คนที่เสียประโยชน์ก็หาเรื่องด่ากันไป ชีวิตมันก็แค่นี้แหละ

ตอบได้ถูกใจ ให้ 1 แผล่บนะครับ
0
0
ผู้จัดการทีม
Status: Haerin 해린 แฮริน
เข้าร่วม: 16 May 2010
ตอบ: 17768
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:41
รู้แค่ว่า ย่าโมคือวีรสตรีก็พอครับ ถึงวีรกรรมอาจจะไม่้เท่าประวัติศาสตร์เขียนมา ก้เถอะ

ปล.ผมคนโคราชนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Redarmy_Yoona เมื่อ Wed Sep 25, 2013 11:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Jan 2009
ตอบ: 419
ถูกแบนแล้ว
Titan พิมพ์ว่า:
เขา้ใจครับก็เฉยๆนะไม่ว่าจะด้านไหน เพราะ 1 เลยเรายังหาหลักฐานมายันกันไม่ได้ 100% ว่าฝั่งไหนถูกต้องที่สุด อยู่ที่เราเลือกจะฟังทั้งสองด้านและยอมรับไปอีกแหละครับ จริงๆมันมีเรื่องของอณาจักรปัตตานีด้วยหนิครับถ้าย้อนอดีต

เรื่องอีกเยอะครับซึ่งเรื่องแบบนี้ประวัติศาสตร์สมัยก่อนมันต่างคนต่างเขียนไม่ได้เอามาแชร์กันได้และแยังกันตรงๆว่าใครถูกใครผิดน่ะครับ บางเรื่องก็เล่าต่อๆมาอีกทีแล้วเขียนบันทึก เพราะฉะนั้นมันก็สลับสับสนกันไปมาแบบนี้แหละครับ  

เรื่องปัตตานีนี่ก็สนุกครับแต่มันยาวไป ยิ่งเรื่อง ประวัติศาสตร์สมัยใหม่นี่ ความเชื่อยิงแตกต่าง กันมากกกก แต่ไม่กล้าเขียนเดี๋ยวเข้าการเมือง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 180
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:43
ถูกแบนแล้ว
ผมไปตีลาวบ่อยอยู่น๊ะช่วงนี้
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
ตอบ: 4094
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:43
ชอบจริงๆการถกเถียงเนี้ยผมก็สนใจประวัติศาสตร์อ่านแทบทุกแล่ม แต่พูดตรงๆ ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไรหรอกครับ เพราะผมมีเหตุผลมากพอ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43473
hawk พิมพ์ว่า:
ผมว่าอดีจไม่มีใครผิดใครถูกแน่นอนครับ ต่างฝ่ายต่างต้องเขียนเข้าข้างตัวเองแน่นอน

แต่ผมชอบนะข้อมูลหลายๆด้าน แล้วมาคิดวิเคราะห์ตามหลักความน่าจะเป็น ไม่ใช่เอาอคติมาตัดสิน

เช่นการยิงปืนข้ามแม่น้ำสโตง อันนี้เป็นการแย้งที่เป็นเหตุเป็นผลดี  

เรื่องข้ามแม่น่ำสโตง ลองคิดเล่นๆ อาจจะเป็นกับดัก หรือแบบสเก็ดปืนใหญ่โดนไม่ก็ระดมยิงก็เป็นได้ เพราะยังไงสิ่งที่เหมือนกันคือเสียชีวิตใช่มั๊ยครับ แล้วยิ่งช่วงนั้นเหมือนสยามต้องกาสร้างบารมีให้กษัตริย์น่านับถือเพราะกำลังแยกตัวออกจากหงสา ก็เป็นได้ว่าทำให้น่าเกรงขามยิ่งขึ้น เป็นผมก็ต้องกระจายว่าใช้กฤษฏาภินิหาร ทำได้เหมือนใช้จิตวิทยาข่มขู่คู่ต่อสู้
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 3785
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:44
ถูกแบนแล้ว
ประวัติศาสตร์ อาจจะมีเค้าโครงจริงอยู่บ้าง แต่ก้แต่งเพิ่มไปบ้าง เพราะไม่มีใครรู้แน่ชัด 100 %

ประวัติศาสตร์บางทีก้เหมือนนิทานแหละครับ

มีเพื่อสอนอะไรบางอย่างกับคนที่อ่าน หรือคนรุ่นหลัง

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Jan 2009
ตอบ: 419
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:44
ถูกแบนแล้ว
๐หัวโต๐ พิมพ์ว่า:

ตอนแรกอยากเขียน เรื่องปัจจุบันมาก แต่กลัวโดนแบน มันชัดกว่า อดีตเยอะครับ
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 43473
โพสเมื่อ: Wed Sep 25, 2013 11:45
Guess พิมพ์ว่า:
Titan พิมพ์ว่า:
เขา้ใจครับก็เฉยๆนะไม่ว่าจะด้านไหน เพราะ 1 เลยเรายังหาหลักฐานมายันกันไม่ได้ 100% ว่าฝั่งไหนถูกต้องที่สุด อยู่ที่เราเลือกจะฟังทั้งสองด้านและยอมรับไปอีกแหละครับ จริงๆมันมีเรื่องของอณาจักรปัตตานีด้วยหนิครับถ้าย้อนอดีต

เรื่องอีกเยอะครับซึ่งเรื่องแบบนี้ประวัติศาสตร์สมัยก่อนมันต่างคนต่างเขียนไม่ได้เอามาแชร์กันได้และแยังกันตรงๆว่าใครถูกใครผิดน่ะครับ บางเรื่องก็เล่าต่อๆมาอีกทีแล้วเขียนบันทึก เพราะฉะนั้นมันก็สลับสับสนกันไปมาแบบนี้แหละครับ  

เรื่องปัตตานีนี่ก็สนุกครับแต่มันยาวไป ยิ่งเรื่อง ประวัติศาสตร์สมัยใหม่นี่ ความเชื่อยิงแตกต่าง กันมากกกก แต่ไม่กล้าเขียนเดี๋ยวเข้าการเมือง  

อันนี้ผมกลัวอยู่เหมือนกันเพราะจำได้บอร์ดเก่าเคยมีคุยกันไปบ้าง จนแอบโดนว่ากลายเป็ยพวกไม่รักชาติเหมือนกัน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel