ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status: ⚽️ B L U E F A N ⚽️ S I N C E . . . . 1 9 9 9
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2010
ตอบ: 4575
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:14
[RE: ประสบการณ์การโดนเชิญออกในที่ทำงานแบบครอบครัว]
กำนันกำใน พิมพ์ว่า:
ผมเพิ่มเติมให้นะครับ กรณีคุณดูหนัง ฟังเพลงในเวลางาน เขาเอาผิดคุณได้เป็นลหุโทษ ต้องออกหนังสือเตือน

หากเตือนครบ มีสิทธิ์ให้ออกได้ด้วยเหตุผลนั้น กรณีของเจ้าของกระทู้เข้าใจว่าไม่เคยเตือนเลย

ฉะนั้นจะมาใช้เหตุผลนั้นในการไล่ออกไม่ได้  

จริง นี่บริษัทไม่รู้กฏหมายและดูถูกเด็กยุคใหม่เกิน

บริษัทเพื่อนผมส่งใบเตือนพนักงานเรื่องใช้เน็ตทำเรื่องอื่น (ถึงแม้ว่างานหมดแล้วก็เถอะ)

กับหลักฐานการปริ้นเอกสารนอกเหนือจากงาน ที่ระบุกฎในสัญญา ส่งใบเตือนให้ก็แล้ว

พนักงานคนนั้นดันเนียนถือว่าแน่ ไปฟ้องกรมแรงงาน เจอบริษัทฟ้องกลับขี้แตก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6186
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:15
ประสบการณ์การโดนเชิญออกในที่ทำงานแบบครอบครัว
เคยครับ ฟ้องกลับด้วย สนุกดี เสียหมากันไป
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Sep 2013
ตอบ: 2360
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:20
ประสบการณ์การโดนเชิญออกในที่ทำงานแบบครอบครัว
ขอบคุณ​ในความเขี้ยวของจขม.จริงๆคับ​ ขอบคุณ​จริงๆ​ อ่านแล้วสะใจจริงๆ​ อ่านแล้วเหมือนเหตุการณ์​ในอดีตได้รับการปลดปล่อย​
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Aug 2009
ตอบ: 55
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:22
[RE: ประสบการณ์การโดนเชิญออกในที่ทำงานแบบครอบครัว]
byrd.tt พิมพ์ว่า:
ผมเพิ่มเติมให้นะครับ กรณีคุณดูหนัง ฟังเพลงในเวลางาน เขาเอาผิดคุณได้เป็นลหุโทษ ต้องออกหนังสือเตือน

หากเตือนครบ มีสิทธิ์ให้ออกได้ด้วยเหตุผลนั้น กรณีของเจ้าของกระทู้เข้าใจว่าไม่เคยเตือนเลย

ฉะนั้นจะมาใช้เหตุผลนั้นในการไล่ออกไม่ได้  

ถูกครับ อันนี้ผิด code of conduct แน่ๆแล้วล่ะ แต่เหมือนไม่เคยเตือนก็ต้องยกประโยชน์ให้ตัวพนักงานไป (จริงๆทำจดหมายเตือนได้ และต้องให้พนักงานเซนต์รับทราบด้วย) อันนี้ก็ต้องถือว่าจขกท.โชคดีด้วยที่บริษัทไม่รอบคอบตรงนี้ด้วย

ยังไงก็ยินดีด้วยครับ ที่ปกป้องผลประโยชน์ตัวเองได้สำเร็จ แต่ก็เตือนไว้เช่นกันว่าถ้าต่อไปทำงานที่อื่น พยายามอย่าใช้อุปกรณ์ของบริษัทในด้านส่วนตัวเลยครับ (ดูหนัง ฟังเพลง ฯลฯ) เพราะคุณย่อมรู้อยู่แล้วว่าเค้า track ได้ทุกอย่าง รวมไปถึง bandwidth usage ด้วย ซึ่งจริงๆสามารถนำมาใช้ฟ้องร้องกันได้ว่าคุณใช้ทรัพยากรของบริษัทในทางที่ผิดนะครับ  

ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ ถ้าผมทำงานด้านการตลาดที่ต้องตาม trend ต่างๆไม่ว่าจะพวก social / หนัง / เพลง (หรือแม้แต่ soccersuck เองก็ตาม) แบบนี้ทางออฟฟิศจะสามารถนำมาใช้ฟ้องร้องได้หรือไม่ครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: Pancake/Emma
เข้าร่วม: 15 Jan 2011
ตอบ: 7575
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:24
การรู้กฏหมายนี่สำคัญจริงๆ

ดีครับพวกนี้อย่าไปยอมมัน

1
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
ตอบ: 9302
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:25
โหดจริงครับ เป็นผมไม่กล้าฟ้องแบบนี้นะใจไม่ถึง 555
ตอนไกล่เกลี่ยให้มา 80,000 เป็นผมก็รับละนะ นี่ จขกท. ใจแข็งยื้อจนได้เต็มจำนวน นัยถือๆจริงๆครับ

ปล. เคยเจอกับตัวเคสนึงคือ ผมทำงานที่นึงใน กทม. เงินเดือน 18k ข้อตกลงคือผ่านโปรจะ+เพิ่มอีก 2k แต่พอถึงเวลาจริงๆครบ 4 เดือนไม่ให้ผมผ่านโปร แต่ขอต่อโปรผมออกไปไม่มีกำหนด แล้วซักพักบีบจะให้ผมย้ายไปคลังสินค้าแถวอยุธยา ที่อยู่โคดไกลบ้านและไม่ได้เงินเพิ่ม ถ้าไม่ย้ายจะให้ออกและไม่จ่ายชดเชย

จำได้ว่าตอนนั้นไปศึกษามาว่าทำงานเกิน 4 เดือนตามกฎหมายถือว่าต้องได้รับเงินชดเชยแล้ว แม้จะไม่ผ่านโปรก็ตาม แต่โชคดีได้งานใหม่ก่อนเลยยื่นออกไป จบๆไม่มีเรื่อง
แก้ไขล่าสุดโดย Lowlite เมื่อ Wed Jun 16, 2021 15:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Oct 2009
ตอบ: 4993
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:28
ซ้ำด้านล่าง
แก้ไขล่าสุดโดย Electric เมื่อ Wed Jun 16, 2021 15:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Oct 2009
ตอบ: 4993
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:28
OLDCUCUMBER พิมพ์ว่า:

ถูกครับ อันนี้ผิด code of conduct แน่ๆแล้วล่ะ แต่เหมือนไม่เคยเตือนก็ต้องยกประโยชน์ให้ตัวพนักงานไป (จริงๆทำจดหมายเตือนได้ และต้องให้พนักงานเซนต์รับทราบด้วย) อันนี้ก็ต้องถือว่าจขกท.โชคดีด้วยที่บริษัทไม่รอบคอบตรงนี้ด้วย

ยังไงก็ยินดีด้วยครับ ที่ปกป้องผลประโยชน์ตัวเองได้สำเร็จ แต่ก็เตือนไว้เช่นกันว่าถ้าต่อไปทำงานที่อื่น พยายามอย่าใช้อุปกรณ์ของบริษัทในด้านส่วนตัวเลยครับ (ดูหนัง ฟังเพลง ฯลฯ) เพราะคุณย่อมรู้อยู่แล้วว่าเค้า track ได้ทุกอย่าง รวมไปถึง bandwidth usage ด้วย ซึ่งจริงๆสามารถนำมาใช้ฟ้องร้องกันได้ว่าคุณใช้ทรัพยากรของบริษัทในทางที่ผิดนะครับ  

ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ ถ้าผมทำงานด้านการตลาดที่ต้องตาม trend ต่างๆไม่ว่าจะพวก social / หนัง / เพลง (หรือแม้แต่ soccersuck เองก็ตาม) แบบนี้ทางออฟฟิศจะสามารถนำมาใช้ฟ้องร้องได้หรือไม่ครับ?

ความคิดเห็นส่วนตัว นะครับ ย้ำ ส่วนตัว

ผมว่าใช้ไม่ได้ครับ เพราะเป็นหนึ่งในภาระกิจที่คุณได้รับมอบจากบริษัทมาให้คอยมอนิเตอร์ความเคลื่อนไหวในโลกออนไลน์ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของงาน (อันนี้ต้องไปดูJD) ของท่านแล้วครับ ว่าได้ระบุไว้ไหม ถ้าระบุไว้ ท่านก็ลอยตัว แต่ถ้าบริษัทเคี่ยวจริงๆเขาเก็บlogหมด แล้วเขาเอามาพิสูจน์ได้ว่า เออ ท่านออนไลน์มอนิเตอร์ความเคลื่อนไหวโซเชี่ยลจริงแหละ แต่แค่ 50% ท่านไปใช้ส่วนตัวที่ไม่เกี่ยวกับงานมอนิเตอร์เรื่องเทรนด์โซเชียล ที่ไม่เกี่ยวกับบริษัทอีก 50% อันนี้ เขาก็มีสิทธ์แย้งได้ในกรณีมีการฟ้องร้องนะครับ

ย้ำ ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Electric เมื่อ Wed Jun 16, 2021 15:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
ตอบ: 14384
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:30
Electric พิมพ์ว่า:
Se7enFolDz พิมพ์ว่า:
Electric พิมพ์ว่า:
ถึงกับต้องเอากระทู้ไปให้เมียดู เมียผมท้อง แต่แม่ง Hrมีมาวนๆ บอกให้ลาออกเอง

ผมคิด...เรื่องไรละ เมียกูรับใช้พวกเมิงมาจะ9ปีแล้ว พอท้อง จะให้ลาออกเอง

สลัดผักเหอะ  

ไม่ต้องลาออกครับท่านมันมีกฏหมาย รองรับเกี่ยวกับลาคลอดอยู่ สู้ๆ นะครับ ผมเชื่อว่าถ้าเราไม่ได้ผิดจริงๆ กฏหมายคุ้มครองลูกจ้างอย่างเราแน่นอนครับ  

ถ้าเกิดเหตุการอะไร ผมอาจจะขอรบกวนเวลาท่าน อาจจะทักโดยการ PM ไปปรึกษาอีกครั้งนะครับ ขอบพระคุณมากครับ  

ยินดีให้คำปรึกษาครับ ยอมรับว่าตอนฟ้องก็กังวลเหมือนกัน แต่นึกดูแล้ว เรื่องการดูหนัง ฟังเพลง ก็เห็นทำกันทั้งบริษัท ถ้าเอาข้ออ้างนี้ในการไม่จ่ายเงินชดเชย ผมก็ว่ามันแปลกๆ เหมือนกันนะ
1
0

Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:32
Lowlite พิมพ์ว่า:
โหดจริงครับ เป็นผมไม่กล้าฟ้องแบบรี้นะใจไม่ถึง 555
ตอนไกล่เกลี่ยให้มา 80,000 เป็นผมก็รับละนะ นี่ จขกท. ใจแข็งยื้อจนได้เต็มจำนวน นัยถือๆจริงๆครับ  

ตอนคุยกันผมขอแค่แสนเดียวด้วยครับ ตกหล่นไปหน้าแรก แต่เค้าบอกยังไงก็ไม่จ่ายผมเลยขอจำนวนเต็มๆ ครับเพราะทางเจ้าหน้าที่ เค้ามั่นใจว่าผมไม่ได้ผิดจริงๆ ถึงจะดูหนัง ฟังเพลงก็เถอะ เพราะเค้ามีหลักฐานมาแล้วก็เห็นว่าทำกันทั้งบริษัท เรื่องดูหนัง ฟังเพลง
0
0

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: You'll never Walk Alone
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 26848
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:34
ผมที่ทำงานไปเล่น SS ไปด้วยหลังผมคือIT
0
0

แข้งบุนเดสลีกา
Status: toru taka miracle-
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 14468
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:37
สมควรล่ะศาลแรงงานยังไงก็เข้าข้างลูกจ้างครับถ้าเราไม่ผิดจริงยังไงก็ชนะ
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9502
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:37
อ่านแล้วสะใจมากครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:40
SPECIALONEZ พิมพ์ว่า:
ผมที่ทำงานไปเล่น SS ไปด้วยหลังผมคือIT  

ผมก็ทำแบบนี้แหละครับ แต่ทั้งบริษัทก็ทำกันหมด บางคนถึงกับเล่นเกมก็มีของผมคือดูหนัง ฟังเพลง แต่หลังจากงานผมเสร็จเท่านั้นนะครับ ผมถึงจะทำ

ตอนนี้ทำที่บริษัทใหม่แล้วก็แจ้งเขาไปตามตรง ว่าออกจากที่เก่าเพราะอะไร ดีที่บริษัทนี้ เจ้าของเป็นฝรั่ง เขายังชมผมเลยว่า ยูแน่มากนะ คนไทยส่วนมากเจอแบบนี้ไม่กล้าฟ้องบริษัทเพราะกลัวจะติด Blacklist อะไร เลอะเทอะ ตอนนี้ที่ใหม่ งานยังไม่เข้าระบบสักเท่าไหร่แต่งานคุณเสร็จคุณ Freestyle ได้แน่นอนครับ 08.00-16.00 น. รอเลิกงานอย่างเดียวตอนนี้
2
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6042
โพสเมื่อ: Wed Jun 16, 2021 15:48
OLDCUCUMBER พิมพ์ว่า:

ผมว่ามันแล้วแต่ role/function ของงานนะครับ ถ้าทำทาง marketing จริงๆ ที่ต้องเข้าใจพวก so-comm แล้วก็พวก trend ต่างๆผมว่ามันก็ปกติ แต่ถ้ามันไม่เกี่ยวกับงานเลย (แบบ totally off จริงๆเช่นงานคือทำตลาดให้รถยนต์ แต่ไปดูรีวิวทำอาหาร) อันนี้จริงๆมันก็ต้องไปพิสูจน์กันอีกครับ เพราะเอาจริงๆจะตามเทรนด์ ไปหาดู # ของ TW, IG, FB เอาก็ได้ ไปดู GG Lighthouse ก็ได้ หรือดู GA หรือพวก analytic tools อื่นๆอาจจะใช้ได้ผลมากกว่าที่พวกเราๆเล่นๆกันแบบ SS นี่ด้วยซ้ำครับ

อย่างที่เก่าผม บล็อค youtube, facebook, IG สำหรับคนทั่วไปในออฟฟิศหมด ยกเว้นส่วนงานที่เกี่ยวข้องถึงจะมีสิทธิ์ใช้ครับ (marketing เพียงอย่างเดียว) ขณะที่บ.ปัจจุบันผมก็เป็น marketing-driven ก็ปล่อยให้ใช้ได้ทุกคน แต่ monitor traffic ตลอดเวลาแทน อะไรแบบนี้ครับ

ซึ่งสุดท้ายแล้ว มันก็ไปตกที่ compliance ของแต่บริษัทก็ไม่เหมือนกัน โหดไม่เท่ากัน ผมคงตอบแทนไม่ได้ครับ แต่ถ้าในสถานการณ์แบบเดียวกันกับที่คุณถาม ถ้า performance ตกลงชัดเจน ถ้างาน deliver ไม่ได้ พวกนี้ย้อนเข้าตัวแน่ๆครับ (ปกติเค้าก็ไม่ค่อยสนใจครับ ยกเว้นจะโดนเพ่งเล็งจริงๆ)
1
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel