ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: Barca Ranger
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jun 2009
ตอบ: 157
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 00:39
[RE: Dota2 นักพากย์ของ ESL นี่เน้นเส้นสายเหรอ]
Subzidite พิมพ์ว่า:
ผมว่าเขาคงมีข้อกำจัดแหละ ตัวเลือกเลยจำกัดตาม  

คถ.ตำนาน 480p
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: 「なりたかった自分」になれますように / 15 years+ City's fan
เข้าร่วม: 24 Dec 2007
ตอบ: 17644
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 00:43
[RE: Dota2 นักพากย์ของ ESL นี่เน้นเส้นสายเหรอ]
เห็นด้วยเกือบหมดอ่ะครับ 55555 นึกว่าไม่มีคนคิดไม่เห็นมีคนพูดอะไร คือเข้าใจแหละว่าเขาเหมาทีมของ Hashtag esport มา

แต่วันแรกดูเลยนะนักพากย์หลายคนมาแบบเอ้าไม่ทันแพทช์ซะงั้นว่ะ จริงๆต้องใช้ว่า ทุกไมค์ยกเว้น LF คือแบบแทบไม่รู้เลย

อยากจะบอกว่า พวกนายหยุดสตรีมแล้วเอาเวลามาดูแพทช์เตรียมตัว ทำการบ้านเพื่องานนี้หน่อยมั้ย มาพากย์แบบไม่อัพแพทช์ไม่ไหวนะ

รู้แหละแพทช์ที่ผ่านมาค่อนข้างใหญ่แต่นี่ไอเทมยอดฮิตอย่าง Eye of Skadi ยังไม่รู้ว่าทำอะไรได้บ้างในแพทช์ล่าสุดบ้าจริง

Lightfury อ่ะแน่นสุดละด้วยความที่พากย์อยู่ตลอด ตอนนี้เลเววสูงมากทั้งการพากย์และวิเคราะห์เมื่อก่อนนี่ไม่รู้แต่ในรายการนี้คือแกแบกจริง

ผมเข้าใจว่าบ่วงเคยพากย์มาก่อนแต่บ่วงแทบไม่ได้เล่น วันแรกๆผมยังแบบอ้าวเอาแล้ว บ่วงไม่รู้เลยตัวไหนโดนปรับอะไรมา ไอเทมอะไรปรับสกิลอะไรปรับ LF โซโล่พูดส่วนนี้ให้หมดเลย

ส่วนคนอื่น ๆ เลยตามเลย 555 พากย์ก็ได้อ่ะแต่แทบไม่มีเลยลงลึกอ่ะกริบ Cyberclasher แกบอกพากย์รอบลึกๆนี่มันยังไม่ลึกอีกเหรอเนี่ย 5555

ส่วนอนาไลซิส
Lakoi ต้องเข้าใจว่าแกไม่ได้เป็นเพลย์เยอร์เก่ง พากย์ก็ไม่ได้ทำเท่าไร แต่อย่างน้อยแกทำรีเพลย์

ที่ดีคือแกทันเรื่องแพทช์ แล้วก็รันรายการได้ไหลดีไม่ติดขัดมาก

The play ก็คล้ายๆ ลาก่อย

Potnoy ค่อนข้างดีแต่แกหาช่องพูดไม่ค่อยเก่ง ด้วยสไตล์แกนิ่งๆแต่ พูดมาเป๊ะ ๆ ดีอ่านขาด ถือว่าเยี่ยม

ส่วนคนอื่นๆไม่ทราบเท่าไรพอดีรายการนี้ผมไม่ค่อยได้ดูด้วยแหละ เนื่องจากมีตอนเย็นผมไม่ว่าง

โดยรวมนะ 555 ถ้าไม่ใช่ LF พากย์ในรายการนี้ หาสาระอะไรไม่ได้เลยเหมือนเปิดฟังไปงั้นๆ
แก้ไขล่าสุดโดย kimsung-mc เมื่อ Sun Aug 02, 2020 00:47, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 31 Mar 2020
ตอบ: 10541
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 01:14
น่าจะขึ้นอยู่กับผู้จัดมั้ง ใครจัดก็เอานักพากษ์สังกัดตัวเองเข้ามาทำงาน

เอาจริงๆถ้าดูรายการแข่งขันเกมต่างๆในไทย ทุกเกมก็แทบจะมีนักพากษ์เจ้าประจำอยู่แล้วนะ หน้าใหม่น่าจะแทรกตัวเข้าไปยาก
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: in klopp we trust
เข้าร่วม: 03 Oct 2010
ตอบ: 9556
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 02:36
ตอนนี้ rezett ไปไหนละครับ. Dota1 ผมดูแต่ rezett กับ cyber. นะ. ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงละ
0
0

THE END OF THE F***ING WORLD
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 28 Oct 2013
ตอบ: 1721
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 02:42
Tempus พิมพ์ว่า:
ขออนุญาตแสดงความเห็นในฐานะที่ติดตามดูเหล่าสตรีมเมอร์มาบ้างนะครับ

ตอนฟังพากษ์หรือวิเคราะห์เค้าเล่นมุขกันเกี่ยวกับเรื่องนิสัยส่วนตัวหรือในกลุ่มคนที่ติดตามสตรีมเมอร์มันก็ตลกดีนะครับ

แต่เข้าใจได้เลยว่าคนที่ไม่ได้ติดตามคงจะแบบ เอ่ะๆๆ อะไรของมันเนี่ย
ตอนดู cyber หรือ LF ก็คุยแต่ในเกมไม่มีเรื่องนอกเกมเลย มันก็อีกอารมณ์นึง

เลยคิดว่าทั้ง 2 แบบมันก็มีข้อดีข้อเสีย ถ้ามีมุขมาบ้างก็ดีครับ แต่ควบคุมไม่ให้มากเกินไป
(ส่วนตัวดูสตรีมมาเลยเข้าใจมุขครับ แต่เห็นใจ FC ของพี่ๆหนวดดำกับลูฟี่เหมือนกันครับ)  

ผมเข้าใจท่านเรื่องการยิงมุกเฉพาะทางนะ มันฮาเฉพาะกลุ่มคนที่ติดตามแหละ

แต่ขอแย้งตรงส่วนที่บอกว่าทั้ง 2 แบบ ในกรณีนี้ถ้ายึดคำว่า "มืออาชีพ" ที่พากย์กันเป็นอาชีพ แบบแรกมันแทบไม่มีหรือมีก็น้อยมากๆๆๆ เพราะการพากย์รายการหลัก(ในที่นี้ESL)ไม่ว่าจะรอบไหนการพูดเรื่องเฉพาะกลุ่มมันก็ไม่ควรพูดอยู่แล้ว (อันนี้เหมารวมทุกกีฬาเลยยังได้ คงไม่เคยเห็นน้าติงนินทาป้าข้างบ้านตอนพากย์มวยปล้ำแน่ๆ) คือถ้ามันมีบ้างเล็กๆน้อยๆแซวๆประปรายมันพอไหลได้แหละ แต่นี่มาถี่มากจนแบบ เอ่อ...กูต้องรู้มั้ย

ไหนๆก็พูดแล้วขอพูดภาพรวมด้วยแล้วกัน คือเห็นด้วยกับเจ้าของมู้ทุกกรณี ไม่ควรเอาคนที่ไม่แม้แต่จะทำการบ้านมาพากย์เลย จริงๆเรื่องนี้ผมว่าหนักกว่าพูดเรื่องหรือยิงมุกเฉพาะทางอีก ไม่ขอระบุคนแล้วกัน คนทำดีน้อยกว่าคนทำเสีย

ที่ว่าไปคือยึดคำว่า "รันวงการ" เป็นหลักนะครับ แต่ถ้าท่านเฉยๆเรื่องนี้ก็ผ่านไปเลยก็ได้ เส้นสายมีได้ แต่ฝีมือต้องมีด้วย มันถึงจะไปกันได้
0
0
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2010
ตอบ: 104
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 03:21
หลักๆคือสังกัดครับ แฮชแท๊กเปนสังกัดที่รับงานมาครับ เค้าก้อใช้งานนักพากย์และสตีมเมอรในสังกัดเค้าครับ โปรดักชั่นโอเคเลยนะครับ
แต่ติดหลายๆอย่าง อาจจะไม่ถูกใจหลายคน อย่างหลายๆคนอาจจะชอบลาก่อย แต่ผมมองว่าระหว่างพากย์ลาก่อยก้อไม่พร้อมหลายอย่างครับ ผมดูแข่งทุกวัน ขอติตามความเห็นส่วนตัวละกัน ติเพื่อก่อ
1.นักพากย์ไม่ค่อยเตรียมตัวเรื่องทัวร์นาเม้น ควรมี analysis เพื่อวิเคราห์ผู้เล่นเป็นคนๆไป และทีมเปนทีมๆแสดงให้เห็นข้อมูลต่างๆเช่นแรงค์ผู้เล่น หรือสไตล์และความสามารถ เช่นผู้เล่นนี้คือใครฮีโร่เด่นคืออะไร เข้ารอบมาเล่นฮีโร่อะไรมาบ้าง ข้อมูลพวกนี้ควรมีในมือนักพากย์ครับ เหมือนเวลาเราดูบอลอ่ะครับ นักพากย์จะคอยบอกพวกสถืติมาเป็นพักๆ
2.กรณีเปรียบเทียบ นักพากย์ควรพากย์ให้ตามเกมใส่ใจรายละเอียดแล้ววิเคราะห์ มากกว่าที่จะพากย์แบบ ผมไม่เห็นทีมต่างประเทศเล่นแบบนี้เลย หรือ OG เล่นประมาณนี้ทีมนี้เล่นตาม OG หรืออะไร (อันนี้ตัวอย่าง สมมุตินะครับ)
3.กรณีพากย์อยู่แล้วบางชอต หันไปถามคนพากย์คู่ว่า มะกี้เค้าทำอะไร ผมไม่เห็น อันนี้ตัวอย่างเห็นๆเลยคือลาก่อย มันไม่ควรนะครับ คุณเป็นนักพากย์ คุณทำงานของคุณอยู่ คุณ ควรใส่ใจในงานของคุณ ควรดูให้ละเอียดเวลาพากย์และสังเกตุเหตุการ์ณข้อมูลต่างๆ (จุดนี้ cyber+Lf ทำได้ดี) แล้วก้ออาการ dead air มีให้เหนบ่อยๆ ว่าไม่รู้จะพากย์อะไรต่อ
ปล.ยังชมทีมงานแฮชแท๊กนะครับ จัดการภาพรวม+โปรดักชั่นได้ดีจริงๆ อันนี้จุดบกพร่องหลายๆอย่างที่เห็นนะ ผมไม่ได้เกลียดหรือตั้งใจว่าใครเป็นพิเศษ ส่วนตัวรู้จักกับน้องๆเกือบทุกคน แต่ไม่ได้สนิท ค่อยๆปรับกันไปครับ อยากให้งานใหญ่ๆในไทยออกมาดีแล้วมีเรื่อยๆครับ
1
0

Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2011
ตอบ: 197
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 08:22
lf เหมือนได้พากย์อยู่นะ ได้ฟังจากแกพูดตอนคู่ชิงnigma เมื่อกี้ไม่รู้ว่าพากย์ปกติในช่องหรือไปพากย์ในงานเลย
รองจากarfก็ชอบlfนิแหละ
0
0
...
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: OIL CAN NOT BUY xxxxx
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4473
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 09:49
ไม่ได้ดูช่องหลักเลย
0
0
Un sot trouve toujours un plus sot qui I'admire.
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1609
โพสเมื่อ: Sun Aug 02, 2020 11:00
เห็นด้วยทุกอย่างครับ อย่างน้อยควรศึกษาข้อมูลมากกว่านี้ ทัวร์ทั่วไปยังไม่เห็นพากย์ พอมางานในประเทศเลยกลายเป็นดูไม่มืออาชีพเท่าที่ควร
0
0
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 142
โพสเมื่อ: Mon Aug 03, 2020 09:25
ดูพากย์ได้ 5 นาที ปิดเลยไม่รู้จะวิจารณ์ยังไงดี
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel