ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Feb 2011
ตอบ: 3790
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 18:36
Dota2 นักพากย์ของ ESL นี่เน้นเส้นสายเหรอ
คือทัวร์ก็ถือว่าใหญ่สำหรับไทย ไม่ใช่รายการไก่กาอะไรขนาดนั้น
แต่นักพากย์และนักวิเคราะห์หลายคนก็ทักษะไม่พร้อมและเตรียมตัวไม่พร้อมด้วย
พลังมิตรภาพและเพื่อนพ้องเยอะไปหน่อยไหม จะรันวงการด้วยเส้นสายระหว่างสตีมเมอร์เหรอ

เพื่อนพ้องอาเทอร์ เพื่อนพ้องมิคาสะ ช่วยๆดัน เกาะกลุ่มมางี้เหรอ
ดังเพราะรู้จักกับนักแข่งเยอะเลยเอามาก็มี

นักวิเคราะห์เอาคนที่ Rank สูงพอประมาณหรือเคยวนเวียนในการแข่งนี่ก็เข้าใจนะ
แต่เอ่อ...เลิกเอาเรื่องส่วนตัวที่รู้กันเองในกลุ่มก๊วนตัวเองมาพูดจะดีมาก
ไม่ก็ลด content ที่รู้กันเองแค่ในกลุ่มคนดูตัวเองดีกว่าไหม คนดูกี่ร้อยเชียว

เษมจริงๆเป็นผู้ดำเนินรายการก็รู้สึกว่าเสียของ
(จริงๆเษมผมว่าเหมาะเป็นนักพากย์ก็ดีกว่า) ถ้าตัดเรื่องคนไม่ชอบขี้หน้าออกไปในอดีต
เป็นอคติตั้งแต่สมัยพากย์ให้ sig.trust ก็เข้าใจว่าช่วยไม่ได้

นักวิเคราะห์หรือผู้ดำเนินรายการยังไม่เท่าไหร่

แต่ผมว่านักพากย์นี่คือแย่มาก โดยเฉพาะ แทนนี่
หลายๆคนนี่คือไม่ตาม patch ด้วยซ้ำ ไม่ได้เล่นดอทมานานพึ่งกลับมา แทบไม่รู้ห่าอะไรก็มี

ทากะ กับ บ่วง นี่คือรู้แหละว่าพยายามแล้ว แต่ชั่วโมงบินไม่พอ
ไม่ว่าจะด้วยน้ำเสียงหรือเทคนิกนี่คือมือสมัครเล่นไม่แน่นและลื่นพอจะเป็นนักพากย์หลัก
ควรฝึกเป็นนักพากย์ลำดับสองโดยมีคนที่ประสบการณ์แน่นเป็นคนอุ้ม

จะ Cyberclasher หรือ Lightfury หรือจะ อารีฟีน ก็น่าจะเอามาแบกสักหน่อย

จะรันวงการ จะให้โอกาสคนก็เข้าใจนะ แต่ช่วยดูทักษะกับความเหมาะสมด้วย
แต่คือบางคนการวางท่าทางหรือน้ำเสียงเขาไม่เหมาะที่จะทำหน้าที่บางหน้าที่อยู่แล้วอะ

โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 20:13
Top Comment [RE: Dota2 นักพากย์ของ ESL นี่เน้นเส้นสายเหรอ]
GGxDEATHMHK พิมพ์ว่า:
ผมเฉยๆอะ ไม่ใช่รอบเมนหลัก

รอบนี้มันเลยต้องให้โอกาสคนที่พอมีความรู้บ้าง แต่ก่อนช่องEA PUBG คนยี้นักพากษ์จะตาย เด่วนี้กลายเป็นเบอต้นของประเทศไปแล้ว

นักพากษ์เก่งๆในประเทศเค้าก็ติดพากษ์งานตัวเองหมดจนแทบไม่มีเวลาพัก

ก็แค่ให้โอกาสคนยากตรงไหน

บางทีDotA2 นี่หนักกว่า PUBG อีกนะ ทั้งที่ดูมีวัยวุฒิมากกว่า  

คนที่อยากมีสกิลการพากย์เพิ่ม เขาก็สตีมการแข่งขันแล้วพากย์
ไม่ว่าจะโซนจีน SEA CIS EU หรือทัวร์ควอลิไฟไก่กาที่มีทีมไทย

แต่ผมไม่เห็นผลงานการฝึกพากย์จากนักพากย์ที่กล่าวมาข้างต้นออกสตีมนะ
แล้วก็มารับงานสนามจริง

ด้วยทัวร์เป็นพาร์ทเนอร์แบบ Official กับกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา รวมถึงสมาคม อีสปอร์ต
ต้องบอกว่าบริษัทที่รับงานต่อมาอีกทีก็ใจหยาบใช้ได้อะผมว่า สงสัยค่าตัวถูกดี

การให้โอกาสคนเป็นเรื่องที่ดี
แต่บางคนที่ไม่ได้ศึกษา Patch ไม่ได้ตาม Patch ไม่ได้เล่นดอท
หายหน้าไปหลายเดือน ยังสามารถได้รับโอกาสนี้... คุณมีความเห็นว่ายังไงครับ?

เขาเรียกว่าไม่มีการเตรียมความพร้อมในการรับงาน ผมมองว่าไม่มืออาชีพ
เน้นเส้นสายนี่ผมคงไม่ได้พูดเกินไป เอา Fact มาพูดทั้งนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย DiaryDoll เมื่อ Sat Aug 01, 2020 20:17, ทั้งหมด 2 ครั้ง

นักเตะอบต.
Status: jennie kim is love
เข้าร่วม: 01 May 2009
ตอบ: 2349
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:58
Top Comment [RE: Dota2 นักพากย์ของ ESL นี่เน้นเส้นสายเหรอ]
Subzidite พิมพ์ว่า:
ผมว่าเขาคงมีข้อกำจัดแหละ ตัวเลือกเลยจำกัดตาม  

คิดถึงสมัย Subzidite พากย์

คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 3356
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 18:45
[RE: Dota2 นักพากย์ของ ESL นี่เน้นเส้นสายเหรอ]
ไอพี่กิ๊ฟกุโดนล้ะ5555555

ปล. ส่วนตัวดูบ้างไม่ดูบ้างนะคับ แต่ผมว่าพี่บ่วงก้พากย์ดีอยุนะ แต่คนอื่นไม่ค่อยได้ดูไม่ขอออกความเห็นละกัน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวยุโรป
Status: It matters how this ends.
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6162
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 18:50
[RE: Dota2 นักพากย์ของ ESL นี่เน้นเส้นสายเหรอ]
น่าจะอยากให้โอกาสนักพากย์ดาวรุ่ง เพรามันแค่รอบคัดเลือก แต่ผมไม่ชอบห้องวิเคราะห์ เอาจริงๆ มี potnoy คนเดียวก็พอแล้ว แล้วอีกคนมาดำเนินรายการพอ
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status: keep the blue flag flying high
เข้าร่วม: 26 Jan 2011
ตอบ: 10895
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 18:51
[RE]Dota2 นักพากย์ของ ESL นี่เน้นเส้นสายเหรอ
ผมไม่ได้ดูบ่วงนานละ แต่บ่วงนี่พากย์มาตั้งแต่dreamcasterเลยมั้ง ยังไม่พัฒนาอีกเหรอเนี่ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
CHELSEA||WJSN&FE:VERSE_LUDA|LE SSERAFIMChaeWon-DreamcatcherJiU/SuA-QWER Hina/Chodan

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 4872
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 18:53
เรื่องพากย์ผมเฉยๆ

ผมไม่ชอบ analysis desk มากกว่า ผมให้ potnoy ผ่านคนเดียว
0
0

นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 3441
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 18:54
ถามหน่อย เป็นคุณจะไปหาใครอะ arf อันนี้ไม่รุ้เค้าจะเอามั้ยหลังๆก็ไม่ค่อยได้พากย์ ตาแบงค์ก็เหมือนกัน พากย์ปกติก็เยอะอยุ่แล้วเค้าจะไปมั้ย LF นี่ไม่ไปแน่ๆ

แล้วถ้า 3 คนข้างบนเค้าไม่ไปหละ

ถ้าไม่ใช่พวกนี้ ผมถามหน่อยจะไปหาใครที่ไหนอะ เรื่องพากย์ผมเฉยๆ งานก็ไม่ได้ใหญ่โตสักเท่าไหร่เลย (สำหรัยผมนะ)

เอาง่ายๆเลย ไม่ต้องพูดให้เยอะละ จะไปหาใครที่ไหนถ้าไม่ใช่พวกนี้

ส่วนตัวที่ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือ ตอนจบเกม ที่มานั่งพูดกันหลายๆคนอะ บางคนคือ มาทำไม

แต่เรื่องพากย์มันก็พอถูไถได้ เพราะคงไม่รุ้จะไปหาแมวที่ไหนมาแล้ว แล้วพวกนี้ มันก็พอจะดึงคนมาดูได้จากช่องสตรีมของตัวเอง
แก้ไขล่าสุดโดย Mistcoil เมื่อ Sat Aug 01, 2020 18:56, ทั้งหมด 1 ครั้ง
7
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1078
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:00
เหมือนผมฟังผ่านๆจาก LF มาจะมีมารับหน้าที่รายการนี้อยู่นะ (ผมไม่มั่นใจเท่าไหร่ แต่ได้ยินผ่านๆทางช่องแกละ)

เรื่องเส้นสาย พวกพ้องในวงการโดต้าทูก็มีมานานแล้ว มีอะไรก็เอาแต่พวกพ้องมา ทักษะสกิลไม่ถึงทั้งนั้น

ก็น่าจะหาคนที่มีประสบการณ์มาประคองหน่อย ถ้าไม่ใช่ LF Cyber ARF ที่ผมรุ้จักชื่ออื่นก็มี Nukesky, AomSenSei นะ

ต่อให้รายการใหญ่กว่านี้ผมก็ไม่ดูนะ กลัวหมดอารมณ์เพราะนักพากย์อ่ะ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 633
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:14
Dota2 นักพากย์ของ ESL นี่เน้นเส้นสายเหรอ
ผมว่าเขาคงมีข้อกำจัดแหละ ตัวเลือกเลยจำกัดตาม
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
2
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 4412
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:14
กำลังจะเข้ามาเม้นเลย แทนนี่ นี่เข้ามาพากย์ได้ยังไง.....NSZ ยังดีกว่าหลายๆคนอีก เหอๆ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:15
Mistcoil พิมพ์ว่า:
ถามหน่อย เป็นคุณจะไปหาใครอะ arf อันนี้ไม่รุ้เค้าจะเอามั้ยหลังๆก็ไม่ค่อยได้พากย์ ตาแบงค์ก็เหมือนกัน พากย์ปกติก็เยอะอยุ่แล้วเค้าจะไปมั้ย LF นี่ไม่ไปแน่ๆ

แล้วถ้า 3 คนข้างบนเค้าไม่ไปหละ

ถ้าไม่ใช่พวกนี้ ผมถามหน่อยจะไปหาใครที่ไหนอะ เรื่องพากย์ผมเฉยๆ งานก็ไม่ได้ใหญ่โตสักเท่าไหร่เลย (สำหรัยผมนะ)

เอาง่ายๆเลย ไม่ต้องพูดให้เยอะละ จะไปหาใครที่ไหนถ้าไม่ใช่พวกนี้

ส่วนตัวที่ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือ ตอนจบเกม ที่มานั่งพูดกันหลายๆคนอะ บางคนคือ มาทำไม

แต่เรื่องพากย์มันก็พอถูไถได้ เพราะคงไม่รุ้จะไปหาแมวที่ไหนมาแล้ว แล้วพวกนี้ มันก็พอจะดึงคนมาดูได้จากช่องสตรีมของตัวเอง  

โต๊ะวิเคราะห์จริงๆผมก็หงุดหงิด เข้าใจว่าพยายามทำเหมือนหลายๆรายการในต่างประเทศ
ที่มาสุมหัววิเคราะห์กันในสถานที่ที่เหมือน "บ้าน" พยายามจะให้ฟีลเพื่อนกับเพื่อนคุยกัน
แต่อย่างที่ผมพูดไว้ข้างต้น หลายๆคนไม่ได้อยากรู้มุกเฉพาะกลุ่ม

ผมไม่ได้ไม่พอใจที่เอาสตีมเมอร์มือใหม่มาพากย์นะ
แต่ไม่พอใจที่เอาสตีมเมอร์มือใหม่มาประกบกับมือใหม่ด้วยกันเองนี่แหละ

และรายการนี้ผมถือว่าเป็นรายการใหญ่ในไทย
จะมีสักกี่งานที่ กระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา รวมถึง สมาคม Esport เป็นพาร์ตเนอร์
แต่ทีมงานที่รับงานมาอีกทีเนี่ยสิครับ อย่างที่คุณว่าอะ หวังให้แฟนๆสตีมเมอร์ตามมาดูอย่างเดียวจริงๆ
1
0

Status:
เข้าร่วม: 03 Feb 2010
ตอบ: 6247
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:28
สมัยก่อนผมชอบคนวิเคาระห์ที่ใช้ชื่อ เมย์จิน เดี๋ยวนี้เค้าหายไปไหนแล้วหรอครับ
หรือว่ายังอยู่แต่ผมจำชื่อผิด
0
0
"This is Bussiness"
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15318
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:29
ก็แก้ไขกันไป ในเรื่องของมุกกลุ่ม

0
0
The Journey of new beginnings.
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2009
ตอบ: 66287
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:39
lf รอพากย์ตอนหลักมั้ง

arf ติดดบดล

0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9277
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:51
ถูกแบนแล้ว
ผมพอฟังตาบ่วงได้นะ แต่คิดว่ายังไม่เก๋าพอแบกไมค์หลัก

ส่วนแทนนี่... งื่ออออ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 26 Nov 2014
ตอบ: 4986
โพสเมื่อ: Sat Aug 01, 2020 19:56
ผมเฉยๆอะ ไม่ใช่รอบเมนหลัก

รอบนี้มันเลยต้องให้โอกาสคนที่พอมีความรู้บ้าง แต่ก่อนช่องEA PUBG คนยี้นักพากษ์จะตาย เด่วนี้กลายเป็นเบอต้นของประเทศไปแล้ว

นักพากษ์เก่งๆในประเทศเค้าก็ติดพากษ์งานตัวเองหมดจนแทบไม่มีเวลาพัก

ก็แค่ให้โอกาสคนยากตรงไหน

บางทีDotA2 นี่หนักกว่า PUBG อีกนะ ทั้งที่ดูมีวัยวุฒิมากกว่า
0
0

Once a Red, always a Red!
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel