ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
"พลังเงียบจากฝั่งรัฐบาล" คุณพอใจที่จะสนับสนุนการมีอยู่ของรัฐบาลนี้ เพราะอะไร
พลเอกประยุทธ์ และคณะ
???
ต้องการปกป้องสถาบัน
???
ไม่ชอบพรรคฝ่ายค้านเป็นทุนเดิม
???
ชอบประชาธิปัตย์เป็นทุนเดิม
???
อื่นๆ (บอกเหตุผลในคอมเม้นได้ครับ)
???
คะแนนทั้งหมด: 150
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Feb 2010
ตอบ: 4304
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 09:58
[RE]Vote พลังเงียบฝั่งรัฐบาล
ผมสนับสนุนให้ ปฎิรูปสถาบัน น่ะ อยากให้ตรวจสอบ รายรับ รายจ่ายได้ ว่าใช้กับโครงการอะไร ใช้ส่วนพระองค์อะไร แล้วก็ลด จำนวนเงินที่ได้จากภาษีลง ให้ตู่ออกไป เสี่ย ออกไปดันคนอื่นมาขึ้นแทน แก้รัฐธรรมนูญ เรื่องสว แต่ที่พวกคุณทั้งใน ss ทั้ง ม้อป อยากให้อีกฝั่งเห็นด้วย แต่ด่าทอ เรียกไอ้ เฮีย แซะ กะแหนะ กระแน ลามไปจนถึง นู้น สมัย ร.1 อีกฝั่งเค้าคงจะเห็นด้วยหรอก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 25 Feb 2011
ตอบ: 1072
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 09:59
[RE: Vote พลังเงียบฝั่งรัฐบาล]
อื่นๆครับ
แต่ยังไม่ได้เซ็นต์ชื่อเลย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 15 May 2009
ตอบ: 1691
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:03
[RE: Vote พลังเงียบฝั่งรัฐบาล]
พลังเงียบครับ แต่เงียบเชียร์ม๊อบนะ
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:07
ในมุมมองของผม ส่วนตัวผมว่าสถาบันทำโครงการที่ impact กับชีวิต ปชช โดยตรง เช่น รพ.เฉพาะทางด้านรักษามะเร็งอย่าง รพ.จุฬาภรณ์ เป็นต้น สนับสนุนนวัตกรรมใหม่ๆ ด้านการแพทย์ ในโรงพยาบาลต่างๆ เพื่อแก้ปัญหาด้านสาธารณะสุข การให้ทุนการศึกษาให้นักศึกษาเก่งๆ ไปศึกษาต่อ ตปท เพื่อสร้างคนที่มีคุณภาพเพื่อหวังว่าจะกลับมาพัฒนาประเทศ การรับสั่งให้สร้างถนน สร้างสะพาน เพื่อแก้ปัญหาจราจร เช่นสะพานตรงแยก รพ.ศิริราชเป็นต้น การสร้างเขื่อน อ่างเก็บน้ำ แหล่งน้ำเพื่อการเกษตร เพื่อแก้ปัญหาภัยแร้ง และเกษตรกรรม เป็นต้น โครงการส่งเสริมอาชีพ ให้ผู้ด้อยโอกาส ผู้ยากไร้เป็นต้น ซึ่งมีอีกหลายอย่างที่ท่านช่วยเหลือโดยตรง ปชช ได้ประโยชน์โดยตรง และเชื่อว่ามีอีกเยอะที่ผมกล่าวไม่หมด และไม่แน่ใจว่าถ้าไม่มีสถาบัน โครงการพวกนี้จะเกิดหรือป่าว แต่ไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆ ได้รับประโยชน์จากโครงการพวกนี้บ้างหรือป่าว ถ้าไม่เคยอาจทำให้ไม่เห็นคุณค่ามัน

แต่ในส่วนภาคการเมืองจะรับผิดชอบเศรษฐกิจ สังคม ฯลฯโดยภาพรวมในเชิงนโยบาย ซึ่งมันมีปัญหาเยอะจริงๆ ดูไม่โปร่งใส ไม่เป็นธรรม ซึ่งไม่แปลกที่คนที่ชุมนุมออกมาต่อต้าน ต้องการความเปลี่ยนแปลง แต่ผมก็ยังกังขาว่าถ้าเปลี่ยนแปลงแล้ว มันจะดีขึ้น หรือเหมือนเดิม หรือแย่ลง ไม่มีใครการันตีได้ แต่ตอนนี้ขอเปลี่ยนแปลงให้ได้ก่อน โดยส่วนตัวไม่ว่าการเมืองจะแย่จะดียังไงก็ตาม ผมก็ต้องทำหน้าที่ในส่วนปัจเจคบุคลลให้ดีที่สุดก่อน ไม่เชื่อการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองเท่าไหร่ ผมผ่านมาหลายรัฐบาลแล้ว สุดท้ายคนที่จะเปลี่ยนชีวิตให้ดีขึ้นได้ก็คือตัวเอง ซึ่งผมก็เข้าใจว่าคนรุ่นใหม่อยากเปลี่ยนแปลง เพราะอยากมีอนาคตที่ดี ไม่อยากมีอนาคตอย่างที่เป็นอยู่นี้ครับ สุดท้ายขอบอกว่าทุกคนมีเสรีภาพที่จะคิดนะครับ กรุณาอย่าบูลลี่ผมว่าคิดตื้น โง่ ขี้ข้า หรืออื่นๆ เลยนะครับ ผมแค่คิดต่างจากคนส่วนใหญ่ในนี้เท่านั้น ผมเข้ามา ss ก็เพราะฟุตบอลเหมือนกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย IamRR เมื่อ Sat Oct 31, 2020 10:09, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: สลิ่มกับแบกคือขยะสายพันธุ์เดียวกัน
เข้าร่วม: 07 Feb 2009
ตอบ: 7825
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:12
แล้วไอ้พวกที่บอกว่าเป็นกลางเนี่ย

คำถามคือกลางยังไงก่อน

เพราะฝั่งเผด็จการเขาคุกคามถึงเนื้อถึงตัวคนที่เห็นต่างไม่รู้เท่าไรต่อเท่าไรแล้ว

ถ้ายังบอกว่าตัวเองเป็นกลางก็นะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Forza MilanoLFC Support YNWA
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 20348
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:14
สายเงียบ แต่ก็เอาใจช่วยม๊อบนะ ไม่ได้ชอบรัฐบาลแต่ด้วยอาชีพการงานก็ไม่สามารถจะแสดงอะไรออกไปตรงๆได้
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9356
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:15
ผมก็คิดไว้แล้วแหละว่าต้องมีคนบางส่วนสงสัยเรื่องปฎิรูป ผมขอถามกลับหน่อย

- รัฐบาลเคยรับฟังไหมเรื่องปฎิรูปสภาบัน ได้แต่พูดว่าอย่าพูดถึงอย่าแตะต้อง ต้อง save สถาบัน ทำไมคุณถึงไม่เรียกแกนนำมาพูดคุยกันละว่าทำไมถึงอยากปฎิรูป? ปฎิรูปเรื่องอะไร? หาทางออกร่วมกัน แต่นี่อะไรออกหมายจับแกนนำรัวๆ ทำให้คนที่ออกมาชุมนุมยิ่งโกรธแค้น เพราะแรกเริ่มเขาอยากพูดกันด้วยสันติวิธี แต่วิธีที่คุณตอบรับผู้ชุมนุมคือหมายจับ !! แล้วยังสร้างม๊อบโหนสถาบันมาชนกับม๊อบเยาวชนอีก วิธีแสดงออกของรัฐบาลคือไม่อยากพูดคุยตั้งแต่แรกแล้ว แต่ต้องการดึงสถาบันมาเป็นโล่กำบังตัวเองต่างหาก

- สถาบันพระมหากษัตริย์เองก็คงไม่หูหนวกตาบอด ท่านคงทราบว่าผู้ชุนนุมเรียกร้องอะไร แทนที่จะให้คนในวัง องคมนตรีหรือผู้แทนมาพูดคุยกับผู้ชุมนุมเพื่อปรับความเข้าใจ แต่ท่านก็ทรงนิ่งเฉย กลับปล่อยให้ฝ่ายรัฐบาลยอมเอาสถาบันไปโหนเพื่อปกป้องตัวเอง แทนที่จะรับฟันเสียงของประชาชนเพื่อแก้ไขหรือพูดคุย แสดงว่าสถาบันก็ไม่มีความจริงใจที่จะพูดคุยแต่แรกแล้วเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Lowlite เมื่อ Sat Oct 31, 2020 10:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2010
ตอบ: 635
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:20
nonkaf พิมพ์ว่า:
จุดยืนของผมไม่มีที่ให้ยืนบนตัวเลือก(อื่นๆซะมั้ง)
1. ไม่เอาตู่พร้อมไปม๊อบเสมอ
2. อยากได้ รฐน ใหม่ที่เป็น ปชป มากกว่าฉบับนี้
3. ถ้าม๊อบแสดงความชัดเจอว่าปฏิรูปสถาบันคือการทำให้หลุดจากการที่มาเสนอมาเซนมาลงชื่อเป็นคนสุดท้ายเป็นคนที่อยู่เหนือกว่าคนที่ ปชช เลือกมาผมเข้าร่วม 100% ซึ่งตอนนี้ม๊อบยังทำตัวเป็นเด็กโดนแย่งขนม ด่ากราดไปมั่ว ด่ายันพ่อ ยันทวด ยันรุ่นที่ 1 แต่ไม่บอกไม่แจ้งว่าปฏิรูปคือทำอะไร คลุมเคลือๆ ออกมาพูดกี่คนก็ไม่เหมือนกันซักคน อันนี้ผมว่าเค้าไม่ได้ต้องการเป้าหมายเค้าแค่สนุก กับการทำสิ่งที่ไม่เคยทำได้ซะมากกว่า เมื่อไหร่ที่เลิกด่าเลิกแซะ สนุกพอแล้ว ประกาศสิ่งที่ต้องการที่อยากจะให้เป็น ประกาศครับ ผมพร้อมสนับสนุนพวกคุณ  

ผมว่าเค้าก็ชัดเจนนะว่าจะปฏิรูปยังไง หรือผมคิดว่ามันชัดเจนคนเดียว
ก็เช่น อยู่ใต้รัฐธรรมนูธ ก็เพื่อไม่ให้ใช้อำนาจเกินขอบเขตที่มันควรจะเป็น ยกเลิก112 กับมาตรอื่นๆที่เกี่ยวพันกับกับการวิพากย์วิจารย์กษัตริย์เเละราชวงศ์ ตรวจสอบทรัพย์สินได้ เพราะเอาจริงๆคนเค้ารู้ว่าที่มันตรวจสอบไม่ได้เพราะเงินพวกนั้นมันถูกเเบ่งไปอยู่กะเหล่าชนชั้นอีลิทปกครอง พอมีกฏข้อนี้ คนพวกนี้เเม่งได้เงินเปล่าโดนที่ตรวจสอบไม่ได้เลยว่าเอาไปทำอะไร
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
ตอบ: 3960
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:25
yagof พิมพ์ว่า:
ผมรักสถาบันนะ แต่ก็รักเป็นพระองค์ไป ร.9 พระเทพ ฟ้าหญิง ตั้งแต่เด็กเห็นท่านทำงานตลอด

แต่คนปัจจุบัน มันเปลี่ยนไปแล้ว รู้สึกทำอะไรกันก็ไม่รู้ ไม่ตั้งอยู่ในทศพิศราชธรรม เลย

ถ้ามีการแก้กฏหมายการตรวจสอบรายได้ การเสียภาษี ม.112 ถือเป็นเรื่องดี กันการใช้เงินโดยไม่คิดหน้าคิดหลัง

ปล.แต่ผมก็อยากให้น้องๆ ลดการด่าทอ ลงนะ อย่างผมดูในคลิป ผมอายุแค่ สามสิบกลางๆ ยังสะอึกเลย แล้วคนแก่ๆ

ที่เขารักของเขามาเขาจะรู้สึกยังไง ยังไงก็ให้เพลาๆ หน่อยละกัน  

เด็กหลายๆคนที่ผมได้คุยด้วยมีความรู้เรื่องการเมืองมากกว่าผมอีกครับ เค้ารู้ เค้าศึกษามาจนผมอายอ่ะ แต่เวลาไปม็อบมันจะทำอะไรได้อ่ะครับ เครื่องขยายเสียงก็ไม่มี ถ้าไปยืนเฉยๆมันก็ไม่มีพาวเวอร์อะไร สิ่งที่ทำได้เพื่อแสดงพลังมันก็คือการตะโกนปากต่อปาก ซึ่งมันก็พูดได้ไม่กี่อย่างหรอกครับ แค่ตะโกน I hearไม่กี่ครั้งผมก็เจ็บคอแล้ว อยากให้ลองเข้าไปสัมผัสจริงๆ ลองพูดคุยกับคนที่เค้าไปจริงๆ สิ่งดีๆมันก็มี แต่สิ่งแย่ๆมันก็มีเช่นกันเป็นเรื่องปกติของคนละครับ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 15 Jul 2020
ตอบ: 2957
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:26
Lowlite พิมพ์ว่า:
ผมก็คิดไว้แล้วแหละว่าต้องมีคนบางส่วนสงสัยเรื่องปฎิรูป ผมขอถามกลับหน่อย

- รัฐบาลเคยรับฟังไหมเรื่องปฎิรูปสภาบัน ได้แต่พูดว่าอย่าพูดถึงอย่าแตะต้อง ต้อง save สถาบัน ทำไมคุณถึงไม่เรียกแกนนำมาพูดคุยกันละว่าทำไมถึงอยากปฎิรูป? ปฎิรูปเรื่องอะไร? หาทางออกร่วมกัน แต่นี่อะไรออกหมายจับแกนนำรัวๆ ทำให้คนที่ออกมาชุมนุมยิ่งโกรธแค้น เพราะแรกเริ่มเขาอยากพูดกันด้วยสันติวิธี แต่วิธีที่คุณตอบรับผู้ชุมนุมคือหมายจับ !! แล้วยังสร้างม๊อบโหนสถาบันมาชนกับม๊อบเยาวชนอีก วิธีแสดงออกของรัฐบาลคือไม่อยากพูดคุยตั้งแต่แรกแล้ว แต่ต้องการดึงสถาบันมาเป็นโล่กำบังตัวเองต่างหาก

- สถาบันพระมหากษัตริย์เองก็คงไม่หูหนวกตาบอด ท่านคงทราบว่าผู้ชุนนุมเรียกร้องอะไร แทนที่จะให้คนในวัง องคมนตรีหรือผู้แทนมาพูดคุยกับผู้ชุมนุมเพื่อปรับความเข้าใจ แต่ท่านก็ทรงนิ่งเฉย กลับปล่อยให้ฝ่ายรัฐบาลยอมเอาสถาบันไปโหนเพื่อปกป้องตัวเอง แทนที่จะรับฟันเสียงของประชาชนเพื่อแก้ไขหรือพูดคุย แสดงว่าสถาบันก็ไม่มีความจริงใจที่จะพูดคุยแต่แรกแล้วเหมือนกัน  

มันน่าเกลียดมาตั้งแต่ลงคะแนนรับรัฐธรรมนูญแล้วครับ
คนที่ออกมาเตือนให้โหวตNoเพราะมันยัดไส้ โดนจับ!

พอเลือกตั้งก็คิดคำนวนอย่างนาน จนได้เปรียบ
พร้อมยัดข้อหาฝ่ายตรงข้าม ล้างคดีให้พวกที่ย้ายฝั่ง

พอมาตอนนี้ จับม๊อบฝั่งเดียว

เจริญล่ะครับแบบนี้
0
0
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2010
ตอบ: 635
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:26
IamRR พิมพ์ว่า:
ในมุมมองของผม ส่วนตัวผมว่าสถาบันทำโครงการที่ impact กับชีวิต ปชช โดยตรง เช่น รพ.เฉพาะทางด้านรักษามะเร็งอย่าง รพ.จุฬาภรณ์ เป็นต้น สนับสนุนนวัตกรรมใหม่ๆ ด้านการแพทย์ ในโรงพยาบาลต่างๆ เพื่อแก้ปัญหาด้านสาธารณะสุข การให้ทุนการศึกษาให้นักศึกษาเก่งๆ ไปศึกษาต่อ ตปท เพื่อสร้างคนที่มีคุณภาพเพื่อหวังว่าจะกลับมาพัฒนาประเทศ การรับสั่งให้สร้างถนน สร้างสะพาน เพื่อแก้ปัญหาจราจร เช่นสะพานตรงแยก รพ.ศิริราชเป็นต้น การสร้างเขื่อน อ่างเก็บน้ำ แหล่งน้ำเพื่อการเกษตร เพื่อแก้ปัญหาภัยแร้ง และเกษตรกรรม เป็นต้น โครงการส่งเสริมอาชีพ ให้ผู้ด้อยโอกาส ผู้ยากไร้เป็นต้น ซึ่งมีอีกหลายอย่างที่ท่านช่วยเหลือโดยตรง ปชช ได้ประโยชน์โดยตรง และเชื่อว่ามีอีกเยอะที่ผมกล่าวไม่หมด และไม่แน่ใจว่าถ้าไม่มีสถาบัน โครงการพวกนี้จะเกิดหรือป่าว แต่ไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆ ได้รับประโยชน์จากโครงการพวกนี้บ้างหรือป่าว ถ้าไม่เคยอาจทำให้ไม่เห็นคุณค่ามัน

แต่ในส่วนภาคการเมืองจะรับผิดชอบเศรษฐกิจ สังคม ฯลฯโดยภาพรวมในเชิงนโยบาย ซึ่งมันมีปัญหาเยอะจริงๆ ดูไม่โปร่งใส ไม่เป็นธรรม ซึ่งไม่แปลกที่คนที่ชุมนุมออกมาต่อต้าน ต้องการความเปลี่ยนแปลง แต่ผมก็ยังกังขาว่าถ้าเปลี่ยนแปลงแล้ว มันจะดีขึ้น หรือเหมือนเดิม หรือแย่ลง ไม่มีใครการันตีได้ แต่ตอนนี้ขอเปลี่ยนแปลงให้ได้ก่อน โดยส่วนตัวไม่ว่าการเมืองจะแย่จะดียังไงก็ตาม ผมก็ต้องทำหน้าที่ในส่วนปัจเจคบุคลลให้ดีที่สุดก่อน ไม่เชื่อการเปลี่ยนแปลงทางการเมืองเท่าไหร่ ผมผ่านมาหลายรัฐบาลแล้ว สุดท้ายคนที่จะเปลี่ยนชีวิตให้ดีขึ้นได้ก็คือตัวเอง ซึ่งผมก็เข้าใจว่าคนรุ่นใหม่อยากเปลี่ยนแปลง เพราะอยากมีอนาคตที่ดี ไม่อยากมีอนาคตอย่างที่เป็นอยู่นี้ครับ สุดท้ายขอบอกว่าทุกคนมีเสรีภาพที่จะคิดนะครับ กรุณาอย่าบูลลี่ผมว่าคิดตื้น โง่ ขี้ข้า หรืออื่นๆ เลยนะครับ ผมแค่คิดต่างจากคนส่วนใหญ่ในนี้เท่านั้น ผมเข้ามา ss ก็เพราะฟุตบอลเหมือนกันครับ

สถาบันไม่ได้ทำครับ เป็นการทำงานของบุคคลากรที่มีจิตใจพัฒนา หยิบยืมชื่อสถาบันไปใช้ในโครงการที่ทำเพื่อเถิดทูลครับ ทุนทั้งหลายเเหล่ก็เงินภาษีล้วนๆครับแค่ยืมชื่อมาแจกเหมือนกัน ไม่ได้บอกว่าโครงการไม่มีประโยชน์นะครับ แค่จะบอกว่าคนทำจริงๆอ่ะไม่ใช่สถาบัน
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32170
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:28
พลังเงียนโหวตได้มั้ย
0
0
Status: เทพท่องเมฆาเร้นกาย
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1851
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:31
เพราะเคยได้ประโยชน์จากระบบอุปภัม ครับ เลย/ม่อยากให้ระบบนี้มันเปลี่ยนไป
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2020
ตอบ: 1501
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:35
S.pondpond พิมพ์ว่า:
IamRR พิมพ์ว่า:

สถาบันไม่ได้ทำครับ เป็นการทำงานของบุคคลากรที่มีจิตใจพัฒนา หยิบยืมชื่อสถาบันไปใช้ในโครงการที่ทำเพื่อเถิดทูลครับ ทุนทั้งหลายเเหล่ก็เงินภาษีล้วนๆครับแค่ยืมชื่อมาแจกเหมือนกัน ไม่ได้บอกว่าโครงการไม่มีประโยชน์นะครับ แค่จะบอกว่าคนทำจริงๆอ่ะไม่ใช่สถาบัน  
เคยได้ยินคำว่ายิ่งคิดว่ารู้เยอะ ยิ่งรู้ว่า ไม่รู้อะไรเลย ไหมครับ ผมหรือคุณอาจจะเป็นอย่างนั้นก็ได้นะครับ
1
0
แข้งเจลีก
Status:
ตอบ: 19376
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:40
เพราะว่าจะได้เป็นค นดี หราาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel