ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4480
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:25
[RE: ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่]
Nodular Zirconia พิมพ์ว่า:
พนักงาน บางทีชอบเหวี่ยง  

คิดว่าแก้ไขยังไงครับ เช่นมีให้ประเมินหรือแจ้ง ทำยังไงให้กล้าแจ้งเวลาพนักงานไม่ดี ไม่อยากให้ไปโพสในโซเซียวแทยเพราะสุดท้ายผมก็อาจจะไม่เห็น
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:26
[RE: ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่]
SIR_ZaA พิมพ์ว่า:
ขอพื้นที่สำหรับ พื้นที่สูบบุหรี่ นะครับ  

ไม่เเน่ใจว่าสูบได้ไหมเพราะไม่ใช่พื้นที่ของตัวเอง แต่น่าสนใจครับว่าอาจจะมีที่เขี่ยบุหรี่ไว้ข้างร้าน แต่กลัวคนอื่นเหม็นเหมือนกัน
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status: I Support LFC.
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 5867
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:32
[RE]ปัญหาที่เจอตอนไปร้านคาเฟ่
เสียงดังจากอุปกรณ์บาร์ เคคื่องบดกาแฟ เครื่องปั่น(ที่เด็ดเลยโครตดัง) เสียงขานเมนูหรือเรียกลูกค้า

เพลงที่เปิดไม่เหมาะกับร้าน(พนักงานเปิดเพลงที่ชอบ) แล้วก็เพลงวนซ้ำๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:43
iinitear_ss พิมพ์ว่า:
เสียงดังจากอุปกรณ์บาร์ เคคื่องบดกาแฟ เครื่องปั่น(ที่เด็ดเลยโครตดัง) เสียงขานเมนูหรือเรียกลูกค้า

เพลงที่เปิดไม่เหมาะกับร้าน(พนักงานเปิดเพลงที่ชอบ) แล้วก็เพลงวนซ้ำๆ  

อาจจะต้องดังบ้าง เพราะเคาเตอร์ครัวอยู่หน้าร้าน แต่ร้านขนาดลึกหน่อยคงโอเค

เรื่องเพลงน่าสนใจ ชอบแบบไหนครับ ชิวๆ หรือมีแต่ดนตรีเลย หรือสนุกหน่อย
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2884
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:43
การรอคิวที่ชัดเจนครับ เวลาซื้อกลับร้านที่ให้ยืนรอ ไม่มีที่ให้รอ จะไปนั่งก็เสียดายโต๊ะคนจะนั่งนาน ยืนหน้าเคาเตอร์ก็เกะกะ ยืนไกลก็เดี๋ยวไม่ได้ยิน

อยากให้พนักงานพยายามจำลูกค้าว่าที่ทำของใครแล้วเจาะจงเรียกเลย ขอชื่อเหมือนตาบัคหรือแอบจดไว้ก็ได้พี่เสื้อเขียว

เซเว่นแถวบ้านมี 2 สาขา สาขาแรกทำเสร็จตะโกนเรียกอเมริกาโน่ได้แล้วนะคะ เราก็ไม่รู้ของเรามั้ย ต่างคนต่างพุ่งไป อีกสาขาพนักงานขอชื่อเลยเรียกชื่อ.. ได้แล้วนะคะ ระหว่างนั้นก็เดินดูของเล่นไป อย่างน้อยก็เลขออเดอร์
1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19197
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:49
พนง. ต้องกล้าพูดถ้ามีลูกค้าก่อปัญหา เช่น แซงคิว
ลำดับออเดอร์ต้องเรียกชัดเจนเป็นเลขคิว ไม่ใช่แค่ชื่อ
เมนูที่สั่ง ถ้ามีเดลิเวอรี่ร่วมกับแอพต้องมีสัดส่วนคิวที่
แยกกัน หน้าร้านก็คิวของหน้าร้าน แอพก็มีของแอพ
ไม่เอามารวมกัน ถ้าคิวล้นอย่าพึ่งรับออเดอหน้าร้าน
ควรบอกไปเลยว่ากี่นาทีถึงจะสั่งได้ อีกอย่างก็ความ
คงที่ของรส กลิ่น ปริมาณ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8769
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:50
แยกโซนโต๊ะใหญ่กับโต๊ะเล็กครับ
เวลาคนไปกันเยอะๆสิ่งที่ตามมาแน่ๆคือการเม้ามอยและเสียงดัง
ซึ่งมันรบกวนคนที่เขาไปคนเดียว หรือ 2 คนครับ

บางทีผมไปนั่งคนเดียวก็อยากนั่งสงบๆ เจอโต๊ะข้างๆมาเป็นกลุ่มใหญ่คุยกันเสียงดังนี่หมดอารมณ์เลย
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2262
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:54
อันนี้ความคิดส่วนตัวผมเองนะ ควรเฉลี่ยพนักงาน ชายครึ่ง หญิงครึ่งอะ

ไม่ควรล้วน ผมเคยทำงานร้านดังมา สภาพสังคมของพนักงานเป็นสิ่งที่มีรังสีออร่าที่ลูกค้าสัมผัสได้
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19980
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 20:55
1ถังขยะ ถ้ามีฝากปิด แบบฝาหมุน มันสกปรก ไม่อยากเอามือไปดัน
2บางทีถังเล็กเต็มไว
3sofa โต๊ะ บาร์ ให้มีจำนวนเหมาะวม อย่างผมชอบแต่โต๊ะธรรมดา ถ้าเหลือโซฟากับโต๊ะบาร์ไม่ชอบ
4ถ้า open air บางทีเหม็นบุหรี่
5การจ่ายเงิน ตอนนี้เจอร้านแถวออฟฟิต ใช้ QR kbank รับเงิน สะสมแก้วได้ในแอพเลย สะดวกไม่ต้องรับเศษเงินทอน ไม่ต้องเก็บบัตรสะสมแต้ม ร้านค้าสมัครได้เองในแอพ
6บางทีก็อยากได้กระดาษทิชชูเพิ่มหน่อย
7ร้านแถวออฟฟิต มีกระดาษลายร้านหุ้มแก้ว ถือไปซักพัก หมึกพิมพ์แม่งหลถดติดมือหมดเลย
8ถังขยะ ถ้ามีที่แยกทิ้งน้ำแข็งก็ดีนะ
แก้ไขล่าสุดโดย bossa26 เมื่อ Mon Aug 10, 2020 21:02, ทั้งหมด 4 ครั้ง
1
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8615
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:00
แบ่งสัดส่วนให้ลงตัวกับร้านครับ ไม่เน้นของประดับอะไรเลอะเทอะ เน้นใช้สอยให้ได้มากที่สุดทั้งแบบคนนั่งแช่ ทำงาน คุยงาน นั่งเล่น ไปถึงคนมาซื้อกลับ ผมไม่ชอบร้านแบบที่ทำไว้เพื่อเช็คอินหรือแลนด์มาร์คเท่าไหร่

เข้าไปใช้บริการแล้วไม่รู้สึกอึดอัดดี
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 11578
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:02
ืที่นั่งเป็นเบาะก็ดี เบื่อเจอเก้าอี้ไม้แข็งๆ
1
0
SSY
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Apr 2020
ตอบ: 1521
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:02
สูบบุหรี่ครับ - อาจไม่จำเป็นต้องอยู่ใกล้หน้าร้านก็ได้ครับ เพราะก็ไม่ต้องการให้ควันมันลอยไปหน้าร้านหรือเข้าไปในร้านเหมือนกัน อยู่ห่างๆ หน่อยมีที่เขี่ยบุหรี่ไว้สักอันเพื่อความสะอาด

พื้นที่สำหรับนั่งรอรับเครื่องดื่ม - เพราะบางทีไม่ได้อยากเข้าไปนั่งข้างใน แต่อยากซื้ออกไปนั่งดื่มที่อื่น (ไปดื่มตอนสูบบุหรี่) พื้นที่ตรงนี้จะแสดงชัดว่าตรงนี้สำหรับรอรับเครื่องดื่ม ซึ่ง Grab/Line Man ต่างๆ ก็จะใช้ประโยชน์จากส่วนนี้ได้ด้วยเหมือนกัน และที่สำคัญอยากให้มีการระบุคิวให้ชัดเจนด้วยครับ ปัญหาอย่างหนึ่งที่มักทำให้หัวเสียก็คือการแซงคิวลัดคิวทั้งหลาย

พนักงาน - โปรดอย่าทำหน้าบึ้งติึงหน้าตูด เพราะงานบริการไม่อยากคาดหวังให้เขาต้องยิ้มให้ลูกค้าตลอดเวลา (หากทำได้ก็ถือว่ายอดเยี่ยม) / ส่วนตัวผมไม่ได้คาดหวังว่าพนักงานจะจำเมนูเดิมของผมได้นะ หากผมสั่งว่า "เหมือนเดิมครับ" เขาก็อาจจะถามกลับว่า "... ใช่ไหมครับ" เพื่อความแน่ใจก็ได้ ผมถือว่าเป็นเรื่องปกติ จะชวนคุยมากน้อยขนาดไหนนั้นก็แล้วแต่ บางคนก็ชอบคุยซึ่งนั่นก็ดี เพราะคาเฟ่คือสถานที่แลกเปลี่ยนต่างๆ นาๆ แต่บางคนเขาอยากใช้เวลาเงียบๆ ก็ต้องหมั่นสังเกตครับ

โต๊ะเก้าอี้ - ควรมีสำหรับที่นั่งคนเดียว และที่นั่งสำหรับหลายคน ก็จะดีครับ บางท่านชอบไปคนเดียว และเนื่องจากเป็นช่วง Work from Everywhere ก็อยากให้ท่านลองพิจารณาว่าบริเวณนั้นมีที่สำหรับชาร์จไฟ (ส่วนตัวผมไม่นำงานไปทำที่คาเฟ่นะ แต่คนอื่นอาจจะชอบ)

เสียง/เพลง - อุปกรณ์บางชนิดเสียงดัง หากเสียงดังท่านก็ไม่ควรวางไว้บริเวณมุม เพราะยิ่งทำให้เสียงก้อง หากพื้นที่ไม่มากก็อาจพิจารณาเลือกชนิดเสียงน้อย หรือติดอุปกรณ์ซับเสียง (เผื่อช่วยได้) เพลงในร้านก็แล้วแต่เลยครับ อันนี้แล้วแต่รสนิยม แต่อยากให้ลองมีแจ๊สเบาๆ ก็จะดียิ่งขึ่้นครับ

กลิ่น - หากคาเฟ่ท่านขายกาแฟเป็นหลัก กลิ่นกาแฟก็ถือว่าเพียงพอแล้ว แต่หากเป็นแบบทั่วไป ก็อย่าให้มีกลิ่นอับเป็นพอครับ กลิ่นกาแฟ, ผลไม้, ขนม, อันนี่้ก็ถือว่าเป็นกลิ่นคาเฟ่ได้อยู่เหมือนกัน

หวังว่าคงเป็นไอเดียได้บ้างนะครับ

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:07
Planetkk พิมพ์ว่า:
การรอคิวที่ชัดเจนครับ เวลาซื้อกลับร้านที่ให้ยืนรอ ไม่มีที่ให้รอ จะไปนั่งก็เสียดายโต๊ะคนจะนั่งนาน ยืนหน้าเคาเตอร์ก็เกะกะ ยืนไกลก็เดี๋ยวไม่ได้ยิน

อยากให้พนักงานพยายามจำลูกค้าว่าที่ทำของใครแล้วเจาะจงเรียกเลย ขอชื่อเหมือนตาบัคหรือแอบจดไว้ก็ได้พี่เสื้อเขียว

เซเว่นแถวบ้านมี 2 สาขา สาขาแรกทำเสร็จตะโกนเรียกอเมริกาโน่ได้แล้วนะคะ เราก็ไม่รู้ของเรามั้ย ต่างคนต่างพุ่งไป อีกสาขาพนักงานขอชื่อเลยเรียกชื่อ.. สนได้แล้วนะคะ ระหว่างนั้นก็เดินดูของเล่นไป อย่างน้อยก็เลขออเดอร์  

น่าสนใจครับว่าจะแก้เรื่องคิวกับความสับสนยังไง ของผมจะให้ลูกค้าเขียนและส่งออเดอร์ครับ ใครมาส่งก่อนได้สั่งก่อน และไปเสริฟอาหารให้

แต่ถ้าสั่งกลับบ้านก็อาจจะมีปัญหาได้ คิดว่าคงต้องขอชื่อเอาไว้และเรียกชื่อเอา เรียกเป็นเลขเดียวลูกค้าจำเลขไม่ได้อีก

ขอบคุณมากๆ ครับ น่าสนใจเลย

0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: Hendo Hoegarden
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 8044
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:09
kALuMMa พิมพ์ว่า:
หลักๆเลยพนักงานไม่ยิ้มแย้มครับ ไม่ถึงขั้นต้องชวนคุย แต่ขอให้มีจิตบริการที่ดีพอละครับ ถ้าเกิดเจอพนักงานดีก็อยากกลับไปซ้ำครับ ส่วนมากร้านพวกนี้จะตกม้าตายตอนเจ้าของร้านไม่อยู่ครับ  

จริงครับ บางร้านแต่งทุกอย่าง ทำดีมากเลย แต่พนักงานทำหน้าเหมือนไม่อยากบริการ ก็ไม่ประทับใจนะ

บางร้านอาจจจะไม่สวยมาก กาแฟก็ไม่ได้เมล็ดแพง แต่การบริการดี ผมว่าอันนี้อาจชนะคู่แข่งได้ในระยะยาว

ถามว่าทำยังไงให้เจอพนักงานแบบนั้น ก็ต้องสกรีนเองอะครับ และก็ทำเป้นตัวอย่างให้เห็น

แต่ถ้าโซนร้านคุณ เน้นขาจร ก็อย่างน้อยทำให้ทุกที่ถ่ายรูปสวย แสงถึงก็คงพอครับ
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon Aug 10, 2020 21:10
El tiburón พิมพ์ว่า:
พนง. ต้องกล้าพูดถ้ามีลูกค้าก่อปัญหา เช่น แซงคิว
ลำดับออเดอร์ต้องเรียกชัดเจนเป็นเลขคิว ไม่ใช่แค่ชื่อ
เมนูที่สั่ง ถ้ามีเดลิเวอรี่ร่วมกับแอพต้องมีสัดส่วนคิวที่
แยกกัน หน้าร้านก็คิวของหน้าร้าน แอพก็มีของแอพ
ไม่เอามารวมกัน ถ้าคิวล้นอย่าพึ่งรับออเดอหน้าร้าน
ควรบอกไปเลยว่ากี่นาทีถึงจะสั่งได้ อีกอย่างก็ความ
คงที่ของรส กลิ่น ปริมาณ  

เรื่องบอกว่ารอกี่นาทีน่าสนใจครับ แต่อาจจะบอกลำบากหน่อย ต้องคิดหาวิธีต่อไปอีกหน่อย

เรื่องความคงที่คงต้องฝึกดีๆ

ถ้ามีปัญหาควรให้ลูกค้าบอกเรายังไงดีครับ ทำยังไงให้เขากล้าบอกแทนที่จะไปบอกในโซเชี่ยว ทำกระดาษให้เขียนคอมเม้นไม่รู้จะกล้าเขียนไหม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel