ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4909
โพสเมื่อ: Wed Dec 02, 2020 06:51
[RE: คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์]
Amune04 พิมพ์ว่า:
ไอศครีม พิมพ์ว่า:
Amune04 พิมพ์ว่า:
Rustey พิมพ์ว่า:
ผมสนับสนุนให้ใส่ชุดนักเรียนนะ
1. เพื่อความปลอดภัยนักเรียน นึกสภาพถ้าใส่ไปรเวทมั่วกันหมด พวกมิจฉาชีพนี่เดินเข้า รร สบายเลย จะให้หวังพึ่ง
ระบบตรวจกรองของยามว่าต้องมาตรฐานดี ทุก รร ผมว่าก็ยากมีแต่พวก รร ลูกคุณหนูคนมีตังเท่านั้นแหละที่จะเข้มงวด

2. เวลานักเรียนหนีออกนอก รร ในเวลาเรียนไปเที่ยว แล้วไปประสบเหตุไม่ดี หรือถึงขั้นตาย รร ซวยอีกต้องรับผิดชอบ
ซึ่งการใส่ชุดนักเรียนมันทำให้ยาม และ คนทั่วไปเห็นชัดง่ายเวลาเกิดเหตุ หรือตามหา นร

3. ผมยังมองว่าการใส่ชุดนักเรียนมันก็ไม่ได้อึดอัดใจ หรือ ลำบากใส่ไม่สบายอะไรตรงไหน กลับกันใส่สบายด้วยซ้ำ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ควรจะปรับเปลี่ยนมีการช่วยเหลือคนจนที่ไม่มีเงินซื้อชุดด้วย อาจจะแจกชุดฟรีให้

ขอแย้งข้อ 1 ครับ จากการที่เคยไปแลกเปลี่ยนที่ต่างประเทศมา โรงเรียนก็ไม่มีชุดนักเรียน เค้าแยกนักเรียนโดยการห้อยบัตรประจำตัว ทุกคนห้อยบัตรหมด แม้กระทั่งครู วิธีการตรวจสอบคือให้ครูฝ่ายปกครองเดินเลยครับ ใครไม่ห้อยเรียกไปตักเตือน ใครลืมเข้าห้องปกครอง บัตรไม่ได้มีหน้าที่แค่แสดงตัวตนเท่านั้น ใช้สแกนเข้าห้อง (เพราะเดินเรียน) ใช้ซื้อของกิน ใช้ยืมหนังสือ ใช้เป็นส่วนลดขึ้นรถสาธารณะ  

ผมขอแย้งครับ เอาประสบการณ์ตรงเลย ขนาด รร เอกชนชื่อดังแถวบ้านผม ที่มีแต่ลูกคนมีตังเรียน แถมครูเป็นคนเช็คยังปล่อยผ่านง่ายๆ

เลยครับ แค่ห้อยบัตรไว้ก็ไม่เชคว่าตรงกับหน้าละครับ จะเอามาตรฐานต่างประเทศกับเมืองไทยมาวัดแบบนี้มันไม่ได้ครับ สภาพแวดล้อม
กำลังทรัพย์เราไม่เหมือนกัน แบบที่ผมบอกไงระบบแบบนี้จะทำได้กับแค่พวก รร ลูกคุณหนู กับ รรชื่อดังเท่านั้น พวก รร ทั่วไปตามต่างจังหวัดจะไปเอาเครื่องแสกนมาติดจากไหน อย่าลืม รรเมืองนอกค่าเทอมตีเป็นเงินไทยเฉียดแสนถึงหลายแสนนะครับ งบแค่นี้ก็ต่าง รร บ้านเรารัฐบาลค่าเทอมหลักพันต้น จะไปเอาเงินจากไหนมาติดตั้งเครื่องแสกนทุกๆจุดสำคัญ ไหนจะงบเรื่องบัตรที่ต้องสแกนอีก ค่าจัดวางระบบฐานข้อมูลใน รร ไม่ใช่ผมไม่เห็นด้วยที่จะทำนะ แต่แค่ในทางปฏิบัติปัจจัยเมืองไทยมันไม่เอื้อครับ

อย่างนั้นชุดนักเรียนก็ไม่ช่วยเหมือนกันครับ แค่หาชุดนักเรียนมาใส่ เดินเข้า รร ก็ได้แล้วงั้น มันเป็นปัญหาหละหลวมของ รร เอง  

นึกสภาพครับ สมมติ รร ประถม มิจฉาชีพแต่งชุดนักเรียนเดินเข้า รร นึกภาพออกมั้ยครับ มันเป็นไปได้ยากมากครับ
ที่จะไม่ผิดสังเกตุ นร ตัวเล็กๆ แต่นี่หน้าแก่ สูงโดดขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัด ไม่รอดตั้งแต่หน้าประตูละครับ

นั่นไงครับ มันก็ย้อนกลับไปตอบข้อแรก ว่าจริงๆมันไม่เกี่ยวกับชุดนักเรียน มันเกี่ยวกับการแยกอัตตลักษณ์ของบุคคลที่เข้ามาใน รร โดยคนในโรงเรียน ไม่ว่าจะแต่งอะไรมา คนใน รร ก็พอแยกออกคร่าวๆอยู่แล้ว ไอ้ที่บอกว่า ไม่แต่งชุดนักเรียนแล้วจะมีคนแปลกปลอมเข้ามา ข้อนี้มันก็ตอบในตัวมันเองอยู่แล้ว  

การที่บอกว่าไม่ว่าแต่งอะไรมาก็แยกออกคร่าวๆ ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ และคิดว่าท่านเข้าใจผิดไปไกล ไม่งั้นองค์กรต่างๆ
จะมีชุดพนักงานของแต่ละองค์กร เพื่ออำนวยความสะดวกให้ลูกค้าทำไม เหมือนเราเข้าห้าง 7-11 มินิมาทต่างๆ ถ้าไม่มีชุดพนักงาน
ผมบอกเลยลูกค้าทักลูกค้าด้วยกันเอง เพื่อซื้อของแน่นอน ถ้าตามที่ท่านบอก ไม่ว่าจะแต่งอะไร ก็แยกออกอยู่แล้ว เสื้อประจำองค์กรนั้น
แหละ คือจุดประสงค์หลักเลยในการแยกอัตตลักษณ์ของคนในองค์กรออกจากคนทั่วไป ไม่งั้นถ้าตามท่านบอกตำรวจใส่ไปรเวทให้หมด
พกแค่บัตรพอ นึกภาพความวุ่นวายออกมั้ยครับ ขนาดเมืองนอกทุกประเทศยังต้องมีชุดประจำตำแหน่งของตำรวจเลยไม่กล้ายกเลิก
ไปเวทจะแต่งก็แค่ตอนไปสืบข้อมูลเท่านั้น เห็นมั้ยครับขนาดตำรวจยังต้องใช้วิธีแต่งไปเวทเพื่อกลมกลืนไปกับพวกโจรเพื่อจับเลย
มันบ่งบอกว่าการแต่งไปรเวทมันง่ายต่อการแทรกซึมก่อเหตุขนาดไหน

ที่ท่านสื่อผมก็เข้าใจที่บอกนะ ถ้าระบบมันดีมันแต่งแบบไหนก็ไม่มีผล ซึ่งผมก็อธิบายไว้ตั้งแต่ต้นละ การที่เราจะไปหวังให้ทุก รร
มีมาตรฐานเดียวกัน มันทำไม่ได้หรอกมีแต่พวก รร ดังๆ ทุนหนาๆ ที่ลูกคนมีตังเท่านั้นแหละ ที่จะทำได้ พวก รร ทั่วไปตามชนบท
จะเอางบที่ไหนไป จ้างยามดีๆ ทำเครื่องแสกนบัตร ทำฐานข้อมูล(แสกนบัตรก็ต้องทำ database ทั้ง รร งานช้างนะบอกเลยถ้าใคร
ทำงานด้าน IT จะรู้) ค่าเทอม รร พวกนี้หลักพันต้น บางทีก็เรียนฟรี จะเอาไปเทียบกับเมืองนอกที่ค่าเทอมเด็กหลายแสน งบมหาศาล
มันก็ไม่ได้ การแต่งชุด นร มันก็ช่วยสกรีนมิจฉาชีพไปได้ระดับนึง แถมเวลาตามตัวเด็กหายมันช่วยได้เยอะ เชคตามกล้องวงจรปิด
เห็นชุดหราออกมา ก็จำกัดวงได้ง่ายขึ้นหลายเท่า
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel