ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4480
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:36
[RE: ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่]
Kantoo พิมพ์ว่า:
แอร์เย็นไม่เท่ากันทั้งร้าน บางโซนร้อนบางโซนหนาวเกิน  

เรื่องแอร์น่าจะทั่วถึงครับ ติดทั้งห้อง ขอบคุณครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:36
[RE: ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่]
น้องขาวอวบ พิมพ์ว่า:
ถ้าเป็นเจ้าของแล้วลงมาดูงานเองในช่วงแรกๆผมชอบนะ

แต่ต้องเนียนๆลค.ให้รู้ว่าเราเป็นเจ้าของ(ตัวผมเองจะดูออกดพราะพนักงานจะดูเกรงใจคนนี้ แล้วบุคลิคเจ้าของร้านก็ดูจะแตกต่างกับคนอื่น) แล้วมาถามลูกค้าว่ารสชาติเป็นอย่างไร บริการเป็นไง

แบบนี้สำหรับผมแบบดูใส่ใจกับร้านดี(แต่ไม่รู้คนอื่นคิดยังนะ)

เรื่องข้อมูลหน้าร้านอาจจะมีกระดาษโพสอิทให้ลูกค้าเขียนข้อเสนอแนะ(ต้องเป็นกระดาษที่รู้สึกว่าทางร้านจะนำไปปรับปรุงจริงๆ ไม่ใช่กระดาษเปล่าๆ)  

ทำยังไงให้ไม่รู้ว่าเป็นเจ้าของดีครับ 555

ผมก็คิดว่าเวลาเจ้าของมาดูเองแล้วมันรู้ ทำให้รู้สึกแปลกๆ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:37
bossa26 พิมพ์ว่า:
JansBlu พิมพ์ว่า:
bossa26 พิมพ์ว่า:
1ถังขยะ ถ้ามีฝากปิด แบบฝาหมุน มันสกปรก ไม่อยากเอามือไปดัน
2บางทีถังเล็กเต็มไว
3sofa โต๊ะ บาร์ ให้มีจำนวนเหมาะวม อย่างผมชอบแต่โต๊ะธรรมดา ถ้าเหลือโซฟากับโต๊ะบาร์ไม่ชอบ
4ถ้า open air บางทีเหม็นบุหรี่
5การจ่ายเงิน ตอนนี้เจอร้านแถวออฟฟิต ใช้ QR kbank รับเงิน สะสมแก้วได้ในแอพเลย สะดวกไม่ต้องรับเศษเงินทอน ไม่ต้องเก็บบัตรสะสมแต้ม ร้านค้าสมัครได้เองในแอพ
6บางทีก็อยากได้กระดาษทิชชูเพิ่มหน่อย
7ร้านแถวออฟฟิต มีกระดาษลายร้านหุ้มแก้ว ถือไปซักพัก หมึกพิมพ์แม่งหลถดติดมือหมดเลย
8ถังขยะ ถ้ามีที่แยกทิ้งน้ำแข็งก็ดีนะ  

ขอบคุณมากครับ

เรื่องถังขยะดีมากครับ ผมยังไม่ได้คิดเรื่องนี้เลย ปกติก็แค่ทิ้งไว้บนโต๊ะก็ได้ แต่ถ้ามีถังตามจุดบ้าางก็น่าจะดี

โต๊ะแบบต่ำๆ หรือสูงปกติดีกว่ากันครับ รู้สึกว่าโต๊ะสูงปกตินั่งสบายกว่า แต่ไม่ค่อยมีความเป็นคาเฟ่

ทำไมถึงควรมีถังแยกทิ้งน้ำแข็งครับ สำหรับลูกค้า  

1ปกติเค้าก็จะมีเคาเตอร์เติมเครื่องปรุง ถังขยะอยู่ตรงนั้นเป็นหลักเลยก็ได้ครับ ของอเมซอนก็แบบนี้ แต่ถังต้องมือดัน ถ้าแบบห้องน้ำก็ดีนะ เป็นช่องบนโต๊ะ หย่อนได้
2โต๊ะผมลองคิดดู โต๊ะสูงมันน่าไม่สบายตรงมันพิงไม่ได้ มันเงยต้องเกร็งตัวตรงตลอด เก้าอี้ปกติพิงได้ ดูที่พนักพิงเป็นเบาะก็สบายดี ผมว่าดูกลุ่มลูกค้า ถ้านั่งนานเก้าอี้ธรรมดาสบายกว่า ถ้าลูกค้า to go เยอะก็เก้าอี้บาร์ แต่ถ้านั่งสบายลูกค้าอาจจะนั่งยาวๆเกิน
ผมเคยไปอิตาลี บาร์กาแฟ เค้านึกภาพห้องแถว ครึ่งขวาเป็นเค้าทเตอร์ ทั้งแถบ ฝั่งหน้าร้านด้านซ้ายเป็นโต๊ะสูง ให้ยืนทั้งหมด ถ้ายืนก็ราคานึง เค้าเตอร์เค้าทำพอดียืนกินกาแฟ วางแก้ววางหนมปัง
เข้าไปข้างในมีโต๊ะนั่ง ก็จะบวกราคานั่งเข้าไป แต่กินหนมปังจะมีจานเสริฟ์มีทิชชู่ให้
3 ทิ้งน้ำแข็งวันก่อนเจอที่เบอร์เกอร์คิง ผมว่าดีนะ น้ำแข็งไม่ไปละลายในถังขยะ แต่ถ้าคนไม่คิดอะไรคงไม่เป็นไร อันนี้น่าจะเป็นโรคจิตส่วนตัว เหมือนบางคนไม่ชอบให้เอาทิชชู่ทิ้งชามก๋วยเตี๋ยว

4เพิ่มอีกอะน มีที่ตั้งมือถือก็ดีนะ แต่กลัวจะหายหมด  

ขอบคุณครับ น่าสนใจเลย จดไว้หมดเแล้ว
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:38
Happyhome พิมพ์ว่า:
สำหรับผมพนักงานมาเบอร์หนึ่ง มันคือด่านหน้าที่สำคัญที่สุดในการเผชิญหน้ากับลค.
เจอหน้าแบบเหมือนโดนมาบังคับมาทำงานก็ไม่ไหว ต่อร้านสวยหรือรสชาตอร่อยขนาดไหนก็เถอะ

อีกเรื่องคงเป็นเรื่องที่จอดรถ เวลาผมจะไปคาเฟ่ที่ไหนจะโทรไปถามก่อนเลยว่ามีที่จอดรถไหม หรือบริเวณใกล้เคียงจอดตรงไหนได้บ้าง
ผมไม่ทราบว่าร้านท่านอยูาแถวไหน แต่ถ้ามีที่จอดรถเพียงพอ ผมว่ามันได้เปรียบนิดๆนะ  

เรื่องที่จอดสำคัญจริงๆ ขอบคุณที่เตือนครับ

เรื่องที่จอดน่าจะโอเตเพราะอยู่ในห้าง ยกเว้นช่วงเย็นที่คนเยอะหน่อย
แก้ไขล่าสุดโดย JansBlu เมื่อ Tue Aug 11, 2020 17:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:39
BLACKICE78 พิมพ์ว่า:
(คำแนะนำ)แฟนผมชอบไปคาเฟ่ เท่าที่ผมสังเกตุมุมถ่ายรูปขอให้ร้านมีแบบ ซิกเนอเจอร์ซักมุมพวกสายคาเฟ่จะเข้าไปตามเก็บแน่นอนครับ ถ้าปัญหาก็ตามข้างต้น เรื่องที่นั่ง  

พยายามคิดทั้งคืนเลยครับหลังจากที่ได้อ่าน พื้นที่น้อยกลัวโต๊ะจะน้อยครับเลยไม่กล้าแต่งมากจริงๆ ขอบคุณครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:40
proximity_30 พิมพ์ว่า:
ระยะตั้งแต่ประตู จนถึงจุดสั่งกาแฟครับ + กับป้ายเมนู+ราคา

เพราะถ้าเป็นร้านกาแฟใหม่ๆ พอเดินเข้าไป ถ้าไม่มีคิว พนักงานก็จะแบบทำท่ารอรับออเดอร์ ซึ่งเหมือนโดนกดดันให้รีบ

แล้วอาการแบบเดินเปิดประตูไป ยืนเอ๋อมองเมนู แล้วพนักงานรอ คือแบบไม่ค่อยดีเลย 555 รู้สึกผิด บางครั้งเกะกะลูกค้าคนอื่นที่เข้ามาใหม่อีก

ของผมให้เขียนมาส่งเองครับ ขอบคุณมากครับ กลัวแต่จะชนกันคนสั่งกลับบ้านหรือยืนรอ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:41
killer2526 พิมพ์ว่า:
ผมชอบความเป็นส่วนตัว หมายถึงการจัดโต๊ะต้องห่างกันจนทำให้รู้สึกถึงความเป็นส่วนตัว
งานบริการที่ดี มีพนักงานคอยต้อนรับหน้าร้าน พาลูกค้าไปเลือกที่นั่ง และรับออเดอร์ ยิ้มแย้มแจ่มใส แนะนำเมนูเด็ดของร้าน
สำหรับผมแล้วรสชาติของเครื่องดื่มและอาหาร หรือบรรยากาศของร้านก็มีผล เพราะผมเลือกไปคาเฟ่คงไม่ได้เน้นราคาถูกเป็นหลัก แต่เน้นรสชาติที่ถูกปาก(ไม่จำเป็นว่าต้องทุกเมนู แต่ต้องมีบางเมนูที่ผมชอบ)และเสพบรรยากาศของร้าน เพราะฉะนั้นราคากลางๆค่อนไปทางแพงผมรับได้ ถ้าได้ทั้งหมดที่ว่ามา  

พยายามคิดให้เป็นส่วนตัวแล้วแต่ยากมากครับ พื้นที่ไม่ใหญ่มาก บางจุดต้องอยู่ใกล้กันบ้าง กลัวโต๊ะไม่พอครับ ขอบคุณมากๆครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:42
boutique พิมพ์ว่า:
โต๊ะนั่ง 4 หรือ ชุดโซฟา น้องเล่นนั่งแช่อ่านชีทคนเดียวเลย เปลืองที่มากครับ มารยาทอยู่ไหน
หรือว่าไม่มีโต๊ะนั่งเดี่ยวๆ ที่มันกว้างขวางพาจะกางชีทน้องที่เต็มโต๊ะได้ครับ เลยมานั่งที่โซฟา
พี่จะคุยงานกะเพื่อน 2-3 คนครับ อยากไล่ที่มากเลย

ปัญหาใหญ่คือโต๊ะเดี่ยวครับ
ผมออกแบบให้ใช้บาร์ริมหน้าต่าง หรือกำแพง
หรือใช้โต๊ะใหญ่ยาว แชร์ space กันครับแก้โจทย์นี้  

ของผมแก้โดยใช้โต๊ะเล็กครับ มาหลายคนค่อยเอามาชนกัน น่าจะใช้โต๊ะได้คุ้มค่า ขอบคุณมากครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:43
Juukkroo พิมพ์ว่า:
ที่นั่งครับ คาเฟ่ส่วนใหญ่ถ้าดัง คนเยอะละจะนั่งค้างนาน  

จะคอยดูครับว่าจะเป็นไหม พื้นที่น้อยอาจจะต้องเบียดบ้างครับ ขอบคุณมากครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:44
YEDI พิมพ์ว่า:
ที่นั่งโซน out door สำหรับคนสูบบุหรี่  

ทำ outdoor ไม่ได้ครับ ของส่วนกลาง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:44
oNo พิมพ์ว่า:
จากประสบการณ์น้องสาวแฟนทำมาเลยนะ ทุนหนาจัด
1 ร้านสวยจัดมีสไตล์ รสชาตไม่ได้เรื่อง อันนี้อยู่ซอกซอบหลืบไหนคนจะดันทุรังไป แต่ๆๆๆ.. ร้านแนวนี้รีบโกยรีบหนีเพราะกลุ่มลูกค้าจะเป็นแนวต้องก่อนใคร กินไม่เยอะ มา2สั่ง1 นั่ง2ชม. เน้นถ่ายรูป มาแล้วไม่มาซ้ำ แม้จะมีคนที่ไม่ใช่แนวข้างต้นที่อยากกินประจำแต่ด้วยรสชาตไม่ได้เรื่อง ไม่ซ้ำแน่นอน. จบปิดร้านไม่เกิน6เดือน

2ร้านสวยมีสไตล์ รสชาตอร่อย อันนี้มาเรื่อยๆ ยิ่งถ้าแรกๆทำบูมโฆษณาเยอะ ติดยาวๆ มีแววขยายสาขาแน่ๆ แต่ของกินต้องมีออกมาใหม่ๆให้ไม่เบื่อ อาจเป็นตามฤดูกาล หรือเมนูพิเศษสับเปลี่ยนทุกๆเดือน

3ร้านไม่สวยเฉยๆ ของกินอร่อย หาซิกเนอเจอร์ของตนเอง อันนี้ได้เรื่อยๆ มีโอกาสโต ขึ้นกับการโปรโมท

ทั้งหมดทั้งมวล เปิดมา3 ร้าน กำลังจะเปิดใหม่ 1 ร้าน
ร้านแรก ตจว. ลงทุนประมาณ5แสน ห้องแต่งไม่มาก เน้นอุปกรณ์เบเกอร์รี่ วัตถุดิบพรีเมี่ยม รสชาตคนกรุง กินแล้วไม่สากคอร้องขอน้ำ ง่ายๆ”ขาดทุนไม่ว่าเสียหน้าไม่ได้” อันนี้คนมาเรื่อยๆ ไม่หวือหวาแต่เรื่อยๆอยู่ได้

ร้านสอง ลงทุน3ล้าน ร้านสวย รสชาตอาหารกลางๆ เปิด1 ปี ปิด

ร้านสาม ลงทุนสิบล้าน 2หุ้น ร้านสวย/ รสชาตกลางๆ โปรโมทกลางๆ ยอดขายประคองร้าน( ทำเอาpassion)

ร้านสี่ กำลังจะเปิด ร้านมีคาแรกเตอร์ ของกินมีคาแรกเตอร์ ....อนาคตไม่รู้55+

ส่วนอันต่อไปเป็นเรื่องเล่าที่เห็นผ่านมากับตัวคือ..
จะบอกว่าร้านคาเฟ่ สำหรับผม วางตำแหน่งตลาดตัวเองดีๆ คิดค้นพัฒนาตัวเองดีๆ มีโอกาส

ถ้าทุนไม่เยอะ มีความเพียงความฝันมีความมุ่งมั่นอันนี้ไม่แนะนำเลยเหนื่อยโคตรๆ ถ้าพอเพียงอันนี้พอได้

ร้านหรูๆ ตกแต่งแพงๆ อันนี้บอกเลย (ส่วนมากนะ ย้ำ! )เจ้าของรวย ทำเอาสนองneed ไม่ได้ทำแล้วรวย

ขอบคุณมากๆ ครับ มีประโยชน์อย่างมากเลย จะลองคิดดูครับ จดไว้หมดแล้ว
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:45
jongzeang พิมพ์ว่า:
ผมซีเรียสเรื่องคิวครับ ใครแซงผม ผมด่าพนักงานนะ หลับหูหลับตาไม่ได้ เพราะร้านควรมีระบบรันคิว

ความสะอาดในการเช็ดโต๊ะ บางร้านผ้าเช็ดซ้ำซากมาก ไม่รู้ซักบ้างมั้ย

กลิ่นในร้าน ร้านควรให้ความสำอัญกับกลิ่นอับ แต่ก็ไม่ควรจะเปิดน้ำหอมจนเวียนหัว บางคนแพ้กลิ่นพวกนี้และอาจเสียอรรถรสได้

แสงแดดต้องระวังถ้ามีกระจกรอบร้าน มันจะร้อน และร้านจะเปลืองไฟครับ

เสียงดังตอนปั่น อันนี้ผมว่ามันมีตัวครอบอีกชั้นขายเหมือนเห็นบางร้านใช้ครับ ทำเป็นอะครีลิกครอบก็ได้

การเดินที่สะดวก การจัดร้าน ไม่ควรแบบให้มีจุดที่ต้องแทรกเดินครับ มันจะทำให้ลูกค้าคนอื่นรำคาญได้

ลูกค้ามาคนเดียว ก็ทำโต๊ะบาร์ให้เขานั่งแยกเลยครับ ฮ่าๆ

เรื่องคิวก็ยังคิดๆ อยู่ครับจะทำยังไง เพราะมันมาพร้อมๆกันได้ เบื้องต้นคือให้จดแล้วมาส่งออเดอร์เองครับ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: SkySea
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 638
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 18:33
JansBlu พิมพ์ว่า:
killer2526 พิมพ์ว่า:
ผมชอบความเป็นส่วนตัว หมายถึงการจัดโต๊ะต้องห่างกันจนทำให้รู้สึกถึงความเป็นส่วนตัว
งานบริการที่ดี มีพนักงานคอยต้อนรับหน้าร้าน พาลูกค้าไปเลือกที่นั่ง และรับออเดอร์ ยิ้มแย้มแจ่มใส แนะนำเมนูเด็ดของร้าน
สำหรับผมแล้วรสชาติของเครื่องดื่มและอาหาร หรือบรรยากาศของร้านก็มีผล เพราะผมเลือกไปคาเฟ่คงไม่ได้เน้นราคาถูกเป็นหลัก แต่เน้นรสชาติที่ถูกปาก(ไม่จำเป็นว่าต้องทุกเมนู แต่ต้องมีบางเมนูที่ผมชอบ)และเสพบรรยากาศของร้าน เพราะฉะนั้นราคากลางๆค่อนไปทางแพงผมรับได้ ถ้าได้ทั้งหมดที่ว่ามา  

พยายามคิดให้เป็นส่วนตัวแล้วแต่ยากมากครับ พื้นที่ไม่ใหญ่มาก บางจุดต้องอยู่ใกล้กันบ้าง กลัวโต๊ะไม่พอครับ ขอบคุณมากๆครับ  
คาเฟ่จะได้เปรียบร้านอาหารทั่วไปเรื่องบรรยากาศ ผมสังเกตุร้านอาหารที่ขายดี และผมก็กลับไปซ้ำ คือรสชาติอาหารอร่อย ถ้ามีเมนูเด็ดของร้านยิ่งดีครับ หลักๆเลยคือรสชาติอาหาร ราคาผันแปรตามสถานที่และบรรยากาศครับ
ปล.ขอให้ประความสำเร็จนะครับ
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel