ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6256
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 03:27
[RE: WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท]
GeorgeHarrison พิมพ์ว่า:
sandwhale พิมพ์ว่า:
Spoil
จาก ประสบการณ์นะครับ ที่ไปอยู่เมืองนอกเมืองคนขาวนาน ๆ ผมพูดได้เต็มปากเลยผมไม่ชอบพวกมัน

มีเรื่องกับพวกมันบ่อยด้วยตั้งแต่ไปอยู่นิวซีแลนด์ ไปอยู่อังกฤษ

ใครคิดว่าจริงไม่จริงมาเถียงกับผมได้ ผมอยู่มานาน พูดมาตั้งแต่ก่อนเกิดโควิทว่าพวกเวรนี่มันเหยียดคนเอเชียแบบเอเชียตะวันออกมาก

ไม่อยากคบค้าถ้าไม่จำเป็น ถ้าไม่รวย มันไม่อยากยุ่งหรอก เคยคุยกับรุ่นพี่คนนึงเขาบอกไม่มีหรอก

พอเกิดเหตุโควิทเท่านั้นละปลดปล่อยกันเต็มที่เลย

กลับมาเรื่องนี้ คือ ถ้าผมเห็นผมก็จะไม่ช่วยอะ ไปหลอกเขาผิดไหม? ผิดนะ แต่ พวกมันไม่ได้เคารพคนไทยมากนักหรอก

มันมาด้วยทัศนะแบบชนผิวขาวอยู่เหนือกว่า ฉะนั้น ผมก็ยักไหล่ไม่ใช่เรื่องของตู

เคยเจอตรงท่าเรือโอเร็นเต็ล ฝรั่งจะนั่งเรือไปพระบรมมหาราชวัง ทางที่ผมจะไปราคาประมาณ 15 บาทเรือด่วน

เจอคนไทยบอกนั่งของมัน ๆ คิดคนละ 1500 เอง (ฝรั่งมีสี่คน) มันก็ตกลงกันเหมือนจะเอา ทีแรกจะเข้าไปบอกว่า

"ไปด้วยกันกับตูได้" แต่นึกขึ้นได้ เลยเออ ไม่สนใจว่ะ ช่วยให้พี่เขามีรายได้ละกันเว้ย

EDIT: ถึงคนที่กดเรื้อน คือ ทำไม ผมมีความเห็นต่างของตัวเองไม่ได้? แล้วมาให้เหตุผลคุยแลกเปลี่ยนกับผมไม่ได้เลยต้องเรื้อนหรอ เดี๋ยวนี้ SS เป็นแบบนี้ไปแล้วหรือยังไง?? ผมต้องเห็นด้วยกับ WM ตลอดว่างั้น? ตลกว่ะ

ผมกดเองครับผมบอกเลยนะท่านท่านแม่งโคตรคิดลบ ผมทำงานกับชาวต่างชาติ ผมไม่เคยโดนเหยียดเลยครับ

อย่าไร้สาระครับท่านมีความคิดเห็นได้ อย่ามาโทษบอร์ดว่าเป็นแบบนี้คิดต่างไมได้ ผมกดเรื้อนผมก็คิดต่างผมไม่มีสิทธิ์หรอครับถามหน่อย

ไอประสบการณ์ของท่านอ่ะ ท่านเอาแค่เขาเป็นคนผิวขาวมาเหยียด ท่านแม่งไม่น่าเกิดมาเป็นคนอะจริงๆ  

ก็ทำงานกับเขาอะ ใครจะมาเหยียดครับผม? เขามาเหยียดแล้วงานจะเดินหรอ? มีประโยชน์มันก็ไม่แสดงออก

เรื่องเหยียดนะครับ โทษทีเหอะว่ะ ได้ดูข่าวบ้างไหมในยุโรปเป็นยังไง?

ผมไม่ได้เหยียดนะ ผมเกลียดเลยละ แต่ไม่เคยไปทำร้ายใคร ไม่ไปยุ่งด้วย ไม่ไปแสดงออกว่าไม่ชอบ แล้วผมมีความคิดแบบนี้ไม่ได้หรอ?

แล้วตอบผมหน่อย ไอ้ ม.ดัง ๆ ในสหรัฐฯ มันมีสิ่งที่เรียกว่า racial quota กีดกัดคนเอเชียทำไม? ถ้าพวกมันวัดกันที่ความสามารถจริง ไม่ต้องมีหรอกระบบโควต้าบนฐานของเชื้อชาติ อ่านซะ [https://www.economist.com/democracy-in-america/2014/11/25/harvard-under-fire; https://www.economist.com/united-states/2019/10/05/a-judge-finds-there-is-nothing-wrong-with-harvard-admissions]

ไม่พอ ดู ปธน สหรัฐฯ ที่ได้รับเลือกตั้งมาครับ แล้วบอกผมว่ามันสะท้อนอะไร? วันก่อนทรัมป์ทวีตหาเรื่องคนจีนชัด ๆ ไว้หาเจอจะเอามาลงให้ดู

ไอ้พวกนี้ประสบการณ์ผมตัดสินอย่างเดียวหรอ?​

คุณคิดต่าง แล้วเรื้อนเพื่อ? เรื้อนเกิน 40 ครั้งมันโดนแบนอะ คิดต่างก็โควตมาแล้วมาเถียง ทำไม? ผมใช้คำหยาบหรอ ผมไปละเมิดบุพการีใครหรอ ผมโพสต์รูปม้าอรนภาหรือไงถึงต้องเรื้อน

หัดเรียนรู้ใช้เหตุผลกับคนเห็นต่างเสียบ้าง ไม่ใช่เอะอะถือดาบ เห็นอะไรไม่ถูกใจลงมือฟันฉับ  

ดีครับท่าน ท่านเลยเป็นแบบเขาสะเองเพื่อประเทศจะได้ดีขึ้นมีคนแบบท่านสักสิบคนผมบอกเลยประเทศชาติก้าวไกล

ผมไม่ได้แค่ทำงานกับชาวต่างชาตินะ ผมก็มีแต่เพื่อนที่เป็นฝรั่งขาวดำก็เพื่อนผมหมด ผมแค่ไม่ชอบกับการที่ท่านมองโลกว่าเขาผิวขาวเขาต้องเหยียดเรา ท่านไปปรึกษาแพทย์ดูนะว่ามันปกติไหม

อ่อแล้วอย่าไปเอานายกเขามาเทียบนะท่าน หันมาดูนายกตัวเองหน่อย จะไม่ให้เขาเหยียดได้ไง ท่านแม่งโลกโคตรแคบเลยจริงๆ

ตรงไหนที่ผมบอกผมเป็นแบบเขา? ผมบอกว่าผมเกลียด แต่ผมไม่ได้ทำแบบพวกมันเลย อ่านดี ๆ

ผิวขาวไม่จำเป็นต้องเหยียดเสมอไป เหมือนกับเป็นคนไทยไม่ต้องเกลียดคนขาวเสมอไป

แต่คนขาวหลายคนไม่ได้คิดว่าคนดำ คนเอเชีย เท่ากับเขาแน่ ไม่ต้องอะไรมาก ตอบผมหน่อย

ในอุตสาหกรรมฮอลลีวูด มีภาพยนตร์ไหนบ้างที่ ชายชาวเอเชียเป็นตัวเอก โดยที่ไม่เกี่ยวกับกังฟู?

โคตรน้อยอะ มี Crazy Rich Asians มีอะไรอีกอะ 13 Reasons Why ที่ Ross Butler เล่นเป็นพวกนักกีฬา (ซึ่งหายากมาก)

นอกนั้นเล่นเป็นพวกตัวตลก ของพวกนี้มันซ่อนอยู่ คุณแค่ไม่สังเกตมันเอง เอาซีรียส์ในอังกฤษก็ได้ โอ้ว เขาว่ากันว่าลอนดอนคือนครแห่งความหลากหลาย ผมนึกไม่ออกเลยว่าจะมีไหม ถ้าไม่ได้เป็นนักแสดงหญิง

ไม่ต้องอ้างนายกไทยครับ ไม่เกี่ยว เขาเป็นกันมานานแล้ว

จริง ๆ ลองดูนี่ [https://www.theguardian.com/world/2016/may/11/queen-chinese-officials-very-rude-xi-jinping-state-visit]

Queen ของอังกฤษเผลอพูดด่าทูตจีนครับผม เอากับเขาเด้

คือมันเหยียดลึก ๆ แค่พูดตรง ๆ ไม่ได้

ที่พูดมาคุณอ้างแต่ตัวอย่างประสบการณ์ตัวเองทั้งนั้น สรุปผมโลกแคบหรือคุณโลกแคบแน่ครับ?

ปล ไม่ต้องไล่ผมไปหาหมอครับ ผมมีสติและเหตุผลตามปกติเลย แค่เกลียด  

ท่านไม่ต้องไปไกลมากเลยย​ ท่านจะไม่เป็นแบบเขาได้ไง​ ท่านคิดว่าเขาเหยียดท่านเลยเหยียดเขาก่อนทั้งๆที่ยังไม่รู้เลยว่าไอหนุ่มสามคนมันเหยียดไหม​

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับการเอานักแสดงเอเชียไปทำผมงง​ งงจริงๆนะ​ เขาเลือกนักแสดงจากกลุ่มลูกค้า​ คนดูชอบแบบนี้​ เขาก็เอาแบบนี้​ คือต้องเอานักแสดงเอเชียไปทำเพื่อเสี่ยงเจ๋งหรอ​ ในเมื่อมันไม่ได้ตอบสนองตลาดที่เขาต้องการเจาะอ่ะ​

ปล.ผมนอนดีกว่า​ ผมขอโทษนะที่เรื้อนผมหมดคำพูดกับท่านจริงๆ​ เราคงโตมาคนละแบบ
ปล.2จะให้พูดราชวงศ์จริงๆหรอ​  

ผมเหยียดยังไง? ผมแค่อยู่เฉย ๆ ไม่ใช่เรื่องของผม ผมไม่ยุ่งเพราะผมไม่ชอบ มันก็แค่นั้น

ผมพูดด้วยซ้ำว่าไปหลอกเขาผิดไหม? ก็ผิด แต่ผมไม่สนใจไม่ใช่เรื่องของผม

ไม่ต้องมา ป.ล. ๒ ครับ ผมพูดถึงควีนอลิซาเบธเผลอว่าทูตจีน ได้อ่านข่าวบ้างไหมที่ผมลงไว้น่ะ

แล้วเรื่องนักแสดงเอเชียนอะไรเนี่ย ถามหน่อยเหอะ ถ้า "มาตรฐานความสวยความงาม" แบบเอเชียเป็นที่ยอมรับจริง

ไหนละภาพยนตร์? เพราะตลาดมันไม่ชอบไง มันเอเชียน ตาตี่ (slit eyes) ขายไม่ได้หรอกมันไม่หล่อ  

ลองหลับตานะท่านนึกดูนะ​ หนังบรูซลี​ เอาDicarpio เป็นพระเอก​ ท่านว่าบูมไหม​ ผมต่อให้เป็นDicarpioเลย​ ยังไงก็เจ๊ง​ Dicaprio จะไปซึมซับความเป็นบรูซลีได้ไง​  

https://www.latimes.com/business/hollywood/la-fi-ct-hawaii-five-0-asian-actors-20170708-story.html

ลองไปอ่านครับ LA Times สัมภาษณ์ Asian Americans ในฮับของอุตสาหกรรมหนัง

ประเด็นคือจะบอกว่า "ถ้าคุณตัดสินกันที่ความสามารถจริงคนเชื้อสายจีนมีเยอะแยะ แต่ไม่ได้รับการยอมรับเท่านั้นเอง เพราะมาตรฐานความงามมันไม่ได้"

0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 03:29
[RE: WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท]
ถาม GeorgeHarrison

ได้ตามข่าวไหมครับ? หรือบิลตี้ฟูลเวิร์ดอยู่?
ดูคลิปนี่

https://youtu.be/STuOU5PB8DA

แล้วบอกผมทีว่าเคยเห็นคนไทยเดิน ๆ อยู่แล้วไปแพ่นกระบาลฝรั่งเพราะว่ามันมีไวรัสหรอ?

กลับกัน ทำไมมีแต่ข่าคนขาวทำร้ายคนเอเชียไปหมด? แต่ทำไมตอนอีโบล่าระบาดไม่เห็นมีข่าวคนดำโดนทำร้ายเลยอะ?

ถามอีกทีสรุปใครโลกแคบครับ?  

ฝรั่งทุกคนบนโลกทำเลยหรอครับ​ ท่านตอบผมหน่อยผมถามสั้นๆเลย​  

ไม่ทุกคน

แต่เกือบทุกเคสที่เกิดเป็นคนขาวแพ่นเขาก่อน

ผมไม่รู้นะว่าประสบการณ์คุณเป็นอย่างไร แต่ผมจะสอนให้เลยว่าเพียงเพราะคน ๆ นึงทำดีกับคุณเพราะการทำงานไม่ได้แปลว่าลึก ๆ เขาเห็นคุณเท่ากับเขา

ส่วนคุณอยากจะพูดยกตัวเองสูงกว่าผมขนาดไหนแบบ "เลี้ยงมาต่างกัน" "ไปหาหมอเถอะ" "ไม่น่าเกิดเป็นคน"

ตามสบายเลยครับผม

แต่โปรดรับรู้ไว้นะ ที่พูดมาก็คำเหยียดทั้งนั้น รู้ตัวบ้างหรือเปล่า เหยียดคนคิดต่างจากคุณอะ ที่อ่านมา ผมเหยียดคุณแบบที่คุณทำกับผมหรือยัง? ถ้าไม่มีปัญญาเถียงกับคนอื่นโดยไม่เหยียดเขา ก็ อย่าออกตัวเร็วครับ  

นี๋อยู่ยุโรปแต่เกิดเลยหรอครับ​ เจอคนยุโรปมาทั้งทวีปแล้วหรอครับ​ ถึงด่วนตัดสินใจว่าเขาแย่ทั้งทวีป​

ผมขอโทษนะผมโมโหแหละ​ ท่านพูดไม่เข้าหูจริง​ ๆ​ แต่เราคงโตมาไม่เหมือนกัน​จริงๆ​  

อ๋อ แค่คนพูดไม่เข้าหู คุณเลยใช้คำพูดเหยียดหรอ?

เอ ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้ว สรุปผมหรือคุณโลกแคบกว่า?

เริ่มจากเรื้อนเพราะผมคิดไม่เหมือนคุณ แล้วก็ตามมาใช้คำเหยียดอีก

แล้วยังยอมรับอีกว่าเหยียดผมเพราะ "พูดไม่เข้าหู"
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1211
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 03:34

ได้ตามข่าวไหมครับ? หรือบิลตี้ฟูลเวิร์ดอยู่?
ดูคลิปนี่

แล้วบอกผมทีว่าเคยเห็นคนไทยเดิน ๆ อยู่แล้วไปแพ่นกระบาลฝรั่งเพราะว่ามันมีไวรัสหรอ?

กลับกัน ทำไมมีแต่ข่าคนขาวทำร้ายคนเอเชียไปหมด? แต่ทำไมตอนอีโบล่าระบาดไม่เห็นมีข่าวคนดำโดนทำร้ายเลยอะ?

ฝรั่งทุกคนบนโลกทำเลยหรอครับ​ ท่านตอบผมหน่อยผมถามสั้นๆเลย​  

ไม่ทุกคน

แต่เกือบทุกเคสที่เกิดเป็นคนขาวแพ่นเขาก่อน

ผมไม่รู้นะว่าประสบการณ์คุณเป็นอย่างไร แต่ผมจะสอนให้เลยว่าเพียงเพราะคน ๆ นึงทำดีกับคุณเพราะการทำงานไม่ได้แปลว่าลึก ๆ เขาเห็นคุณเท่ากับเขา

ส่วนคุณอยากจะพูดยกตัวเองสูงกว่าผมขนาดไหนแบบ "เลี้ยงมาต่างกัน" "ไปหาหมอเถอะ" "ไม่น่าเกิดเป็นคน"

แต่โปรดรับรู้ไว้นะ ที่พูดมาก็คำเหยียดทั้งนั้น รู้ตัวบ้างหรือเปล่า เหยียดคนคิดต่างจากคุณอะ ที่อ่านมา ผมเหยียดคุณแบบที่คุณทำกับผมหรือยัง? ถ้าไม่มีปัญญาเถียงกับคนอื่นโดยไม่เหยียดเขา ก็ อย่าออกตัวเร็วครับ  

นี๋อยู่ยุโรปแต่เกิดเลยหรอครับ​ เจอคนยุโรปมาทั้งทวีปแล้วหรอครับ​ ถึงด่วนตัดสินใจว่าเขาแย่ทั้งทวีป​

ผมขอโทษนะผมโมโหแหละ​ ท่านพูดไม่เข้าหูจริง​ ๆ​ แต่เราคงโตมาไม่เหมือนกัน​จริงๆ​  

อ๋อ แค่คนพูดไม่เข้าหู คุณเลยใช้คำพูดเหยียดหรอ?

เอ ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้ว สรุปผมหรือคุณโลกแคบกว่า?

เริ่มจากเรื้อนเพราะผมคิดไม่เหมือนคุณ แล้วก็ตามมาใช้คำเหยียดอีก

แล้วยังยอมรับอีกว่าเหยียดผมเพราะ "พูดไม่เข้าหู"  

เออนอนเหอะจริงๆ​ ชนะไปเลย​ มอบถ้วยให้เลย​
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 03:36
เล่นแล้วร้องตีซ้ำทั้งคู่นะ
1
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 03:36

ดูคลิปนี่

ไม่ทุกคน

เออนอนเหอะจริงๆ​ ชนะไปเลย​ มอบถ้วยให้เลย​  

ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดย sandwhale เมื่อ Wed Apr 22, 2020 03:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: The sands of time were eroded by The river of con
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 38685
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 03:40
เค้าอาจจะเมื่อยอะครับ ก็เลยขอเหยียดหน่อย
0
0

facebook.com/ProgSurround
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1566
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 03:41
แค่การพูดไม่เข้าหู
ถึงกับต้องบอกว่า ไม่น่าเกิดมาเป็นคนเลยหรือ
อะไรจะโกรธปานนั้น
เขาก็แค่แสดงความคิดเห็นของเขา
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1211
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 03:46
Domตูด พิมพ์ว่า:
ถึงกับต้องบอกว่า ไม่น่าเกิดมาเป็นคนเลยหรือ

ผมหมายถึงที่ผมกดเรื้อนครับ​ ที่พูดไม่เข้าหู​
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 03:52
Domตูด พิมพ์ว่า:

ผมหมายถึงที่ผมกดเรื้อนครับ​ ที่พูดไม่เข้าหู​  

เขาก็พูดถูกแล้วนี่? ก็สรุปบอกว่าผมไม่น่าเกิดเป็นคนเพราะพูดไม่เข้าหูอยู่ดีปะ
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: LFC
เข้าร่วม: 26 Jun 2006
ตอบ: 6048
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 05:28
ตอนอายุ 16 ผมมีโอกาศได้ไปเรียนที่นิวซีแลนด์ 5 ปี ปีแรกนั่นค่อนข้างยากเพราะภาษาเราไม่ได้ ก็มีเพื่อนคนไทยบ้างเอเชียบ้างฝรั่งนิดหน่อยที่นั่งข้างกันในชั้นเรียน 3 เดือนแรกบอกเลยทรมาณมากเพราะฝรั่งบางคนก็เหยียดจริง แต่ก็ได้เพื่อนที่นั่งติดกันชวนเข้าทีมฟุตบอลของโรงเรียน หลังจากนั้นก็เริ่มมีเพื่อนฝรั่งและชนเผ่าเมารี จากนั้นก็เริ่มสนิทกับคนใน รร มากขึ้นจนผ่านไป 1 ปีคำว่าเหยียดเอเชียก็หายไป เพื่อนฝรั่งบอกว่า you are just like us. หลังจากเรียนจบที่นิวก็กลับมาช่วยงานกับที่บ้านทำเกสเฮ้าเล็กๆอยู่จังหวัดเล็กๆแต่ฝรั่งพัก 99% ของห้องพักเพราะเราค่อนข้างมีชื่อเสียงใน lonely planet. 95% ของฝรั่งที่มาพักโคตรจะ nice ผมได้เพื่อนได้ครอบครัวจากลูกค้าเยอะมากๆ ทั้งฝรั่งเศษ สวิส เบลเยี่ยม เมกา ถ้าผมไปเที่ยวประเทศพวกนี้คือผมมีที่พัก มีเพื่อนพาเที่ยวรอแล้ว บางคนมาพักผมพาไปกินหมูกะทะ พาไปเตะบอลหญ้าเทียม ชิลมากๆ จริงๆแล้วฝรั่งมันก็เหมือนเรานี่แหละครับ แต่เค้า honest แล้วก็ independent มีความคิดเป็นของตัวเองแบบเห็นอันใหนผิดถูกเค้าก็พูดตรงๆจนบางทีคนไทยที่ชอบประนีประนอมอาจจะรับไม่ได้ แต่ถ้าเราเข้าใจสิ่งที่เค้าจะสื่อ มันก็จริงแบบที่เค้าว่านะ เกสเฮ้าผมใช้ระบบ honest system คือตรงคาเฟ่จะมีของกิน มีเบียร์อยู่ อยากกินมาหยิบเอาเลย มีสมุดเบอร์ห้องวางไว้ หยิบไรไปก็จดลง ผมทำอยู่ 10 ปีมีแค่ 2 เคสที่แอบไม่จด คือทุกคน honest มากๆ และเค้ากลัวการทำผิดกฏหมายที่ต่างประเทศไม่มีใครอยากมีปัญหาตอนมาเที่ยวหรอก

เข้าเรื่องกรณีที่พี่เบนเอามาโพส เคสพวกนี้มีมานานหลายสิบปีแล้วครับ ดังมากๆในเพจคนต่างชาติที่มาเที่ยวไทย เค้าเตือนกันเยอะมากๆให้ระวังเรื่องนี้ คนพวกนี้แหละครับที่ทำให้การท่องเที่ยวเมืองไทยพัง เมื่อก่อนเรามีฝรั่งเที่ยวเยอะจนหลังๆก็หายไป กลายเป็นจีน เดี๋ยวจีนก็จะค่อยๆหายไปอีกแหละ

แล้วบางคนไม่รู้ก็แบบสมน้ำหน้าพวกผู้ประกอบการเห็นแก่ตัว จริงๆแล้วผู้ประกอบการเค้าไม่เอาหรอกครับเงินเล็กๆน้อยๆหลอกแดกฝรั่ง พวกเราอยากทำธุรกิจท่องเที่ยวแบบยั่งยืน มาแล้วอยากมาอีก มาแล้วแนะนำปากต่อปากให้คนมา แต่ก็โดนพวกกาฝากนี่แหละทำให้ system มันพัง

ตอนนี้เบื่ออะไรที่เมืองไทยเป็นอยู่ หนีมาเปิดร้านอาหารทำทัวร์อยู่นิวซีแลนด์ละครับ วันใหนอะไรนิ่งๆสงบๆจะกลับไปพัฒนาอะไรแถวบ้านแน่นอนครับ
133
0
หากโดน 227 เรื้อน จะถูกแบน
jumbo55555 , Be' , Coachkeyboard , artthailand , Therdsak , ExtremePro , TheKopHero , Ve1g4r , NOOMID , Kickits , มือดีพระนคร , cantona69 , froamps , yokeeplayboy , REPRESENT , gulaazeng , Refrigerator , JIMMYBOY , Kasaflan , toOnSir , Augar , sawyerjr , OkP , CaptainMudryk , PN , Trapmoneybenny , [N]ight_[L]ife , popoom , Knight , mozz , Jimmycool , Sicario_artist , lambo5 , Shinshil , JBx , พี่เสี่ย , DarthKaiser , bungwarn , LoversMoon , Kikuji , SkITTLZ , Argetlam , Rustey , ρarabєlluм , sunnyngai , Ps_Oscar11 , itoonggy , Quinine , SPECIALONEZ , gb_seaoer , imbaplay , GUllSDlOV , chocolate14 , bankpanda , Arsenolia , dbEnganche , Notorious_BL_V2 , YONATDOM , assassin9991 , nutmomqq , Swordpig , EnterSandman , xaverian , หมี่หยกหมูกรอบ , Mirt3838 , falcon555 , xaax , ชาวบ้าน , ชินโน๊ะ , tongmadrid , papiyong , Cha_Lamp , chimiha , นี่แมวงาย , Q-plint , SandKing , infinitymax , sodedtaa , i7-PM , prezunto , REDZERO , ไรคับจาร , GeorgeHarrison , kALuMMa , Noonam001 , Sologood_Return , ShAmElEsS - DeAtH , SuNnYdAy , MercQ , anovation , TradingYesterday , shevarz , rushrain , Special , HumanError , DEA Agent , polza.bpy , Bankkikkok , NIVAHSRA , Hypervenom1998 , Shin-Chan , KiRuKoV , CFCKs , luciferzz , FFubNKP , TPJ23 , potdemo , chalkies , Seljalands , nickvicpark , Hachang , Caniel` , pohihi188 , EctopicStroll , บุญผ่อง , Pig_stadium , Wade Wilson , holm_744 , Raul.7 , artofthedevil , Jürgen , batarmy , 4-3-3 , juhookkruboyz , DAWSUN , Emailaddress , samhuahin , วอก , e-ta-bar , NickyTheKop , ซูริ อักษรสว่าง , Lung earb , Jäger
แข้งเจลีก
Status: ManUTD จั้บบบ
เข้าร่วม: 30 Apr 2009
ตอบ: 4943
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 05:54
WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท
ใครชนะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 06:20
PotatoChips พิมพ์ว่า:
ตอนอายุ 16 ผมมีโอกาศได้ไปเรียนที่นิวซีแลนด์ 5 ปี ปีแรกนั่นค่อนข้างยากเพราะภาษาเราไม่ได้ ก็มีเพื่อนคนไทยบ้างเอเชียบ้างฝรั่งนิดหน่อยที่นั่งข้างกันในชั้นเรียน 3 เดือนแรกบอกเลยทรมาณมากเพราะฝรั่งบางคนก็เหยียดจริง แต่ก็ได้เพื่อนที่นั่งติดกันชวนเข้าทีมฟุตบอลของโรงเรียน หลังจากนั้นก็เริ่มมีเพื่อนฝรั่งและชนเผ่าเมารี จากนั้นก็เริ่มสนิทกับคนใน รร มากขึ้นจนผ่านไป 1 ปีคำว่าเหยียดเอเชียก็หายไป เพื่อนฝรั่งบอกว่า you are just like us. หลังจากเรียนจบที่นิวก็กลับมาช่วยงานกับที่บ้านทำเกสเฮ้าเล็กๆอยู่จังหวัดเล็กๆแต่ฝรั่งพัก 99% ของห้องพักเพราะเราค่อนข้างมีชื่อเสียงใน lonely planet. 95% ของฝรั่งที่มาพักโคตรจะ nice ผมได้เพื่อนได้ครอบครัวจากลูกค้าเยอะมากๆ ทั้งฝรั่งเศษ สวิส เบลเยี่ยม เมกา ถ้าผมไปเที่ยวประเทศพวกนี้คือผมมีที่พัก มีเพื่อนพาเที่ยวรอแล้ว บางคนมาพักผมพาไปกินหมูกะทะ พาไปเตะบอลหญ้าเทียม ชิลมากๆ จริงๆแล้วฝรั่งมันก็เหมือนเรานี่แหละครับ แต่เค้า honest แล้วก็ independent มีความคิดเป็นของตัวเองแบบเห็นอันใหนผิดถูกเค้าก็พูดตรงๆจนบางทีคนไทยที่ชอบประนีประนอมอาจจะรับไม่ได้ แต่ถ้าเราเข้าใจสิ่งที่เค้าจะสื่อ มันก็จริงแบบที่เค้าว่านะ เกสเฮ้าผมใช้ระบบ honest system คือตรงคาเฟ่จะมีของกิน มีเบียร์อยู่ อยากกินมาหยิบเอาเลย มีสมุดเบอร์ห้องวางไว้ หยิบไรไปก็จดลง ผมทำอยู่ 10 ปีมีแค่ 2 เคสที่แอบไม่จด คือทุกคน honest มากๆ และเค้ากลัวการทำผิดกฏหมายที่ต่างประเทศไม่มีใครอยากมีปัญหาตอนมาเที่ยวหรอก

เข้าเรื่องกรณีที่พี่เบนเอามาโพส เคสพวกนี้มีมานานหลายสิบปีแล้วครับ ดังมากๆในเพจคนต่างชาติที่มาเที่ยวไทย เค้าเตือนกันเยอะมากๆให้ระวังเรื่องนี้ คนพวกนี้แหละครับที่ทำให้การท่องเที่ยวเมืองไทยพัง เมื่อก่อนเรามีฝรั่งเที่ยวเยอะจนหลังๆก็หายไป กลายเป็นจีน เดี๋ยวจีนก็จะค่อยๆหายไปอีกแหละ

แล้วบางคนไม่รู้ก็แบบสมน้ำหน้าพวกผู้ประกอบการเห็นแก่ตัว จริงๆแล้วผู้ประกอบการเค้าไม่เอาหรอกครับเงินเล็กๆน้อยๆหลอกแดกฝรั่ง พวกเราอยากทำธุรกิจท่องเที่ยวแบบยั่งยืน มาแล้วอยากมาอีก มาแล้วแนะนำปากต่อปากให้คนมา แต่ก็โดนพวกกาฝากนี่แหละทำให้ system มันพัง

ตอนนี้เบื่ออะไรที่เมืองไทยเป็นอยู่ หนีมาเปิดร้านอาหารทำทัวร์อยู่นิวซีแลนด์ละครับ วันใหนอะไรนิ่งๆสงบๆจะกลับไปพัฒนาอะไรแถวบ้านแน่นอนครับ

อยู่แถวไหนท่าน ตอนนี้ผมก็ทำงานอยู่ที่นี่ มีเวลาจะไปอุดหนุน

เอาจริงๆ ผมว่าที่นี่ห่างไกลการเหยียดพอสมควรนะ เพราะมองไปทางไหนก็มีคนต่างชาติเต็มไปหมด แถมคนที่นี่ค่อนข้าง nice มาก เดินสวนกันไม่ได้รู้จักก็ทักทายกันตลอด ผมไม่เห็นเคยเจอใครไม่ทักเพราะเห็นเป็นเอเชียเลย เพื่อนบ้าน, landlord, เพื่อนร่วมงาน, ครู ไรงี้ก็ดีมากๆ อ่ะ ช่วยเหลือดี คุยกันไม่เคยรู้สึกว่าเค้าเหยียดอะไรเลย เพราะน่าจะชินกับคนเอเชียมากแล้วล่ะ

ไม่อยากจะเทียบกับไทยมาก เพราะผมเพิ่งมาอยู่ได้ไม่นาน แต่ตอนผมอยู่ไทยผมโดนเหยียดมาตั้งแต่เด็กๆ อ่ะ เพราะเป็นกลุ่มชาติพันธุ์ที่ไม่ได้มีเยอะในไทย เลยรู้สึกว่าที่นี่มันดีกว่าไทยพอสมควร แต่ก็อย่างว่า ประสบการณ์ 30+ ปี กับประสบการณ์ไม่ถึงปี คงเทียบกันยาก
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 10777
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 06:31
ไม่ละอายใจบ้างเลยนะผู้ประกอบการ น่าจะให้รัฐเฉ่งให้หมดพวกนี้
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: LFC
เข้าร่วม: 26 Jun 2006
ตอบ: 6048
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 06:39
GeneralAK พิมพ์ว่า:
PotatoChips พิมพ์ว่า:

อยู่แถวไหนท่าน ตอนนี้ผมก็ทำงานอยู่ที่นี่ มีเวลาจะไปอุดหนุน

เอาจริงๆ ผมว่าที่นี่ห่างไกลการเหยียดพอสมควรนะ เพราะมองไปทางไหนก็มีคนต่างชาติเต็มไปหมด แถมคนที่นี่ค่อนข้าง nice มาก เดินสวนกันไม่ได้รู้จักก็ทักทายกันตลอด ผมไม่เห็นเคยเจอใครไม่ทักเพราะเห็นเป็นเอเชียเลย เพื่อนบ้าน, landlord, เพื่อนร่วมงาน, ครู ไรงี้ก็ดีมากๆ อ่ะ ช่วยเหลือดี คุยกันไม่เคยรู้สึกว่าเค้าเหยียดอะไรเลย เพราะน่าจะชินกับคนเอเชียมากแล้วล่ะ

ไม่อยากจะเทียบกับไทยมาก เพราะผมเพิ่งมาอยู่ได้ไม่นาน แต่ตอนผมอยู่ไทยผมโดนเหยียดมาตั้งแต่เด็กๆ อ่ะ เพราะเป็นกลุ่มชาติพันธุ์ที่ไม่ได้มีเยอะในไทย เลยรู้สึกว่าที่นี่มันดีกว่าไทยพอสมควร แต่ก็อย่างว่า ประสบการณ์ 30+ ปี กับประสบการณ์ไม่ถึงปี คงเทียบกันยาก  

อยู่เมืองเล็กๆชื่อ Timaru ครับ ร้านอาหารขายไปแล้วเหลือแค่ทำทัวร์กับพาเด็กมาเรียนที่นี่นิดๆหน่อยๆ ตอนนี้ก็กินเงินรัฐไปก่อนครับ 55 ท่านอยู่เมืองใหนครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 693
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 06:53
สุดจัด!! แทนที่จะช่วยกันส่งเสริมการท่องเที่ยว
0
0
อืมมมมมมม...
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel