ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
อ่านก่อน สั้นๆ
เลิก หาคนที่เหมาะสม
???
ขอห่างก่อน คิดทบทวน
???
คบต่อ เขาไปค่อยปล่อย
???
คะแนนทั้งหมด: 173
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Hala madrid :)
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6584
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:55
[RE: อยากเลิกกับแฟน ทำไงดี]
ผมก็เป็นอย่างท่านเลยนะ เกือบสองปี ไม่เคยทะเลาะไรกันแรงๆ มีงอนกันบ้างนิดหน่อย แต่ทำงานห่างกัน เค้าทำงานแถวบ้านส่วนผมมาทำงาน ตจว คือผมพยายามหาเวลากลับมาหาตลอดนะ ผมคิดมาตลอดว่าคนนี้แหละที่ใช่
สุดท้ายเพิ่งโดนเทไปอาทิตย์ที่แล้ว ด้วยเหตุผลว่ารู้สึกไม่เหมือนเดิม ไม่มีความสุข
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 6290
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 18:58
ไม่ชอบก็คือต้องเลิก เอาตามหัวใจแหละ
ความรู้สึกเปลี่ยนได้ครับ แค่นั้น
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2718
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:00
เปิดใจคุยกันถ้ารักกันจริง อาการอย่างนี้ผมว่าไม่ได้เกิดจากปัญหาแค่นี้หรอกมั้งครับ
1
0
PMT
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 31 Jul 2008
ตอบ: 15541
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:12
อยากเลิกกับแฟน ทำไงดี
เลิกไปแล้ว อีกสองสามปีข้างหน้าจะคิดว่า กูทพอะไรลงไปวะตอนนั้น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3368
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:16
อยากให้คุยกัน และปรับตัวเข้าหากันให้ได้นะครับ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 875
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:16
Nivirna พิมพ์ว่า:
lorf พิมพ์ว่า:
เอาทีละเรื่องก่อน
- เรื่องฐานะทางบ้าน
อันนี้ผมว่าแล้วแต่คน คือถ้าทางบ้านของแฟนคุณและแฟนคุณไม่ซีเรียสกับฐานะทางการเงินของคุณ ผมก็ไม่อยากให้คุณคิดมากเกินไปเองนะ ความรักมันก็ไม่ใช่แค่เรื่องเงินเพียงอย่างเดียวซะเมื่อไหร่

- อยากได้แฟนที่มีเวลา คอยง้อเหมือน puppy love
อันนี้คือคุณหมายถึงอยากให้เขาอ้อนมากขึ้นกว่าเดิมถูกมั้ย?

- งานเยอะก็ดีได้มีเงินเก็บ แต่เขาว่างานเยอะเกินไม่ดี เหนื่อย
อันนี้ไม่อยากให้มองไม่ดีนะ แต่ผมคิดว่ามุมมองเขาคือ อยากให้คุณมี work life balance ที่ดี ไม่ใช่หักโหมทำงานจนไม่มีเวลาให้คนรอบตัว สมมุติคุณเลือกได้ แล้วเลือกที่จะหักโหมงานเพียงอย่างเดียวโดยไม่สนใจแฟน ผมว่าคุณน่าจะยังไม่เหมาะที่จะมีแฟนนะ

- ส่วนข้อดีเขาคือ ติดแฟนมาก เลยไม่น่าห่วงเรื่องชู้สาวเท้าไร
อันนี้ผมมองเป็นข้อดี ถ้ามีแฟนแล้วเขาเป็นแบบนี้ก็ถือว่าโชคดี

- อีดิท ปัญหาคือ นิสัยไม่เข้ากัน เขาต้องการคนมีเวลา แต่เราไม่ค่อยมี มันเลยพาลให้หงุดหงิดเวลาทำงานบ่อยๆทั้งคู่
อันนี้ผมเริ่มงงนิดหน่อย ความไม่เข้ากันที่ว่า คือหมายถึงทัศนคติเรื่อง work life balance รึเปล่า ที่คุณบอกว่าคุณอยากทำงาน แต่เขาอยากให้คุณมีเวลาให้ ส่วนตรงประโยคนี้ "มันเลยพาลให้หงุดหงิดเวลาทำงานบ่อยๆทั้งคู่" หมายความว่าเวลาเขาทำงานแล้วคุณทำงาน มันจะหงุดหงิดยังไง ขยายความที

ดังนั้นสรุปจากที่อ่านกระทู้ ผมว่าเรื่องพวกนี้ คุณควรจะปรึกษาแฟนก่อน มันไม่ใช่ปัญหาที่ใหญ่โต เพราะปัญหาที่คุณว่ามามันเรื่องปกติของชีวิตคู่ที่เราแก้ปัญหาได้ด้วยกันปรึกษากัน แต่เมื่อไหร่ที่คุณเลือกจะไม่ปรึกษาเขาเพื่อแก้ปัญหาแล้วอยากจะเลิกแทน แปลว่าคุณไม่อยากมีเขาเป็นแฟนอีกแล้ว  

ข้อสองคือเขาต้องการให้ผมอ้อนครับ

ส่วนอีดิท ผมทำงานอยู่ ผมก็จะหงุดหงิด และพอผมหงุดหงิด แฟนก็จะไม่มีสมาธิเวลาต้องทำธุระอะไรแบบนี้ตามไปด้วยครับ

ท่านพูดถูก มันคืออาจเป็นเรื่องปกติของชีวิตคู่ ผมจะลองทบทวนดูครับ  

อ๋อ งั้นเข้าใจแล้ว หลัก ๆ ก็คือ แฟนอยากให้คุณอ้อนบ้าง และมีเวลาให้สินะ ทีนี้พอเขาพูดตอนเวลาคุณทำงานก็เลยทำให้หงุดหงิดจนไปทำให้เขารู้สึกไม่ดีตามไปด้วย

ถ้างั้นปัญหานี้ ผมว่าคุณก็ต้องลองทำอย่างที่ผมบอกก่อนครับ คุณกลับไปคุณจับมือนั่งคุยกับแฟนดี ๆ ก่อน ปรับความเข้าใจกันว่าอะไรที่คุณชอบหรือไม่ชอบ และคุณก็ต้องฟังคำพูดเขาด้วยว่าอะไรที่เขาชอบและไม่ชอบ จากนั้นคุณก็หาจุดกึ่งกลางของความพอดีซึ่งกันและกัน

คุณอย่าไปคิดว่าปัญหาทุกอย่างมันจะต้องแก้ด้วยการเลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งไปเลย หลายปัญหามันแก้ได้ด้วยการเดินแบบกลาง ๆ ครับ ยกตัวอย่างเช่น เรื่องอ้อน ผมเข้าใจว่าผู้ชายโดยส่วนใหญ่ไม่ค่อยชอบอ้อนหรืออ้อนไม่เป็นหรอก แต่คุณอาจจะลองเริ่มจากคำพูดเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ได้ เช่น เหนื่อยไหม อยากกินอะไรไหม แบบนี้ไปก่อน ลองนึกเหมือนเวลาคุณเหนื่อย ๆ แล้วคุณมีแฟนคอยเป็นห่วง ผมว่ามันก็น่าจะรู้สึกดีไม่ต่างกันนะ

หรืออย่างเรื่องการทำงาน ถ้ามันเป็นชั่วโมงการทำงานนอกเวลาหรือโอที คุณก็อาจจะลดลงบ้างแล้วเอาเวลามาอยู่กับเขาเพิ่มขึ้น แล้วก็ตกลงกันว่าเวลางานนี่คุณต้องใช้สมาธิในการทำงานเยอะ อาจจะตอบน้อยหน่อยเป็นข้อตกลงกันไป

ยังไงก็ลองพยายามปรับจูนเข้าหากันดูครับ ชีวิตคู่มันคือการปรับตัวเข้าหาซึ่งกันและกัน ไม่มีใครพอดีซึ่งกันและกันหรอก
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2007
ตอบ: 4341
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:20
มันเป็นปกติครับ ที่ผู้หญิงอยากให้มีเวลาให้ อยากให้เราพาไปนู้นนี้นั้น อยากให้เราใส่ใจ
คำหนึ่งที่ผมได้ได้ยินจากแฟนผมเสมอ คือ "ผมไม่มีเวลาให้เขา ไม่สนใจเขา"
คือ แฟนกับผม อยู่บ้านหลังเดียวกัน นอนด้วยกัน แต่ก่อนก็ทำงานด้วยกัน เรียกได้ว่าตัวติดกันเกือบตลอดเวลา
แล้วจะไม่มีเวลา หรือใส่ใจได้ยังไง ผมก็ต้องมีเวลาส่วนตัวบ้างสิ เล่นเกม ดูยูทูปอะไรก็ว่าไป (ก็คุณเธอ ไม่มีงานอดิเรกทำเวลาว่างๆอะ)
แต่ ณ ตอนนี้ ก็ไม่ได้เลิกกันนะครับ เพราะผมเข้าใจอารมณ์ผู้หญิง บ่นๆไปงั้นแหละ

ผมว่าถ้าท่านไปเจอคนใหม่ ก็จะเจอแบบเดิมอีก
1. ทำใจ ย้อมรับข้อดี-ข้อเสียกันให้ได้ ไม่มีใครเฟอร์เฟค
2. เลิก ละไปใช้ชีวิตคนเดียวให้อิ่มก่อน หาคู่ใหม่ จะดีกว่าหรือแย่กว่า ก็อย่าไปนใจอดีต โฟกัสสิ่งที่อยู่ตรงหน้า

ขอให้โชคดีครับ

0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 764
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:23
MatsuiRena พิมพ์ว่า:
ศีลไม่เสมอกัน ปล่อยเค้าไปเจอคนดีๆครับ  

อันนี้สำคัญอีกอย่างแนวนี้ท่าทาง จขม น่าจะขาดอิสระและต้องการความเป็นส่วนตัวมากกว่า
0
0
พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...
นักเตะหมู่บ้าน
Status: Silence Is Golden
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 532
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:38
อยากเลิกกับแฟน ทำไงดี
เลิก ปล่อยเขาไปเจอคนที่ดีกว่าท่านเถอะ ถ้าท่านคิดแบบนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 18148
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:38
Nivirna พิมพ์ว่า:
pongnares3 พิมพ์ว่า:
ให้เมียเลี้ยง ออกมาช่วยธุรกิจเมีย ก็จบ

อย่าไปยึดติดกับช้างเท้าหน้า ผู้ชายต้องเลี้ยงเมีย  

เคยคิดเหมือนกัน ทางออกนี้ ถ้าทำคงทำแบบรับเงินเดือน แล้วทำธุรกิจตัวเองไปด้วย เพราะอยากสร้างเงินด้วยมือตัวเองมากกว่า  

พออยู่ตัว ก็ชวนเมียท่านมาทำอะไรที่เป้นของตัวเอง สานต่อความฝัน happy
1
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5231
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:48
ความรักนี่มันก็แปลกนะ ถ้านิสัยเข้ากันได้ ฐานะดีเหมือนกัน อยู่ร่วมสังคมเดียวกัน มีงานการดี ไลฟ์สไตล์เหมือนกัน เจอกันในเวลาที่เหมาะสม ชื่นชอบหน้าตากัน มันต้องได้ครบแบบนี้มันถึงจะไปด้วยกันรอด

ทั้ง ๆที่ตอนชอบกันชอบกันแค่เรื่องหน้าตาอย่างเดียว
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 2327
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 19:55
ผมว่าท่านหาเวลาวันหยุดไปพักผ่อนไปเที่ยว เติมความหวานดีกว่าครับ ถ้าเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา
1
0
Status:
เข้าร่วม: 02 Nov 2005
ตอบ: 927
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 20:01
แล้วเรื่องความรวย ฐานะทางสังคม อะไรพวกนี้ไม่ควรนำมาคิดกังวลหรือน้อยเนื้อต่ำใจกับความสัมพันธ์ของคนรักกันครับ

มันคือสิ่งนอกกาย จริงอยู่ว่ามันผลต่อชีวิตความสะดวกสบายแต่ถ้าเอาตัวคุณไปเทียบ(พึ่งทำงานได้ไม่กี่ปี)กับครอบครัวแฟนที่สะสมความร่ำรวยมาก่อนตั้งไม่รู้เท่าไหร่ มันเป็นการเปรียบเทียบไม่สมเหตุสมผลสักเท่าไหร่ครับ

ควรใส่ใจดูแลความรักความสัมพันธ์ของแฟนเราจะดูเหมาะสมกว่าเพราะเราสามารถพูดคุย ทำความเข้าใจกัน ปรับเปลี่ยนได้เลย มากกว่าสังคมภายนอกที่ไม่รู้ว่าความขาดหวังที่เขาอยากจะให้เป็นมันไปสิ้นสุดที่ตรงไหน

1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 25 May 2011
ตอบ: 4811
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 20:05
สู้ดินาย มาวิน - ตู่ ปิยวดี คบกันตั้งสิบปีกว่าจะแต่งงาน ตอนไปจีบก็นายแบบกะโหลกกะลาหวังคว้าทายาทช่อง 3 มาครอง สุดท้ายเขาก็ทำได้ เวลาเป้นเครื่องพิสูจน์ครับ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2014
ตอบ: 570
โพสเมื่อ: Mon Nov 30, 2020 20:46
ทางบ้านฝ่ายหญิงมีฐานะดีกว่าเรา แต่ถ้าฝ่ายผู้ใหญ่เขาโอเคกับเรา ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ

แบ่งเวลาให้เขาบ้าง ทำให้เขารู้สึกว่าเราให้ความสำคัญกับเขาจะดีมากครับ เพราะ ผู้หญิงอยากเป็นที่หนึ่ง ต่อให้เราอ้างว่าโหมทำงานเพื่อเขา แต่ก็ไม่ค่อยพอใจอยู่ดี เเฟนผมเป็นแบบนี้ครับ ผมเลยปรับมุมมองว่า งั้นลดเวลางานลงมา ละใช้เวลาอยู่ด้วยกันกับเขาให้มากขึ้น มันจะสมดุลดีขึ้นครับ ไม่รู้วิธีที่ผมทำ จะมีประโยชน์กับท่านไหม แต่ก็อยากแชร์ให้ฟังอีกมุมมองหนึ่งครับ ตอนนี้พอเขารู้สึกโอเค เขาก็เริ่มสนใจเรื่องงานอื่นๆ ความชอบอื่นๆในอนาคตของเขาเเล้ว ไม่ติดเรามากแล้ว เพราะเขารู้สึกโอเคกับเเฟนแล้ว มันก็จะดีขึ้นครับ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel