ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 8322
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:26
[RE: รัฐถังแตกจริงไหม?]
PaNuNu พิมพ์ว่า:
ถังเเตกรึเปล่าไม่รู้ครับรู้เเต่ว่าเสียดายเงินที่เอาไปใช้กับเรื่องไร้สาระปีนึงเป็นหมื่นๆล้าน  

ซื้อเรือดำน้ำแหละ

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7081
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:45
ไม่จริงครับ เหตุผลก็ตามที่หลายท่านยกมาในมู้ครับ จะเชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่
เลิกคิดไปเองเถอะ
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Feb 2010
ตอบ: 6211
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 14:53
เรื่องเงินสำรองจะไม่ถูกเอามาใช้อยู่แล้วครับ มันมีไว้เพื่อสร้างเสถียรทางการเงิน
เรื่องงบประมาณก็ยังไปได้ครับ เพดานเรายังเหลืออีกพอสมควร
ผมเงินไม่ห่วงเท่าเรื่องนโยบายนะ แต่จะใช้งบให้เกิดประสิทธิภาพไหมนี่ยังน่าเป็นห่วง

เรื่องที่น่าเป็นห่วงที่สุดตอนนี้อีกเรื่องคือภาคธนาคาร คือมีข่าวแหล่งข่าวน่าเชื่อถือ
ผมอ่านเจอบทความของ อ.รังสรรค์ ธนะพรพันธุ์ มาเมื่อไม่นานนี้ก็ตกใจเหมือนกัน
แกบอกว่ามีธนาคาร 3 แห่งตัวเลขน่าที่เป็นห่วง นี่ก็เป็นเรื่องที่น่ากังวลมากๆ อันหนึ่ง
แต่บางธนาคารกับบ.ยักษ์ๆ ของเราก็พร้อมซื้อหุ้นตัวเองคืนเหมือนกัน คือยังรวยเหลืออยู่

ภาพใหญ่ๆ เอกชนและธุรกิจต่างๆ ที่เหลือก็เลือดแแกทางตากันแทบทั้งนั้นแหละครับ
การบริโภคในประเทศก็หด เงินภายนอกไม่เข้า ถึงมันไม่ตาย แต่ก็มีซึมกันยาวๆ
แล้วมันจะกระทบหลายๆ เรื่อง มันบั่นทอนแรงขับเคลื่อนของคนและกับเศรษฐกิจ
คนเราถ้ามีหวัง ลำบากกว่านี้ก็อยู่กันได้นะครับ แต่ถ้ามันอยู่กันแบบนี้มันก็นั่นแหละ

แก้ไขล่าสุดโดย BAGGIOth เมื่อ Tue Sep 15, 2020 14:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
"This is Bussiness"
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 22568
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 15:30
รายได้จากการท่องเที่ยวหายไปหมด
การค้าขายระหว่างประเทศลด
โดนกีดกันสินค้าเกษตร

แต่การใช้จ่ายนำเข้ายังทรงตัว
แถมยังมีการใช้เงินไม่เหมาะสม
มีแต่รายจ่ายไม่มีรายรับ

จะยื้อไปได้นานแค่ไหน ดีกว่า
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3025
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 15:45
วันนี้พึ่งเจอหนังสือยกเลิกค่าสาธารณูปโภค

แตกไม่แตก ไม่รู้
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 33991
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 15:52
รัฐถังแตกจริงไหม?
ไหนดูซิ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: Keep moving on..
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5850
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 15:52
ไม่รู้ๆๆๆๆๆๆ

นักบอลถ้วย ก.
Status: เหงา ตัวเท่าบ้าน
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11196
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 15:55
davichiIloveyou พิมพ์ว่า:
รัฐบาลไม่กล้าลดเงินเดือนข้าราชการแน่ กลัวเจอข้าราชการใส่เกียร์ว่างหรือวางยา จะหนาว  

ไม่ได้กลัวเกียร์ว่างหรือวางยา กลัวฐานเสียง

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 433
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 16:53
น่าเป็นห่วงลูกจ้างชั่วคราว ถ้าต้องลดเงินเดือนข้าราชการ(ซึ่งเป็นไปไม่ได้)

ผมว่ากลุ่มแรกที่โดนคือกลุ่มนี้ที่ต้องเลิกจ้างก่อน
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8875
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 17:04
คลังกู้เพิ่ม 2 แสนล้านมาเติมเงินคงคลังนี่ก็คือถังแตกแล้ว จะเล่นคำเลี่ยงบาลีอะไรก็แล้วแต่มันก็คือถังแตกนั่นแหละ เพียงแต่ในอนาคตจะแก้ไขได้หรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

เหมือนผมเปิดบริษัทอะไรซักอย่างแล้วผมขาดทุนหนัก เงินเดือนกำลังจะไม่มีจ่ายพนักงานผมชิงกู้มาก่อนเลย ไม่ได้กู้มาลงทุนหรืออะไร กู้มาจ่ายเงินเดือนพนักงานนี่แหละ แล้วบอกแบบนี้ไม่ได้เรียกถังแตกผมว่าดูแถๆนะ จะมาบอกว่าสเถียรภาพการเงินยังดี ยังกู้เพิ่มได้ยังมีความสามารถในการชำระหนี้อันนั้นมันอีกเรื่องนึง นั่นมันเครื่องมือที่จะเอามาใช้แก้ไข ถ้ารอให้ไม่มีความสามารถในการชำระหนี้หรือใกล้จะเป็นแบบนั้นแล้ว อันนั้นล้มละลายแล้วไม่ใช่ถังแตก

แก้ไขล่าสุดโดย Pemberton เมื่อ Tue Sep 15, 2020 17:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2006
ตอบ: 3843
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 17:08
มีทั้วอวย ทั้งว่า สนุกจริง ๆ กระทู้นี้ io io io
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Apr 2009
ตอบ: 6460
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 18:50
จริงๆ เอกชนโดยมาตรการ Lean มาซักระยะแล้วนะ 2-3 ปีด้วยซ้ำ

ในส่วนของโครงสร้างของราชการหรือรัฐเองก็ควรใช้บ้างนะ

อย่าอ้างความสำเร็จในอดีตที่ยิ่งใหญ่ที่คุณไม่ได้สัมผัส แล้วมาข่มผู้อื่นที่เค้าเคยสัมผัสกับความสำเร็จ แม้ไม่ยิ่งใหญ่เท่าแต่ก็อยู่ ณ โมเมนต์นั้นมาแล้ว การกระทำแบบนั้นมันทุเรศ
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 22 Jul 2006
ตอบ: 1360
โพสเมื่อ: Tue Sep 15, 2020 19:45
ถังแตกกันทั้งโลกแหละตอนนี้ ชาติเล็กๆก็กู้มาโปะ ชาติใหญ่ๆก็ทำ QE กัน
ข้อมูลจาก IMF ตอนนี้ทั้งโลกเป็นหนี้อยู่ US$188 trillion (188 ล้านล้านเหรียญ) @ 2018
แก้ไขล่าสุดโดย bever14 เมื่อ Tue Sep 15, 2020 19:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2010
ตอบ: 116
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 02:35
ถังแตกไหม? ผมว่ายัง และมีท่านที่ตอบด้วย Fact เป็นตัวเลขไปแล้ว

แต่ถ้าข้างในรัฐยังไม่เลิกบ้าอำนาจ แย่งเค้ก แยกก๊กกัน คหสต. ผมว่าแตกครับ

และ ... คนที่เข้ามาบอกแตกชัวร์ คนโน้นบอก กู้เยอะ คนนี้โดนตัดงบ พวกนี้หลับหูหลับตาตามๆกันไป อคติรัฐล้วนๆ

งบนี่ต้องโดนลดโดนโยกไปใช้เฉพาะหน้าชัวร์ครับ ภาคเอกชนก็ต้องทำกันหัวหมุน

เรื่องแจกเงินก็อีก ประเทศอื่นก็ทำกันทั้งนั้นครับ รายใหญ่ที่ไหนก็ได้ประโยชน์แน่ครับ

มันมีทางที่ช่วยรายย่อย ซึ่งสะดวกน้อยกว่ากับผู้ใช้ เลยไม่ใช้กัน ปากว่าตาขยิบกันเอง

เศรษฐกิจเราต้องดูตัวเลขครับ เทียบกับเพื่อนบ้านด้วย ถ้าส่วนใหญ่ดีแล้วเราแย่ โวยได้ดังๆ

ปัญหาครั้งนี้หนักทั่วโลกจริงๆ ทุกประเทศอ่วมครับ !!!

ข้อมูล Fact เปรียบเทียบมีหลายเวบครับ เช่น worldbank, IMF, BOT ...

search เลย เทียบเลย หาคำตอบด้วยตัวเองเลย GDP ครบทุกตัว, ตัวเลขคนว่างงาน, เงินเฟ้อ ... มีหมด

ผมไม่เชียร์ ครม. นี้ครับ และธุรกิจส่วนตัวกำลังแย่มาก โควิดรอบ 2 หรือ Q2 ปีหน้ายังไม่มีวัคซีน ก็เจ๊งหัวโตชัวร์ครับ

แต่คนรอบข้างที่เติบโตเพราะช่วงนี้มีให้เห็นครับ

พิมพ์มายาว สรุปว่า หาข้อมูลเถอะครับ ถ้าไม่รู้ก็ถามหาข้อมูลก่อนปักใจเชื่อ เพื่อสติปัญญาคุณเอง

ปล. ลิงค์เลขหนี้ในครัวเรือน https://tradingeconomics.com/country-list/households-debt-to-gdp?continent=asia

ลิงค์ดัชนีเศรษฐกิจต่างๆ https://www.imf.org/external/pubs/ft/weo/2020/01/weodata/download.aspx
Great Leonopteryx rider
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2007
ตอบ: 5721
โพสเมื่อ: Wed Sep 16, 2020 08:15
แตกแน่นอน ก้อดูดิ แจกเงินแต่รายได้ตัวเองหาไม่เปน กู้เงินเขามายังไม่รู้จะหาเงินไหนจ่าย ไหนจะเศรษฐกิจไม่ดี+โควิดอีก เก็บภาษีไม่ได้ คนตกงานเยอะขึ้น ธุรกิจเจ๊งย้ายฐานผลิต แล้วท่านผู้นำก้อยังจะเอาเงินมาใช้แบบไร้สาระอีก.......ยกชุดอ่ะ ยกชุด
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel