ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status: Meawchester United Only
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Jul 2008
ตอบ: 3819
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:57
(ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
nOnsEnsIcAL พิมพ์ว่า:
Gul2iKo พิมพ์ว่า:
ได้ครับ ยังไงก็ได้ค่าตกใจเดือนนึง ถึงจะเป็นแค่ช่วงทดลองงานก็เถอะ  

คำว่าค่าตกใจ ขึ้นอยู่กับบริษัทนะครับ ไม่เกี่ยวกับค่าชดเชยเลิกจ้างตามกฎหมาย เพราะฉะนั้นแล้วแต่จริง ๆ

Edit ผมแก้นิดนึง เข้าใจผิดครับ บริษัทผมแจ้งล่วงหน้าก่อนตอน 90 วันว่าไม่ผ่าน เลยไม่จ่ายครับ

ค่าตกใจมีกฎหมายบังคับไว้ชัดเจนครับ เรียกว่าค่าเสียหายจากการไม่บอกกล่าวล่วงหน้า  

โอเคครับ เข้าใจในกฎหมาย ที่ผมบอกว่าขึ้นกับบริษัท เพราะถกในประเด็นที่ไม่ผ่านทดลองงาน 120 วัน แล้วมีการเลิกจ้างโดยไม่บอกกล่าวล่วงหน้า จริง ๆ ไม่ต้องจ่ายก็ได้เพราะยังไม่ครบ 120 วัน

แต่บริษัทผมแจ้งก่อนภายในวันที่ 90 เพื่อป้องกันการฟ้องร้อง

ทั้งนี้ในการทดลองงาน ถือเป็นสัญญาที่มีระยะช่วงเวลา นายจ้างสามารถเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยครับ  

สัญญาทดลองงานนี่คุ้มครองแรงงานตีความว่าเป็นสัญญาไม่ระบุระยเวลานะครับ เพราะมีเงื่อนไข extend "ถ้าผ่านทดลองงานจะจ้างงานต่อ"
ฉะนั้นต้องบอกกล่าวล่วงหน้าครับ ถ้าไม่บอกก็ต้องจ่ายค่าไม่บอกกล่าว

อ้างอิง (ข้อ 3)
http://area3.labour.go.th/2015-12-03-04-55-08/1023-ไม่ผ่านการทดลองงานมีสิทธิได้รับค่าชดเชย-หรือต้องบอกกล่าวล่วงหน้าหรือไม่  

โอเคเลยครับ ตามที่แนบมา ผมเข้าใจละ แสดงว่าผมยังไม่เข้าใจกฎหมายแรงงานจริง ๆ

ได้ความรู้เพิ่มเติมไปอีกหนึ่งเรื่อง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8690
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 10:01
[RE: (ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ]
Gul2iKo พิมพ์ว่า:
ได้ครับ ยังไงก็ได้ค่าตกใจเดือนนึง ถึงจะเป็นแค่ช่วงทดลองงานก็เถอะ  

คำว่าค่าตกใจ ขึ้นอยู่กับบริษัทนะครับ ไม่เกี่ยวกับค่าชดเชยเลิกจ้างตามกฎหมาย เพราะฉะนั้นแล้วแต่จริง ๆ

Edit ผมแก้นิดนึง เข้าใจผิดครับ บริษัทผมแจ้งล่วงหน้าก่อนตอน 90 วันว่าไม่ผ่าน เลยไม่จ่ายครับ

ค่าตกใจมีกฎหมายบังคับไว้ชัดเจนครับ เรียกว่าค่าเสียหายจากการไม่บอกกล่าวล่วงหน้า  

โอเคครับ เข้าใจในกฎหมาย ที่ผมบอกว่าขึ้นกับบริษัท เพราะถกในประเด็นที่ไม่ผ่านทดลองงาน 120 วัน แล้วมีการเลิกจ้างโดยไม่บอกกล่าวล่วงหน้า จริง ๆ ไม่ต้องจ่ายก็ได้เพราะยังไม่ครบ 120 วัน

แต่บริษัทผมแจ้งก่อนภายในวันที่ 90 เพื่อป้องกันการฟ้องร้อง

ทั้งนี้ในการทดลองงาน ถือเป็นสัญญาที่มีระยะช่วงเวลา นายจ้างสามารถเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยครับ  

สัญญาทดลองงานนี่คุ้มครองแรงงานตีความว่าเป็นสัญญาไม่ระบุระยเวลานะครับ เพราะมีเงื่อนไข extend "ถ้าผ่านทดลองงานจะจ้างงานต่อ"
ฉะนั้นต้องบอกกล่าวล่วงหน้าครับ ถ้าไม่บอกก็ต้องจ่ายค่าไม่บอกกล่าว

อ้างอิง (ข้อ 3)
http://area3.labour.go.th/2015-12-03-04-55-08/1023-ไม่ผ่านการทดลองงานมีสิทธิได้รับค่าชดเชย-หรือต้องบอกกล่าวล่วงหน้าหรือไม่  

โอเคเลยครับ ตามที่แนบมา ผมเข้าใจละ แสดงว่าผมยังไม่เข้าใจกฎหมายแรงงานจริง ๆ

ได้ความรู้เพิ่มเติมไปอีกหนึ่งเรื่อง

ยินดีที่ได้ถกประเด็นกันครับ ผมก็ลืมๆไปเยอะแล้วจนมาถกกันเลยได้รื้อขึ้นมาทบทวนความจำอีกรอบ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: บ่สนใจ สิ่งใดใด ภายนอก
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2033
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 10:11
[RE](ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ
Scum พิมพ์ว่า:
ด้วยความเคารพ การที่คุณเซ็นเอกสารแต่คุณจำไม่ได้ว่าเนื้อความเป็นอย่างไร

และไม่ได้ใส่ใจจะกลับไปดู และไม่สนใจตารางงาน

ถ้าผมเป็นเจ้านายคุณผมก็คงไม่เก็บคุณไว้  
ผมเข้าใจดีครับ เรื่องเอกสารผมหมายถึงไม่ได้จำในเรื่องของส่วนที่เป็นการตกลงเรื่องการว่าจ้างครับ

เพราะกฏร้าน เขามีhandbookเป็นไฟล์pdfมาให้อ่านแยกต่างหากครับผม

ในเรื่องความผิดพลาดที่เกิดขึ้นผมยอมรับ เข้าใจทุกอย่างเลย

แต่แค่อยากมาหาข้อมูล ว่าผมควรจะได้อะไรจากการบอกล่วงหน้า ค่หนึ่งวันก่อนที่จะให้ผมออกหรือเปล่า ก็เท่านั้นครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: บ่สนใจ สิ่งใดใด ภายนอก
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2033
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 10:11
[RE](ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ
DFB_Crazydays พิมพ์ว่า:
นี่คือเดือนที่สามใช่ไหมครับ แล้วเค้าให้ทำถึงสิ้นเดือนหน้าอันนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหม

กรณีนี้นายจ้างไม่ต้องจ่ายอะไรนะครับ ยกเว้นบอกคุณว่าไม่ต้องมาทำงานแล้ว ถึงจะอยู่ในช่วงทดลองงานแต่ก็ต้องจ่ายค่าตกใจอยู่ดีนะครับ  
ให้ทำถึงเมื่อวานนี้ ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Oct 2009
ตอบ: 387
[RE: (ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ]
Silp22 พิมพ์ว่า:
AGGLE พิมพ์ว่า:
เบื้องต้นคิดว่ากรณีนี้

เป็นการ "แจ้งผลไม่ผ่านการทดลองงาน" มากกว่า "แจ้งให้ออก" นะครับ

เขาไม่ได้พูดชัดๆแต่เขาบอกว่า “เอ้อ งานcoffee fest ถ้าอยากมาข่วยก็มาได้นะ พี่ก็อยากได้คนช่วย “

แต่งานมันจัด 14-17กรกฎาคม นี้ครับ คือฟังภาพรวมที่คุย ผมว่ามันคือการบอกแบบอ้อมๆว่าเดือนหน้าเอ็งไม่ได้ทำแล้ว น่ะครับ  

เค้าจ้างประจำไม่ไหวแล้วป่ะครับ แต่พอไปออกงานก็อยากได้ part-time อาจจะเป็นเพราะเหตุผลนี้
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2020
ตอบ: 2560
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 10:39
ถ้ามาสาย เค้าต้องให้เราเซ็นรับทราบความประพฤตินะครับ

ถ้าให้ออกเลย ต้องจ่ายค่าตกใจด้วยนะครับ
0
0
...
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 20 Jan 2010
ตอบ: 1823
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 10:40
แฟนผมเคยตอนทดลองงาน หัวหน้ามาบอกว่าขอให้ไม่ผ่า่นโปรนะ ให้ออกสิ้นเดือนนี้เลย แต่จะให้ทางHRทำจดหมายให้ว่าโดนเลิกจ้าง เพื่อไปรับเงินจากประกันสังคมช่วงโควิด เดือนละ10500บาท 6เดือนกว่า
ขอจดหมายจากเจ้าของว่าโดนเลิกจ้าง(ถ้าเค้าใจดีทำให้นะ)
ยังน้อยจะได้เงินจากประกันสังคม 7500 6เดือน ถ้าว่างงานปกติได้ 4500 3เดือน
แก้ไขล่าสุดโดย basic6212 เมื่อ Thu Jun 30, 2022 10:43, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
เซียนโก๋ล้มโต๊ะเชียร์ไทยแลนด์แดนสยาม

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16575
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 10:43
เจอเข้างานสาย เป็นผมก็ไม่ให้ทำงานหรอครับ
0
0
!!เชียร์แมนยู ทีมเดียว!!
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 Jun 2010
ตอบ: 807
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 10:59
1.การทดลองงานก้ถือเป็นลูกจ้างตามกฎหมายแล้ว ต้องส่งประกันสังคมตั้งแต่วันแรกที่จ้างเพื่อให้ กม.แรงงานคุ้มครอง การเซ้นสัญญาทดลองงานก็ถือเป็นลูกจ้างแล้ว ข้อไหนในสัญญาขัดหลักกฎหมายก็เป็นโมฆะไป อันนี้ต้องดูสัญญา

2.การเลิกจ้างหากไม่บอกล่วงหน้า ต้องจ่ายค่าตกใจให้ 1 เดือนแทนการบอกกล่าว จะไม่ผ่านโปรก็ต้องแจ้งให้ทราบเหตุผลที่เหมาะสม ไม่งั้นก้ำกึ่งกับการถูกเลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้ ส่วนการเลิกจ้างควรระบุเหตุผลอะไรเพื่อให้ลูกจ้างได้รับทราบและปรับปรุงตัวได้ อย่างกรณีนี้เข้าสาย ก็ต้องแจ้งเตือนว่าหากมีอีกจะเป็นเหตุผลที่จะไม่ผ่านทดลองงานระบุด้วยว่าเป็นความผิดร้ายแรงให้ชัดเจน ส่วนจะได้เงินชดเชยเลิกจ้างไหม ไปนับวันดีๆ อาจเรียกร้องได้

3.หารือกรมสวัสดิการคุ้มครองแรงงาน อาจได้ค่าตกใจ + ดอกเบี้ย และอาจต่อยอดเรื่องเลิกจ้างไม่เป็นธรรมได้ต้องดูกรณีศึกษาชัดๆอีกที

คร่าวๆ น่าจะแบบนี้ ตามความเห็นคนอื่นเลย ปรึกษากรมสวัส เด๊ียวเขาเลือกมาไกล่เกลี่ย เพื่อไม่ให้เสียเวลาทั้งสองฝ่ายก็ตกลงกันให้ได้ในชั้นนี้ไม่งั้นเสียเวลาหลายเดือนครับ
แก้ไขล่าสุดโดย tone00 เมื่อ Thu Jun 30, 2022 11:00, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: GO HOME U DRUNK.
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 5706
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 11:06
ถ้าไม่แจ้งล่วงหน้า 30 วัน คุณจะต้องได้ค่าตกใจ 30 วันจ้าาาาา
0
0
นักเตะอบต.
Status: ข้าคือมหาเทพ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2012
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 11:55
ถ้าจากข้างต้น น่าจะได้ค่าชดเชย แทนการบอกกล่าวล่วงหน้า 1 งวดการจ่ายค่าจ้าง
อย่าไปจำว่า 30 วันอันนั้นมันไม่ใช่อ่ะ ต้องดูข้อเท็จจริงของท่านอีกที+รอบการจ่ายเงิน

แต่ถ้ายังติดตรงไหนทักมาได้ครับ
็HR บางวัน คนขับรถบางเวลาพอรู้ กม.อยู่บ้าง
ส่วนตัวเคยเลิกจ้างพนักงานไปเยอะ โดนเลิกจ้างก็เคย โดนฟ้องก็เคย 5555+
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2011
ตอบ: 4807
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 12:32
ถ้าบอกกระทันหันก็ได้ค่าตกใจครับ เงินเดือน 1เดือน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10206
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 12:45
(ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ
มันอยู่ที่ว่าอยากจากกันด้วยดีรึป่าว ถ้าคิดเผื่ออนาคตอาจได้วนมาเจออีกก็รับเงินเดือนแล้วก็ออกไป
แต่ถ้าอยากทวงสิทธิ ผมว่ามันทำได้อยู่นะน่าจะได้ชดเชยอีกหน่อย แต่ทำไปแล้วมันมีผลตามมาทางอ้อมแน่ๆ วงการน่าจะแคบด้วย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Aug 2021
ตอบ: 1052
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 13:21
เป็นกำลังใจให้เลยครับ สภาวะแบบนี้
ปล ได้ความรู้เรื่องกฎหมายแรงงานจากเพื่อนๆเยอะเลย เป็นความรู้ประดับตัว ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: toru taka miracle-
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 14478
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 13:30
สมิ้นท์ พิมพ์ว่า:
bestbass01 พิมพ์ว่า:
ไหนๆผมขอถามในนี้เลยหน่อยครับผมทดลองงานแล้วไม่โดนไม่จ่ายเงินเลย

ออกไม่บอกล่วงหน้า 30 วัน แต่แจ้งว่าจะลาออกแล้วและในเอกสารที่บริษัทมีแจ้งว่ามันจะไม่จ่ายเงิน

อย่างนี้ผมไปฟ้องได้ไหมเพราะทำงานแลัวไม่ได้ตัง  

แบบนี้ฟ้องได้ครับ
ยึดหลักนี้ เราทำงานจะกี่วันก็ตาม ต้องได้เงินตามที่เราทำครับ ไม่จ่ายคือผิด  

ขอบพระคุณมากครับท่าน
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel