ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Apr 2007
ตอบ: 445
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:37
[RE: คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์]
BlackNeet พิมพ์ว่า:
พบกันคนละ​ครึ่ง​ทางคับ​ จันทร์​-พฤหัส​ ชุดนักเรียน​ วันศุกร์​ ฟรีสไตล์​  

สุดท้ายก็ต้องมีชุดนักเรียน อยู่ดี วนกลับไปข้อแรกๆที่เรียกร้องไม่แต่งชุดคือประหยัดไม่ใช่เหรอครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: NoGodNoKingOnlyHuman
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 18001
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:40
[RE: คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์]
kopphuket พิมพ์ว่า:
FC BARCELONA พิมพ์ว่า:
ผมว่านะ ผู้ใหญ่ที่มีหน้าที่ควรหาคำตอบดีๆให้เด็กดีกว่า ว่าทำไมเด็กต้องใส่ชุดนร. คุณเมินเฉยต่อเสียงเด็กมานานแค่ไหน พอเด็กจะทำจริงๆค่อยมาสนใจหรือเปล่า ยิ่งครูตามรร.เอาอารมณ์ เอาอายุ เอาความเป็นครูเข้าข่มเด็ก เด็กมันคงฟังหรอก

เรื่องโรงเรียนไม่ปลอดภัย คนที่มีหน้าที่จัดการทำอะไรไปบ้างหรือยัง ต้องให้เด็กนัดกันพกอาวุธไปป้องกันตัวก่อนไหมค่อยสนใจกัน  

ผมว่าคำตอบเค้ามีมานานแล้วครับ แต่คำตอบไม่ถูกใจนักเรียน และ ผมก็เชื่อว่า ไม่มีคำตอบไหนถูกใจนักเรียนได้หมดหรอก  

ก็ใช่ไงครับ มันเป็นปกติของประเทศประชาธิปไตย มันย่อมมีผู้เห็นด้วยและคิดต่าง แต่คำตอบที่คุณตอบ ต้องไม่ใช่ผมยาวบังเพื่อน เปลืองยาสระผมพ่อแม่ มันปัญญาอ่อน คุณเข้าใจมั้ยครับ กี่ปีๆ ก็จะแถไปเรื่อยๆ เพียงเพราะคุณต้องการกดนักเรียนไว้ให้อยู่ในคำสั่งคุณ มันคืออำนาจนิยม คนที่ยอมก็ยอม คนที่ไม่ยอมก็ต่อต้าน

พวกเขาเป็นเด็กที่โตมากับยุคของอินเทอร์เน็ต เขาค้นคว้า หาอ่านว่าประเทศที่เจริญแล้วแต่ละประเทศ มีทัศนคติอย่างไร มีข้อดีข้อเสียอย่างไร แล้วหันกลับมามองถึงปัญหาของประเทศเรา

ความจริงคือคุณควรพูดคุยกับพวกเขาอย่างจริงจัง ไม่ใช่คิดว่าสิ่งที่คุณคิดมันถูกต้องหมด หรือถ้าคิดไม่ถูกหมด แต่ก็ยังซุกปัญหาไว้ใต้พรม มันก็จะเป็นอย่างนี้ต่อไป ยิ่งเด็กปีนี้เปิดแผลไว้ ปีต่อๆไป ผมบอกเลย เอาไม่อยู่แน่

การปล่อยให้พวกเขาได้ลองผิด ลองถูก ดีไม่ดี ก็มาหาคำตอบร่วมกัน ผู้ใหญ่ไม่ใช่แค่คนที่เกิดก่อน แล้วจะถูกต้องทุกอย่าง คนละยุคสมัย เราก็ต้องเรียนรู้ ทำความเข้าใจไปกับพวกเขาด้วย
2
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: CEO @Manchester United FC
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 7434
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:41
รามนี่ให้ใส่ชุดอะไรก็ได้ ขอแค่สุภาพ เข้าสอบเข้าเรียน ได้หมด

เสื้อมีปก กางเกงขายาว หรือกระโปรง รองเท้าหุ้มส้น กำหนดไว้กว้างๆ

ก็เห็ฯคนเรียนจบกัน ไม่มีใครสร้างปัญหาเลย

เด็กมันจะห่วย ใส่ชุดนักเรียนมันก็ห่วย
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: เทพท่องเมฆาเร้นกาย
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1850
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:42
ไอศครีม พิมพ์ว่า:
Rustey พิมพ์ว่า:
ไอศครีม พิมพ์ว่า:
ผมสนับสนุนให้ใส่ชุดนักเรียนนะ
1. เพื่อความปลอดภัยนักเรียน นึกสภาพถ้าใส่ไปรเวทมั่วกันหมด พวกมิจฉาชีพนี่เดินเข้า รร สบายเลย จะให้หวังพึ่ง
ระบบตรวจกรองของยามว่าต้องมาตรฐานดี ทุก รร ผมว่าก็ยากมีแต่พวก รร ลูกคุณหนูคนมีตังเท่านั้นแหละที่จะเข้มงวด

2. เวลานักเรียนหนีออกนอก รร ในเวลาเรียนไปเที่ยว แล้วไปประสบเหตุไม่ดี หรือถึงขั้นตาย รร ซวยอีกต้องรับผิดชอบ
ซึ่งการใส่ชุดนักเรียนมันทำให้ยาม และ คนทั่วไปเห็นชัดง่ายเวลาเกิดเหตุ หรือตามหา นร

3. ผมยังมองว่าการใส่ชุดนักเรียนมันก็ไม่ได้อึดอัดใจ หรือ ลำบากใส่ไม่สบายอะไรตรงไหน กลับกันใส่สบายด้วยซ้ำ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ควรจะปรับเปลี่ยนมีการช่วยเหลือคนจนที่ไม่มีเงินซื้อชุดด้วย อาจจะแจกชุดฟรีให้

ขอแย้งข้อ 1 ครับ จากการที่เคยไปแลกเปลี่ยนที่ต่างประเทศมา โรงเรียนก็ไม่มีชุดนักเรียน เค้าแยกนักเรียนโดยการห้อยบัตรประจำตัว ทุกคนห้อยบัตรหมด แม้กระทั่งครู วิธีการตรวจสอบคือให้ครูฝ่ายปกครองเดินเลยครับ ใครไม่ห้อยเรียกไปตักเตือน ใครลืมเข้าห้องปกครอง บัตรไม่ได้มีหน้าที่แค่แสดงตัวตนเท่านั้น ใช้สแกนเข้าห้อง (เพราะเดินเรียน) ใช้ซื้อของกิน ใช้ยืมหนังสือ ใช้เป็นส่วนลดขึ้นรถสาธารณะ  

ผมขอแย้งครับ เอาประสบการณ์ตรงเลย ขนาด รร เอกชนชื่อดังแถวบ้านผม ที่มีแต่ลูกคนมีตังเรียน แถมครูเป็นคนเช็คยังปล่อยผ่านง่ายๆ

เลยครับ แค่ห้อยบัตรไว้ก็ไม่เชคว่าตรงกับหน้าละครับ จะเอามาตรฐานต่างประเทศกับเมืองไทยมาวัดแบบนี้มันไม่ได้ครับ สภาพแวดล้อม
กำลังทรัพย์เราไม่เหมือนกัน แบบที่ผมบอกไงระบบแบบนี้จะทำได้กับแค่พวก รร ลูกคุณหนู กับ รรชื่อดังเท่านั้น พวก รร ทั่วไปตามต่างจังหวัดจะไปเอาเครื่องแสกนมาติดจากไหน อย่าลืม รรเมืองนอกค่าเทอมตีเป็นเงินไทยเฉียดแสนถึงหลายแสนนะครับ งบแค่นี้ก็ต่าง รร บ้านเรารัฐบาลค่าเทอมหลักพันต้น จะไปเอาเงินจากไหนมาติดตั้งเครื่องแสกนทุกๆจุดสำคัญ ไหนจะงบเรื่องบัตรที่ต้องสแกนอีก ค่าจัดวางระบบฐานข้อมูลใน รร ไม่ใช่ผมไม่เห็นด้วยที่จะทำนะ แต่แค่ในทางปฏิบัติปัจจัยเมืองไทยมันไม่เอื้อครับ

อย่างนั้นชุดนักเรียนก็ไม่ช่วยเหมือนกันครับ แค่หาชุดนักเรียนมาใส่ เดินเข้า รร ก็ได้แล้วงั้น มันเป็นปัญหาหละหลวมของ รร เอง
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 15 Dec 2005
ตอบ: 2363
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:43
คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์
ผมว่าดีนะชุดนักเรียน ในมุมผมอย่างน้อยก็ตัดเรื่องปวดหัวไปได้เรื่องหนึ่ง ไม่ต้องคิดว่าวันนี้พรุ่งนี้จะแต่งตัวแบบไหนอะไรยังไง เพื่อนจะใส่แบบไหน สอดคล้องตามกฎโรงเรียนที่จะออกมาเรื่องความสุภาพหรือเปล่า
ผมเด็กต่างจังหวัดเข้ามาเรียนกทม.แต่งตัวก็ไม่เป็นวันที่นัดไปเที่ยวห้างวันหยุดนี่ผมแต่งตัวบ้านนอกสุดก็รู้สึกนอยด์ๆบ้างเหมือนกัน

แต่ก็แล้วแต่น้องๆเค้าแหละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 976
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:43
ผมก็ไม่เห็นด้วยที่เด็กจะแต่งชุดไปรเวทไปโรงเรียน (รร.รัฐ)โรงเรียนเป็นสถานที่ราชการอย่างนึงมันต้องคำนึงถึงกาลเทศะ อย่างน้อยถ้าไม่อยากแต่งเครื่องแบบ นร. ก็ควรใส่เสื้อคอปก กางเกงขายาว รองเท้าผ้าใบ หรือ เสื้อเชิ้ตคอปก แต่ถ้าเทียบกับชุด นร.แล้วผมว่าชุดนร.สบายกว่า5555 ชุดแปลกๆหรือเสื้อยืดคอกลม กางเกงขาสั้น รองเท้าแตะนี่ เป็นผมเจอ ก็ด่าแหละ ขนาดผมไป แค่เทศบาล ผมยังต้องเปลี่ยนชุดเป็นชุดสุภาพ เพื่อจะไปติดต่อเค้าเลย นี่เด็กไปเรียนไปใช้ชีวิตอยู่ที่ รร. 8 ชม. มันจะลำบากเอานะ

ส่วน รร.เอกชน เค้าก็คงมีกฏของเค้าเองแหละ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: เทพท่องเมฆาเร้นกาย
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1850
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:45
มันน่าเศร้าตรงที่ หลายๆความเห็นที่ยังคงให้ใส่ ให้เหตุผลว่ากลัวลูกโดนบุลลี่ มันแสดงให้ให้เห็นว่า การบุลลี่ในสังคมเรามันรุนแรงมาก รุนแรงจนทุกคนยอมแพ้ ไปแก้ที่ปลายเหตุแทน แทนที่จะรณรงค์ยกเลิกการ ต่อต้านการบุลลี่
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2020
ตอบ: 9235
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:45
ถูกแบนแล้ว
tgmann พิมพ์ว่า:
ถึงจะเรียนจบมานานแล้ว สิ่งหนึ่งที่ต้องยอมรับคือ ชุดนักเรียนตามระเบียบมันก็ดูเป็นระเบียบเรียบร้อยดี
แต่ประโยชน์มันก็มีแค่นั้นแหละ

ปัญหาจึงไม่ได้อยู่ที่ว่าจะต้องชุดนักเรียน หรือ ชุดไปรเวท

ปัญหาอยู่ที่ “การบังคับ” อย่างไร้เหตุผลที่ดีรองรับมากกว่า

ในเมื่อบางคนไม่ชอบเครื่องแบบ จะไม่เรียนก็ไม่ได้ เพราะกฎหมายบังคับ (แต่มีเหตุผลที่ดีรองรับ) จะไม่ใส่ชุดนักเรียนก็ไม่ได้ เพราะรร.บังคับ (แบบไม่มีเหตุผลที่ดีรองรับ) การยอมรับของเด็กกับการบังคับให้ใส่ชุดนักเรียนจึงต่ำ

และการประท้วง การขอพื้นที่ขอโอกาสในเรื่องนี้ เด็กมันก็ทำมาหมดแล้ว แต่ไม่ได้รับการตอบสนอง ถูกปัดตกจากผู้ใหญ่
แล้วทางเลือกของเด็กคืออะไร?

ผมไม่เห็นด้วยกับการบังคับ ถ้ารร.บังคับให้ใส่ชุดไปรเวท ห้ามใส่ชุดนักเรียนผมก็ไม่เห็นด้วย
ควรห้ามแค่ชุดที่ไม่สุภาพเท่านั้น ที่ไม่เหมาะสมเวลาไปติดต่องานหรือเข้าสถานที่ราชการเช่น ขาสั้น เสื้อกล้าม สายเดี่ยว รองเท้าแตะ แบบนี้  

ผมว่าในที่นี้คือไม่ต้องไปบังคับกัน แต่ควรกำหนดไว้ว่าชุดสุภาพ ไม่ใช่ขาสั้นเลยเข่าเยอะๆ รองเท้าแตะอันนั้นมันก็ไม่ไหว มันควรเป็นขายาว ขาสามส่วน รองเท้าผ้าใบหุ้มข้อ ควรจะใครจะแต่งไม่แต่งก็เรื่องของน้องๆเขาเลย
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 10828
คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์
ผมเฉยๆ นะทั้งทรงผม ทั้งชุดนร.

ทรงผม ปล่อยได้ แต่อย่ามาพังค์ อย่าเดดร๊อค อย่าย้อมมาเป็น 7 สี สีรุ้งบน

คือเอาแต่พอเหมาะพอดี

ส่วนชุด น.ร. มิดชิดได้เป็น ok

มาแบบเว้าลึก กระโปรงคืบก็ไม่ไหวเหมือนกัน

สรุปคือความพอดี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4526
ถูกแบนแล้ว
[RE]คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์
ผมกลัวอย่างเดียว ว่าถ้าแต่งไปรเวทไปได้จริงๆ เด็กมันจะต้องมีแข่งกันแต่งตัวแน่ๆ กลัวจะยิ่งกลายเป็นเหลื่อมล้ำกัน กลายเป็นปมของเด็กที่ไม่มีเงินพอจะแต่งตัวมาอวด แล้วผมว่ามีแน่นอนไอพวกเด็กรวยๆที่แต่งดีๆมาข่มคนอื่น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 14 Jul 2020
ตอบ: 9235
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:49
ถูกแบนแล้ว
Trafalgar Law11 พิมพ์ว่า:
ผมกลัวอย่างเดียว ว่าถ้าแต่งไปรเวทไปได้จริงๆ เด็กมันจะต้องมีแข่งกันแต่งตัวแน่ๆ กลัวจะยิ่งกลายเป็นเหลื่อมล้ำกัน กลายเป็นปมของเด็กที่ไม่มีเงินพอจะแต่งตัวมาอวด แล้วผมว่ามีแน่นอนไอพวกเด็กรวยๆที่แต่งดีๆมาข่มคนอื่น  

สมัยนี้แล้วผมว่าไอพวกอวดรวยออกหน้าออกตาไม่ค่อยมีที่ยืนในสังคมนะ จากที่ผมคุยกับน้องสาวตัวเองไอพวกอวดๆนี่เพื่อนไม่คบ พอไม่คบไอคนอวดก็ยิ่งอวด พอยิ่งอวดเพือนยิ่งไม่คบ แต่อยู่ที่โรงเรียนด้วยละ ถ้าพวกนานาชาติไรงี้อวดอะไรกันมันคงเป็นเรื่องของสังคม ซึ่งเรียนนานาชาติมันก็คงจะมีตังกันทุกคนละเนอะ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: GO HOME U DRUNK.
เข้าร่วม: 28 Oct 2010
ตอบ: 5715
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:51
[RE]คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์
ปล่อยเด็กมันคิดกันไปเถอะครับ...เราเอาเวลาไปสู้กับอะไรที่มันใหญ่กว่านี้ดีกว่าครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2005
ตอบ: 670
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:53
สมัยผมทำไมผมรู้สึกภูมิใจกับชุดนักเรียนที่ใส่
0
0
กตัญญู รู้หน้าที่ เป็นนักเตะดี มีวินัย สร้างปืนใหญ่ให้มั่นคง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9330
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:53
ผมเกลียดรัฐบาล ไม่ชอบสถาบัน เคยไปร่วมม๊อบ 3 นิ้วมาแล้ว

แต่เรื่องชุดนักเรียน ผมยังเห็นด้วยที่จะยังให้ใส่เครื่องแบบนะ ผมอาจจะมองเหตุผลของคนทำงานที่โตแล้วว่าเรื่องยูนิฟอร์มมันก็ไม่ได้แย่อะไร ทำไมทำงานบริษัท โรงงานต่างๆยังมียูนิฟอร์มให้เลยละ แล้วพนักงานไม่เคยบ่นด้วย (ไม่บ่นเพราะเรารับเงินเดือน 555) แต่อาจจะผ่อนปรนวันนึงในสัปดาห์ให้ใส่ชุดไปรเวทได้ เช่นวันศุกร์

เพราะสมัยผมเรียนปกติเราใส่ชุดนักเรียน 3 วัน ชุดพละ 1 วัน ชุดลูกเสือ 1 วัน (พอขึ้น ม.4 เปลี่ยนเป็นชุด รด.แทน) ก็ลดลงมาเป็นวันศุกร์ใส่ไปรเวท เด็กจะได้ชิวๆกันหน่อย
0
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 1687
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 09:59
ถ้าวันนี้น้องๆที่แต่งไปรเวทมา แล้วโรงเรียนลงโทษหนัก หรือขู่ไล่ออก แบบนี้ผมว่าผู้ใหญ่ก็ทำไม่ถูกเหมือนกัน ใช้อำนาจเกินเหตุตามเคย คุยกันหาเหตุผลตรงกลางดีกว่า แต่อย่างว่าแหละ ผู้ใหญ่รุ่นนี้หาเหตุผลไม่ได้ซะด้วย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel