ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
JKJ
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 14217
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:11
[RE: ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่]
พนักงานนี่สำคัญมาก เพราะคือด่านแรกที่ลูกค้าต้องเจอ ควรเลือกให้ดีๆครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4480
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:11
[RE: ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่]
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
แยกโซนโต๊ะใหญ่กับโต๊ะเล็กครับ
เวลาคนไปกันเยอะๆสิ่งที่ตามมาแน่ๆคือการเม้ามอยและเสียงดัง
ซึ่งมันรบกวนคนที่เขาไปคนเดียว หรือ 2 คนครับ

บางทีผมไปนั่งคนเดียวก็อยากนั่งสงบๆ เจอโต๊ะข้างๆมาเป็นกลุ่มใหญ่คุยกันเสียงดังนี่หมดอารมณ์เลย  

น่าสนใจมากครับ ไม่เคยนึกถึงเลย อันนี้เจอบ่อยใช่ไหมครับ

เดียวอาจจะต้องคิดแบบแปลนใหม่ถ้าทำได้ ขอบคุณครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:13
santi พิมพ์ว่า:
อันนี้ความคิดส่วนตัวผมเองนะ ควรเฉลี่ยพนักงาน ชายครึ่ง หญิงครึ่งอะ

ไม่ควรล้วน ผมเคยทำงานร้านดังมา สภาพสังคมของพนักงานเป็นสิ่งที่มีรังสีออร่าที่ลูกค้าสัมผัสได้  

ทำไมถึงคิดว่าล้วนแล้วไม่ดีครับ เกี่ยวกับเพศไหมว่าชายหรือหญิง

มีอะไรที่กระทบมากกว่าความรู้สึกไหมครับถ้าเป็นญหรือชล้วน แล้วเพศไหนเยอะกว่าดีกว่ากับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:17
bossa26 พิมพ์ว่า:
1ถังขยะ ถ้ามีฝากปิด แบบฝาหมุน มันสกปรก ไม่อยากเอามือไปดัน
2บางทีถังเล็กเต็มไว
3sofa โต๊ะ บาร์ ให้มีจำนวนเหมาะวม อย่างผมชอบแต่โต๊ะธรรมดา ถ้าเหลือโซฟากับโต๊ะบาร์ไม่ชอบ
4ถ้า open air บางทีเหม็นบุหรี่
5การจ่ายเงิน ตอนนี้เจอร้านแถวออฟฟิต ใช้ QR kbank รับเงิน สะสมแก้วได้ในแอพเลย สะดวกไม่ต้องรับเศษเงินทอน ไม่ต้องเก็บบัตรสะสมแต้ม ร้านค้าสมัครได้เองในแอพ
6บางทีก็อยากได้กระดาษทิชชูเพิ่มหน่อย
7ร้านแถวออฟฟิต มีกระดาษลายร้านหุ้มแก้ว ถือไปซักพัก หมึกพิมพ์แม่งหลถดติดมือหมดเลย
8ถังขยะ ถ้ามีที่แยกทิ้งน้ำแข็งก็ดีนะ  

ขอบคุณมากครับ

เรื่องถังขยะดีมากครับ ผมยังไม่ได้คิดเรื่องนี้เลย ปกติก็แค่ทิ้งไว้บนโต๊ะก็ได้ แต่ถ้ามีถังตามจุดบ้าางก็น่าจะดี

โต๊ะแบบต่ำๆ หรือสูงปกติดีกว่ากันครับ รู้สึกว่าโต๊ะสูงปกตินั่งสบายกว่า แต่ไม่ค่อยมีความเป็นคาเฟ่

ทำไมถึงควรมีถังแยกทิ้งน้ำแข็งครับ สำหรับลูกค้า
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:19
Indyvirus พิมพ์ว่า:
แบ่งสัดส่วนให้ลงตัวกับร้านครับ ไม่เน้นของประดับอะไรเลอะเทอะ เน้นใช้สอยให้ได้มากที่สุดทั้งแบบคนนั่งแช่ ทำงาน คุยงาน นั่งเล่น ไปถึงคนมาซื้อกลับ ผมไม่ชอบร้านแบบที่ทำไว้เพื่อเช็คอินหรือแลนด์มาร์คเท่าไหร่

เข้าไปใช้บริการแล้วไม่รู้สึกอึดอัดดี  

คิดว่าควรต้องถ่ายรูปสวยๆได้ด้วยไหมครับ ผญน่าจะชอบ

ทำไมไม่ชอบแบบเช็กอินครับ ไม่ดียังไงหรือเพราะแค่คนเยอะ
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19197
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:19
JansBlu พิมพ์ว่า:
El tiburón พิมพ์ว่า:
พนง. ต้องกล้าพูดถ้ามีลูกค้าก่อปัญหา เช่น แซงคิว
ลำดับออเดอร์ต้องเรียกชัดเจนเป็นเลขคิว ไม่ใช่แค่ชื่อ
เมนูที่สั่ง ถ้ามีเดลิเวอรี่ร่วมกับแอพต้องมีสัดส่วนคิวที่
แยกกัน หน้าร้านก็คิวของหน้าร้าน แอพก็มีของแอพ
ไม่เอามารวมกัน ถ้าคิวล้นอย่าพึ่งรับออเดอหน้าร้าน
ควรบอกไปเลยว่ากี่นาทีถึงจะสั่งได้ อีกอย่างก็ความ
คงที่ของรส กลิ่น ปริมาณ  

เรื่องบอกว่ารอกี่นาทีน่าสนใจครับ แต่อาจจะบอกลำบากหน่อย ต้องคิดหาวิธีต่อไปอีกหน่อย

เรื่องความคงที่คงต้องฝึกดีๆ

ถ้ามีปัญหาควรให้ลูกค้าบอกเรายังไงดีครับ ทำยังไงให้เขากล้าบอกแทนที่จะไปบอกในโซเชี่ยว ทำกระดาษให้เขียนคอมเม้นไม่รู้จะกล้าเขียนไหม  

อย่างร้านที่ผมกินถ้าต้องรอเกิน5-10นาที เขาจะบอก
เลยว่าให้รอ แต่ถ้าออเดอร์ค้างเยอะ เขาจะบอกเลยว่า
ขอเคลียร์ออเดอร์ 5นาที ถึงจะสั่งได้ แคชเชียก็ จะ
หันไปช่วยทำได้แปบนึง ลค.ก็โอเคนะ ร้านเขาคิว
เยอะนะแต่ไม่แน่น

*เพิ่ม เรื่อง ลค ร้องเรียนอันนี้ตอบยากจริตแต่ละคน
ไม่เหมือนกัน ร้านต้องมีมาตรฐานที่ชัดเจนปัญหาจะลด
ไปเอง คือต่อให้ ลค. ไปโวยในโซเชีายลแต่มาตรฐาน
ร้านไม่ตก และไม่ได้ผิด ยังไงคนก็เข้าใจ

ส่วนเรื่องเชคอิน แล้วแต่เป้าหมายนะ ถ้าอยากเก็บ
ลค. ประจำเรื่องเชคอินจะเป็นเรื่องลอง การนั่งนานๆ
ในร้านสำคัญกว่า ราคาสูงก็รับได้ถ้านั่งละได้งาน
แก้ไขล่าสุดโดย El tiburón เมื่อ Mon Aug 10, 2020 21:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:20
PonGRTK พิมพ์ว่า:
ืที่นั่งเป็นเบาะก็ดี เบื่อเจอเก้าอี้ไม้แข็งๆ  

ขอบคุณครับ คิดว่าคงมีเบาะบ้าง
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1247
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:24
ถ้าเจอร้านวางที่เขี่ยบุหรี่ให้ลูกค้า ผมคงไม่ไปเพราะเวลาภูมิแพ้ได้กลิ่นบุหรี่นี่ไม่ไหวจริงๆถึงจะวางเป็นที่หรือแบ่งโซนสูบบุหรี่ก็เถอะ เวลาคนสูบเดินผ่านไปรับออเดอร์มันก็ได้กลิ่นแล้ว อีกอย่างถ้ารู้ว่าร้านนี้มีที่สูบได้บางทีมาถึงยังไม่มีที่นั่งก็มีมายืนสูบรอหน้าร้านอีก จริงๆผมชอบนั่งด้านนอกนะ แต่หลายๆร้านที่เจอด้านนอกมันมีแบ่งโซนสูบบุหรี่นี่สิ
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:25
Hoden พิมพ์ว่า:
kALuMMa พิมพ์ว่า:
หลักๆเลยพนักงานไม่ยิ้มแย้มครับ ไม่ถึงขั้นต้องชวนคุย แต่ขอให้มีจิตบริการที่ดีพอละครับ ถ้าเกิดเจอพนักงานดีก็อยากกลับไปซ้ำครับ ส่วนมากร้านพวกนี้จะตกม้าตายตอนเจ้าของร้านไม่อยู่ครับ  

จริงครับ บางร้านแต่งทุกอย่าง ทำดีมากเลย แต่พนักงานทำหน้าเหมือนไม่อยากบริการ ก็ไม่ประทับใจนะ

บางร้านอาจจจะไม่สวยมาก กาแฟก็ไม่ได้เมล็ดแพง แต่การบริการดี ผมว่าอันนี้อาจชนะคู่แข่งได้ในระยะยาว

ถามว่าทำยังไงให้เจอพนักงานแบบนั้น ก็ต้องสกรีนเองอะครับ และก็ทำเป้นตัวอย่างให้เห็น

แต่ถ้าโซนร้านคุณ เน้นขาจร ก็อย่างน้อยทำให้ทุกที่ถ่ายรูปสวย แสงถึงก็คงพอครับ  

คิดหนักเลยครับว่าจะทำยังไงให้ถ่ายรูปสวยหลายๆมุม แต่งมากก็เปลืองพื้นที่ ขอบคุณมากครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 04 Oct 2009
ตอบ: 3068
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:31
แบ่งโซนสูบบุหรี่ให้ชัดเจนนะครับให้กลิ่นไม่รบกวนลูกค้าท่านอื่น แล้วก็นอกจากรสชาติแล้วก็พนักงานนี่แหละครับตัวแปรสำคัญที่จะทำให้คนกลับไปซ้ำ

1
0

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2013
ตอบ: 1376
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:41
แอร์เย็นไม่เท่ากันทั้งร้าน บางโซนร้อนบางโซนหนาวเกิน
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 3147
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:45
ถ้าเป็นเจ้าของแล้วลงมาดูงานเองในช่วงแรกๆผมชอบนะ

แต่ต้องเนียนๆลค.ให้รู้ว่าเราเป็นเจ้าของ(ตัวผมเองจะดูออกดพราะพนักงานจะดูเกรงใจคนนี้ แล้วบุคลิคเจ้าของร้านก็ดูจะแตกต่างกับคนอื่น) แล้วมาถามลูกค้าว่ารสชาติเป็นอย่างไร บริการเป็นไง

แบบนี้สำหรับผมแบบดูใส่ใจกับร้านดี(แต่ไม่รู้คนอื่นคิดยังนะ)

เรื่องข้อมูลหน้าร้านอาจจะมีกระดาษโพสอิทให้ลูกค้าเขียนข้อเสนอแนะ(ต้องเป็นกระดาษที่รู้สึกว่าทางร้านจะนำไปปรับปรุงจริงๆ ไม่ใช่กระดาษเปล่าๆ)
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 255
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:47
braveh4x พิมพ์ว่า:
โซนที่นั่งคนเดียวได้เเบบไม่เคอะเขินครับ  

หมายถึงโต๊ะมุมๆ ใช่ไหมครับ ถ้าโต๊ะกลางร้านแต่ห่างๆ กับคนอื่นจะโอเคไหมครับ  

หมายถึงโต๊ะสำหรับนั่งคนเดียวหรือสองคนครับ ที่เล็กๆ บางร้านมีเเต่โต๊ะใหญ่ๆ นี่เขิน ไม่กล้านั่ง555+
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19980
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:51
bossa26 พิมพ์ว่า:
1ถังขยะ ถ้ามีฝากปิด แบบฝาหมุน มันสกปรก ไม่อยากเอามือไปดัน
2บางทีถังเล็กเต็มไว
3sofa โต๊ะ บาร์ ให้มีจำนวนเหมาะวม อย่างผมชอบแต่โต๊ะธรรมดา ถ้าเหลือโซฟากับโต๊ะบาร์ไม่ชอบ
4ถ้า open air บางทีเหม็นบุหรี่
5การจ่ายเงิน ตอนนี้เจอร้านแถวออฟฟิต ใช้ QR kbank รับเงิน สะสมแก้วได้ในแอพเลย สะดวกไม่ต้องรับเศษเงินทอน ไม่ต้องเก็บบัตรสะสมแต้ม ร้านค้าสมัครได้เองในแอพ
6บางทีก็อยากได้กระดาษทิชชูเพิ่มหน่อย
7ร้านแถวออฟฟิต มีกระดาษลายร้านหุ้มแก้ว ถือไปซักพัก หมึกพิมพ์แม่งหลถดติดมือหมดเลย
8ถังขยะ ถ้ามีที่แยกทิ้งน้ำแข็งก็ดีนะ  

ขอบคุณมากครับ

เรื่องถังขยะดีมากครับ ผมยังไม่ได้คิดเรื่องนี้เลย ปกติก็แค่ทิ้งไว้บนโต๊ะก็ได้ แต่ถ้ามีถังตามจุดบ้าางก็น่าจะดี

โต๊ะแบบต่ำๆ หรือสูงปกติดีกว่ากันครับ รู้สึกว่าโต๊ะสูงปกตินั่งสบายกว่า แต่ไม่ค่อยมีความเป็นคาเฟ่

ทำไมถึงควรมีถังแยกทิ้งน้ำแข็งครับ สำหรับลูกค้า  

1ปกติเค้าก็จะมีเคาเตอร์เติมเครื่องปรุง ถังขยะอยู่ตรงนั้นเป็นหลักเลยก็ได้ครับ ของอเมซอนก็แบบนี้ แต่ถังต้องมือดัน ถ้าแบบห้องน้ำก็ดีนะ เป็นช่องบนโต๊ะ หย่อนได้
2โต๊ะผมลองคิดดู โต๊ะสูงมันน่าไม่สบายตรงมันพิงไม่ได้ มันเงยต้องเกร็งตัวตรงตลอด เก้าอี้ปกติพิงได้ ดูที่พนักพิงเป็นเบาะก็สบายดี ผมว่าดูกลุ่มลูกค้า ถ้านั่งนานเก้าอี้ธรรมดาสบายกว่า ถ้าลูกค้า to go เยอะก็เก้าอี้บาร์ แต่ถ้านั่งสบายลูกค้าอาจจะนั่งยาวๆเกิน
ผมเคยไปอิตาลี บาร์กาแฟ เค้านึกภาพห้องแถว ครึ่งขวาเป็นเค้าทเตอร์ ทั้งแถบ ฝั่งหน้าร้านด้านซ้ายเป็นโต๊ะสูง ให้ยืนทั้งหมด ถ้ายืนก็ราคานึง เค้าเตอร์เค้าทำพอดียืนกินกาแฟ วางแก้ววางหนมปัง
เข้าไปข้างในมีโต๊ะนั่ง ก็จะบวกราคานั่งเข้าไป แต่กินหนมปังจะมีจานเสริฟ์มีทิชชู่ให้
3 ทิ้งน้ำแข็งวันก่อนเจอที่เบอร์เกอร์คิง ผมว่าดีนะ น้ำแข็งไม่ไปละลายในถังขยะ แต่ถ้าคนไม่คิดอะไรคงไม่เป็นไร อันนี้น่าจะเป็นโรคจิตส่วนตัว เหมือนบางคนไม่ชอบให้เอาทิชชู่ทิ้งชามก๋วยเตี๋ยว

4เพิ่มอีกอะน มีที่ตั้งมือถือก็ดีนะ แต่กลัวจะหายหมด
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8615
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:58
Indyvirus พิมพ์ว่า:
แบ่งสัดส่วนให้ลงตัวกับร้านครับ ไม่เน้นของประดับอะไรเลอะเทอะ เน้นใช้สอยให้ได้มากที่สุดทั้งแบบคนนั่งแช่ ทำงาน คุยงาน นั่งเล่น ไปถึงคนมาซื้อกลับ ผมไม่ชอบร้านแบบที่ทำไว้เพื่อเช็คอินหรือแลนด์มาร์คเท่าไหร่

เข้าไปใช้บริการแล้วไม่รู้สึกอึดอัดดี  

คิดว่าควรต้องถ่ายรูปสวยๆได้ด้วยไหมครับ ผญน่าจะชอบ

ทำไมไม่ชอบแบบเช็กอินครับ ไม่ดียังไงหรือเพราะแค่คนเยอะ  

มันอยู่ที่ว่าคุณว่าคอนเซปร้านไว้แบบไหนล่ะครับ แล้วมันก็จะออกมาเป็น cost เรื่องการตกแต่งร้าน ซึ่งถ้าให้ผมแนะนำนะ หากเราไม่มีหัวด้านนี้ให้ปรึกษาผู้รู้หรือผู้เชี่ยวชาญดีกว่า คนออกแบบภายใน อะไรทำนองนั้น แต่ก็จะเป็นค่าใช้จ่ายที่สูงขึ้น

แต่สุดท้ายในระยะยาวแล้ว ผมมองว่าลค.ประจำสำคัญที่สุดครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel