ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Nov 2008
ตอบ: 4992
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 01:28
[RE: ประสบการณ์การโดนเชิญออกในที่ทำงานแบบครอบครัว]
เจอมาเยอะแล้วเข็ด พวกบริษัทที่ชอบพูดว่าเราอยู่แบบครอบครัว หลังจากนั้นเวลาสัมภาษณ์งาน ถ้าhrหรือเจ้าของที่ไหนพูดมาเชิงนี้นะ ตัดทิ้งก่อนเลย เลือกบริษัทที่คิดว่าดูแคร์พนักงานจริงๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 1638
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 06:43
[RE: ประสบการณ์การโดนเชิญออกในที่ทำงานแบบครอบครัว]
สุโค่ยย
0
0

G o o n e r
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 03 Dec 2013
ตอบ: 4169
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 08:23
elusory พิมพ์ว่า:
แล้วถ้าพนง.A แจ้งหัวหน้าว่าพนง.B อู้งาน (มีหลักฐาน) แต่หัวหน้าแค่เรียกคุยแต่ไม่เคยออกใบเตือนให้พนง.B เลย

กรณีนี้ถือว่าบริษัทไม่มีสิทธิ์ลงโทษพนง.B ด้วยข้อหาอู้งานใช่ไหมครับ  

ปกติบริษัทจะแบ่งโทษจากการกระทำผิดเป็น เบา หนักต่างกัน

อย่างอู้งาน เล่นในเวลางาน พวกนี้เบาทั้งนั้นครับ ต้องเตือนก่อน จะกี่ครั้ง ในช่วงเวลาเท่าไรต้องระบุชัดเจน

โทษหนักจะเป็นความผิดพวกทะเลาะวิวาท ทำลายทรัพย์สินบริษัท พวกนี้ถูกระบุโทษให้ไล่ออกได้ทันที
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 14287
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 08:26
nickvicpark พิมพ์ว่า:
ถาม จขกท ที่ว่าฟังเพลง ไม่ทราบหรือครับว่ามีกล้อง  

ทราบครับว่ามี แต่แผนกอื่นทำกันมานานมาก บางคนเล่นเกมในคอมเลยยังมีครับ พอผมเห็นก็ทำตาม แล้วก็ไม่เคยมีใบเตือนให้แผนกไหนเลยครับ ผมเลยทำตาม
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 5577
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 08:27
สุดยอดครับ สุดทั้งคุณและกรมแรงงาน(ตอนแรกจินตนาการว่า กรมแรงงานต้องแบบ มนุษย์ป้าไม่ช่วยตามไม่สนใจไรงี้)

แล้วเงินค่าตกใจนี่คือ ค่าทำขวัญใช่มั้ย
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 7262
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 09:26
ปัก
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 14287
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 10:18
NickyTheKop พิมพ์ว่า:
สุดยอดครับ สุดทั้งคุณและกรมแรงงาน(ตอนแรกจินตนาการว่า กรมแรงงานต้องแบบ มนุษย์ป้าไม่ช่วยตามไม่สนใจไรงี้)

แล้วเงินค่าตกใจนี่คือ ค่าทำขวัญใช่มั้ย  

ใช่ครับ เงินค่าตกใจ ในกรณีที่ลูกจ้างโดนบอกเลิกจ้างโดยไม่บอกให้รู้ล่วงหน้า นายจ้างจะต้องจ่ายค่าชดเชยพิเศษ แทนการบอกกล่าวล่วงหน้า ให้แก่ลูกจ้างเท่ากับค่าจ้างอัตตราสุดท้าย 30วันครับ
2
0

นักเตะตำบล
Status: Mobileger
เข้าร่วม: 23 Jun 2010
ตอบ: 4281
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 10:54
คุณทำถูกแล้ว เพราะผมในฐานะเป็น HR จะบอกว่า เจ้าหน้าที่ HR บริษัทเก่าคุณอ่อนแอ เรื่องกฏหมายแรงงานมาก
แก้ไขล่าสุดโดย Dark_hell เมื่อ Thu Jun 17, 2021 10:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักเตะตำบล
Status: Mobileger
เข้าร่วม: 23 Jun 2010
ตอบ: 4281
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 10:56
Electric พิมพ์ว่า:
ถึงกับต้องเอากระทู้ไปให้เมียดู เมียผมท้อง แต่แม่ง Hrมีมาวนๆ บอกให้ลาออกเอง

ผมคิด...เรื่องไรละ เมียกูรับใช้พวกเมิงมาจะ9ปีแล้ว พอท้อง จะให้ลาออกเอง

สลัดผักเหอะ  
ในทุกกรณีอย่าเซ็นใบลาออกเอง อย่างเด็ดขาด
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 21 Jan 2011
ตอบ: 353
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 13:34
ห้ามเซ็นใบลาออกครับ

เพื่อนผมก็ออกแบบงงๆ คือให้ออกแล้วก็บอกพรุ่งนี้ไม่ต้องมาแล้วนะ

เพื่อนผมก็เลยฟ้องกรมแรงงาน ขึ้นโรงขึ้นศาล สรุปได้ชดเชยมาเกือบแสนเหมือนกัน

จะบอกว่าทางกรมแรงงานเด็ดขาดมากนะ เขาจะช่วยเราเท่าที่ทำได้เลย
1
0
โค้ช C-License
Status: ❤️HAERIN❤️
เข้าร่วม: 21 Dec 2014
ตอบ: 12633
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 22:02
อ่านแล้วสะใจมากเลยครับ ยินดีด้วยที่ได้เต็มก้อนแล้วออกจากไอ้บริษัทนี่
1
0
ARS x BVB x MTUTD x CELTICS x PATRIOTS

"ONCE A GOONER ALWAYS A GOONER"
"DO YOUR JOB"
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 5834
โพสเมื่อ: Thu Jun 17, 2021 23:23
คนอย่าง จขกท. ควรที่จะมาอยู่ต่างประเทศอย่างยิ่งครับ การันตีเลยว่าคุณภาพชีวิตดีขึ้นแน่นอน

จากที่อ่านคอมเม้นหลายๆ คน พบว่าสไตล์ไทยยังเหมือนเดิมคือ ยอมได้ยอม ผ่อนได้ผ่อน ไม่กล้า กลัว ไม่สู้ถึงแม้ว่าเราจะไม่ผิด หยวนๆ แต่มันก็เป็นไปได้ว่า กฎหมายเมืองไทยจากที่รับรู้กันมาตามข่าวต่างๆ ก็อาจทำให้คนกลัวได้เพราะไม่มั่นใจว่าจะช่วยหรือใช้ได้จริงไหม

ที่ต่างประเทศ กฎก็คือกฎจริงๆ ตามเนื้อผ้า ผิดเป็นผิด ถูกเป็นถูก สิ่งที่เราจะได้เราต้องได้รับเต็มที่ ผมเคยขับรถที่ทำงาน แล้วมีคนขับชนแล้วหนี ชนเบาๆ ตำรวจตามเจอแล้วขึ้นศาล ผมยังได้รับค่าเสียเวลาด้วยเลย มาเป็นเช็ค ขนาดขึ้นไม่ถึงชั่วโมง เจ้านายผมรีบออกมาก่อนมีธุระ ผมได้คนเดียว 555

ส่วนการลาป่วย อันนี้ลากันเป็นเรื่องปกติเลย เพราะชั่วโมงลาป่วยจะไม่กลายเป็นเงินตอนที่ถ้าเราลาออก ทุกคนก็เลยใช้สิทธิ์ลาป่วยกันเยอะมาก ทั้งๆ ที่ไม่ได้ป่วย อันนี้เจ้านายก็รู้แหละ แต่ทำอะไรไม่ได้ แน่นอนในขณะลาป่วยก็ได้เงินอยู่แล้ว ส่วนชั่วโมงลากิจอันนี้จะกลายเป็นเงินอยู่แล้วตอนที่เราลาออก คนก็เลยไม่ค่อยใช้ผลประโยชน์จากตรงนี้กัน เพราะมันไม่ต่างกัน ไม่ว่าเราจะลาตอนนี้ หรือตอนเราลาออก เงินก็เท่าเดิม

บางคนได้รับบาดเจ็บจากที่ทำงาน ถ้าคุณได้รับบาดเจ็บเหตุเกิดจากที่ทำงานจริง มันคืออุบัติเหตุ เค้าให้ความสำคัญกับร่างกายมากๆ ตอนที่เพื่อนผมคนนี้เขามีหลักฐานมาแสดง บริษัทต้องจ่ายเงินเดือนให้เขาโดยที่เขาไม่ต้องทำงาน ผ่านมาปีกว่าแล้ว สุดๆ ไหม? จนกว่าจะครบ 3 ปีนู่นแหละ ถึงสามารถบอกให้ออกได้ เคสแบบนี้เยอะมากด้วย เพื่อนผมก็ชิวเลย
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 8022
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 09:12
เงินเดือนสูงน่ะ บริษัทผม it support ไม่เกินสองหมื่น
0
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 8022
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 09:25
บริษัท (มหาชน) กฎหมายแรงงานคุ้มครองมั้ยครับ
0
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 May 2009
ตอบ: 1911
โพสเมื่อ: Fri Jun 18, 2021 09:26
magka พิมพ์ว่า:
มันต้องอย่างนี้ สะใจแทนจริง ๆ น่าจะตั๊นหน้ามันสักทียอมเสียไป 500
พวกนี้มันคิดว่าพนักงานไม่รู้กฏหมาย ไม่กล้า นายจ้างแบบนี้โคตรเกลียด แล้ว HR ก็เป็นมือเป็นเท้าให้นายมันด้วย
แทนที่จะช่วยเรา ทั้งๆที่มันเองก็เป็นลูกจ้างเหมือนกัน พูดแล้วขึ้น  

ไปตั๊นหน้าเค้า หลายกรณีไม่ได้จบลงแค่ที่ 500 นะครับ

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel