ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Jul 2010
ตอบ: 2043
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 10:04
[RE]คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์
เคยใช้ชีวิตในสถานศึกษาที่ไม่บังคับเรื่องการแต่งกาย ผมใส่เท้าแตะขาสั้นไปคุยกับโปรเฟสเซอร์ด้วยซ้ำ หัวเสียแทนนักเรียนไทยที่ยังต้องเรียกร้องเรื่องพวกนี้อยู่ทั้งที่โคตรจะเรื่องพื้นฐาน

สังคมเปลือกๆนี้ก็เอาแต่หลอมพวกค่านิยมเปลือกๆอย่างการแต่งกายสุภาพเพื่อเคารพสถานที่ ซึ่งไม่รู้การแต่งกายมันเคารพหรือเพิ่มค่าสถานที่ยังไง ผมเคยโดนห้ามเข้าใช้หอสมุดในไทยเพราะใส่รองเท้าแตะ เป็นอะไรที่ตลกสุดแล้วมั้ง แต่ปกติมากในสังคมเปลือกๆแบบนี้

สุดท้ายถ้ายังส่งเสริมวัฒนธรรมพวกนี้อยู่ก็ไม่ต้องแปลกใจที่จะมีค่านิยมวัดคนที่ภายนอกอ่ะนะ

แต่สงสัยอย่างนึงนะ พวกที่คิดว่าใส่ชุดไปรเวทแล้วเด็กรวยๆจะแต่งตัวอวดกันตามในเฟสนี่ไปเอามาจากไหน เพื่อนผมส่วนใหญ่ที่บ้านรวยแม่งแต่งตัวส้นตี_กว่าผมทั้งนั้นอ่ะ มันก็มีแหละที่จะใส่แพงๆ แต่ก็นานๆทีตามโอกาสไง ปกติก็เสื้อยืดเกงบอลเท้าแตะทั้งนั้น เลยงงว่าไปเอามาจากไหน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 2444
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 10:20
[RE: คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์]
ขั้นแรกยกเลิกชุดลูกเสือ เนตรนารี ชุดผ้าไทย อะไรพวกนี้ก่อนเลย ออพชั่นเพียบ เปลืองโดยใช่เหตุ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 628
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 10:21
[RE: คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์]
อย่าคิดแทนเด็กเลยครับ ผมเห็นด้วยที่ใส่ชุดไปรเวทไปเรียนแต่ต้องสุภาพหน่อยแค่นั้นเอง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Truly Madly Deeply
เข้าร่วม: 23 Sep 2013
ตอบ: 5521
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 10:25
ร่างกายเค้า ความสะดวกสบายของเค้า ก็พากันไปเสือกจัง
ไปเรียน เค้าก็เสียตังค์เรียน
มึงไปจ้างเค้าเรียนเหรอ?
เสือกจัง
แก้ไขล่าสุดโดย เพลง ณ Azzurri เมื่อ Tue Dec 01, 2020 10:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: อะไรที่ไม่ค่อยได้ใช้ ก็จะลืมมันไปเอง #ความรักก็เช่
เข้าร่วม: 07 Jul 2007
ตอบ: 3574
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 10:34
คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์
ถ้าเทียบกับการทำงานได้ไหม บริษัท​ที่มีเครื่องแบบตราบริษัท​บนเสื้อให้ วันทำงานก็ต้องใส่เครื่องแบบทำงานเหมือนกัน
ผมว่ามันเหมาะสมแล้วใส่เครื่องแบบนักเรียนอ่ะ บ่งบอกความเท่าเทียมกัน และดูเป็นนักเรียนดี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 09 Nov 2005
ตอบ: 1530
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 10:36
ถูกแบนแล้ว
บางทีก็เยอะไปนะพวกเด็กเลวเนี่ย เอาๆๆเด๋วจะรอดูจะได้สมใจมั้ย

ชุดนักเรียนใส่แล้วน่ามองกว่าเยอะ จะได้แยกถูกด้วย คนไหนสก๊อยคนไหนนักเรียน

คหสต. ไม่ได้เป็นสลิ่มไดโนเสาร์ใดๆ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 271
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 10:41
สำหรับผม เหตุผลหลักที่ควรใส่ชุดนักเรียนไปโรงเรียนคือเพื่อลดความเหลื่อมล้ำในโรงเรียนเอง นักเรียนที่มีฐานะดีก็จะแต่งตัวด้วยเครื่องแต่งกายที่มีราคาแพงกว่านักเรียนที่มีฐานะไม่ค่อยดี แนวโน้มส่งผลถึงการแบ่งแยกชนชั้น การ bully และการเปรียบเทียบ อาจทำให้นักเรียนที่มีฐานะไม่ดีน้อยใจหรือคิดว่าตนเองต่ำต้อยได้
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 799
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 10:52
อยากใส่อะไรก็ใส่ครับ ไม่ยาก
แต่กฏระเบียบข้อบังคับ รร ว่าไง ก็ต้องปฏิบัติตามนั้น
คุณต้องแก้ไขระเบียบ กฏ และข้อบังคับก่อน ไม่ใช่ทำตามอารมณ์
รึต้องสมัครเข้า รร ไม่เคยอ่านกฏระเบียบ รร ขอให้เข้าได้ก่อน ไปเรียกร้องเอาทีหลัง ?
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 02 Feb 2010
ตอบ: 14644
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 11:07
คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์
สมัยเป็น​นักเรียน​ ต้องทำรายงานวิชาการโรงแรม​ ไปขอ​ visit โรงแรมดังๆเพื่อติดต่อขอเอกสารประกอบรายงาน​ ทุกที่ให้การต้อนรับดีมาก​ พวกผมแต่ละคนใส่ชุดนักเรียน​ไป

ลองนึกแต่ละคนถ้าใส่​ private คงดูไม่จืด​ มั่นใจบางคนต้องมีลากแตะไปแน่
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: [-Hoo|igan-] Guild`
เข้าร่วม: 14 Feb 2008
ตอบ: 9538
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 11:16
วัยรุ่นชอบอิสระ ชอบไม่อยู่ในกรอบ เราๆก็เคยเป็น ทำไมต้องใส่ชุดนักเรียน ทำไมต้องตัดผม

แต่พอเข้ามหาลัย ปล่อยยาวได้1-2ปี สุดท้ายตัดอยู่ดี วัยทำงาน ไม่รู้จะใส่ชุดอะไร เลือกยากชิหาย

สุดท้ายใส่ตามสีวันก็แล้วกัน ไม่เหมือนตอนเรียน หยิบชุดนักเรียน นักศึกษามาใส่จบละ

จบมามีใครบ้างไม่คิดถึงเพื่อน ไม่คิดถึงชุดนักเรียน นอกจากพวกไม่สนใจเรียน โดดเรียนตลอดนั้นแหละ
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: NoGodNoKingOnlyHuman
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 18005
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 12:05
nanocombatt พิมพ์ว่า:
ถ้าเทียบกับการทำงานได้ไหม บริษัท​ที่มีเครื่องแบบตราบริษัท​บนเสื้อให้ วันทำงานก็ต้องใส่เครื่องแบบทำงานเหมือนกัน
ผมว่ามันเหมาะสมแล้วใส่เครื่องแบบนักเรียนอ่ะ บ่งบอกความเท่าเทียมกัน และดูเป็นนักเรียนดี  

ที่เขาจ่ายเงินให้เรา กับเราจ่ายเงินให้เขา ไม่น่าต้องคิดยากนะครับ

อะไรคือความเท่าเทียมครับ หากพ่อแม่ของเด็กทำงานกระเสือกกระสนเก็บเงินเพื่อมาซื้อชุดให้ลูก ให้ลูกได้เท่าเทียมเพื่อน อันนี้เรียกเท่าเทียมไหมครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 09 Nov 2005
ตอบ: 1530
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 12:50
ถูกแบนแล้ว
JaaBNK48xChelsea พิมพ์ว่า:
nanocombatt พิมพ์ว่า:

ที่เขาจ่ายเงินให้เรา กับเราจ่ายเงินให้เขา ไม่น่าต้องคิดยากนะครับ

อะไรคือความเท่าเทียมครับ หากพ่อแม่ของเด็กทำงานกระเสือกกระสนเก็บเงินเพื่อมาซื้อชุดให้ลูก ให้ลูกได้เท่าเทียมเพื่อน อันนี้เรียกเท่าเทียมไหมครับ  

ผมจ่ายเงินเรียนเพื่อเอาวิชาความรู้ ประสบการณ์ และอีกหลายๆอย่าง ไม่เคยคิดเล็กคิดน้อยเลยว่าจ่ายเงินต้องได้ความอิสระ อยู่นอกกรอบ ถ้าแบบนี้ใส่ชุดไปรเวทเรียนออนไลน์อยู่บ้านดีกว่า
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 2927
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 13:19
[RE]คุณปลื้ม(พิธีกร Voice) ไม่เห็นด้วยกับการที่นักเรียนแต่งไปรเวท + Live สังเกตการณ์
ปลื้มเขาเป็นคอนเซอเวทีฟอยู่แล้ว แต่พอมาอยู่ไทยกลายมาเป็นซ้าย เพราะขวาไทยมันสุดโต่งเกิน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 4880
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 16:33
Amune04 พิมพ์ว่า:
ไอศครีม พิมพ์ว่า:
Rustey พิมพ์ว่า:
ผมสนับสนุนให้ใส่ชุดนักเรียนนะ
1. เพื่อความปลอดภัยนักเรียน นึกสภาพถ้าใส่ไปรเวทมั่วกันหมด พวกมิจฉาชีพนี่เดินเข้า รร สบายเลย จะให้หวังพึ่ง
ระบบตรวจกรองของยามว่าต้องมาตรฐานดี ทุก รร ผมว่าก็ยากมีแต่พวก รร ลูกคุณหนูคนมีตังเท่านั้นแหละที่จะเข้มงวด

2. เวลานักเรียนหนีออกนอก รร ในเวลาเรียนไปเที่ยว แล้วไปประสบเหตุไม่ดี หรือถึงขั้นตาย รร ซวยอีกต้องรับผิดชอบ
ซึ่งการใส่ชุดนักเรียนมันทำให้ยาม และ คนทั่วไปเห็นชัดง่ายเวลาเกิดเหตุ หรือตามหา นร

3. ผมยังมองว่าการใส่ชุดนักเรียนมันก็ไม่ได้อึดอัดใจ หรือ ลำบากใส่ไม่สบายอะไรตรงไหน กลับกันใส่สบายด้วยซ้ำ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ควรจะปรับเปลี่ยนมีการช่วยเหลือคนจนที่ไม่มีเงินซื้อชุดด้วย อาจจะแจกชุดฟรีให้

ขอแย้งข้อ 1 ครับ จากการที่เคยไปแลกเปลี่ยนที่ต่างประเทศมา โรงเรียนก็ไม่มีชุดนักเรียน เค้าแยกนักเรียนโดยการห้อยบัตรประจำตัว ทุกคนห้อยบัตรหมด แม้กระทั่งครู วิธีการตรวจสอบคือให้ครูฝ่ายปกครองเดินเลยครับ ใครไม่ห้อยเรียกไปตักเตือน ใครลืมเข้าห้องปกครอง บัตรไม่ได้มีหน้าที่แค่แสดงตัวตนเท่านั้น ใช้สแกนเข้าห้อง (เพราะเดินเรียน) ใช้ซื้อของกิน ใช้ยืมหนังสือ ใช้เป็นส่วนลดขึ้นรถสาธารณะ  

ผมขอแย้งครับ เอาประสบการณ์ตรงเลย ขนาด รร เอกชนชื่อดังแถวบ้านผม ที่มีแต่ลูกคนมีตังเรียน แถมครูเป็นคนเช็คยังปล่อยผ่านง่ายๆ

เลยครับ แค่ห้อยบัตรไว้ก็ไม่เชคว่าตรงกับหน้าละครับ จะเอามาตรฐานต่างประเทศกับเมืองไทยมาวัดแบบนี้มันไม่ได้ครับ สภาพแวดล้อม
กำลังทรัพย์เราไม่เหมือนกัน แบบที่ผมบอกไงระบบแบบนี้จะทำได้กับแค่พวก รร ลูกคุณหนู กับ รรชื่อดังเท่านั้น พวก รร ทั่วไปตามต่างจังหวัดจะไปเอาเครื่องแสกนมาติดจากไหน อย่าลืม รรเมืองนอกค่าเทอมตีเป็นเงินไทยเฉียดแสนถึงหลายแสนนะครับ งบแค่นี้ก็ต่าง รร บ้านเรารัฐบาลค่าเทอมหลักพันต้น จะไปเอาเงินจากไหนมาติดตั้งเครื่องแสกนทุกๆจุดสำคัญ ไหนจะงบเรื่องบัตรที่ต้องสแกนอีก ค่าจัดวางระบบฐานข้อมูลใน รร ไม่ใช่ผมไม่เห็นด้วยที่จะทำนะ แต่แค่ในทางปฏิบัติปัจจัยเมืองไทยมันไม่เอื้อครับ

อย่างนั้นชุดนักเรียนก็ไม่ช่วยเหมือนกันครับ แค่หาชุดนักเรียนมาใส่ เดินเข้า รร ก็ได้แล้วงั้น มันเป็นปัญหาหละหลวมของ รร เอง  

นึกสภาพครับ สมมติ รร ประถม มิจฉาชีพแต่งชุดนักเรียนเดินเข้า รร นึกภาพออกมั้ยครับ มันเป็นไปได้ยากมากครับ
ที่จะไม่ผิดสังเกตุ นร ตัวเล็กๆ แต่นี่หน้าแก่ สูงโดดขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัด ไม่รอดตั้งแต่หน้าประตูละครับ

0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: เทพท่องเมฆาเร้นกาย
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1850
โพสเมื่อ: Tue Dec 01, 2020 18:20
Amune04 พิมพ์ว่า:
Rustey พิมพ์ว่า:
ผมสนับสนุนให้ใส่ชุดนักเรียนนะ
1. เพื่อความปลอดภัยนักเรียน นึกสภาพถ้าใส่ไปรเวทมั่วกันหมด พวกมิจฉาชีพนี่เดินเข้า รร สบายเลย จะให้หวังพึ่ง
ระบบตรวจกรองของยามว่าต้องมาตรฐานดี ทุก รร ผมว่าก็ยากมีแต่พวก รร ลูกคุณหนูคนมีตังเท่านั้นแหละที่จะเข้มงวด

2. เวลานักเรียนหนีออกนอก รร ในเวลาเรียนไปเที่ยว แล้วไปประสบเหตุไม่ดี หรือถึงขั้นตาย รร ซวยอีกต้องรับผิดชอบ
ซึ่งการใส่ชุดนักเรียนมันทำให้ยาม และ คนทั่วไปเห็นชัดง่ายเวลาเกิดเหตุ หรือตามหา นร

3. ผมยังมองว่าการใส่ชุดนักเรียนมันก็ไม่ได้อึดอัดใจ หรือ ลำบากใส่ไม่สบายอะไรตรงไหน กลับกันใส่สบายด้วยซ้ำ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ควรจะปรับเปลี่ยนมีการช่วยเหลือคนจนที่ไม่มีเงินซื้อชุดด้วย อาจจะแจกชุดฟรีให้

ขอแย้งข้อ 1 ครับ จากการที่เคยไปแลกเปลี่ยนที่ต่างประเทศมา โรงเรียนก็ไม่มีชุดนักเรียน เค้าแยกนักเรียนโดยการห้อยบัตรประจำตัว ทุกคนห้อยบัตรหมด แม้กระทั่งครู วิธีการตรวจสอบคือให้ครูฝ่ายปกครองเดินเลยครับ ใครไม่ห้อยเรียกไปตักเตือน ใครลืมเข้าห้องปกครอง บัตรไม่ได้มีหน้าที่แค่แสดงตัวตนเท่านั้น ใช้สแกนเข้าห้อง (เพราะเดินเรียน) ใช้ซื้อของกิน ใช้ยืมหนังสือ ใช้เป็นส่วนลดขึ้นรถสาธารณะ  

ผมขอแย้งครับ เอาประสบการณ์ตรงเลย ขนาด รร เอกชนชื่อดังแถวบ้านผม ที่มีแต่ลูกคนมีตังเรียน แถมครูเป็นคนเช็คยังปล่อยผ่านง่ายๆ

เลยครับ แค่ห้อยบัตรไว้ก็ไม่เชคว่าตรงกับหน้าละครับ จะเอามาตรฐานต่างประเทศกับเมืองไทยมาวัดแบบนี้มันไม่ได้ครับ สภาพแวดล้อม
กำลังทรัพย์เราไม่เหมือนกัน แบบที่ผมบอกไงระบบแบบนี้จะทำได้กับแค่พวก รร ลูกคุณหนู กับ รรชื่อดังเท่านั้น พวก รร ทั่วไปตามต่างจังหวัดจะไปเอาเครื่องแสกนมาติดจากไหน อย่าลืม รรเมืองนอกค่าเทอมตีเป็นเงินไทยเฉียดแสนถึงหลายแสนนะครับ งบแค่นี้ก็ต่าง รร บ้านเรารัฐบาลค่าเทอมหลักพันต้น จะไปเอาเงินจากไหนมาติดตั้งเครื่องแสกนทุกๆจุดสำคัญ ไหนจะงบเรื่องบัตรที่ต้องสแกนอีก ค่าจัดวางระบบฐานข้อมูลใน รร ไม่ใช่ผมไม่เห็นด้วยที่จะทำนะ แต่แค่ในทางปฏิบัติปัจจัยเมืองไทยมันไม่เอื้อครับ

อย่างนั้นชุดนักเรียนก็ไม่ช่วยเหมือนกันครับ แค่หาชุดนักเรียนมาใส่ เดินเข้า รร ก็ได้แล้วงั้น มันเป็นปัญหาหละหลวมของ รร เอง  

นึกสภาพครับ สมมติ รร ประถม มิจฉาชีพแต่งชุดนักเรียนเดินเข้า รร นึกภาพออกมั้ยครับ มันเป็นไปได้ยากมากครับ
ที่จะไม่ผิดสังเกตุ นร ตัวเล็กๆ แต่นี่หน้าแก่ สูงโดดขึ้นมาอย่างเห็นได้ชัด ไม่รอดตั้งแต่หน้าประตูละครับ

นั่นไงครับ มันก็ย้อนกลับไปตอบข้อแรก ว่าจริงๆมันไม่เกี่ยวกับชุดนักเรียน มันเกี่ยวกับการแยกอัตตลักษณ์ของบุคคลที่เข้ามาใน รร โดยคนในโรงเรียน ไม่ว่าจะแต่งอะไรมา คนใน รร ก็พอแยกออกคร่าวๆอยู่แล้ว ไอ้ที่บอกว่า ไม่แต่งชุดนักเรียนแล้วจะมีคนแปลกปลอมเข้ามา ข้อนี้มันก็ตอบในตัวมันเองอยู่แล้ว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel