ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hala Madrid !!
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 3007
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 22:05
[RE: ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่]
สำหรับผมพนักงานมาเบอร์หนึ่ง มันคือด่านหน้าที่สำคัญที่สุดในการเผชิญหน้ากับลค.
เจอหน้าแบบเหมือนโดนมาบังคับมาทำงานก็ไม่ไหว ต่อร้านสวยหรือรสชาตอร่อยขนาดไหนก็เถอะ

อีกเรื่องคงเป็นเรื่องที่จอดรถ เวลาผมจะไปคาเฟ่ที่ไหนจะโทรไปถามก่อนเลยว่ามีที่จอดรถไหม หรือบริเวณใกล้เคียงจอดตรงไหนได้บ้าง
ผมไม่ทราบว่าร้านท่านอยูาแถวไหน แต่ถ้ามีที่จอดรถเพียงพอ ผมว่ามันได้เปรียบนิดๆนะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: 현재를 해칠 과거를 가져 가지 마라
เข้าร่วม: 12 Apr 2020
ตอบ: 2289
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 22:08
[RE: ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่]
(คำแนะนำ)แฟนผมชอบไปคาเฟ่ เท่าที่ผมสังเกตุมุมถ่ายรูปขอให้ร้านมีแบบ ซิกเนอเจอร์ซักมุมพวกสายคาเฟ่จะเข้าไปตามเก็บแน่นอนครับ ถ้าปัญหาก็ตามข้างต้น เรื่องที่นั่ง
1
0
Shaken, not stirred ♥

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8769
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 22:08
JansBlu พิมพ์ว่า:
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
แยกโซนโต๊ะใหญ่กับโต๊ะเล็กครับ
เวลาคนไปกันเยอะๆสิ่งที่ตามมาแน่ๆคือการเม้ามอยและเสียงดัง
ซึ่งมันรบกวนคนที่เขาไปคนเดียว หรือ 2 คนครับ

บางทีผมไปนั่งคนเดียวก็อยากนั่งสงบๆ เจอโต๊ะข้างๆมาเป็นกลุ่มใหญ่คุยกันเสียงดังนี่หมดอารมณ์เลย  

น่าสนใจมากครับ ไม่เคยนึกถึงเลย อันนี้เจอบ่อยใช่ไหมครับ

เดียวอาจจะต้องคิดแบบแปลนใหม่ถ้าทำได้ ขอบคุณครับ  

เป็นบางครั้งครับ แต่มักจะซวยเจอเวลาที่อยากอยู่แบบสงบๆ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้ออกแบบโดยนึกถึง function ของการซับเสียงด้วย
โซนที่คนกลุ่มใหญ่นั่งอาจจะตกแต่งด้วยวัสดุที่ซับเสียงได้เยอะหน่อย จะได้ไม่ดังก้อง สะท้อนไปมาเยอะๆ
(เรื่องเสียงนี่ผมเจอในร้านแนว loft ปูนเปลือยบ่อยกว่า เพราะมันเรียบสะท้อนเสียงได้ดี)
1
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 918
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 22:21
อเมริกาโนเย็น สูตรจริงๆมันใส่น้ำตาลไหม

ผมกินแบบไม่ใส่น้ำตาล แต่เจอบางร้านใส่น้ำตาล ต้องคอยบอกว่าไม่ใส่นะตาลเลย
1
0
หนึ่งนาทีของผมกับหนึ่งนาทีของเธอไม่เท่ากัน
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8615
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 22:27
Red_Zhakai พิมพ์ว่า:
อเมริกาโนเย็น สูตรจริงๆมันใส่น้ำตาลไหม

ผมกินแบบไม่ใส่น้ำตาล แต่เจอบางร้านใส่น้ำตาล ต้องคอยบอกว่าไม่ใส่นะตาลเลย  

ปกติไม่ใส่ครับ มันคือกาแฟช๊อคใส่น้ำแค่นั้นเอง ส่วนเรื่องใส่น้ำตาลไม่ใส่น้ำตาลเนี่ย ผมตัดปัญหาด้วยการที่เวลาสั่งก็จะบอกเขาไปเลยคำว่าเอาแบบ "ไม่หวานเลย" ถ้าทางร้านไม่ใส่อยู่แล้วเขาก็จะบอกเราดีกว่าว่าทางร้านไม่ใส่อยู่แล้วครับ/ค่ะ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 May 2009
ตอบ: 2491
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 22:42
ระยะตั้งแต่ประตู จนถึงจุดสั่งกาแฟครับ + กับป้ายเมนู+ราคา

เพราะถ้าเป็นร้านกาแฟใหม่ๆ พอเดินเข้าไป ถ้าไม่มีคิว พนักงานก็จะแบบทำท่ารอรับออเดอร์ ซึ่งเหมือนโดนกดดันให้รีบ

แล้วอาการแบบเดินเปิดประตูไป ยืนเอ๋อมองเมนู แล้วพนักงานรอ คือแบบไม่ค่อยดีเลย 555 รู้สึกผิด บางครั้งเกะกะลูกค้าคนอื่นที่เข้ามาใหม่อีก
1
0
When does telling the truth ever help any body ?
นักเตะท้ายซอย
Status: SkySea
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 638
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 22:44
ผมชอบความเป็นส่วนตัว หมายถึงการจัดโต๊ะต้องห่างกันจนทำให้รู้สึกถึงความเป็นส่วนตัว
งานบริการที่ดี มีพนักงานคอยต้อนรับหน้าร้าน พาลูกค้าไปเลือกที่นั่ง และรับออเดอร์ ยิ้มแย้มแจ่มใส แนะนำเมนูเด็ดของร้าน
สำหรับผมแล้วรสชาติของเครื่องดื่มและอาหาร หรือบรรยากาศของร้านก็มีผล เพราะผมเลือกไปคาเฟ่คงไม่ได้เน้นราคาถูกเป็นหลัก แต่เน้นรสชาติที่ถูกปาก(ไม่จำเป็นว่าต้องทุกเมนู แต่ต้องมีบางเมนูที่ผมชอบ)และเสพบรรยากาศของร้าน เพราะฉะนั้นราคากลางๆค่อนไปทางแพงผมรับได้ ถ้าได้ทั้งหมดที่ว่ามา
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 24 Jan 2006
ตอบ: 3579
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 23:00
โต๊ะนั่ง 4 หรือ ชุดโซฟา น้องเล่นนั่งแช่อ่านชีทคนเดียวเลย เปลืองที่มากครับ มารยาทอยู่ไหน
หรือว่าไม่มีโต๊ะนั่งเดี่ยวๆ ที่มันกว้างขวางพาจะกางชีทน้องที่เต็มโต๊ะได้ครับ เลยมานั่งที่โซฟา
พี่จะคุยงานกะเพื่อน 2-3 คนครับ อยากไล่ที่มากเลย

ปัญหาใหญ่คือโต๊ะเดี่ยวครับ
ผมออกแบบให้ใช้บาร์ริมหน้าต่าง หรือกำแพง
หรือใช้โต๊ะใหญ่ยาว แชร์ space กันครับแก้โจทย์นี้
1
0

Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1252
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 23:29
[RE]ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่
ที่นั่งครับ คาเฟ่ส่วนใหญ่ถ้าดัง คนเยอะละจะนั่งค้างนาน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17214
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 00:20
ที่นั่งโซน out door สำหรับคนสูบบุหรี่
1
0
oNo
Status:
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 815
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 08:23
จากประสบการณ์น้องสาวแฟนทำมาเลยนะ ทุนหนาจัด
1 ร้านสวยจัดมีสไตล์ รสชาตไม่ได้เรื่อง อันนี้อยู่ซอกซอบหลืบไหนคนจะดันทุรังไป แต่ๆๆๆ.. ร้านแนวนี้รีบโกยรีบหนีเพราะกลุ่มลูกค้าจะเป็นแนวต้องก่อนใคร กินไม่เยอะ มา2สั่ง1 นั่ง2ชม. เน้นถ่ายรูป มาแล้วไม่มาซ้ำ แม้จะมีคนที่ไม่ใช่แนวข้างต้นที่อยากกินประจำแต่ด้วยรสชาตไม่ได้เรื่อง ไม่ซ้ำแน่นอน. จบปิดร้านไม่เกิน6เดือน

2ร้านสวยมีสไตล์ รสชาตอร่อย อันนี้มาเรื่อยๆ ยิ่งถ้าแรกๆทำบูมโฆษณาเยอะ ติดยาวๆ มีแววขยายสาขาแน่ๆ แต่ของกินต้องมีออกมาใหม่ๆให้ไม่เบื่อ อาจเป็นตามฤดูกาล หรือเมนูพิเศษสับเปลี่ยนทุกๆเดือน

3ร้านไม่สวยเฉยๆ ของกินอร่อย หาซิกเนอเจอร์ของตนเอง อันนี้ได้เรื่อยๆ มีโอกาสโต ขึ้นกับการโปรโมท

ทั้งหมดทั้งมวล เปิดมา3 ร้าน กำลังจะเปิดใหม่ 1 ร้าน
ร้านแรก ตจว. ลงทุนประมาณ5แสน ห้องแต่งไม่มาก เน้นอุปกรณ์เบเกอร์รี่ วัตถุดิบพรีเมี่ยม รสชาตคนกรุง กินแล้วไม่สากคอร้องขอน้ำ ง่ายๆ”ขาดทุนไม่ว่าเสียหน้าไม่ได้” อันนี้คนมาเรื่อยๆ ไม่หวือหวาแต่เรื่อยๆอยู่ได้

ร้านสอง ลงทุน3ล้าน ร้านสวย รสชาตอาหารกลางๆ เปิด1 ปี ปิด

ร้านสาม ลงทุนสิบล้าน 2หุ้น ร้านสวย/ รสชาตกลางๆ โปรโมทกลางๆ ยอดขายประคองร้าน( ทำเอาpassion)

ร้านสี่ กำลังจะเปิด ร้านมีคาแรกเตอร์ ของกินมีคาแรกเตอร์ ....อนาคตไม่รู้55+

ส่วนอันต่อไปเป็นเรื่องเล่าที่เห็นผ่านมากับตัวคือ..
จะบอกว่าร้านคาเฟ่ สำหรับผม วางตำแหน่งตลาดตัวเองดีๆ คิดค้นพัฒนาตัวเองดีๆ มีโอกาส

ถ้าทุนไม่เยอะ มีความเพียงความฝันมีความมุ่งมั่นอันนี้ไม่แนะนำเลยเหนื่อยโคตรๆ ถ้าพอเพียงอันนี้พอได้

ร้านหรูๆ ตกแต่งแพงๆ อันนี้บอกเลย (ส่วนมากนะ ย้ำ! )เจ้าของรวย ทำเอาสนองneed ไม่ได้ทำแล้วรวย

1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: Heart skip a beat
เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 12962
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 13:10
ผมซีเรียสเรื่องคิวครับ ใครแซงผม ผมด่าพนักงานนะ หลับหูหลับตาไม่ได้ เพราะร้านควรมีระบบรันคิว

ความสะอาดในการเช็ดโต๊ะ บางร้านผ้าเช็ดซ้ำซากมาก ไม่รู้ซักบ้างมั้ย

กลิ่นในร้าน ร้านควรให้ความสำอัญกับกลิ่นอับ แต่ก็ไม่ควรจะเปิดน้ำหอมจนเวียนหัว บางคนแพ้กลิ่นพวกนี้และอาจเสียอรรถรสได้

แสงแดดต้องระวังถ้ามีกระจกรอบร้าน มันจะร้อน และร้านจะเปลืองไฟครับ

เสียงดังตอนปั่น อันนี้ผมว่ามันมีตัวครอบอีกชั้นขายเหมือนเห็นบางร้านใช้ครับ ทำเป็นอะครีลิกครอบก็ได้

การเดินที่สะดวก การจัดร้าน ไม่ควรแบบให้มีจุดที่ต้องแทรกเดินครับ มันจะทำให้ลูกค้าคนอื่นรำคาญได้

ลูกค้ามาคนเดียว ก็ทำโต๊ะบาร์ให้เขานั่งแยกเลยครับ ฮ่าๆ

1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4480
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:32
SSY พิมพ์ว่า:
สูบบุหรี่ครับ - อาจไม่จำเป็นต้องอยู่ใกล้หน้าร้านก็ได้ครับ เพราะก็ไม่ต้องการให้ควันมันลอยไปหน้าร้านหรือเข้าไปในร้านเหมือนกัน อยู่ห่างๆ หน่อยมีที่เขี่ยบุหรี่ไว้สักอันเพื่อความสะอาด

พื้นที่สำหรับนั่งรอรับเครื่องดื่ม - เพราะบางทีไม่ได้อยากเข้าไปนั่งข้างใน แต่อยากซื้ออกไปนั่งดื่มที่อื่น (ไปดื่มตอนสูบบุหรี่) พื้นที่ตรงนี้จะแสดงชัดว่าตรงนี้สำหรับรอรับเครื่องดื่ม ซึ่ง Grab/Line Man ต่างๆ ก็จะใช้ประโยชน์จากส่วนนี้ได้ด้วยเหมือนกัน และที่สำคัญอยากให้มีการระบุคิวให้ชัดเจนด้วยครับ ปัญหาอย่างหนึ่งที่มักทำให้หัวเสียก็คือการแซงคิวลัดคิวทั้งหลาย

พนักงาน - โปรดอย่าทำหน้าบึ้งติึงหน้าตูด เพราะงานบริการไม่อยากคาดหวังให้เขาต้องยิ้มให้ลูกค้าตลอดเวลา (หากทำได้ก็ถือว่ายอดเยี่ยม) / ส่วนตัวผมไม่ได้คาดหวังว่าพนักงานจะจำเมนูเดิมของผมได้นะ หากผมสั่งว่า "เหมือนเดิมครับ" เขาก็อาจจะถามกลับว่า "... ใช่ไหมครับ" เพื่อความแน่ใจก็ได้ ผมถือว่าเป็นเรื่องปกติ จะชวนคุยมากน้อยขนาดไหนนั้นก็แล้วแต่ บางคนก็ชอบคุยซึ่งนั่นก็ดี เพราะคาเฟ่คือสถานที่แลกเปลี่ยนต่างๆ นาๆ แต่บางคนเขาอยากใช้เวลาเงียบๆ ก็ต้องหมั่นสังเกตครับ

โต๊ะเก้าอี้ - ควรมีสำหรับที่นั่งคนเดียว และที่นั่งสำหรับหลายคน ก็จะดีครับ บางท่านชอบไปคนเดียว และเนื่องจากเป็นช่วง Work from Everywhere ก็อยากให้ท่านลองพิจารณาว่าบริเวณนั้นมีที่สำหรับชาร์จไฟ (ส่วนตัวผมไม่นำงานไปทำที่คาเฟ่นะ แต่คนอื่นอาจจะชอบ)

เสียง/เพลง - อุปกรณ์บางชนิดเสียงดัง หากเสียงดังท่านก็ไม่ควรวางไว้บริเวณมุม เพราะยิ่งทำให้เสียงก้อง หากพื้นที่ไม่มากก็อาจพิจารณาเลือกชนิดเสียงน้อย หรือติดอุปกรณ์ซับเสียง (เผื่อช่วยได้) เพลงในร้านก็แล้วแต่เลยครับ อันนี้แล้วแต่รสนิยม แต่อยากให้ลองมีแจ๊สเบาๆ ก็จะดียิ่งขึ่้นครับ

กลิ่น - หากคาเฟ่ท่านขายกาแฟเป็นหลัก กลิ่นกาแฟก็ถือว่าเพียงพอแล้ว แต่หากเป็นแบบทั่วไป ก็อย่าให้มีกลิ่นอับเป็นพอครับ กลิ่นกาแฟ, ผลไม้, ขนม, อันนี่้ก็ถือว่าเป็นกลิ่นคาเฟ่ได้อยู่เหมือนกัน

หวังว่าคงเป็นไอเดียได้บ้างนะครับ

ขอบคุณครับ พื้นที่สูบบุหรี่น่าจะยากหน่อยเพราะเป็นที่ของห้าง

พนักงานคงต้องคัดคนดีๆ เทรนดีๆ ช่วงแรกจะช่วยดูตลอดครับ ขอบคุณมากๆครับ

เรื่องลำโพงคิดว่าต้องใช้ตัวเดียวอาจจะดังหน่อย ต้องลองดู
แก้ไขล่าสุดโดย JansBlu เมื่อ Tue Aug 11, 2020 17:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:34
jackajee1986 พิมพ์ว่า:
พนักงานนี่สำคัญมาก เพราะคือด่านแรกที่ลูกค้าต้องเจอ ควรเลือกให้ดีๆครับ  

ขอบคุณครับ กำลังรับสมัครละครับ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Aug 11, 2020 17:35
มะนาวกลมเดียว พิมพ์ว่า:
ถ้าเจอร้านวางที่เขี่ยบุหรี่ให้ลูกค้า ผมคงไม่ไปเพราะเวลาภูมิแพ้ได้กลิ่นบุหรี่นี่ไม่ไหวจริงๆถึงจะวางเป็นที่หรือแบ่งโซนสูบบุหรี่ก็เถอะ เวลาคนสูบเดินผ่านไปรับออเดอร์มันก็ได้กลิ่นแล้ว อีกอย่างถ้ารู้ว่าร้านนี้มีที่สูบได้บางทีมาถึงยังไม่มีที่นั่งก็มีมายืนสูบรอหน้าร้านอีก จริงๆผมชอบนั่งด้านนอกนะ แต่หลายๆร้านที่เจอด้านนอกมันมีแบ่งโซนสูบบุหรี่นี่สิ  

จะระวังมากๆครับ ขอบคุณครับที่เตือน เดียวอาจทำป้ายติดว่าห้ามสูบใกล้ๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel