ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status: apipoofan
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5699
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 13:57
[RE: รัฐถังแตกจริงไหม?]
แตกแน่นอน ทั้งค่าคดีเหมืองทอง โฮปเวลล์ที่ต้องจ่ายให้เขาอีก

ส่วนเรื่องลดเงินเดือนข้าราชการ อันนี้ถ้ากล้าไม่กลัวเสียฐานคะแนนก็ทำเลยครับ

แต่อย่าลืมลดเงินเดือนตัวเอง ทั้ง สส.สว. ด้วยละ

ส่วนข้าราชการผู้น้อยแบบผม จะลดก็ลดไปเถอะ ไม่ได้มีหนี้สินอะไรค้างชำระ
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 5214
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 13:57
ลดเงินเดือนข้าราชการนั้นแทบเป็นไม่ไปได้ แต่น่าจะเป็นรับบรรจุข้าราชการน้อยลง ไปเน้นรับพนักงานราชการกับลูกจ้างปีต่อปีเยอะขึ้น

จะลดค่าใช้จ่ายได้เยอะมากๆ แถมผลการทำงานก็ไม่ได้ต่างเท่าไหร่ เผลอๆลูกจ้างหรือพนง.ราชการทำงานดีกว่าข้าราชการอีก เพราะยังใหม่ไฟแรง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 04 Nov 2006
ตอบ: 21480
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 13:59
เรื่องเบี้ยผู้สูงอายุ คนพิการ

รัฐไม่ได้ถังแตก แต่รัฐห่วยแตก

อ.หยุ่นกล่าวไว้

ปล.ข้าราชการอู้มาเล่นบอร์ดเยอะเหมือนกันนะ
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ให้โอกาสครั้งแรกกับเค้าเราเกือบตาย...ให้โอกาสเค้าอ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2875
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:00
หลายหน่วยงานไม่ต่อสัญญาจ้างแล้วนะครับ

ขรก ใหม่ยังไม่ได้เงินครับ
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 3336
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:02
KeeHo พิมพ์ว่า:
ผมคิดว่ามีมูล เพราะ รมต คลัง คนนี้ลาออกเร็วมาก มันมีปัญหาแน่ๆ แล้วไม่มีใครกล้ารับไม้ต่อแล้ว เพราะโคตรวิกฤต หาเงินไม่เป็น แต่ใช้เงินเท่าเดิม มา 4-5 ปีแล้ว เป็นคนธรรมดา อาจจะต้องเริ่มขายของในบ้านกินแล้วครับ

สรุปตอนนี้ตำแหน่งรัฐมนตรีคลังคือใครอ่ะครับ ว่างเลยรึเปล่าหรือว่ามีใครรักษาการอยู่ พอดีผมตามข่าวถึงแค่ปรีดีลาออก
นักบอลถ้วย ง.
Status: ตื่นเถิดชาวไทย
เข้าร่วม: 26 Aug 2008
ตอบ: 4895
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:04
นี้เราเพิ่งไปเลือกตั้งกันมาปีกว่าๆเองนะเนี่ย

ตอนนั้นนี้อะไรก็ดี ทำได้หมด

แต่ความเป็นจริง ทำไม่ได้ไม่พอ ติดลบอีกตั้งหาก
Lionel Messi the best
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5394
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:07
OPDER Ward พิมพ์ว่า:
หลายหน่วยงานไม่ต่อสัญญาจ้างแล้วนะครับ

ขรก ใหม่ยังไม่ได้เงินครับ  

ไอ้ตกเบิกมันเรื่องปกติอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ ก่อนหน้านี้ก็ตกเบิกตลอดนะพวก ขรก ใหม่
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 547
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:08
[RE]รัฐถังแตกจริงไหม?
เรื่องปกติ ของช่วงเปลี่ยนผ่าน ปีงบประมาณครับ

ช่วง ก.ย - ต.ค. การจ่ายเงินต่าง ๆ จะล่าช้ามาก

บางที่อาจจะลากไปเป็นเดือน ๆ แบบนี้แทบทุกปี
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 1425
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:12
เมื่อก่อนผมเคยเป็นลูกจ้าง อบจ มาก่อน เงินเดือนจะออกช้าช่วงต้นเดือนตุลาคม เพราะเป็นปีงบประมาณใหม่ ทำเอกสารใหม่ สัญญาใหม่ เงินจะออกมาควบ 2 เดือน ต.ค. - พ.ย. แต่นี้มันเป็นเดือนกันยายนช่วงท้ายงบประมาณของปีเก่า ไม่รู้มันมีปัญหาอะไรทำไมถึงบอกว่าเป็นที่ระบบ
ดาวซัลโวยุโรป
Status: 6395
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7233
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:15
ถังไม่แตก...แต่การบริหารห่วยแตก! - กาแฟดำ สุทธิชัย-หยุ่น

https://www.thaipost.net/main/detail/77320
ฝากเพจฟุตบอลที่กำลังตั้งไข่หน่อยนะครับ >>>>

https://www.facebook.com/footballandfilm

สำหรับท่านที่สนใจโซฟาเบดคัสตอมตามสั่ง >>>>

https://www.facebook.com/smfurnituresofa

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20045
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:16
ส่วนตัวคิดว่าแตกจริง

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9452
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:16
รัฐถังแตกจริงไหม?
เรื่องเงินเดือนคิดว่าคงไม่ครับ รัฐไปเอางบจากส่วนอื่นมาแทน อปทหลายที่ของบไปก็โดนตัดทิ้งเยอะเหมือนกัน บางที่ได้งบไปดำเนินการช้า รัฐก็ดึงงบกลับ ส่วนเรื่องงบ 64 มันเป็นปกติของราชการ งบยังไม่ผ่านก็ต้องใช้งบปีเก่าไปพลางก่อน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: Would you rather die a hero?
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8343
รัฐถังแตกจริงไหม?
สิ้นเดือนมิถุนายนหนี้สาธารณะอยู่ที่ 46% ครับ
แบงค์ชาติ set limit ไว้ที่ 60%

ซึ่งถ้าดูตัวเลขนี้ไม่น่าห่วงครับ ข้อกังวลหลักคือเรื่องความคุ้มค่าของการใช้เงินที่กู้มา เพราะหนี้สาธารณะคือหนี้ผูกพันของทั้งประเทศ ทุกคนต้องร่วมกันใช้คืนผ่านกลไลภาษีต่างๆ

แต่ก็ต้องระวัง เพราะถ้า gdp หดตัวต่อเนื่อง %หนี้จะพุ่งสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว

เงินทุนสำรองฯ อยู่ที่ประมาณ 2 แสนล้าน คิดเป็น 40% ของ gdp สูงเป็นอันดับ 12 ของโลก แต่เงินส่วนนี้ไม่ใช่เงินที่จะเบิกมาใช้ได้ (แต่ปล่อยกู้ได้) เงินส่วนนี้มีไว้ใช้กำหนดกลไลค่าเงินบาทเป็นหลัก

ตัวเลขที่น่ากังวลที่สุดของประเทศไทยในขณะนี้คือ gdp growth และหนี้ครัวเรือน

หลัง Q1/2563 หนี้ครัวเรือนไทยพุ่งขึ้นสูงถึง 80.1% ของ gdp และอาจจบปลายปีที่ > 90% คิดเป็นกว่า 15 เท่าของ gdp per capita สูงที่สุดนับตั้งแต่หลังวิกฤตต้มยำกุ้ง
และที่ยิ่งเพิ่มความน่ากังวลเข้าไปอีกคือเป็นหนี้นอกระบบถึงกว่า 42% ของหนี้ครัวเรือนทั้งหมด

หนี้ครัวเรือนที่พุ่งขึ้นสูงนี้จะมีผลโดยตรงต่ออัตราหนี้เสียในระบบ ซึ่งจะส่งผลกระทบลูกโซ่ต่อธนาคารพาณิชย์ในไทย เป็นที่มาที่ธนาคารพาณิชย์ทั้งหลายตั้งงบสำรองเพิ่มสูงขึ้นในช่วงที่ผ่านมา

ถ้าจะให้ผมสรุปคือ
- เงินคงคลังเหลือน้อยจริง เพราะงบ 64 ยังเอาออกมาใช้ไม่ได้ จัดเก็บภาษีไม่ได้ตามเป้า ทำให้ต้องตั้งงบขาดดุลไว้สูง
- ระบบการเงินเราจะไม่ล้มอย่างที่หลายคนกังวล เพราะพื้นฐานเศรษฐกิจเราทำมาดีมากๆ ในช่วงหลังต้มยำกุ้ง
- แต่เราจะเจอภาวะเศรษฐกิจถดถอยอย่างต่อเนื่องนานหลายปี ถ้าสถานการณ์การลงทุนไม่ดีขึ้น
- อาจจะเกิดสภาวะรัดเข็มขัดจากภาครัฐ จำกัดรายจ่ายส่วนต่างๆ ของราชการ เหมือนตอนหลังปี 40
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย Wolvesgangster เมื่อ Tue Sep 15, 2020 15:15, ทั้งหมด 5 ครั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 02 Mar 2011
ตอบ: 893
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:22
[RE]รัฐถังแตกจริงไหม?
อย่าลืมว่า ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา พึ่งยื่นกันเสร็จไปเดือนที่แล้ว

ละพึ่งผ่อนกันไปได้งวดเดียว เงินมันยังไม่เข้าคลัง แต่เดี๋ยวก็เข้าครบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 01 Oct 2010
ตอบ: 3480
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:24
ไม่แตกครับ แต่รัดเข็มขัด
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel