ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19782
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:40
[RE: (ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ]
Silp22 พิมพ์ว่า:
chinfew พิมพ์ว่า:
ถ้าแจ้งแล้วให้ออกเลยไม่ล่วงหน้า30 วัน ก็มีค่าตกใจอีกเดือนครับ  
กรณีนี้ผมต้องแจ้งไปทางไหน หรือต้องพูดอย่างไรครับ เพราะเขาพูดว่า”ยังไงเดือนนี้พี่ก็จ่ายเงินเดือนเราตามปกติแหละ”

แต่ผมก็คิดว่า ผมก็ควรได้ตามปกตินะครับ เพราะนอกจากที่ผมไปสายวันนั้น

ผมก็ไม่ได้ทำอะไรผิดพลาดเลย ไม่เคยมีปัญหาเรื่องนิสัยส่วนตัว กับเพื่อนคนอื่น ไม่มีปัญหาลักขโมย หรือก้าวร้าว บริการลูกค้าเต็มที่เสมอ  

ตามข้างบนก้คือถึงจะเป็นช่วงทดลองงานก็ต้องบอกกล่าว 30 วัน
เพราะงั้นต้องดูก่อนว่าที่เค้าแจ้งให้ออกคือวันไหน เท่ากับเค้าให้เราออกได้โดยไม่ต้องจ่ายคือ +อีก 30วัน
แต่คิดว่าโดยรวมคือไม่เกิน 119 วัน เพราะตามสัญญาทดลองงานบอกอยู่แล้วว่าทดลองงาน 119 ถ้าไม่ได้ทำสัญญาจ้างงานก็จบตามนั้น
เช่น ถ้าเค้าบอกวันที่ 70 ก็ต้องจ่ายเราถึงวันที่ 100 จะให้ออกเลยหรือให้ทำจนครบวันก็แล้วแต่ แต่ถ้าบอกวันที่ 100 ก็จ่ายถึงวันที่ 119
ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าได้อีก 30 วันนับจากวันที่เค้าบอกเลิกจ้าง ก็ปรึกษา/สอบถามไปที่กรมแรงงานอีกทีเพื่อความชัวร์ครับ เรื่องทดลองงานเป็นสิทธิเค้านั่นแหละ เราจะผิดมากผิดน้อย หรือไม่ผิดเลย ถ้าเค้ายังไม่โอเคเค้าก็เลิกจ้างได้ตามกฎหมาย คุณไม่โกรธไม่เกลียดเค้าดีแล้ว แต่เราก็รักษาสิทธิที่เราพึงมีไปด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย bossa26 เมื่อ Thu Jun 30, 2022 09:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ดาวเตะกัลโช่
Status: อย่าโลกสวยขอร้อง !!
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12060
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:40
[RE: (ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ]
ง่ายๆเลย จะครบ3เดิอนแสดงว่ายังไม่120วัน

ถ้าจำไม่ผิด ทำงานไม่ถึง120 แจ้งให้ออกได้เลยนะครับ

ไม่ได้รับชดเชยใดๆ คือไม่ผ่านโปร นั้นเอง
2
0
Chelsea FC เข้าใจตรงกันนะ
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Chelsea
เข้าร่วม: 03 Aug 2011
ตอบ: 1068
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
nOnsEnsIcAL พิมพ์ว่า:
Gul2iKo พิมพ์ว่า:
ได้ครับ ยังไงก็ได้ค่าตกใจเดือนนึง ถึงจะเป็นแค่ช่วงทดลองงานก็เถอะ  

คำว่าค่าตกใจ ขึ้นอยู่กับบริษัทนะครับ ไม่เกี่ยวกับค่าชดเชยเลิกจ้างตามกฎหมาย เพราะฉะนั้นแล้วแต่จริง ๆ

Edit ผมแก้นิดนึง เข้าใจผิดครับ บริษัทผมแจ้งล่วงหน้าก่อนตอน 90 วันว่าไม่ผ่าน เลยไม่จ่ายครับ

ค่าตกใจมีกฎหมายบังคับไว้ชัดเจนครับ เรียกว่าค่าเสียหายจากการไม่บอกกล่าวล่วงหน้า  

ผมลองหาข้อมูลมา เหมือนกับว่าค่าตกใจ เราจะได้ก็ต่อเมื่อทำงานครบ120วันแล้วครับ
ตอนแรกผมคิดว่าทำงานไม่ครบ 120 ถ้าแจ้งให้ออกยังไงก็ได้เดือนนึง แต่ลองหาข้อมูลใหม่
สรุปต้องทำงานครบ 120วันแฮะ

ค่าชดเชยกรณีเลิกจ้าง โดยลูกจ้างไม่มีความผิด ไล่ออก ต้องจ่ายภายในกี่วัน
ลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าชดเชย หากนายจ้างเลิกจ้างโดยลูกจ้างไม่มีความผิด ดังนี้

1. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 120 วัน แต่ไม่ครบ 1 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 30 วัน
2. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 1 ปี แต่ไม่ครบ 3 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 90 วัน
3. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 3 ปีแต่ไม่ครบ 6 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 180 วัน
4. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 6 ปี แต่ไม่ครบ 10 ปี มีสิทธิ์ได้รับค่าชดเชยเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย 5. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 10 ปีขึ้นไป มีสิทธิ์ได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 300 วัน

อันนี้เอามาจากกูเกิ้ลครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9539
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:41
ต้องดูว่าได้ค่าจ้างเป็นรายวันหรือรายเดือน

ถ้ารับเป็นรายวันก็ตามนั้นเลยครับ

เพราะในกฎหมายไม่ได้ระบุว่าต้องแจ้งล่วงหน้า 30วัน

แต่ระบุว่าแจ้งล่วงหน้า 1 รอบการจ่ายค่าจ้าง

แต่ถ้ารับเป็นรายเดือนก็ปรึกษาแรงงานเลยครับ

แต่จะคุ้มค่ารึเปล่าก็อีกเรื่องครับ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Aug 2008
ตอบ: 248
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:44
ได้ครับ ยังไงก็ได้ค่าตกใจเดือนนึง ถึงจะเป็นแค่ช่วงทดลองงานก็เถอะ  

คำว่าค่าตกใจ ขึ้นอยู่กับบริษัทนะครับ ไม่เกี่ยวกับค่าชดเชยเลิกจ้างตามกฎหมาย เพราะฉะนั้นแล้วแต่จริง ๆ

Edit ผมแก้นิดนึง เข้าใจผิดครับ บริษัทผมแจ้งล่วงหน้าก่อนตอน 90 วันว่าไม่ผ่าน เลยไม่จ่ายครับ

ค่าตกใจมีกฎหมายบังคับไว้ชัดเจนครับ เรียกว่าค่าเสียหายจากการไม่บอกกล่าวล่วงหน้า  

ผมลองหาข้อมูลมา เหมือนกับว่าค่าตกใจ เราจะได้ก็ต่อเมื่อทำงานครบ120วันแล้วครับ
ตอนแรกผมคิดว่าทำงานไม่ครบ 120 ถ้าแจ้งให้ออกยังไงก็ได้เดือนนึง แต่ลองหาข้อมูลใหม่

ค่าชดเชยกรณีเลิกจ้าง โดยลูกจ้างไม่มีความผิด ไล่ออก ต้องจ่ายภายในกี่วัน
ลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าชดเชย หากนายจ้างเลิกจ้างโดยลูกจ้างไม่มีความผิด ดังนี้

1. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 120 วัน แต่ไม่ครบ 1 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 30 วัน
2. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 1 ปี แต่ไม่ครบ 3 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 90 วัน
3. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 3 ปีแต่ไม่ครบ 6 ปี มีสิทธิได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 180 วัน
4. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 6 ปี แต่ไม่ครบ 10 ปี มีสิทธิ์ได้รับค่าชดเชยเท่ากับอัตราค่าจ้างสุดท้าย 5. ลูกจ้างซึ่งทำงานติดต่อกันครบ 10 ปีขึ้นไป มีสิทธิ์ได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้างอัตราสุดท้าย 300 วัน

ค่าตกใจ กับค่าชดเชย มันคนละกรณีกันนะครับ
ค่าตกใจ เลิกจ้างโดยไม่บอกกล่าวล่วงหน้า 30 วัน ต้องจ่าย
ค่าชดเชย จ่ายเมื่อทำงานเกิน 120 วันขึ้นไป แล้วจ่ายตามสิทธิตามข้างบนที่ท่านว่ามาครับ
3
0

นักเตะกลางซอย
Status: บ่สนใจ สิ่งใดใด ภายนอก
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2024
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:45
[RE](ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ
ตอนนี้ผมงงไปหมด ว่าผมควรจะต้องได้ หรือมีสิทธิ์อะไรบ้างหรือเปล่าครับ ผมจะได้ลองคุยกับพี่เขาดีๆแหละครับ ต้องรอดูเงินเดือนออก แต่เดาไว้ว่า น่าจะไม่ได้มีอะไรนอกเหนือจากเงินเดือนครับ

รบกวนถามอีกนิดเดียวครับ แบบนี้ผมจะเริ่มต้นพูดกับพี่เขายังไงดีครับ ให้ไม่ดูก้าวร้าว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Emirates Stadium
เข้าร่วม: 23 Oct 2008
ตอบ: 8818
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:46
นี่คือเดือนที่สามใช่ไหมครับ แล้วเค้าให้ทำถึงสิ้นเดือนหน้าอันนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหม

กรณีนี้นายจ้างไม่ต้องจ่ายอะไรนะครับ ยกเว้นบอกคุณว่าไม่ต้องมาทำงานแล้ว ถึงจะอยู่ในช่วงทดลองงานแต่ก็ต้องจ่ายค่าตกใจอยู่ดีนะครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8637
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:46

อันนี้เป็นเงินอีกก้อนนึงครับ ไม่ใช่ค่าตกใจ
เงินที่นายจ้างจะต้องจ่ายลูกจ้างจะแบ่งเป็น 2 ส่วน
1. เงินชดเชยตามกฎหมายแรงงาน
2. เงินค่าตกใจ (เงินค่าเสียหายจากการไม่บอกกล่างล่วงหน้า)

ที่คุณเจอคือเงินชดเชยตามกฎหมายแรงงาน ซึ่งนายจ้างต้องจ่ายให้กรณีเลิกจ้างเสมอ
(ยกเว้นลูกจ้างทำผิดตามกฎหมายแรงงานจริงๆ เรียกแบบเข้าใจง่ายๆก็คือ ไม่จ่ายถ้า "ลูกจ้างนิสัยไม่ดี")

ฉะนั้นเคสของเจ้าของมู้ ถ้าไม่บอกล่วงหน้า 30 วันขึ้นไป ยังไงก็ต้องจ่ายครับ ไม่เกี่ยวกับอายุงาน
3
0
นักเตะเทศบาล
Status: Meawchester United Only
เข้าร่วม: 06 Jul 2008
ตอบ: 3818
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:48

โอเคครับ เข้าใจในกฎหมาย ที่ผมบอกว่าขึ้นกับบริษัท เพราะถกในประเด็นที่ไม่ผ่านทดลองงาน 120 วัน แล้วมีการเลิกจ้างโดยไม่บอกกล่าวล่วงหน้า จริง ๆ ไม่ต้องจ่ายก็ได้เพราะยังไม่ครบ 120 วัน

แต่บริษัทผมแจ้งก่อนภายในวันที่ 90 เพื่อป้องกันการฟ้องร้อง

ทั้งนี้ในการทดลองงาน ถือเป็นสัญญาที่มีระยะช่วงเวลา นายจ้างสามารถเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:49
ตอนนี้ผมงงไปหมด ว่าผมควรจะต้องได้ หรือมีสิทธิ์อะไรบ้างหรือเปล่าครับ ผมจะได้ลองคุยกับพี่เขาดีๆแหละครับ ต้องรอดูเงินเดือนออก แต่เดาไว้ว่า น่าจะไม่ได้มีอะไรนอกเหนือจากเงินเดือนครับ

รบกวนถามอีกนิดเดียวครับ แบบนี้ผมจะเริ่มต้นพูดกับพี่เขายังไงดีครับ ให้ไม่ดูก้าวร้าว  

ขอคู่สัญญามาดูก่อนเลยครับ อ่านให้ละเอียดทุกตัวอักษร แล้วกลับมาถามอีกทีนึงนะครับ

วิธีคุย ก็บอกกันไปตรงๆว่าพี่ครับ ตามกฎหมายแรงงานต้องมีค่าตกใจนะ รบกวนพี่จัดการให้ผมด้วยนะครับ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Chelsea
เข้าร่วม: 03 Aug 2011
ตอบ: 1068
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:50
อ้อเท่ากับว่าตอนแรกผมเข้าใจถูกแล้ว พอมาตอบใหม่ผมเริ่มมึนละครับ

0
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Jul 2006
ตอบ: 722
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:52
ด้วยความเคารพ การที่คุณเซ็นเอกสารแต่คุณจำไม่ได้ว่าเนื้อความเป็นอย่างไร

และไม่ได้ใส่ใจจะกลับไปดู และไม่สนใจตารางงาน

ถ้าผมเป็นเจ้านายคุณผมก็คงไม่เก็บคุณไว้
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:52

โอเคครับ เข้าใจในกฎหมาย ที่ผมบอกว่าขึ้นกับบริษัท เพราะถกในประเด็นที่ไม่ผ่านทดลองงาน 120 วัน แล้วมีการเลิกจ้างโดยไม่บอกกล่าวล่วงหน้า จริง ๆ ไม่ต้องจ่ายก็ได้เพราะยังไม่ครบ 120 วัน

แต่บริษัทผมแจ้งก่อนภายในวันที่ 90 เพื่อป้องกันการฟ้องร้อง

ทั้งนี้ในการทดลองงาน ถือเป็นสัญญาที่มีระยะช่วงเวลา นายจ้างสามารถเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยครับ  

สัญญาทดลองงานนี่คุ้มครองแรงงานตีความว่าเป็นสัญญาไม่ระบุระยเวลานะครับ เพราะมีเงื่อนไข extend "ถ้าผ่านทดลองงานจะจ้างงานต่อ"
ฉะนั้นต้องบอกกล่าวล่วงหน้าครับ ถ้าไม่บอกก็ต้องจ่ายค่าไม่บอกกล่าว

อ้างอิง (ข้อ 3)
http://area3.labour.go.th/2015-12-03-04-55-08/1023-ไม่ผ่านการทดลองงานมีสิทธิได้รับค่าชดเชย-หรือต้องบอกกล่าวล่วงหน้าหรือไม่
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Meawchester United Only
เข้าร่วม: 06 Jul 2008
ตอบ: 3818
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:53
(ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ
อ้อเท่ากับว่าตอนแรกผมเข้าใจถูกแล้ว พอมาตอบใหม่ผมเริ่มมึนละครับ

ถกกันได้ครับ 555 การตีความกฎหมาย มักมีหลายมุมมอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status: บ่สนใจ สิ่งใดใด ภายนอก
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2024
โพสเมื่อ: Thu Jun 30, 2022 09:56
[RE](ปรึกษา)โดนแจ้งให้ออกจากงานเมื่อวานครับ
bossa26 พิมพ์ว่า:
chinfew พิมพ์ว่า:
ถ้าแจ้งแล้วให้ออกเลยไม่ล่วงหน้า30 วัน ก็มีค่าตกใจอีกเดือนครับ  
กรณีนี้ผมต้องแจ้งไปทางไหน หรือต้องพูดอย่างไรครับ เพราะเขาพูดว่า”ยังไงเดือนนี้พี่ก็จ่ายเงินเดือนเราตามปกติแหละ”

แต่ผมก็คิดว่า ผมก็ควรได้ตามปกตินะครับ เพราะนอกจากที่ผมไปสายวันนั้น

ผมก็ไม่ได้ทำอะไรผิดพลาดเลย ไม่เคยมีปัญหาเรื่องนิสัยส่วนตัว กับเพื่อนคนอื่น ไม่มีปัญหาลักขโมย หรือก้าวร้าว บริการลูกค้าเต็มที่เสมอ  

ตามข้างบนก้คือถึงจะเป็นช่วงทดลองงานก็ต้องบอกกล่าว 30 วัน
เพราะงั้นต้องดูก่อนว่าที่เค้าแจ้งให้ออกคือวันไหน เท่ากับเค้าให้เราออกได้โดยไม่ต้องจ่ายคือ +อีก 30วัน
แต่คิดว่าโดยรวมคือไม่เกิน 119 วัน เพราะตามสัญญาทดลองงานบอกอยู่แล้วว่าทดลองงาน 119 ถ้าไม่ได้ทำสัญญาจ้างงานก็จบตามนั้น
เช่น ถ้าเค้าบอกวันที่ 70 ก็ต้องจ่ายเราถึงวันที่ 100 จะให้ออกเลยหรือให้ทำจนครบวันก็แล้วแต่ แต่ถ้าบอกวันที่ 100 ก็จ่ายถึงวันที่ 119
ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าได้อีก 30 วันนับจากวันที่เค้าบอกเลิกจ้าง ก็ปรึกษา/สอบถามไปที่กรมแรงงานอีกทีเพื่อความชัวร์ครับ เรื่องทดลองงานเป็นสิทธิเค้านั่นแหละ เราจะผิดมากผิดน้อย หรือไม่ผิดเลย ถ้าเค้ายังไม่โอเคเค้าก็เลิกจ้างได้ตามกฎหมาย คุณไม่โกรธไม่เกลียดเค้าดีแล้ว แต่เราก็รักษาสิทธิที่เราพึงมีไปด้วย  
ขอบคุณครับ ผมแค่ต้องการความแฟร์ให้กับตัวเองบ้างเท่านั้นครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel