ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นายกฯซ็อคเกอร์ซัค
Status: IG : benfreekick /// YT : เที่ยวนอกถ้ำ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Feb 2005
ตอบ: 5155
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:21
WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท
ในฐานะที่ผมชอบท่องเที่ยว เห็นคลิปนี้แล้วกลัวอีกหน่อยฝรั่งจะหนีไปที่อื่นหมด ผมไม่รู้คลิปนี้นานแค่ไหนนะ แต่เห็นเพจฝรั่งลงเมื่อวันเสาร์ เรื่องของเรื่องก็คือฝรั่งเช่าเจ็ตสกี 2 คันแล้วเฉี่ยวชนเป็นรอย ก็เลยไปเรียกค่าเสียหายเขา 30,000 บาท ฝรั่งเขาก็รู้สิ บวกลบคูณหารบอก 1,000 เหรียญเลยนะ ก็ตามคลิป แต่เอาจริงๆอยากถามว่าค่าซ่อมมันแพงขนาดนั้นเลยเหรอ

ในคลิปคนเช่าเจ็ตสกีมีขู่บอกอย่าถ่ายคลิป ถ้าถ่ายเดี๋ยวฆ่า ถถถถ

แต่ผมอ่านเม้นท์ผ่านๆ มีคนไทยไปขอโทษแล้วบอกว่าไม่ใช่คนไทยทุกคน แค่บางกลุ่ม ฝรั่งก็มาบอกรักประเทศไทย พวกเกรียนๆหน่อยก็บอกหลอกลวงทุกคนแหละคนไทย

เปิดดูคลิปจากเว็บเฟสบุค 
แก้ไขล่าสุดโดย เบน ฟรีคิก เมื่อ Wed Apr 22, 2020 01:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
12
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: LFC
เข้าร่วม: 26 Jun 2006
ตอบ: 6048
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 05:28
เย้!!! คนแรก [RE: WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท]
ตอนอายุ 16 ผมมีโอกาศได้ไปเรียนที่นิวซีแลนด์ 5 ปี ปีแรกนั่นค่อนข้างยากเพราะภาษาเราไม่ได้ ก็มีเพื่อนคนไทยบ้างเอเชียบ้างฝรั่งนิดหน่อยที่นั่งข้างกันในชั้นเรียน 3 เดือนแรกบอกเลยทรมาณมากเพราะฝรั่งบางคนก็เหยียดจริง แต่ก็ได้เพื่อนที่นั่งติดกันชวนเข้าทีมฟุตบอลของโรงเรียน หลังจากนั้นก็เริ่มมีเพื่อนฝรั่งและชนเผ่าเมารี จากนั้นก็เริ่มสนิทกับคนใน รร มากขึ้นจนผ่านไป 1 ปีคำว่าเหยียดเอเชียก็หายไป เพื่อนฝรั่งบอกว่า you are just like us. หลังจากเรียนจบที่นิวก็กลับมาช่วยงานกับที่บ้านทำเกสเฮ้าเล็กๆอยู่จังหวัดเล็กๆแต่ฝรั่งพัก 99% ของห้องพักเพราะเราค่อนข้างมีชื่อเสียงใน lonely planet. 95% ของฝรั่งที่มาพักโคตรจะ nice ผมได้เพื่อนได้ครอบครัวจากลูกค้าเยอะมากๆ ทั้งฝรั่งเศษ สวิส เบลเยี่ยม เมกา ถ้าผมไปเที่ยวประเทศพวกนี้คือผมมีที่พัก มีเพื่อนพาเที่ยวรอแล้ว บางคนมาพักผมพาไปกินหมูกะทะ พาไปเตะบอลหญ้าเทียม ชิลมากๆ จริงๆแล้วฝรั่งมันก็เหมือนเรานี่แหละครับ แต่เค้า honest แล้วก็ independent มีความคิดเป็นของตัวเองแบบเห็นอันใหนผิดถูกเค้าก็พูดตรงๆจนบางทีคนไทยที่ชอบประนีประนอมอาจจะรับไม่ได้ แต่ถ้าเราเข้าใจสิ่งที่เค้าจะสื่อ มันก็จริงแบบที่เค้าว่านะ เกสเฮ้าผมใช้ระบบ honest system คือตรงคาเฟ่จะมีของกิน มีเบียร์อยู่ อยากกินมาหยิบเอาเลย มีสมุดเบอร์ห้องวางไว้ หยิบไรไปก็จดลง ผมทำอยู่ 10 ปีมีแค่ 2 เคสที่แอบไม่จด คือทุกคน honest มากๆ และเค้ากลัวการทำผิดกฏหมายที่ต่างประเทศไม่มีใครอยากมีปัญหาตอนมาเที่ยวหรอก

เข้าเรื่องกรณีที่พี่เบนเอามาโพส เคสพวกนี้มีมานานหลายสิบปีแล้วครับ ดังมากๆในเพจคนต่างชาติที่มาเที่ยวไทย เค้าเตือนกันเยอะมากๆให้ระวังเรื่องนี้ คนพวกนี้แหละครับที่ทำให้การท่องเที่ยวเมืองไทยพัง เมื่อก่อนเรามีฝรั่งเที่ยวเยอะจนหลังๆก็หายไป กลายเป็นจีน เดี๋ยวจีนก็จะค่อยๆหายไปอีกแหละ

แล้วบางคนไม่รู้ก็แบบสมน้ำหน้าพวกผู้ประกอบการเห็นแก่ตัว จริงๆแล้วผู้ประกอบการเค้าไม่เอาหรอกครับเงินเล็กๆน้อยๆหลอกแดกฝรั่ง พวกเราอยากทำธุรกิจท่องเที่ยวแบบยั่งยืน มาแล้วอยากมาอีก มาแล้วแนะนำปากต่อปากให้คนมา แต่ก็โดนพวกกาฝากนี่แหละทำให้ system มันพัง

ตอนนี้เบื่ออะไรที่เมืองไทยเป็นอยู่ หนีมาเปิดร้านอาหารทำทัวร์อยู่นิวซีแลนด์ละครับ วันใหนอะไรนิ่งๆสงบๆจะกลับไปพัฒนาอะไรแถวบ้านแน่นอนครับ
133
0
หากโดน 227 เรื้อน จะถูกแบน
jumbo55555 , Be' , Coachkeyboard , artthailand , Therdsak , ExtremePro , TheKopHero , Ve1g4r , NOOMID , Kickits , มือดีพระนคร , cantona69 , froamps , yokeeplayboy , REPRESENT , gulaazeng , Refrigerator , JIMMYBOY , Kasaflan , toOnSir , Augar , sawyerjr , OkP , CaptainMudryk , PN , Trapmoneybenny , [N]ight_[L]ife , popoom , Knight , mozz , Jimmycool , Sicario_artist , lambo5 , Shinshil , JBx , พี่เสี่ย , DarthKaiser , bungwarn , LoversMoon , Kikuji , SkITTLZ , Argetlam , Rustey , ρarabєlluм , sunnyngai , Ps_Oscar11 , itoonggy , Quinine , SPECIALONEZ , gb_seaoer , imbaplay , GUllSDlOV , chocolate14 , bankpanda , Arsenolia , dbEnganche , Notorious_BL_V2 , YONATDOM , assassin9991 , nutmomqq , Swordpig , EnterSandman , xaverian , หมี่หยกหมูกรอบ , Mirt3838 , falcon555 , xaax , ชาวบ้าน , ชินโน๊ะ , tongmadrid , papiyong , Cha_Lamp , chimiha , นี่แมวงาย , Q-plint , SandKing , infinitymax , sodedtaa , i7-PM , prezunto , REDZERO , ไรคับจาร , GeorgeHarrison , kALuMMa , Noonam001 , Sologood_Return , ShAmElEsS - DeAtH , SuNnYdAy , MercQ , anovation , TradingYesterday , shevarz , rushrain , Special , HumanError , DEA Agent , polza.bpy , Bankkikkok , NIVAHSRA , Hypervenom1998 , Shin-Chan , KiRuKoV , CFCKs , luciferzz , FFubNKP , TPJ23 , potdemo , chalkies , Seljalands , nickvicpark , Hachang , Caniel` , pohihi188 , EctopicStroll , บุญผ่อง , Pig_stadium , Wade Wilson , holm_744 , Raul.7 , artofthedevil , Jürgen , batarmy , 4-3-3 , juhookkruboyz , DAWSUN , Emailaddress , samhuahin , วอก , e-ta-bar , NickyTheKop , ซูริ อักษรสว่าง , Lung earb , Jäger
Status: LFC
เข้าร่วม: 26 Jun 2006
ตอบ: 6048
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 05:28
Top Comment [RE: WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท]
ตอนอายุ 16 ผมมีโอกาศได้ไปเรียนที่นิวซีแลนด์ 5 ปี ปีแรกนั่นค่อนข้างยากเพราะภาษาเราไม่ได้ ก็มีเพื่อนคนไทยบ้างเอเชียบ้างฝรั่งนิดหน่อยที่นั่งข้างกันในชั้นเรียน 3 เดือนแรกบอกเลยทรมาณมากเพราะฝรั่งบางคนก็เหยียดจริง แต่ก็ได้เพื่อนที่นั่งติดกันชวนเข้าทีมฟุตบอลของโรงเรียน หลังจากนั้นก็เริ่มมีเพื่อนฝรั่งและชนเผ่าเมารี จากนั้นก็เริ่มสนิทกับคนใน รร มากขึ้นจนผ่านไป 1 ปีคำว่าเหยียดเอเชียก็หายไป เพื่อนฝรั่งบอกว่า you are just like us. หลังจากเรียนจบที่นิวก็กลับมาช่วยงานกับที่บ้านทำเกสเฮ้าเล็กๆอยู่จังหวัดเล็กๆแต่ฝรั่งพัก 99% ของห้องพักเพราะเราค่อนข้างมีชื่อเสียงใน lonely planet. 95% ของฝรั่งที่มาพักโคตรจะ nice ผมได้เพื่อนได้ครอบครัวจากลูกค้าเยอะมากๆ ทั้งฝรั่งเศษ สวิส เบลเยี่ยม เมกา ถ้าผมไปเที่ยวประเทศพวกนี้คือผมมีที่พัก มีเพื่อนพาเที่ยวรอแล้ว บางคนมาพักผมพาไปกินหมูกะทะ พาไปเตะบอลหญ้าเทียม ชิลมากๆ จริงๆแล้วฝรั่งมันก็เหมือนเรานี่แหละครับ แต่เค้า honest แล้วก็ independent มีความคิดเป็นของตัวเองแบบเห็นอันใหนผิดถูกเค้าก็พูดตรงๆจนบางทีคนไทยที่ชอบประนีประนอมอาจจะรับไม่ได้ แต่ถ้าเราเข้าใจสิ่งที่เค้าจะสื่อ มันก็จริงแบบที่เค้าว่านะ เกสเฮ้าผมใช้ระบบ honest system คือตรงคาเฟ่จะมีของกิน มีเบียร์อยู่ อยากกินมาหยิบเอาเลย มีสมุดเบอร์ห้องวางไว้ หยิบไรไปก็จดลง ผมทำอยู่ 10 ปีมีแค่ 2 เคสที่แอบไม่จด คือทุกคน honest มากๆ และเค้ากลัวการทำผิดกฏหมายที่ต่างประเทศไม่มีใครอยากมีปัญหาตอนมาเที่ยวหรอก

เข้าเรื่องกรณีที่พี่เบนเอามาโพส เคสพวกนี้มีมานานหลายสิบปีแล้วครับ ดังมากๆในเพจคนต่างชาติที่มาเที่ยวไทย เค้าเตือนกันเยอะมากๆให้ระวังเรื่องนี้ คนพวกนี้แหละครับที่ทำให้การท่องเที่ยวเมืองไทยพัง เมื่อก่อนเรามีฝรั่งเที่ยวเยอะจนหลังๆก็หายไป กลายเป็นจีน เดี๋ยวจีนก็จะค่อยๆหายไปอีกแหละ

แล้วบางคนไม่รู้ก็แบบสมน้ำหน้าพวกผู้ประกอบการเห็นแก่ตัว จริงๆแล้วผู้ประกอบการเค้าไม่เอาหรอกครับเงินเล็กๆน้อยๆหลอกแดกฝรั่ง พวกเราอยากทำธุรกิจท่องเที่ยวแบบยั่งยืน มาแล้วอยากมาอีก มาแล้วแนะนำปากต่อปากให้คนมา แต่ก็โดนพวกกาฝากนี่แหละทำให้ system มันพัง

ตอนนี้เบื่ออะไรที่เมืองไทยเป็นอยู่ หนีมาเปิดร้านอาหารทำทัวร์อยู่นิวซีแลนด์ละครับ วันใหนอะไรนิ่งๆสงบๆจะกลับไปพัฒนาอะไรแถวบ้านแน่นอนครับ
133
0
หากโดน 227 เรื้อน จะถูกแบน
jumbo55555 , Be' , Coachkeyboard , artthailand , Therdsak , ExtremePro , TheKopHero , Ve1g4r , NOOMID , Kickits , มือดีพระนคร , cantona69 , froamps , yokeeplayboy , REPRESENT , gulaazeng , Refrigerator , JIMMYBOY , Kasaflan , toOnSir , Augar , sawyerjr , OkP , CaptainMudryk , PN , Trapmoneybenny , [N]ight_[L]ife , popoom , Knight , mozz , Jimmycool , Sicario_artist , lambo5 , Shinshil , JBx , พี่เสี่ย , DarthKaiser , bungwarn , LoversMoon , Kikuji , SkITTLZ , Argetlam , Rustey , ρarabєlluм , sunnyngai , Ps_Oscar11 , itoonggy , Quinine , SPECIALONEZ , gb_seaoer , imbaplay , GUllSDlOV , chocolate14 , bankpanda , Arsenolia , dbEnganche , Notorious_BL_V2 , YONATDOM , assassin9991 , nutmomqq , Swordpig , EnterSandman , xaverian , หมี่หยกหมูกรอบ , Mirt3838 , falcon555 , xaax , ชาวบ้าน , ชินโน๊ะ , tongmadrid , papiyong , Cha_Lamp , chimiha , นี่แมวงาย , Q-plint , SandKing , infinitymax , sodedtaa , i7-PM , prezunto , REDZERO , ไรคับจาร , GeorgeHarrison , kALuMMa , Noonam001 , Sologood_Return , ShAmElEsS - DeAtH , SuNnYdAy , MercQ , anovation , TradingYesterday , shevarz , rushrain , Special , HumanError , DEA Agent , polza.bpy , Bankkikkok , NIVAHSRA , Hypervenom1998 , Shin-Chan , KiRuKoV , CFCKs , luciferzz , FFubNKP , TPJ23 , potdemo , chalkies , Seljalands , nickvicpark , Hachang , Caniel` , pohihi188 , EctopicStroll , บุญผ่อง , Pig_stadium , Wade Wilson , holm_744 , Raul.7 , artofthedevil , Jürgen , batarmy , 4-3-3 , juhookkruboyz , DAWSUN , Emailaddress , samhuahin , วอก , e-ta-bar , NickyTheKop , ซูริ อักษรสว่าง , Lung earb , Jäger
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1168
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 02:26
Top Comment [RE: WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท]
sandwhale พิมพ์ว่า:
จาก ประสบการณ์นะครับ ที่ไปอยู่เมืองนอกเมืองคนขาวนาน ๆ ผมพูดได้เต็มปากเลยผมไม่ชอบพวกมัน

มีเรื่องกับพวกมันบ่อยด้วยตั้งแต่ไปอยู่นิวซีแลนด์ ไปอยู่อังกฤษ

ใครคิดว่าจริงไม่จริงมาเถียงกับผมได้ ผมอยู่มานาน พูดมาตั้งแต่ก่อนเกิดโควิทว่าพวกเวรนี่มันเหยียดคนเอเชียแบบเอเชียตะวันออกมาก

ไม่อยากคบค้าถ้าไม่จำเป็น ถ้าไม่รวย มันไม่อยากยุ่งหรอก เคยคุยกับรุ่นพี่คนนึงเขาบอกไม่มีหรอก

พอเกิดเหตุโควิทเท่านั้นละปลดปล่อยกันเต็มที่เลย

กลับมาเรื่องนี้ คือ ถ้าผมเห็นผมก็จะไม่ช่วยอะ ไปหลอกเขาผิดไหม? ผิดนะ แต่ พวกมันไม่ได้เคารพคนไทยมากนักหรอก

มันมาด้วยทัศนะแบบชนผิวขาวอยู่เหนือกว่า ฉะนั้น ผมก็ยักไหล่ไม่ใช่เรื่องของตู

เคยเจอตรงท่าเรือโอเร็นเต็ล ฝรั่งจะนั่งเรือไปพระบรมมหาราชวัง ทางที่ผมจะไปราคาประมาณ 15 บาทเรือด่วน

เจอคนไทยบอกนั่งของมัน ๆ คิดคนละ 1500 เอง (ฝรั่งมีสี่คน) มันก็ตกลงกันเหมือนจะเอา ทีแรกจะเข้าไปบอกว่า

"ไปด้วยกันกับตูได้" แต่นึกขึ้นได้ เลยเออ ไม่สนใจว่ะ ช่วยให้พี่เขามีรายได้ละกันเว้ย

EDIT: ถึงคนที่กดเรื้อน คือ ทำไม ผมมีความเห็นต่างของตัวเองไม่ได้? แล้วมาให้เหตุผลคุยแลกเปลี่ยนกับผมไม่ได้เลยต้องเรื้อนหรอ เดี๋ยวนี้ SS เป็นแบบนี้ไปแล้วหรือยังไง?? ผมต้องเห็นด้วยกับ WM ตลอดว่างั้น? ตลกว่ะ

ผมกดเองครับผมบอกเลยนะท่านท่านแม่งโคตรคิดลบ ผมทำงานกับชาวต่างชาติ ผมไม่เคยโดนเหยียดเลยครับ

อย่าไร้สาระครับท่านมีความคิดเห็นได้ อย่ามาโทษบอร์ดว่าเป็นแบบนี้คิดต่างไมได้ ผมกดเรื้อนผมก็คิดต่างผมไม่มีสิทธิ์หรอครับถามหน่อย

ไอประสบการณ์ของท่านอ่ะ ท่านเอาแค่เขาเป็นคนผิวขาวมาเหยียด ท่านแม่งไม่น่าเกิดมาเป็นคนอะจริงๆ
Status: I hear you say.
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 18717
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 09:10
คนที่เห็นคนอื่นเดือดร้อนแล้วไม่ช่วยนี่ความคิดยังไงกันนะ

ฝรั่งคนที่โดนโกงใช่คนเดียวกับที่ทำไม่ดีกับคุณไม่ ถ้าไม่อย่าไปเหมารวมครับ

ผมเจอกลุ่มน้องมาจากกรุงเทพประมาณ 6-7 คน กำลังตกราคากับรถแดงเขาจะเหมาไปม่อนแจ่ม 2000

น้องเหมือนอึดอัดแบบไม่รู้จะทำไงอ่านรีวิวมาอีกอย่าง ผมเลยเดินไปข้างๆลากน้องผู้หญิงคนหนึ่งออกมา

พร้อมกับบอกให้นั่งรถแดงรอบเมืองคนละ 20 บาทไปลงตรงคิวรถเหลืองแม่ริมเลย แล้วไปถึงแม่ริมค่อยไปเหมาใกล้ๆ 2-3 ร้อยก็ได้

-อีกครั้งหนึ่งผมเจอฝรั่งจากแคนาดาจะขึ้นดอยอินท์ ผมพานั่งรถแดงไปลงประตูเชียงใหม่ พาขึ้นเมลลงจอมทองเลย

แล้วบอกแกว่าตรงวันพระธาตุจอมทองมีรถ 2 แถวเหมาขึ้นดอยอินท์ ไปพร้อมกันหลายๆคน ตกคนละไม่ถึง 100

*ผมไม่รู้หรอกนะว่าพวกเขาดีหรือร้าย แต่เขามาเที่ยวบ้านเรา เราก็อยากมอบสิ่งดีๆให้เขา อย่างบ้านผมทำโอมสเตที่น่าน เวลาสิ้นปีก็จะมีต่างชาติมานั่งล้อมกองไฟ เล่าประสบการหรืออะไร แต่ละประเทศให้กันฟัง มันดูสนุกดีออก

นมคุณธรรม FC
Status: แก๊งค์พรี่แดง กี่ตัวๆ ก็ตายโงหมด แล้วน้าจะล้อใคร
ตอบ: 63662
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:22
[RE: WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท]
เคยดูสมัยที่มันกำลังดังอะคับ อายฉิบหายเลย มันต้องเจอพวกอยู่เป็นแบบนี้แหละ
3
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 31503
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:24
[RE: WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท]
คุ้นๆว่าเคยผ่านตามานานละคนััับคลิปนี้ หรืออาจจะคล้ายกันเพราะมันก็เกิดบ่อยอ่ะเรื่องแบบนี้ ไอ้พวกเหลือบไรแบบนี้แหละจะทำให้คนเค้าหนีไปที่อื่นหมด ทำลายอาชีพตัวเองแท้ๆ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 54764
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:25
ในคลิปไม่รู้เก่าหรือใหม่ แต่ที่แน่ๆเคสแบบนี้มีประจำครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ฺฺิ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 11052
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:30
ฝรั่งถึงกับอุทาน พอเจอราคา
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8840
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:34
เคยอยู่ป่าตองพักนึง ไม่ไหวจริงๆนะ คือไม่ใช่เกิดขึ้นบ่อยๆ เกินกว่าทุกวันด้วย เกิดขึ้นวันละหลายรอบเลยดีกว่า เหมือนแย่งเหยื่อกัน เจอ นทท ก็เล็งๆไว้สบโอกาสก็เสนอนู่นขู่นี่ ได้ก็ได้ไม่ได้ก็มายืนเล็งรอใหม่
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I Rossoneri Rossoneri Alè
เข้าร่วม: 07 Nov 2009
ตอบ: 7590
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:35
ที่พัทยาทำเป็นอาชีพเลยครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Nov 2007
ตอบ: 79
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:37
สงสารฝรั่งเลย มาเที่ยวเพื่อผ่อนคลายต้องมาเจอไรแบบนี้

เหมือนเราไปเที่ยวต่างประเทศ(ประเทศกำลังพัฒนา) ถ้าไม่รู้จักคนนำทางหรือคนพื้นที่ก็เรียบร้อย โดนฟันแบบนี้แหละ

มีทุกประเทศจริงๆ(ประเทศกำลังพัฒนา) ที่ชอบฟัน ขูดรีดนักท่องเที่ยว
1
0
(IU)
เจ้าของสโมสร
Status: ประธานคลับไอยูแห่งประเทศไทย
ตอบ: 15626
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:41
เวลาสีรถถลอกมันก็ราคาแพงนิ เจ็ทสกีก็ราคาพอๆรถ มันไม่แพงหรอ

อันนี้สงสัย พอดีไม่มีความรู้ ปกติค่าทำสีมันประมาณเท่าไหร่อะ เผื่อโดนจะได้ไฟต์ถูก
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2007
ตอบ: 6241
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:47
จาก ประสบการณ์นะครับ ที่ไปอยู่เมืองนอกเมืองคนขาวนาน ๆ ผมพูดได้เต็มปากเลยผมไม่ชอบพวกมัน

มีเรื่องกับพวกมันบ่อยด้วยตั้งแต่ไปอยู่นิวซีแลนด์ ไปอยู่อังกฤษ

ใครคิดว่าจริงไม่จริงมาเถียงกับผมได้ ผมอยู่มานาน พูดมาตั้งแต่ก่อนเกิดโควิทว่าพวกเวรนี่มันเหยียดคนเอเชียแบบเอเชียตะวันออกมาก

ไม่อยากคบค้าถ้าไม่จำเป็น ถ้าไม่รวย มันไม่อยากยุ่งหรอก เคยคุยกับรุ่นพี่คนนึงเขาบอกไม่มีหรอก

พอเกิดเหตุโควิทเท่านั้นละปลดปล่อยกันเต็มที่เลย

กลับมาเรื่องนี้ คือ ถ้าผมเห็นผมก็จะไม่ช่วยอะ ไปหลอกเขาผิดไหม? ผิดนะ แต่ พวกมันไม่ได้เคารพคนไทยมากนักหรอก

มันมาด้วยทัศนะแบบชนผิวขาวอยู่เหนือกว่า ฉะนั้น ผมก็ยักไหล่ไม่ใช่เรื่องของตู

เคยเจอตรงท่าเรือโอเร็นเต็ล ฝรั่งจะนั่งเรือไปพระบรมมหาราชวัง ทางที่ผมจะไปราคาประมาณ 15 บาทเรือด่วน

เจอคนไทยบอกนั่งของมัน ๆ คิดคนละ 1500 เอง (ฝรั่งมีสี่คน) มันก็ตกลงกันเหมือนจะเอา ทีแรกจะเข้าไปบอกว่า

"ไปด้วยกันกับตูได้" แต่นึกขึ้นได้ เลยเออ ไม่สนใจว่ะ ช่วยให้พี่เขามีรายได้ละกันเว้ย

EDIT: ถึงคนที่กดเรื้อน คือ ทำไม ผมมีความเห็นต่างของตัวเองไม่ได้? แล้วมาให้เหตุผลคุยแลกเปลี่ยนกับผมไม่ได้เลยต้องเรื้อนหรอ เดี๋ยวนี้ SS เป็นแบบนี้ไปแล้วหรือยังไง?? ผมต้องเห็นด้วยกับ WM ตลอดว่างั้น? ตลกว่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย sandwhale เมื่อ Wed Apr 22, 2020 02:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 1888
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:56
น่าอับอายแท้ๆ​ ก่อนหน้านี้เห็น​ชอบบ่นนักว่านักท่องเที่ยว​น้อยลง
ก็ทำตัวเองทั้งนั้นอะ
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 16 Nov 2008
ตอบ: 11494
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 01:57
สงสารนักท่องเที่ยวหวะ
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ความพยายามไม่เคยทรยศใคร
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 15508
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 02:18
Scammers r everywhere especially at the tourist sites.
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: บังคับขนาดนี้...จะไม่รักได้ไง
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 15684
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 02:20
กดเรื้อน = ประหาร
1
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 11543
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 02:20
ตอนผมไปเกาะช้าง นั่งรถไปลงขนส่งเสร็จต้องหารถต่อไปท่าเรือ
เห็นมีคนคิดเงินฝรั่ง300 เเต่ค่ารถหัวละ300นะ ไม่ใช่รวม300 เเล้วเขามากันเป็นครอบครัว6คนได้มั้ง
ฝรั่งมันก็บ่นๆคงรู้เเหละว่าเกินจริงเเต่ก็ต้องยอมไปเพราะไม่มีรถเเล้ว
ตอนผมไปลงที่เกาะช้าง ขนาดคนไทยด้วยกันมันยังคิด100เลย ฝรั่ง200มั้ง เเต่มันยอมลดให้พวกผมเหลือ50
มันควรมีเจ้าหน้าที่จัดการอะจริงๆ

อย่างตอนผมไปเวียดนามนะ ลงสนามบินมีจุดบริการtaxi ถามเขาได้เลยว่าไปนั้นเท่าไร เเล้วพอไปถึงราคามันก็ไม่ต่างกันมาก แม้เเต่โรงแรมเราก็สามารถถามได้ว่าไปที่นั้นประมาณกี่บาท ก็ไม่รู้เขารู้กันได้ยังไงนะ

อย่าว่าเเต่เวียดนามเลย เเม้เเต่พม่าก็มีจุดบริการแบบเวียดนาม พม่ายิ่งง่ายเลยเพราะไม่มีมิเตอร์ ตกลงกันก่อนขึ้น คิดแพงกุก็ไปเอาคันอื่น พอเดินหนีเเม่งรีบokเลย

1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel