ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 747
โพสเมื่อ: Tue Oct 20, 2020 21:41
[RE: คิดว่ารุ่นผมจะได้เห็นการเปลี่ยนแปลงมั้ยครับ]
ผมคิดว่าเปลี่ยนแปลงแน่นอนในเวลาไม่เกิน15ปีนี้ครับ
ยังไงเจ้าก้อต้องปรับตัวครับต้องเข้าใจนะครับว่าท่านพี่วันนี้เป็นคนแก่
อายุจะ70ปีเอาจริงๆก้อเป็นรุ่นตายายแล้วครับดังนั้นกระบวนความคิดใน
เรื่องต่างๆก้อถือว่าเป็นคนยุคเก่าอย่างแท้จริงไม้แก่ดัดยากต้องทำใจ
สมมุติว่าท่านไม่อยู่แล้วลูกสาวได้เป็นแทนนะการจะเป็นความคิดแบบ
คนในรุ่นgenxยังไงก้อสมัยใหม่ขึ้นแน่นอนครับยิ่งถ้าลูกชายคนเล็กได้
เป็นมันก้อจะยิ่งสมัยใหม่ขึ้นไปอีกประชาชนยังมีรุ่นใหม่คิดใหม่ผมคิดว่า
เจ้าก้อต้องมีรุ่นใหม่คิดใหม่เหมือนกันแต่ถ้ารุ่นใหม่แล้วยังไม่ปรับตัวอีก
ก้อตัวใครตัวมันล่ะครับงานนี้จบจริงแน่นอน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 9871
โพสเมื่อ: Tue Oct 20, 2020 21:46
[RE: คิดว่ารุ่นผมจะได้เห็นการเปลี่ยนแปลงมั้ยครับ]
Spoil
LoveS พิมพ์ว่า:
เปลี่ยนแน่นอน แต่จะเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับกลุ่มวัยกลางคน ตอนนี้แบ่งออกเป็นกลุ่มใหญ่ๆ 3 กลุ่ม
1. กลุ่มหัวโบราณ 50 ขึ้นไป กลุ่มนี้ยังมีความเชื่อเก่าๆอยู่ แล้วจะไปเปลี่ยนแปลงก็ไม่ได้แล้ว
2. กลุ่มกลางคน 30 ขึ้นไป กลุ่มนี้จะถูกเลี้ยงด้วยกลุ่ม 1 ทำให้มีความเชื่อเหมือนกัน แต่ก็พร้อมที่จะรับอะไรใหม่ๆ
3. กลุ่มวัยรุ่น 30 ลงมา กลุ่มนี้จะเป็นเด็กสมัยใหม่ มีความคิดเป็นของตัวเองสูง ไม่ได้ถูกปลูกฝังมาเหมือนกลุ่ม 2

ประเทศจะเปลี่ยนแน่ๆคือกลุ่ม 1 ไม่อยู่แล้วก็น่าจะประมาณ 20 ปี แต่ถ้าดึงกลุ่ม 2 เข้ามาร่วมด้วยจะเป็นตัวเร่งให้เปลี่ยนเร็วขึ้น

ตัวผมเองก็อยู่กลุ่ม 2 30ต้นๆ จากที่เฉยๆกับเรื่องพวกนี้ก็หันมาสนใจและอยากให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในเร็ววันครับ  

เราว่า 2 เป็น hopeless generation เยอะ

กลุ่มนี้คือเคยเห็นนักการเมืองคอร์รัปชั่นมาก่อน เห็นรัฐบาลทหารมาก่อน อยากเปลี่ยนแปลงมาก่อน แต่ล้มเหลว พอตัวเองเข้าไปอยู่ในระบบนานเข้าก็เริ่มถูกกลืน ลึกๆ เลยรู้สึกว่านักการเมืองมันก็เบวไปหมด สู้ไปก็ไม่ได้อะไร

พอเด็กรุ่นใหม่ๆ ออกมา ก็รู้สึกว่าสุดท้ายก็จะเหมือนตัวเอง คือล้มเหลว

เราว่าการจะดึงคนรุ่นนี้คือชี้ให้เห็นว่าปัจจุบันมีปัญหาปากท้องยังไง จะเปลี่ยนโครงสร้างระบบการเมืองการปกครองยังไงให้ต่างจากเดิม (แบบชัดๆ) เช่น ควรยกเลิกวุฒิสภามั้ย ระบบใหม่จะคานอำนาจสส.ยังไง องค์กรอิสระจะทำยังไงให้เป็นอิสระจากฝ่ายรัฐจริงๆ ฯลฯ แล้วระบบใหม่จะให้ผลดียังไงต่อบ้านเมือง ต่อการทำมาหากินของเขา
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27115
โพสเมื่อ: Tue Oct 20, 2020 22:15
สิ่งหนึ่งที่เปลี่ยนไปแล้วคือ เด็กกล้าที่จะตั้งคำถามและเรียกร้องสิทธิมากขึ้น มันต้องส่งผลดีไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง
0
0

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14191
โพสเมื่อ: Tue Oct 20, 2020 22:27
1234Y พิมพ์ว่า:
songkrod พิมพ์ว่า:
ผมให้ 5-10 ปี ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปประเทศไทยจะไม่เหมือนเดิมอีกแล้ว

ในทางที่ดีขึ้น หรือ แย่ลง อันนี้บอกไม่ได้นะฮะ  

จากที่ดูและศึกษามาจากหลายๆประเทศ

จะเป็นแบบ เกาหลีเหนือ หรือ เกาหลีใต้ ก็ช่วงนี้แหละ

ยังไม่นับประเทศเพื่อนบ้านแบบ เมียนม่า กัมพูชา ลาว นะ อันนั้นคือเลวร้ายมาก

ผมถึงได้บอกไงฮะ ว่าไม่รู้จะไปในทางที่ดีขึ้นหรือแย่ลง

โอกาสที่จะดีขึ้นก็เยอะอยู่ แต่จะประมาทความวิปริตและบ้าอำนาจไม่ได้จริงๆ บ้านเราพวกถือปืนยิ่งศีลธรรมน้อยๆอยู่
0
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Feb 2015
ตอบ: 2103
โพสเมื่อ: Tue Oct 20, 2020 22:48
ผมประเมินว่า20ปีนะต้องให้รุ่นนี้หมดอำนาจล้มหายตายจากไปก่อน
แต่ถ้าถึงขั้นระบอบปธน ต้องระวังพวกทหารให้มากๆเพราะประเทศที่ล้มระบอบเดินส่วนใหญ่แรกๆมักจะโดนทหารยึด
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel