ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
"พลังเงียบจากฝั่งรัฐบาล" คุณพอใจที่จะสนับสนุนการมีอยู่ของรัฐบาลนี้ เพราะอะไร
พลเอกประยุทธ์ และคณะ
???
ต้องการปกป้องสถาบัน
???
ไม่ชอบพรรคฝ่ายค้านเป็นทุนเดิม
???
ชอบประชาธิปัตย์เป็นทุนเดิม
???
อื่นๆ (บอกเหตุผลในคอมเม้นได้ครับ)
???
คะแนนทั้งหมด: 150
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: ༼ つ ಥ_ಥ ༽つ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 12656
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 14:06
[RE: Vote พลังเงียบฝั่งรัฐบาล]
urnuii พิมพ์ว่า:
กอไก่ พิมพ์ว่า:
คิดว่าสถาบันเป็นสิ่งที่ควรเชิดชู ไม่ควรแตะต้อง อยู่เหนือรัฐธะรมนูญดีแล้ว ไม่ควรดึงฟ้าต่ำ (ยังไม่ได้เบิกเนตร)  

แล้วอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ ต่ำยังไงครับ
มีอะไรที่จะทำให้สถาบันดูแย่ลงหากอยู่ภายใต้กฏหมายนี้
อยากรู้จริงๆครับ  

อ่าว อันนี้ผมก็ไม่รู้นะครับ 555+

เพราะผมคิดแทนฝั่งนู้นอยู่ครับ  

คิดแทนรึ ก็ถามซะเต็มที่เลยผม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 3193
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 14:11
[RE: Vote พลังเงียบฝั่งรัฐบาล]
จากที่อ่านอืมพอแตะสถาบันก็ไม่พูดไม่จาไม่สนเหตุผลเลยจากแนวทางหลักของผู้ชุมนุมเค้าบอกแล้วนะครับว่าเค้าต้องการยังไงมีแนวทางยังไงไม่ใช่พลิกฟ้าคว่ำดิน แต่พวกท่านๆที่ยังเชียร์ท่านไม่ฟังท่านไปฟังหรืออ่านแต่อันตัดตอนมาที่อาจใส่สีตีไขหรือยังไงแต่ถ้าฟังด้วยการวางอคติมันมีคำตอบของ3ข้อเรียกร้องแล้ว 10ข้อคือขยายข้อ3มีแต่ผลดีที่ทำให้ภาพของสถาบันดูงดงามยิ่งๆขึ้น
แล้วที่บอกสมัยยิ่งลักษณ์ไม่ออกนี่ความจำเสื่อมหรอ ยุบสภาแล้ว เลือกตั้งแล้วแต่มีคนไปขัดขวางการเลือกตั้งนี่ไม่เรียกว่ายอมแพ้ ยอมถอยหรอ ถ้าไม่วางอคติก็ป่วยการครับ
อ้อพวกหนังสือเบิกเนตรอ่ะมันทำให้คนที่พยายามลืมตา ลืมมากขึ้นแต่ต้นเหตุจริงๆแค่เรื่องหลัก เหตุ และ ผล มันก็เพียงพอต่อการตื่นรู้แล้วลุกขึ้นมาแล้วครับ ทำไมถึงต้องใช้ภาษีไปสนับสนุนแบรน S 4000โครงการที่บอกว่าอยู่ในส่วนพระองค์ทำไมใช้ภาษี ทำไมใช้ราชการไม่ใช้งบส่วนตัว ทำไมมีการแต่งตั้งคนเป็นทหารขึ้นๆลงๆได้ตลอดเวลาแล้วทำไมยังมีการจ่ายเงินเดือนให้ทั้งที่ไม่เกี่ยว ทำไมต้องเคลื่อนย้ายกำลังพล ทำไมๆๆ ถามคำนี้เยอะๆครับ ถ้าใจยังไม่มืดบอดก็คงคุยในใจตัวเองได้
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12069
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 14:19
ทำไมพวกรอยัลลิสต์มักชอบบอกว่าอีกฝ่ายไม่เคารพสิทธิของเขา พวกคุณจะปกป้องจะรักอะไรก็ทำไปเถอะแต่ช่วยรับผิดชอบผลกระทบจากความรักของพวกคุณด้วย ผมว่าพวกที่ควรออกมาประท้วงให้ปฏิรูป XXX ควรเป็นพวกรอยัลลิสต์นะตามหลักการเพราะถ้าพวกคุณไม่ออกมาก็ยิ่งพลักดันคนรุ่นใหม่ไปสู่สาธารณรัฐ

ถ้าอุดมการณ์ของพวกคุณคือปกป้อง XXX จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม พวกคุณคือกลุ่มคนที่ต้องทราบถึงปัญหาของสิ่งที่พวกคุณปกป้องเช่นกันและต้องควรรู้ดีด้วย
0
0

เสาหลักเจ้าหญิง NIYA BNK48
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Jan 2011
ตอบ: 2905
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 15:16
คิดว่าสถาบันเป็นสิ่งที่ควรเชิดชู ไม่ควรแตะต้อง อยู่เหนือรัฐธะรมนูญดีแล้ว ไม่ควรดึงฟ้าต่ำ (ยังไม่ได้เบิกเนตร)  

แล้วอยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ ต่ำยังไงครับ
มีอะไรที่จะทำให้สถาบันดูแย่ลงหากอยู่ภายใต้กฏหมายนี้
อยากรู้จริงๆครับ  

อ่าว อันนี้ผมก็ไม่รู้นะครับ 555+

เพราะผมคิดแทนฝั่งนู้นอยู่ครับ  

คิดแทนรึ ก็ถามซะเต็มที่เลยผม

ใช่ดิ โถ่ว!! ก็เจ้าของมู้เค้าถามไง 5555+
0
0
โค้ช A-License
Status: RVV-IRENE-YOONJO-YEBIN-SUJI-YUJEONG
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15354
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 15:22
tipoo พิมพ์ว่า:
MinimOou พิมพ์ว่า:
DarkNewbie พิมพ์ว่า:
อยากตอบข้อแรก แต่ตอบได้ไม่เต็มปาก ส่วนตัวคิดว่าการปกครองบ้านเมืองสไตล์ทหารไม่เพียงพอต่อการปกครองประเทศซึ่งมีหลายมิติหลายวัตถุประสงค์ที่ต้องคำนึงถึงและที่สำคัญนี่เป็นงานระยะยาว สไตล์ทหารแบบนี้เหมาะกับภารกิจที่มีความชัดเจนและมีระยะเวลาที่แน่นอน ผมเคยคิดว่าฝ่ายค้านที่ดีจะเป็นส่วนเติมเต็มให้รัฐบาลได้ (แต่เหมือนรัฐสภาจะมีคำสาปที่พอทุกคนเข้ามาแล้วจะมองเห็นแต่ความเห็นของฝั่งตนเอง กับพยายามเอาชนะอีกฝ่ายเท่านั้น)

อยากตอบข้อสอง แต่ก็ไม่เต็มปากอีกอยู่ดี แต่ผมชอบให้ประเทศมีทางเลือกเยอะไว้ก่อน อย่างน้อยการมีสถาบันน่าจะเป็นประโยชน์มากในเวลาที่เสาหลักอื่นๆมีปัญหา (ในทางกลับกัน เวลาสถาบันมีปัญหาเราก็ยังมีเสาอื่นๆให้พึ่งเช่นกัน) การประคองให้ทุกเสายังตั้งอยู่ต่อไปได้น่าจะเป็นเรื่องที่ดีกว่า อย่าไปพยายามล้มเสาแต่ต้องประคองเสาให้กลับมาตั้งตรงเหมือนเดิม การจะปรับปรุงอะไรต้องคำนึงถึงประโยชน์ที่มีของเสานั้นด้วย อย่าไปคิดแคบๆ พุ่งเป้าไปที่ตัวบุคคล จนทำให้สูญเสียประโยชน์ในอนาคตไป

ข้อสาม อันนี้ผมค่อนข้างดูถูกฝ่ายค้านมานานแล้วจากผลงานและพฤติกรรมของ สส. แต่ละคน จนมาถึงสมัยที่อนาคตใหม่เข้ามา การประชุมสภาครั้งแรกผมว่าเค้าทำได้ดีมาก สร้างสรรค์จนคิดว่าเราน่าจะลืมฝ่ายค้านอื่นๆ ไปได้เลย ยอมให้เวลาพิสูจน์ผลงานสัก 4ปี ครั้งถัดไปน่าจะสามารถเลือกอีกครั้งให้เป็นรัฐบาลได้ แต่ถึงอย่านั้นก็ยังถูกตีตกยุบพรรคไปด้วยประเด็นอะไรก็ไม่รู้ที่ไม่ค่อยเข้าท่านัก หลังจากนั้นก็พยายามเคลื่อนไหวนอกสภา เริ่มชูประเด็นแปลกๆ เริ่มทำตัวเป็นตัวเปิด ส่วนตัวผมมองว่าเริ่มไม่มีความรับผิดชอบละ ผิดหวังพอสมควรครับ

ข้อสี่ ข้ามไปเลยครับ

ข้อสุดท้าย ผมไม่เห็นด้วยกับการไม่ปฏิบัติตาม พรบ.ชุมนุมของคณะราษฎร ไม่เห็นด้วยกับความรุนแรง ไม่เห็นด้วยกับการใช้ภาษาพ่อขุนในการกล่าวหา (บางคนบอกว่ากูมาไล่ ไม่ได้มาชม จะให้พูดดีๆได้อย่างไร) ไม่เห็นด้วยกับการไล่ฟ้องแล้วต้องให้ผู้ถูกฟ้องเดินสายขึ้นโรงพักเป็นคณะหมอลำย้ายเวที ไม่เห็นด้วยกับการบอยคอตไม่ร่วมสังฆกรรมในการเจรจา ไม่เห็นด้วยกับการไม่รับฟังความเห็นคนอื่น (เห็นหลายกระทู้ละที่บอกว่าผิดหวังกับบุพการีตัวเอง แต่เพื่อครอบครัวเลยต้องอดทน) การตัดสินคนด้วยคำพูดไม่กี่คำเป็นเรื่องผิดพลาดมาก ความจริงตอนนี้เป็นสิ่งที่เข้าใจยาก ไม่สามารถอธิบายได้ด้วยการพูดไม่กี่ประโยค ยิ่งคนไม่เปิดใจ หูมันก็ดับ ยิ่งด่วนตัดสินใจ ยิ่งมีแต่จะเสียใจ ถ้าเอาความต้องการตัวเองเป็นที่ตั้ง ยังไงคนอื่นก็ผิดครับ ยิ่งคนที่เป็นลูกตัดสินใจพ่อแม่ด้วยวิธีแบบนั้นโดยไม่พยายามทำความเข้าใจ อย่าเพิ่งรีบออกมาม็อบดีกว่าครับ มันเร็วเกินไป

ข้อสรุปของผม คือ ผมน่าจะยังคงสนับสนุนรัฐบาลไปก่อนจนถึงเลือกตั้งครั้งหน้า เพราะม็อบตอนนี้ยังไม่สามารถอธิบายเหตุผลหรือความต้องการของตัวเองได้อย่างเป็นรูปธรรม แต่เน้นผลลัพธ์ในเชิงสัญลักษณ์และประโยชน์ของกลุ่มตัวเองเสียมากกว่า ทำให้ผมยังไม่เห็นว่าประเทศจะดีขึ้นได้อย่างไรจากการเปลี่ยนแปลงที่พวกคุณจะนำมาสู่สังคม  

ขออธิบายจากมุมคนไปม็อบมานะครับ

ในเรื่องของประเทศจะดีขึ้นได้อย่างไรหลังปฏิรูป

1.) ประยุทธ์ + สว ลาออก
ประยุทธ์บริหารงานไม่ได้เรื่อง ถ้าประยุทธ์มาจากการเลือกตั้ง/รธม ที่โปร่งใสจริงๆ ผมไม่ไปม็อบครับ ผมเคารพสิทธิท่านอื่นเช่นกัน จะรอให้บริหารงานครบวาระ แล้วรอไปเลือกใหม่

ซึ่งตรงส่วนนี้สามารถพัฒนาประเทศได้มากครับ ถ้าเรามีสิทธิเลือกนายกได้ ถ้านายกดีเราเลือกต่อ ทำไมประเทศจะไม่ดีขึ้น

แต่กลับกัน สว. ที่มีมีอายุงาน 5 ปี คือ สามารถเลือกนายกที่มาจากการเลือกตั้งสมัยหน้าได้ด้วยนะครับ แล้วแบบนี้ไม่เรียกการพยายามที่จะรักษาอำนาจต่อไป ไม่ให้ประชาชนได้คนจากที่ตนเองเลือกรึครับ

2.) การปฏิรูปสถาบัน ผมมองไม่เห็นข้อเสียเลยนะครับ
ถ้าคำถาม คือ ทำไมต้องให้สถาบันอยู่ใต้ รธม ผมมองว่าเราควรใช้กฏหมายเดียวกัน วิจารณ์ ตรวจสอบได้

ถ้าบอกว่าสถาบันพัฒนาประเทศมากมาย จะดีกว่าไหมที่มีคนช่วยตรวจสอบ หลายๆโครงการอาจจะไปได้ไกลกว่านี้ พร้อมลบข้อครหาได้ด้วย

ผมสงสัยครับ ทำยังให้ประยุทธ์ลาออกได้ ในเมื่อฝ่ายรัฐบาลบอกว่า ยุคยิงลักษ์ มาเป็นล้านยังไม่ออกเลย อันนี้มาหลักเเสน ยิ่งยากเข้าไปใหญ่ เเละที่เขายืนกระต่าขาเดียวคือมาจากเสียงส่วนมากของเลือกตั้ง ถ้าเขาออกจากเสียงไม่กี่เเสนคน เเล้วเสียงส่วนที่เหลือหละ เเล้วถ้าพอยุบ เลือกใหม่ถ้าอีกฝั่งได้ เเล้วอีกฝั่งจะไม่ออกมาเหมือนกันหรือ มันจะกลายเป็นบรรทัดฐานหรือปล่าว อันนี้ผมก็เเอบคิดเหมือนกัน

ส่วนเรื่องปฎิรูปผมก็เห็นด้วยนะ ทำให้โปร่งใสอยู่ใต้กฎหมาย เเต่ที่ผมเห็นคือ การเเสดงออกมันเลยเถิดออกไปไกล คิดดูถ้าเป็นตัวเราเอง เจอคอมเม้น หรือ การเเสดงความคิดออกมาขนาดนี้ก็ต้องมีระเเวงมั่งเเหละ ส่วนข้อเสนอ 10 ข้อ ที่จะปฎิรูป ที่นศ. เสนอมา ผมอ่านบางข้อไปๆมาๆ ถ้าคิดว่าท่านก็คือ คนคนนึง ผมว่าสิทะฺบางอย่างยังน้อยกว่าคนทั่วไปเลย อันนี้ความคิดเห้นส่วนตัวนะครับ  

เรื่องข้อเสอ 10 ข้ออย่างน้อยมันต้องเริ่มที่การคุยกันก่อนครับ ว่าข้อไหนยอมรับได้ ข้อไหนยอมรับไม่ได้
อย่าลืมว่ามันคือข้อเสนอ 10 ข้อ คือเราเสนอไป 10 ข้อคุณสนองข้อไหนให้เราได้มาบ้างมาคุยกันสิ
มาปรับหาตรงกลางัน อะไรแบบนี้ครับ ไม่ใช่ว่าคำสั่ง 10 ข้อว่าฉันสั่งให้คุณต้องทำแบบนี้เท่านั้น

ส่วนตัวก็ไม่ได้เห้นด้วยกับทุกข้อทั้ง 10 ข้อ แต่ก็ไม่เห้นด้วยกับการไม่สนใจซักข้อเหมือนกันครับ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel