ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
"พลังเงียบจากฝั่งรัฐบาล" คุณพอใจที่จะสนับสนุนการมีอยู่ของรัฐบาลนี้ เพราะอะไร
พลเอกประยุทธ์ และคณะ
???
ต้องการปกป้องสถาบัน
???
ไม่ชอบพรรคฝ่ายค้านเป็นทุนเดิม
???
ชอบประชาธิปัตย์เป็นทุนเดิม
???
อื่นๆ (บอกเหตุผลในคอมเม้นได้ครับ)
???
คะแนนทั้งหมด: 150
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: รักมี่นะ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 26756
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:40
[RE: Vote พลังเงียบฝั่งรัฐบาล]
มีฝุ่นคั้ง 30 กว่าคน ว้าาา

น่าสงสารเขานะครับ เมื่อไหร่จะตาสว่าง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Mar 2020
ตอบ: 342
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:41
[RE: Vote พลังเงียบฝั่งรัฐบาล]
ผมเห็นด้วยกับการเปลี่ยนแปลงอย่างมากนะ​ อยากให้ลดอำนาจของสถาบัน​ อยากให้ลดงบประมาณในส่วนนี้ลงมาเยอะๆ​ อยากให้ยกเลิกมาตรา112 อยากให้คนมาถกเรื่องนี้กันได้อย่างมีเหตุผล​

ผมต้องการรัฐบาลที่พร้อมจะเป็นคนกลางในการดูแลการเปลี่ยนแปลงโดยไม่ให้เกิดความรุนแรง​ ผมไม่อยากเห็นน้องๆต้องมาบาดเจ็บหรือเสียชีวิตจากการเปลี่ยนแปลง​ ผมอยากเห็นคนจากสถาบันออกมาพูดเองว่าไม่ต้องการอำนาจทางการเมือง(ทรัพย์สินส่วนพระองค์ก้เยอะมากแล้ว)

สุดท้ายผมก้ไม่รู้ว่าคนๆนั้นจะเป็นใครผมดูไม่ออกจริงๆว่าใครที่สามารถจะพูดกับทั้งสองฝ่ายได้​ คนที่มีพาวเวอร์พอจะคุยกับทางสถาบันและน่าเชื่อถือพอสำหรับคนรุ่นใหม่ที่จะมาดูแลการเปลี่ยนแปลงอย่างปลอดภัย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2010
ตอบ: 592
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:43
กดอื่นๆ เพราะอยากดูผล Vote
แก้ไขล่าสุดโดย Tumsing เมื่อ Sat Oct 31, 2020 10:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โค้ช C-License
Status: Middle fingers up if you don't give a f**k
เข้าร่วม: 05 Apr 2010
ตอบ: 39763
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:46
[RE]Vote พลังเงียบฝั่งรัฐบาล
35 คนที่โหวตให้ อยากทราบเหมือนกันว่า เข้าใจคำว่าปฏิรูปของเด็กๆแค่ไหน

เขาเรียกร้องกติกาที่มันแฟร์ ไม่ใช่จะล้มล้าง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

SAVE OF THE CENTURY !!

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 324
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:52
ReneBaeBae พิมพ์ว่า:
คือคนที่ออกหน้ามาปกป้องรัฐบาล หรือสถาบันตรงๆ

ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่

ก็ยังน่านับถือนะที่กล้าเลือกฝั่งกล้าแสดงตัว

แต่พวกอีแอบที่แบบชอบพูดว่า ไม่ได้เชียร์ฝั่งไหนคับ เป็นกลางคับ โดนผลักมาจากฝั่งนั้นฝั่งนี้คับ

แต่แบบมึงด่าอยู่ฝั่งเดียว แซะอยู่ฝั่งเดียวอะไรแบบนี้

มันน่าสมเพชอะ แค่ตัวเองยังไม่กล้ายอมรับในตัวเองเลย  

เพื่อนผมนี่แหละครับบอกคนอื่นว่าเป็นกลาง เจอแอคหลุมมันด่ารัฐบาลด่าประยุทเพียบเลย

ปล เพื่อนผมรับราชการ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2008
ตอบ: 173
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 10:54
อยากตอบข้อแรก แต่ตอบได้ไม่เต็มปาก ส่วนตัวคิดว่าการปกครองบ้านเมืองสไตล์ทหารไม่เพียงพอต่อการปกครองประเทศซึ่งมีหลายมิติหลายวัตถุประสงค์ที่ต้องคำนึงถึงและที่สำคัญนี่เป็นงานระยะยาว สไตล์ทหารแบบนี้เหมาะกับภารกิจที่มีความชัดเจนและมีระยะเวลาที่แน่นอน ผมเคยคิดว่าฝ่ายค้านที่ดีจะเป็นส่วนเติมเต็มให้รัฐบาลได้ (แต่เหมือนรัฐสภาจะมีคำสาปที่พอทุกคนเข้ามาแล้วจะมองเห็นแต่ความเห็นของฝั่งตนเอง กับพยายามเอาชนะอีกฝ่ายเท่านั้น)

อยากตอบข้อสอง แต่ก็ไม่เต็มปากอีกอยู่ดี แต่ผมชอบให้ประเทศมีทางเลือกเยอะไว้ก่อน อย่างน้อยการมีสถาบันน่าจะเป็นประโยชน์มากในเวลาที่เสาหลักอื่นๆมีปัญหา (ในทางกลับกัน เวลาสถาบันมีปัญหาเราก็ยังมีเสาอื่นๆให้พึ่งเช่นกัน) การประคองให้ทุกเสายังตั้งอยู่ต่อไปได้น่าจะเป็นเรื่องที่ดีกว่า อย่าไปพยายามล้มเสาแต่ต้องประคองเสาให้กลับมาตั้งตรงเหมือนเดิม การจะปรับปรุงอะไรต้องคำนึงถึงประโยชน์ที่มีของเสานั้นด้วย อย่าไปคิดแคบๆ พุ่งเป้าไปที่ตัวบุคคล จนทำให้สูญเสียประโยชน์ในอนาคตไป

ข้อสาม อันนี้ผมค่อนข้างดูถูกฝ่ายค้านมานานแล้วจากผลงานและพฤติกรรมของ สส. แต่ละคน จนมาถึงสมัยที่อนาคตใหม่เข้ามา การประชุมสภาครั้งแรกผมว่าเค้าทำได้ดีมาก สร้างสรรค์จนคิดว่าเราน่าจะลืมฝ่ายค้านอื่นๆ ไปได้เลย ยอมให้เวลาพิสูจน์ผลงานสัก 4ปี ครั้งถัดไปน่าจะสามารถเลือกอีกครั้งให้เป็นรัฐบาลได้ แต่ถึงอย่านั้นก็ยังถูกตีตกยุบพรรคไปด้วยประเด็นอะไรก็ไม่รู้ที่ไม่ค่อยเข้าท่านัก หลังจากนั้นก็พยายามเคลื่อนไหวนอกสภา เริ่มชูประเด็นแปลกๆ เริ่มทำตัวเป็นตัวเปิด ส่วนตัวผมมองว่าเริ่มไม่มีความรับผิดชอบละ ผิดหวังพอสมควรครับ

ข้อสี่ ข้ามไปเลยครับ

ข้อสุดท้าย ผมไม่เห็นด้วยกับการไม่ปฏิบัติตาม พรบ.ชุมนุมของคณะราษฎร ไม่เห็นด้วยกับความรุนแรง ไม่เห็นด้วยกับการใช้ภาษาพ่อขุนในการกล่าวหา (บางคนบอกว่ากูมาไล่ ไม่ได้มาชม จะให้พูดดีๆได้อย่างไร) ไม่เห็นด้วยกับการไล่ฟ้องแล้วต้องให้ผู้ถูกฟ้องเดินสายขึ้นโรงพักเป็นคณะหมอลำย้ายเวที ไม่เห็นด้วยกับการบอยคอตไม่ร่วมสังฆกรรมในการเจรจา ไม่เห็นด้วยกับการไม่รับฟังความเห็นคนอื่น (เห็นหลายกระทู้ละที่บอกว่าผิดหวังกับบุพการีตัวเอง แต่เพื่อครอบครัวเลยต้องอดทน) การตัดสินคนด้วยคำพูดไม่กี่คำเป็นเรื่องผิดพลาดมาก ความจริงตอนนี้เป็นสิ่งที่เข้าใจยาก ไม่สามารถอธิบายได้ด้วยการพูดไม่กี่ประโยค ยิ่งคนไม่เปิดใจ หูมันก็ดับ ยิ่งด่วนตัดสินใจ ยิ่งมีแต่จะเสียใจ ถ้าเอาความต้องการตัวเองเป็นที่ตั้ง ยังไงคนอื่นก็ผิดครับ ยิ่งคนที่เป็นลูกตัดสินใจพ่อแม่ด้วยวิธีแบบนั้นโดยไม่พยายามทำความเข้าใจ อย่าเพิ่งรีบออกมาม็อบดีกว่าครับ มันเร็วเกินไป

ข้อสรุปของผม คือ ผมน่าจะยังคงสนับสนุนรัฐบาลไปก่อนจนถึงเลือกตั้งครั้งหน้า เพราะม็อบตอนนี้ยังไม่สามารถอธิบายเหตุผลหรือความต้องการของตัวเองได้อย่างเป็นรูปธรรม แต่เน้นผลลัพธ์ในเชิงสัญลักษณ์และประโยชน์ของกลุ่มตัวเองเสียมากกว่า ทำให้ผมยังไม่เห็นว่าประเทศจะดีขึ้นได้อย่างไรจากการเปลี่ยนแปลงที่พวกคุณจะนำมาสู่สังคม
5
0
( っ '﹏')づ ...
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 7246
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 11:07
ถูกแบนแล้ว
ขอบคุณกระทู้ ทำให้รู้ว่าความคิดโง่ๆยังคงมีอยู่เสมอ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 122
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 11:14
.
แก้ไขล่าสุดโดย PhonosoulX เมื่อ Tue May 11, 2021 07:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11814
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 11:27
อ่านกระทู้มา ลองไล่ดูนะครับ
บางคอมเม้น พยายามอธิบายเหตุผล
ของตัวเอง ด้วยคำพูดที่ดี ไม่ปีะชดประชัน
เเต่บางคอมเม้น ประชดประชันเสียดสี
ไม่ยอมรับฟังหรือเปิดใจเลย ที่น่าคิดคือ
เป็น เเนวคิดจากที่ตัวเองเรียกร้องประชาธิปไตย

อย่างนี้หรือที่คุณต้องการ นี่หรือคือการเเสดงออก
ทางความคิดในอุดมคติของพี่ๆน้องๆ ผมว่าเราควร
จะเปิดใจบฟังกันนะ จะฝั่งไหน คิดเเบบไหน เเต่ก็ไม่
ควรไปด่าว่าเขาโง่ ดักดาน ผมว่ามันสร้างความเกลียดชัง
กันมากกว่าที่จะสร้างสันติ

ส่วนตัวผมเอง อายุ 30++ ปลายๆละ เหมือนก็ยังทันยุค
ของในหลวง ร.9 เเละผ่านการเมืองมา2-3 ช่วง ทำให้รุ้สึกว่า
ใจนึงมันจะเปลี่ยนได้หรือ อีกใจนึงก็คิดว่ามันเป็นการประท้วง
ที่ดูดีกว่าสมัยก่อนมาก เเต่ตอนนี้กลายเป็นว่า ข้อเรียกร้องมันดู
น่าเคลือบเเคลงใจ เเละสิ่งที่เเสดงออก ถามว่าตอนนี้มีใครเน้น
เรื่อง ประยุทธ์ลาออก หรือเเก้ รัฐธรรมนุญมั้ย 80เปอเซน
มีเเต่กระทู้เสียดสี เเซะ ด่าทอ เเละบอกว่าไม่สามารถวิจารย์ได้
เเต่ที่ทำอยุ๋นี่ ไปไกลกว่านั้นมากนะ

4
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: บอดี้การ์ดอีจีอึน
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 14655
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 11:31
เพียบ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14221
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 11:46
ปกป้องสถาบันอันนี้แบ่งได้หลายประเด็นนะ คล้ายๆกับคุณลุงที่ใส่เสื้อเหลืองไปชูป้ายไล่เผด็จการทั้งสองม็อบอ่ะ

คำถามคือ 1. ทำไมถึงคิดว่าเด็กมันจะล้มเจ้า? อยากรู้ว่าทำไมถึงคิดแลบนั้น จะได้ตอบและอธิบายได้ถูกประเด็น

และ 2. ยังเชียร์รัฐบาลที่มาจากทหารอยู่หรือไม่ ทั้งปัจจุบันและ/(หรือ)ในอนาคตที่อาจจะมีอีกครั้ง ถ้ายังเชียร์อยู่ เพราะอะไร?

เป็นประเด็นคาใจมากว่า ทำไมถึงคิดไปในแนวทางนี้
0
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10226
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 11:50
ท่านทำมาตลอดชีวิต ถามคำเดียว ไปเห็นมาจากไหน ไม่ได้ต่างมาจากเขาว่ามานั่นแหละ เคยได้ไปอยู่ในจุดที่รู้หรือยัง
ไม่ได้บอกว่าท่านไม่ดีนะ ท่านนะดีแต่ไม่ได้เว่อขนาดคำที่ชอบยกมา แล้วที่สำคัญมันผ่านยุคนั้นไปแล้ว จงอยู่กับปัจจุบันแล้วช่วยดูด้วยว่าปัจจุบันนะเป็นยังไง พ่อดีแต่ลูกเสเพล ยังจะไปกราบไปส่งเสียเขาอีก เราจะเอางี้จริงหรอ
0
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 11032
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 11:52
อยากรู้ต่อว่าทำไมถึงอยากปกป้องสถาบันกษัตริย์
0
0
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 9597
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 11:55
ถ้าเขามาตอบก็ไม่ใช่พลังเงียบสิครับ

เชื่อเถอะสลิ่มใน ss โคตรเยอะ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 363
โพสเมื่อ: Sat Oct 31, 2020 11:59
DarkNewbie พิมพ์ว่า:
อยากตอบข้อแรก แต่ตอบได้ไม่เต็มปาก ส่วนตัวคิดว่าการปกครองบ้านเมืองสไตล์ทหารไม่เพียงพอต่อการปกครองประเทศซึ่งมีหลายมิติหลายวัตถุประสงค์ที่ต้องคำนึงถึงและที่สำคัญนี่เป็นงานระยะยาว สไตล์ทหารแบบนี้เหมาะกับภารกิจที่มีความชัดเจนและมีระยะเวลาที่แน่นอน ผมเคยคิดว่าฝ่ายค้านที่ดีจะเป็นส่วนเติมเต็มให้รัฐบาลได้ (แต่เหมือนรัฐสภาจะมีคำสาปที่พอทุกคนเข้ามาแล้วจะมองเห็นแต่ความเห็นของฝั่งตนเอง กับพยายามเอาชนะอีกฝ่ายเท่านั้น)

อยากตอบข้อสอง แต่ก็ไม่เต็มปากอีกอยู่ดี แต่ผมชอบให้ประเทศมีทางเลือกเยอะไว้ก่อน อย่างน้อยการมีสถาบันน่าจะเป็นประโยชน์มากในเวลาที่เสาหลักอื่นๆมีปัญหา (ในทางกลับกัน เวลาสถาบันมีปัญหาเราก็ยังมีเสาอื่นๆให้พึ่งเช่นกัน) การประคองให้ทุกเสายังตั้งอยู่ต่อไปได้น่าจะเป็นเรื่องที่ดีกว่า อย่าไปพยายามล้มเสาแต่ต้องประคองเสาให้กลับมาตั้งตรงเหมือนเดิม การจะปรับปรุงอะไรต้องคำนึงถึงประโยชน์ที่มีของเสานั้นด้วย อย่าไปคิดแคบๆ พุ่งเป้าไปที่ตัวบุคคล จนทำให้สูญเสียประโยชน์ในอนาคตไป

ข้อสาม อันนี้ผมค่อนข้างดูถูกฝ่ายค้านมานานแล้วจากผลงานและพฤติกรรมของ สส. แต่ละคน จนมาถึงสมัยที่อนาคตใหม่เข้ามา การประชุมสภาครั้งแรกผมว่าเค้าทำได้ดีมาก สร้างสรรค์จนคิดว่าเราน่าจะลืมฝ่ายค้านอื่นๆ ไปได้เลย ยอมให้เวลาพิสูจน์ผลงานสัก 4ปี ครั้งถัดไปน่าจะสามารถเลือกอีกครั้งให้เป็นรัฐบาลได้ แต่ถึงอย่านั้นก็ยังถูกตีตกยุบพรรคไปด้วยประเด็นอะไรก็ไม่รู้ที่ไม่ค่อยเข้าท่านัก หลังจากนั้นก็พยายามเคลื่อนไหวนอกสภา เริ่มชูประเด็นแปลกๆ เริ่มทำตัวเป็นตัวเปิด ส่วนตัวผมมองว่าเริ่มไม่มีความรับผิดชอบละ ผิดหวังพอสมควรครับ

ข้อสี่ ข้ามไปเลยครับ

ข้อสุดท้าย ผมไม่เห็นด้วยกับการไม่ปฏิบัติตาม พรบ.ชุมนุมของคณะราษฎร ไม่เห็นด้วยกับความรุนแรง ไม่เห็นด้วยกับการใช้ภาษาพ่อขุนในการกล่าวหา (บางคนบอกว่ากูมาไล่ ไม่ได้มาชม จะให้พูดดีๆได้อย่างไร) ไม่เห็นด้วยกับการไล่ฟ้องแล้วต้องให้ผู้ถูกฟ้องเดินสายขึ้นโรงพักเป็นคณะหมอลำย้ายเวที ไม่เห็นด้วยกับการบอยคอตไม่ร่วมสังฆกรรมในการเจรจา ไม่เห็นด้วยกับการไม่รับฟังความเห็นคนอื่น (เห็นหลายกระทู้ละที่บอกว่าผิดหวังกับบุพการีตัวเอง แต่เพื่อครอบครัวเลยต้องอดทน) การตัดสินคนด้วยคำพูดไม่กี่คำเป็นเรื่องผิดพลาดมาก ความจริงตอนนี้เป็นสิ่งที่เข้าใจยาก ไม่สามารถอธิบายได้ด้วยการพูดไม่กี่ประโยค ยิ่งคนไม่เปิดใจ หูมันก็ดับ ยิ่งด่วนตัดสินใจ ยิ่งมีแต่จะเสียใจ ถ้าเอาความต้องการตัวเองเป็นที่ตั้ง ยังไงคนอื่นก็ผิดครับ ยิ่งคนที่เป็นลูกตัดสินใจพ่อแม่ด้วยวิธีแบบนั้นโดยไม่พยายามทำความเข้าใจ อย่าเพิ่งรีบออกมาม็อบดีกว่าครับ มันเร็วเกินไป

ข้อสรุปของผม คือ ผมน่าจะยังคงสนับสนุนรัฐบาลไปก่อนจนถึงเลือกตั้งครั้งหน้า เพราะม็อบตอนนี้ยังไม่สามารถอธิบายเหตุผลหรือความต้องการของตัวเองได้อย่างเป็นรูปธรรม แต่เน้นผลลัพธ์ในเชิงสัญลักษณ์และประโยชน์ของกลุ่มตัวเองเสียมากกว่า ทำให้ผมยังไม่เห็นว่าประเทศจะดีขึ้นได้อย่างไรจากการเปลี่ยนแปลงที่พวกคุณจะนำมาสู่สังคม  

ขออธิบายจากมุมคนไปม็อบมานะครับ

ในเรื่องของประเทศจะดีขึ้นได้อย่างไรหลังปฏิรูป

1.) ประยุทธ์ + สว ลาออก
ประยุทธ์บริหารงานไม่ได้เรื่อง ถ้าประยุทธ์มาจากการเลือกตั้ง/รธม ที่โปร่งใสจริงๆ ผมไม่ไปม็อบครับ ผมเคารพสิทธิท่านอื่นเช่นกัน จะรอให้บริหารงานครบวาระ แล้วรอไปเลือกใหม่

ซึ่งตรงส่วนนี้สามารถพัฒนาประเทศได้มากครับ ถ้าเรามีสิทธิเลือกนายกได้ ถ้านายกดีเราเลือกต่อ ทำไมประเทศจะไม่ดีขึ้น

แต่กลับกัน สว. ที่มีมีอายุงาน 5 ปี คือ สามารถเลือกนายกที่มาจากการเลือกตั้งสมัยหน้าได้ด้วยนะครับ แล้วแบบนี้ไม่เรียกการพยายามที่จะรักษาอำนาจต่อไป ไม่ให้ประชาชนได้คนจากที่ตนเองเลือกรึครับ

2.) การปฏิรูปสถาบัน ผมมองไม่เห็นข้อเสียเลยนะครับ
ถ้าคำถาม คือ ทำไมต้องให้สถาบันอยู่ใต้ รธม ผมมองว่าเราควรใช้กฏหมายเดียวกัน วิจารณ์ ตรวจสอบได้

ถ้าบอกว่าสถาบันพัฒนาประเทศมากมาย จะดีกว่าไหมที่มีคนช่วยตรวจสอบ หลายๆโครงการอาจจะไปได้ไกลกว่านี้ พร้อมลบข้อครหาได้ด้วย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel