ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Oct 2020
ตอบ: 4431
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 12:46
[RE]โครงการ 30 บาทขาดทุนสร้างความเสียหายให้ประเทศจริงเหรอ?
โง่ตั้งแต่มองว่ารัฐสวัสดิการจะมีกำไรแล้วไหม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: นักแซะในตำนาน
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 11273
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 13:09
[RE: โครงการ 30 บาทขาดทุนสร้างความเสียหายให้ประเทศจริงเหรอ?]

เห็นป้ายนี้แล้วรู้สึกยังไงครับ ไอ้พวกทาสมัน ไม่เข้าใจหรอกว่าขาดทุน ของนายบ่าวมัน กับของแม้วคืออะไร แม้วทำโดนด่าแน่นอนครับ

ผมว่าภาพนี้ตอบได้หลายอย่าง ถ้าคุณบอกว่าขาดทุนเสียหาย อยู่ที่ใครพูดใครทำ เอ้ย ใคร PR ต่างหาก
แก้ไขล่าสุดโดย XeathG เมื่อ Fri Oct 15, 2021 13:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 8672
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 13:10
โครงการ 30 บาทขาดทุนสร้างความเสียหายให้ประเทศจริงเหรอ?
มันขาดทุนเพราะเศรษฐกิจมันไม่ดี เก็บภาษีไม่ได้ 30 บาทมันถึงจะขาดทุน ถ้ารัฐบาลมันบริหารไม่เป็น ไม่พัฒนาประเทศไปในทางที่ควรจะไป โครงการ 30 บาท ก็คือหอกข้างแคร่ดีๆนี่เอง ลองนึกถึงครอบครัวนึง มีพ่อ แม่ ลูก รายได้ปานกลาง พ่อป่วยอาจจะโรคไม่ร้ายแรงมาก ผ่าตัดก็หายได้ แต่ไม่มี 30 บาท ไม่มีเงินพอรักษาตัว ครอบครัวนี้ถ้ากู้มาก็ลำบาก ถ้าปล่อยตาย ก็พังยกครอบครัว แต่ถ้ามี30บาท มันช่วยได้ เค้ารอด ครอบครัวรอด ทำงานจ่ายภาษีคืนรัฐ อาจจะ 10 ปีเท่าทุนรักษา ปีที่ 11 กำไร อารมณ์มันประมาณนี้ ผลของโครงการ 30 บาท
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย zinman เมื่อ Fri Oct 15, 2021 13:17, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 13219
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 13:28
[RE: โครงการ 30 บาทขาดทุนสร้างความเสียหายให้ประเทศจริงเหรอ?]
ขาดทุนแต่ประชาชนได้รับผลประโยชน์มันไม่ดียังไง ลดความเลื่อมล้ำได้ระดับนึงด้วยซ้ำครับ
0
0
นักเตะตำบล
Status: MANCHESTER UNITEDGLORY GLORY!!
เข้าร่วม: 07 Apr 2015
ตอบ: 1892
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 13:29
ผมนี่แหละเป็นคนแย้งว่า"30 บาท มันทำให้งบ รพ.ติดลบ เพราะตั้งมู้ 1vs4000" แต่ข้อความต่อมาผมได้กล่าวเพิ่มเติมว่า "มันไม่ใช่เฉพาะ30บาท มันรวมทุกสิทธิ์ โดยเฉพาะข้าราชการด้วย" ผมอยากให้ประเทศไทยปฏิรูประบบหลักประกันสุขภาพมากๆ โดยให้ร่วมจ่ายแบบประกันสังคมหรือทำเป็น free market แบบ usa ก็ได้ แต่ จขม. ก็โควทหาแต่ข้อมูลตัวเลข ซึ่งผมบอกว่าหาให้ได้ แต่จะเป็นขององค์กรหนึ่ง ผมไม่อยากเอามาลงในเนต แต่ถ้าทุกๆมีความสามารถที่จะเปลี่ยนแปลงได้ผมก็จะเอาลง แต่มันเป็นไปไม่ไดใช่ไม๊? แล้วผมจะลงไปเพื่อ? มันก็มีข้อมูลอื่นๆที่สามารถระบบุได้ว่า สิ่งที่ผมพูดนั้นคือเรื่องจริงทำไมไม่เอาคือเรื่องจริงทำไมไม่เอาข้อมูลนั้นละ
แก้ไขล่าสุดโดย bassible เมื่อ Fri Oct 15, 2021 13:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2020
ตอบ: 2832
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 14:02
bassible พิมพ์ว่า:
ผมนี่แหละเป็นคนแย้งว่า"30 บาท มันทำให้งบ รพ.ติดลบ เพราะตั้งมู้ 1vs4000" แต่ข้อความต่อมาผมได้กล่าวเพิ่มเติมว่า "มันไม่ใช่เฉพาะ30บาท มันรวมทุกสิทธิ์ โดยเฉพาะข้าราชการด้วย" ผมอยากให้ประเทศไทยปฏิรูประบบหลักประกันสุขภาพมากๆ โดยให้ร่วมจ่ายแบบประกันสังคมหรือทำเป็น free market แบบ usa ก็ได้ แต่ จขม. ก็โควทหาแต่ข้อมูลตัวเลข ซึ่งผมบอกว่าหาให้ได้ แต่จะเป็นขององค์กรหนึ่ง ผมไม่อยากเอามาลงในเนต แต่ถ้าทุกๆมีความสามารถที่จะเปลี่ยนแปลงได้ผมก็จะเอาลง แต่มันเป็นไปไม่ไดใช่ไม๊? แล้วผมจะลงไปเพื่อ? มันก็มีข้อมูลอื่นๆที่สามารถระบบุได้ว่า สิ่งที่ผมพูดนั้นคือเรื่องจริงทำไมไม่เอาคือเรื่องจริงทำไมไม่เอาข้อมูลนั้นละ  

คุณขึ้นต้นมาบอกว่า "ผมขอถามในนี้เลยละกันครับ ที่อวยๆโครงการ 30 บาท พวกท่านรู้ไหมว่ามันทำให้ประเทศเรามีงบประมาณด้านสุขภาพติดลบขนาดไหน "

อีกคนถามว่าติดลบเท่าไร คุณก็บอกว่า "ลบเท่าไหร่ผมไม่มีข้อมูล แต่อนุมานจากปัญหาที่เกิดขึ้น....จะให้ผมหาข้อมูลตัวเลขให้ได้นะ " จะให้ผมหาข้อมูลตัวเลขให้ได้นะ จะให้ผมหาข้อมูลตัวเลขให้ได้นะ จะให้ผมหาข้อมูลตัวเลขให้ได้นะ

แล้วพอผมถามหาข้อมูล ก็มาบอกว่าไม่ได้เป็นรมต. หาข้ออ้างไปเรื่อย แล้วไอ้ที่บอกตอนแรกคืออะไร ถ้าบอกไม่ได้ก็อย่าพูดแบบอวดฉลาดแบบตอนแรกครับ ผมไม่ได้ว่าหรอกว่าคุณจะหามาได้หรือไม่ได้อะ ผมว่าที่คุณอวดอ้างตัวเองดูอีโก้สูงเหลือเกินบอกจะเอาข้อมูลมาให้

มาบอกคนอื่นรู้ไหมติดลบเท่าไร แต่พอเขาถามกลับบอก ผมไม่มีข้อมูล แต่อนุมานเอา

เขารู้กันหมดว่าขาดทุน แต่นี่มันคือสวัสดิการครับ

เอาล่ะ กำไรขาดทุนมันไม่ใช่ปัญหา จุดสำคัญมันอยู่ที่คำว่าสวัสดิการ

คำว่ารัฐสวัสดิการน่ะครับ มันขาดทุนเป็นเรื่องธรรมดา มันต้องทำยังไงให้เอาเงินมาชดเชยส่วนนั้น มาแก้ส่วนนั้น ไม่ใช่มาบอกว่าคนที่อวยไม่รู้เรื่อง บางทีคนที่อวยเขาอาจจะรู้เยอะกว่าคุณก็ได้นะ

คุณเข้าใจคำว่าสวัสดิการไหม และเข้าใจปัญหาเชิงโครงสร้างของประเทศนี้ไหม งบแต่ละงบคุณเข้าใจหน้าที่ของมันไหม

แก้ไขล่าสุดโดย G6PDMAN เมื่อ Fri Oct 15, 2021 14:04, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: เผด็จการจงพินาศ ประชาราษฎ์จงเจริญ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 881
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 14:05
โครงการ 30 บาทขาดทุนสร้างความเสียหายให้ประเทศจริงเหรอ?
ถ้ามองแง่ตัวเลขการเงิน คิดยังไงมันก็ขาดทุนครับ

แต่ถ้ามองให้กว้างกว่านั้นในแง่ health economy
ปชช. ไม่ต้องหมดตัวไปกับการเก็บเงินทั้งชีวิตมารักษาตัว มีเงินเก็บไว้ใช้จ่าย เอาไปลงทุน เอาไปเสียภาษี มีสุขภาพดี เป็นกำลังผลิตของประเทศได้
บลาๆๆ
มันคุ้มมากนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะตำบล
Status: MANCHESTER UNITEDGLORY GLORY!!
เข้าร่วม: 07 Apr 2015
ตอบ: 1892
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 14:06
G6PDMAN พิมพ์ว่า:
bassible พิมพ์ว่า:

คุณขึ้นต้นมาบอกว่า "ผมขอถามในนี้เลยละกันครับ ที่อวยๆโครงการ 30 บาท พวกท่านรู้ไหมว่ามันทำให้ประเทศเรามีงบประมาณด้านสุขภาพติดลบขนาดไหน "

อีกคนถามว่าติดลบเท่าไร คุณก็บอกว่า "ลบเท่าไหร่ผมไม่มีข้อมูล แต่อนุมานจากปัญหาที่เกิดขึ้น....จะให้ผมหาข้อมูลตัวเลขให้ได้นะ " จะให้ผมหาข้อมูลตัวเลขให้ได้นะ จะให้ผมหาข้อมูลตัวเลขให้ได้นะ จะให้ผมหาข้อมูลตัวเลขให้ได้นะ

แล้วพอผมถามหาข้อมูล ก็มาบอกว่าไม่ได้เป็นรมต. หาข้ออ้างไปเรื่อย แล้วไอ้ที่บอกตอนแรกคืออะไร ถ้าบอกไม่ได้ก็อย่าพูดแบบอวดฉลาดแบบตอนแรกครับ ผมไม่ได้ว่าหรอกว่าคุณจะหามาได้หรือไม่ได้อะ ผมว่าที่คุณอวดอ้างตัวเองดูอีโก้สูงเหลือเกินบอกจะเอาข้อมูลมาให้

เอาล่ะ กำไรขาดทุนมันไม่ใช่ปัญหา จุดสำคัญมันอยู่ที่คำว่าสวัสดิการ

คำว่ารัฐสวัสดิการน่ะครับ มันขาดทุนเป็นเรื่องธรรมดา มันต้องทำยังไงให้เอาเงินมาชดเชยส่วนนั้น มาแก้ส่วนนั้น ไม่ใช่มาบอกว่าคนที่อวยไม่รู้เรื่อง บางทีคนที่อวยเขาอาจจะรู้เยอะกว่าคุณก็ได้นะ

คุณเข้าใจคำว่าสวัสดิการไหม และเข้าใจปัญหาเชิงโครงสร้างของประเทศนี้ไหม งบแต่ละงบคุณเข้าใจหน้าที่ของมันไหม

เอาเป็นว่าที่พิมพ์ทั้งหมดผมมั่วขึ้นมาเอง ผมไม่เข้าใจอะไรสักอย่าง รบกวนอธิบายให้ผมเข้าใจทุกอย่างที่ผมเข้าใจผิดทีครับ
1.รัฐสวัสดิการ
2.ปัญหาเชิงโครงสร้างของประเทศไทย
3.งบประมาณของแต่ละกระทรวง
ขอบคุณมากครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2020
ตอบ: 604
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 14:15
เป็นสิทธิขั้นพื้นฐานมากๆที่ประชาชนควรได้รับไม่ว่าจะแพงแค่ไหนก็ตาม
เชื่อว่าทุกประเทศก็ควรให้ความสำคัญและควรเพิ่มงบด้วยซ้ำ
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 23351
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 14:32
ลดเหลือแค่ 1 ใน 4 พอ
เอาไปช่วยจ่ายค่ารถไฟฟ้าหน่อย
หลายคนบ่นเห็นครูทำอะไรมากกว่าการสอน บุคลากรรพรัฐต้องออกมาขายเสื้อ
ดีลงานกับนักร้องให้ช่วยโปรโมทของขาย 1 ในนั้นก็นักวิ่งที่พวกคุณชอบแขวะกันอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Mikumon เมื่อ Fri Oct 15, 2021 14:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: สยามประเทศ
เข้าร่วม: 12 Aug 2015
ตอบ: 1839
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 14:37
อันนี้ขาดทุนคือกำไร
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20658
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 14:38
จากใจคนที่เป็นติ่งทักษิณ ตาสว่างมาตั้งแต่นานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกแล้ว

ไม่ชอบ 30บาทเท่าไหร่คิดว่าเเป็นประชานิยมสุดโต่งไปหน่อย ถ้าปรับเป็น 500-1000 บาทรักษาทุกโรคอันนี้พอเห็นภาพขึ้นมาเยอะเลย
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25800
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 15:00
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
จากใจคนที่เป็นติ่งทักษิณ ตาสว่างมาตั้งแต่นานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกแล้ว

ไม่ชอบ 30บาทเท่าไหร่คิดว่าเเป็นประชานิยมสุดโต่งไปหน่อย ถ้าปรับเป็น 500-1000 บาทรักษาทุกโรคอันนี้พอเห็นภาพขึ้นมาเยอะเลย  

อันนี้เห็นด้วย ค่าเงิน30บาทในตอนนั้นมันคือที่ปชช.พอจ่ายได้

แต่ตอนนี้ควรปรับเพดานขึ้นจาก30ได้ละ

แต่ปชป.หรือไอตูบนะที่จะให้ฟรีเลย นั่นอ่ะฟายจริง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20658
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 15:08
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:

อันนี้เห็นด้วย ค่าเงิน30บาทในตอนนั้นมันคือที่ปชช.พอจ่ายได้

แต่ตอนนี้ควรปรับเพดานขึ้นจาก30ได้ละ

แต่ปชป.หรือไอตูบนะที่จะให้ฟรีเลย นั่นอ่ะฟายจริง  

ตั้งแต่สมัยก่อนมันก้ควรปรับเป็น 1000บาท รักษาทุกโรคตั้งแต่ตอนนั้นแล้ว

มันทำให้ประชาชนนิสัยไม่เสียด้วย แล้วเซฟทุกทาง 1000ก้ถือว่าช่วยโคตรเยอะมากแล้ว
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7917
โพสเมื่อ: Fri Oct 15, 2021 15:23
มันคนละเรื่องกันเลยครับ

30 บาทเป็นรัฐสวัสดิการ ขาดทุนอ่ะปกติ ไม่ขาดทุนก็บ้าแล้ว

แต่ปัญหาคือสมัยก่อนข้อจำกัดเยอะ ไม่เหมือนปัจจุบัน ควรนำระบบ IT มาช่วยได้แล้ว

คัดแยกคนรวยคนจนออก เพื่อให้สิทธิคุ้มครองคนจนเป็นหลัก คนรวยๆ คุณอาจจะต้องกำหนดเลย

ทำประกันสังคมไป เพื่อคุ้มครองสุขภาพ ไม่ใช่เอาเงินรัฐอุ้มทุกคน ในความเป้นจริง คนชั้นบนจำนวนมาก

ก็ใช้สิทธิ 30 บาทลดค่าใช้จ่ายตัวเองพูดง่ายๆ ผ่านเป็น แสนแต่จาายค่าเกินสิทธิแค่หลักหมื่น

แถมได้นอนห้องพิเศษเพราะใช้เส้นได้มา มันไม่ควรอ่ะ
0
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel