ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Trust The Force
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Sep 2005
ตอบ: 1274
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:14
[RE: (ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ]
ถ้าทั่วๆไป สามเดือนนี้คือทดลองงาน เคสแบบนี้น่าจะเรียกว่าไม่ผ่านโปรนะครับ บางบริษัทนายจ้างสามารถบอกกล่าวเลิกจ้างได้เลย เพราะถือว่ายังไม่ใช่พนักงานประจำครับ ลองดูสัญญาที่เซ็นต์ไว้กับนายจ้างก่อนน่าจะดีที่สุด เ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 3518
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:17
(ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ
POOH พิมพ์ว่า:
ถ้าทั่วๆไป สามเดือนนี้คือทดลองงาน เคสแบบนี้น่าจะเรียกว่าไม่ผ่านโปรนะครับ บางบริษัทนายจ้างสามารถบอกกล่าวเลิกจ้างได้เลย เพราะถือว่ายังไม่ใช่พนักงานประจำครับ ลองดูสัญญาที่เซ็นต์ไว้กับนายจ้างก่อนน่าจะดีที่สุด เ  

ตามกฎหมาย​ พนักงานที่อยู่​ในช่วงทดลองงาน สถานะคือพนักงานประจำครับ คือพนักงานประจำ 100%
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 03 Apr 2009
ตอบ: 6973
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:17
[RE: (ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ]
Spoil
Silp22 พิมพ์ว่า:
AGGLE พิมพ์ว่า:
เบื้องต้นคิดว่ากรณีนี้

เป็นการ "แจ้งผลไม่ผ่านการทดลองงาน" มากกว่า "แจ้งให้ออก" นะครับ

เขาไม่ได้พูดชัดๆแต่เขาบอกว่า “เอ้อ งานcoffee fest ถ้าอยากมาข่วยก็มาได้นะ พี่ก็อยากได้คนช่วย “

แต่งานมันจัด 14-17กรกฎาคม นี้ครับ คือฟังภาพรวมที่คุย ผมว่ามันคือการบอกแบบอ้อมๆว่าเดือนหน้าเอ็งไม่ได้ทำแล้ว น่ะครับ  

สัญญาจ้างทดลองงาน เค้ามีทำคู่ฉบับแจกให้เราไหมครับตอนเริ่มงาน
0
0
แดน.แอกเกิล ทู > อัล ดอนกิฟอะฟัค

อ้าชิท เฮียวี โก้ อเกน!
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Chelsea
เข้าร่วม: 03 Aug 2011
ตอบ: 1068
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:28
ได้ครับ ยังไงก็ได้ค่าตกใจเดือนนึง ถึงจะเป็นแค่ช่วงทดลองงานก็เถอะ

ขอโทษครับอ่าน จขพ. ไม่ละเอียด คือทำงานไม่ครบ120วัน ตามกฎหมายไม่ได้ค่าชดเชยอะไรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Gul2iKo เมื่อ Thu Jun 30, 2022 09:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
SSY
Status:
เข้าร่วม: 16 Apr 2020
ตอบ: 1521
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:29
1. หากไม่ใช่การจ้างงานแบบมีกำหนดเวลา - แม้ว่าจะเป็นการทดลองงาน หรือว่าพนักงานประจำ การเลิกจ้างโดยที่ลูกจ้างไม่มีความผิดตาม พรบ. คุ้มครองแรงงาน มาตรา 119 และ ป.แพ่งฯ 583 (ขอให้เข้าใจรวมๆ โดยง่ายว่า "ลูกจ้างนิสัยไม่ดี") ก็จะต้องบอกกล่าวล่วงหน้าเสมอ

ดังนั้น ถ้าท่านได้รับการแจ้งว่า ไม่ได้ไปต่อ, ไม่ผ่านโปรฯ, ก็ไม่ถือว่าเป็นความผิดฐานลูกจ้างนิสัยไม่ดี แต่ว่าการทำงานของท่านมันไม่ผ่านความพึงพอใจของเขาเท่านั้น ซึ่งไม่ถือว่าเป็นความผิดต่อสัญญาจ้างแรงงาน

ดังนั้น ถ้านายจ้างไม่ได้บอกกล่วงล่วงหน้า ตาม พรบ. คุ้มครองแรงงานฯ มาตรา 17 นายจ้างจะต้องจ่าย สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า (ที่เรียกกันว่า "ค่าตกใจ") ก็เข้าใจโดยง่ายว่า เป็นเงินเท่ากับค่าจ้างท่าน 1 งวด (เดือน)

2. หากไม่ใช่การจ้างงานแบบมีกำหนดเวลา - แม้ว่าจะเป็นการทดลองงาน หรือว่าพนักงานประจำ การเลิกจ้างโดยที่ลูกจ้างไม่มีความผิดตาม พรบ. คุ้มครองแรงงาน มาตรา 119 และ ป.แพ่งฯ 583 (ขอให้เข้าใจรวมๆ โดยง่ายว่า "ลูกจ้างนิสัยไม่ดี") ลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าชดเชย หากทำงานครบกำหนดระยะเวลาตามที่กำหนด ตามขั้นของวันทำงาน

กรณีของท่านทำงานมา 3 เดือน = 9x วัน ดังนัน้ ไม่ครบ 120 วันที่เป็นเกณฑ์ขึ้นต่ำที่จะได้รับค่าชดเชย ท่านจึงไม่มีสิทธิได้รับค่าชดเชย

1
0
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:31
POOH พิมพ์ว่า:

เลิกจ้างได้เลยถูกครับ แต่ต้องจ่ายเงินล่วงหน้าให้เขาด้วย1เดือน ปกติคนไม่ค่อยรู้ว่าเราเรียกเงินได้

ถือว่าเป็นค่าตกใจ บ.ต้องจ่าย ถ้าคนไม่รู้ บ.มันก็เนียน น้อยมากที่จะจ่ายโดยไม่ต้องถาม
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Meawchester United Only
เข้าร่วม: 06 Jul 2008
ตอบ: 3818
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:31
Gul2iKo พิมพ์ว่า:
ได้ครับ ยังไงก็ได้ค่าตกใจเดือนนึง ถึงจะเป็นแค่ช่วงทดลองงานก็เถอะ  

คำว่าค่าตกใจ ขึ้นอยู่กับบริษัทนะครับ ไม่เกี่ยวกับค่าชดเชยเลิกจ้างตามกฎหมาย เพราะฉะนั้นแล้วแต่จริง ๆ

Edit ผมแก้นิดนึง เข้าใจผิดครับ บริษัทผมแจ้งล่วงหน้าก่อนตอน 90 วันว่าไม่ผ่าน เลยไม่จ่ายครับ

แก้ไขล่าสุดโดย nOnsEnsIcAL เมื่อ Thu Jun 30, 2022 09:33, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2009
ตอบ: 5852
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:33
ผมเคยโดนแจ้งแบบนี้ครั้งนึงนะ

มาแจ้งว่าไม่ผ่านทดลอง น่าจะช่วงวันที่ 25 ของเดือน

ผมก็โอเคร เพราะใจผมก็ไม่ได้อยากอยู่ๆแล้ว

เค้าก็จ่ายเงินเดือน เดือนนั้นเต็มเดือน แล้วก็ไม่ต้องมาอีกเลย 5วันที่เหลือ

ผมก็ไปดีๆ ไม่ได้ต่อล้อต่อเถียงอะไรเอาเวลาไปหางานใหม่ดีกว่า

เสียเวลา

(ของผมนี่คือ ผมไม่ยอมไปดูงานที่ใต้ สามจังหวัดใต้อะ แล้วเมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้ว เด่วยิงเด่ววางระเบิดใครจะกล้าไปวะ)

0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8659
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:34
ก่อนอื่น ขอคู่สัญญามาดูครับ (สัญญาจ้างงานโดยปกติจะต้องเซ็นสองฉบับ นายจ้างเก็บตัวจริงแล้วเอาตัวตัวคู่สัญญาให้ลูกจ้าง)

แต่ถ้ามีสัญญาจ้างงานถูกต้อง นายจ้างต้องจ่ายเงินชดเชยให้โดยมี 2 ส่วน
1. เงินชดเชยตามอายุงาน อายุงานเกิน 120 วัน ไม่เกิน 1 ปีได้เงินชดเชยเท่าค่าจ้าง 30 วัน
2. เงินค่าเสียหายจากการไม่บอกล่วงหน้า

ส่วนกรณีนายจ้างอ้างว่าทำผิดระเบียบ/วินัย อันนี้ก็ต้องดีเฟนด์กันหนักหน่อย ถ้าไม่ยอมจริงๆก็บอกนายจ้างว่าเจอกันที่กรมคุ้มครองแรงงานครับ
(คิดว่าคงอ้างเรื่องนี้เพื่อจะไม่จ่ายเงินชดเชยนั่นแหละ)
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Seniorious only chose the most tragic one.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 10765
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:34
chinfew พิมพ์ว่า:
ถ้าแจ้งแล้วให้ออกเลยไม่ล่วงหน้า30 วัน ก็มีค่าตกใจอีกเดือนครับ  
กรณีนี้ผมต้องแจ้งไปทางไหน หรือต้องพูดอย่างไรครับ เพราะเขาพูดว่า”ยังไงเดือนนี้พี่ก็จ่ายเงินเดือนเราตามปกติแหละ”

แต่ผมก็คิดว่า ผมก็ควรได้ตามปกตินะครับ เพราะนอกจากที่ผมไปสายวันนั้น

ผมก็ไม่ได้ทำอะไรผิดพลาดเลย ไม่เคยมีปัญหาเรื่องนิสัยส่วนตัว กับเพื่อนคนอื่น ไม่มีปัญหาลักขโมย หรือก้าวร้าว บริการลูกค้าเต็มที่เสมอ  

ถ้ายังรักกัน ก็แจ้งตรง ๆ ว่า พี่ผมขอค่าตกใจ 1 งวดเงินเดือนครับ

ถ้าเกลียดกัน ก็แจ้งสำนักแรงงานในท้องที่ให้มาเคลียให้
1
0
Evertonian #COYB / Hala Madrid!

GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6228
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:35
อารมนี้ เหมือนไม่ผ่านการทดลองงานมากกว่าครับ
0
0
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6228
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:35
อารมนี้ เหมือนไม่ผ่านการทดลองงานมากกว่าครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8659
nOnsEnsIcAL พิมพ์ว่า:

คำว่าค่าตกใจ ขึ้นอยู่กับบริษัทนะครับ ไม่เกี่ยวกับค่าชดเชยเลิกจ้างตามกฎหมาย เพราะฉะนั้นแล้วแต่จริง ๆ

Edit ผมแก้นิดนึง เข้าใจผิดครับ บริษัทผมแจ้งล่วงหน้าก่อนตอน 90 วันว่าไม่ผ่าน เลยไม่จ่ายครับ

ค่าตกใจมีกฎหมายบังคับไว้ชัดเจนครับ เรียกว่าค่าเสียหายจากการไม่บอกกล่าวล่วงหน้า
0
0
nOnsEnsIcAL พิมพ์ว่า:

อ้อผมอ่านไม่ละเอียดครับ นึกว่าทำงานครบ120วันแล้วโดนแจ้งออก ขอโทษทีครับ

ไม่ถึง120วันไม่ได้ค่าชดเชยครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: บ่สนใจ สิ่งใดใด ภายนอก
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2028
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:39
[RE](ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ
Spoil
เบื้องต้นคิดว่ากรณีนี้

เป็นการ "แจ้งผลไม่ผ่านการทดลองงาน" มากกว่า "แจ้งให้ออก" นะครับ

เขาไม่ได้พูดชัดๆแต่เขาบอกว่า “เอ้อ งานcoffee fest ถ้าอยากมาข่วยก็มาได้นะ พี่ก็อยากได้คนช่วย “

แต่งานมันจัด 14-17กรกฎาคม นี้ครับ คือฟังภาพรวมที่คุย ผมว่ามันคือการบอกแบบอ้อมๆว่าเดือนหน้าเอ็งไม่ได้ทำแล้ว น่ะครับ  

สัญญาจ้างทดลองงาน เค้ามีทำคู่ฉบับแจกให้เราไหมครับตอนเริ่มงาน  
ไม่ได้ให้นะครับ แต่เพื่อนผมที่ทำเป็นบาริสต้าอีกคนในร้าน เขาเป็นคนเซ็นพยานให้ ในกล้องก็น่าจะเห็น มุมที่เซ็นกันวันนั้นครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel