ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: Living is easy with eyes closed.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7850
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 06:54
[RE: WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท]
เป็นปรกติของเมืองท่องเที่ยวเลยครับ​ เจตสกี​ รถเช่า​ ชาร์ทซะน่าเกลียด
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 3713
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 07:01
[RE: WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท]
ไปทำงานอยู่เมกา มาครึ่งปีก็ไม่เจอคนเหยียดนะ โคตรใจดี พยายามสอนภาษาเราอีกตั้งหาก เฟรนลี่สุดๆ ไม่ว่า จะเด็ก ผู้ใหญ่ คนแก่

ปล.ผมอาจจะโชคดีมั้งที่ไม่เจอเลย หรือถ้าอยู่นานอาจจะเจอก็ได้
สำหรับบางท่านอาจจะเป็นเพราะว่าเจอกลุ่มคนเหยียดทำให้คิดว่าทุกคนต้องเหยียดเหมือนกันหมด
แก้ไขล่าสุดโดย Serpun เมื่อ Wed Apr 22, 2020 07:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 30 Mar 2009
ตอบ: 5581
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 07:01
นั่งสองแถวพัทยา รถจะมีประกาศติดเลยนะว่าเจ็ทสกีทุกคันมีประกัน...บลา บลา บลา ร้องเรียนได้ที่ ตำรวจท่องเที่ยว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5511
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 07:20
Spoil
sandwhale พิมพ์ว่า:
จาก ประสบการณ์นะครับ ที่ไปอยู่เมืองนอกเมืองคนขาวนาน ๆ ผมพูดได้เต็มปากเลยผมไม่ชอบพวกมัน

มีเรื่องกับพวกมันบ่อยด้วยตั้งแต่ไปอยู่นิวซีแลนด์ ไปอยู่อังกฤษ

ใครคิดว่าจริงไม่จริงมาเถียงกับผมได้ ผมอยู่มานาน พูดมาตั้งแต่ก่อนเกิดโควิทว่าพวกเวรนี่มันเหยียดคนเอเชียแบบเอเชียตะวันออกมาก

ไม่อยากคบค้าถ้าไม่จำเป็น ถ้าไม่รวย มันไม่อยากยุ่งหรอก เคยคุยกับรุ่นพี่คนนึงเขาบอกไม่มีหรอก

พอเกิดเหตุโควิทเท่านั้นละปลดปล่อยกันเต็มที่เลย

กลับมาเรื่องนี้ คือ ถ้าผมเห็นผมก็จะไม่ช่วยอะ ไปหลอกเขาผิดไหม? ผิดนะ แต่ พวกมันไม่ได้เคารพคนไทยมากนักหรอก

มันมาด้วยทัศนะแบบชนผิวขาวอยู่เหนือกว่า ฉะนั้น ผมก็ยักไหล่ไม่ใช่เรื่องของตู

เคยเจอตรงท่าเรือโอเร็นเต็ล ฝรั่งจะนั่งเรือไปพระบรมมหาราชวัง ทางที่ผมจะไปราคาประมาณ 15 บาทเรือด่วน

เจอคนไทยบอกนั่งของมัน ๆ คิดคนละ 1500 เอง (ฝรั่งมีสี่คน) มันก็ตกลงกันเหมือนจะเอา ทีแรกจะเข้าไปบอกว่า

"ไปด้วยกันกับตูได้" แต่นึกขึ้นได้ เลยเออ ไม่สนใจว่ะ ช่วยให้พี่เขามีรายได้ละกันเว้ย

EDIT: ถึงคนที่กดเรื้อน คือ ทำไม ผมมีความเห็นต่างของตัวเองไม่ได้? แล้วมาให้เหตุผลคุยแลกเปลี่ยนกับผมไม่ได้เลยต้องเรื้อนหรอ เดี๋ยวนี้ SS เป็นแบบนี้ไปแล้วหรือยังไง?? ผมต้องเห็นด้วยกับ WM ตลอดว่างั้น? ตลกว่ะ

คนเราโดนปีศาจทำร้าย ไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องไปเป็นปีศาจ

พฤติกรรมแย่ๆจากบางคน จะทำให้คนดีๆเดือดร้อนได้
หลายคนก็ชอบเหมารวม
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14186
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 07:28
PotatoChips พิมพ์ว่า:
GeneralAK พิมพ์ว่า:
ตอนอายุ 16 ผมมีโอกาศได้ไปเรียนที่นิวซีแลนด์ 5 ปี ปีแรกนั่นค่อนข้างยากเพราะภาษาเราไม่ได้ ก็มีเพื่อนคนไทยบ้างเอเชียบ้างฝรั่งนิดหน่อยที่นั่งข้างกันในชั้นเรียน 3 เดือนแรกบอกเลยทรมาณมากเพราะฝรั่งบางคนก็เหยียดจริง แต่ก็ได้เพื่อนที่นั่งติดกันชวนเข้าทีมฟุตบอลของโรงเรียน หลังจากนั้นก็เริ่มมีเพื่อนฝรั่งและชนเผ่าเมารี จากนั้นก็เริ่มสนิทกับคนใน รร มากขึ้นจนผ่านไป 1 ปีคำว่าเหยียดเอเชียก็หายไป เพื่อนฝรั่งบอกว่า you are just like us. หลังจากเรียนจบที่นิวก็กลับมาช่วยงานกับที่บ้านทำเกสเฮ้าเล็กๆอยู่จังหวัดเล็กๆแต่ฝรั่งพัก 99% ของห้องพักเพราะเราค่อนข้างมีชื่อเสียงใน lonely planet. 95% ของฝรั่งที่มาพักโคตรจะ nice ผมได้เพื่อนได้ครอบครัวจากลูกค้าเยอะมากๆ ทั้งฝรั่งเศษ สวิส เบลเยี่ยม เมกา ถ้าผมไปเที่ยวประเทศพวกนี้คือผมมีที่พัก มีเพื่อนพาเที่ยวรอแล้ว บางคนมาพักผมพาไปกินหมูกะทะ พาไปเตะบอลหญ้าเทียม ชิลมากๆ จริงๆแล้วฝรั่งมันก็เหมือนเรานี่แหละครับ แต่เค้า honest แล้วก็ independent มีความคิดเป็นของตัวเองแบบเห็นอันใหนผิดถูกเค้าก็พูดตรงๆจนบางทีคนไทยที่ชอบประนีประนอมอาจจะรับไม่ได้ แต่ถ้าเราเข้าใจสิ่งที่เค้าจะสื่อ มันก็จริงแบบที่เค้าว่านะ เกสเฮ้าผมใช้ระบบ honest system คือตรงคาเฟ่จะมีของกิน มีเบียร์อยู่ อยากกินมาหยิบเอาเลย มีสมุดเบอร์ห้องวางไว้ หยิบไรไปก็จดลง ผมทำอยู่ 10 ปีมีแค่ 2 เคสที่แอบไม่จด คือทุกคน honest มากๆ และเค้ากลัวการทำผิดกฏหมายที่ต่างประเทศไม่มีใครอยากมีปัญหาตอนมาเที่ยวหรอก

เข้าเรื่องกรณีที่พี่เบนเอามาโพส เคสพวกนี้มีมานานหลายสิบปีแล้วครับ ดังมากๆในเพจคนต่างชาติที่มาเที่ยวไทย เค้าเตือนกันเยอะมากๆให้ระวังเรื่องนี้ คนพวกนี้แหละครับที่ทำให้การท่องเที่ยวเมืองไทยพัง เมื่อก่อนเรามีฝรั่งเที่ยวเยอะจนหลังๆก็หายไป กลายเป็นจีน เดี๋ยวจีนก็จะค่อยๆหายไปอีกแหละ

แล้วบางคนไม่รู้ก็แบบสมน้ำหน้าพวกผู้ประกอบการเห็นแก่ตัว จริงๆแล้วผู้ประกอบการเค้าไม่เอาหรอกครับเงินเล็กๆน้อยๆหลอกแดกฝรั่ง พวกเราอยากทำธุรกิจท่องเที่ยวแบบยั่งยืน มาแล้วอยากมาอีก มาแล้วแนะนำปากต่อปากให้คนมา แต่ก็โดนพวกกาฝากนี่แหละทำให้ system มันพัง

ตอนนี้เบื่ออะไรที่เมืองไทยเป็นอยู่ หนีมาเปิดร้านอาหารทำทัวร์อยู่นิวซีแลนด์ละครับ วันใหนอะไรนิ่งๆสงบๆจะกลับไปพัฒนาอะไรแถวบ้านแน่นอนครับ

อยู่แถวไหนท่าน ตอนนี้ผมก็ทำงานอยู่ที่นี่ มีเวลาจะไปอุดหนุน

เอาจริงๆ ผมว่าที่นี่ห่างไกลการเหยียดพอสมควรนะ เพราะมองไปทางไหนก็มีคนต่างชาติเต็มไปหมด แถมคนที่นี่ค่อนข้าง nice มาก เดินสวนกันไม่ได้รู้จักก็ทักทายกันตลอด ผมไม่เห็นเคยเจอใครไม่ทักเพราะเห็นเป็นเอเชียเลย เพื่อนบ้าน, landlord, เพื่อนร่วมงาน, ครู ไรงี้ก็ดีมากๆ อ่ะ ช่วยเหลือดี คุยกันไม่เคยรู้สึกว่าเค้าเหยียดอะไรเลย เพราะน่าจะชินกับคนเอเชียมากแล้วล่ะ

ไม่อยากจะเทียบกับไทยมาก เพราะผมเพิ่งมาอยู่ได้ไม่นาน แต่ตอนผมอยู่ไทยผมโดนเหยียดมาตั้งแต่เด็กๆ อ่ะ เพราะเป็นกลุ่มชาติพันธุ์ที่ไม่ได้มีเยอะในไทย เลยรู้สึกว่าที่นี่มันดีกว่าไทยพอสมควร แต่ก็อย่างว่า ประสบการณ์ 30+ ปี กับประสบการณ์ไม่ถึงปี คงเทียบกันยาก  

อยู่เมืองเล็กๆชื่อ Timaru ครับ ร้านอาหารขายไปแล้วเหลือแค่ทำทัวร์กับพาเด็กมาเรียนที่นี่นิดๆหน่อยๆ ตอนนี้ก็กินเงินรัฐไปก่อนครับ 55 ท่านอยู่เมืองใหนครับ  

ผมอยู่ Christchurch ครับ ไม่ไกลกัน ว่างๆ ก็อยากไปเที่ยวเมืองนั้นอยู่ หาที่ตกปลาไปเรื่อย รอให้ปลด lockdown ก่อนเถอะ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 3237
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 07:52
ดูคลิปแล้วโคตรรู้สึกแย่ ไอตอนบอกว่า you tape me I kill you na
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: Kira Official Account :)
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1977
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 08:16
คนตปท.ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้เค้าไม่เหยียดคนเอเซียกันแล้วล่ะ ผมไปเที่ยวยุโรปมาคนทั่วไปเค้าโคตรดีกับผมเลย อย่าไปเอาคนไม่ดีส่วนน้อยมาตัดสินคนส่วนใหญ่เลย โลกมันไปถึงไหนต่อไหนแล้ว

ปล. ยกเลิกระบบเรื้อนไปเลยดีมั้ย บอบบางเหลือเกิน

1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 880
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 08:25
ถูกแบนแล้ว
GeorgeHarrison พิมพ์ว่า:
ถาม GeorgeHarrison

ได้ตามข่าวไหมครับ? หรือบิลตี้ฟูลเวิร์ดอยู่?
ดูคลิปนี่

https://youtu.be/STuOU5PB8DA

แล้วบอกผมทีว่าเคยเห็นคนไทยเดิน ๆ อยู่แล้วไปแพ่นกระบาลฝรั่งเพราะว่ามันมีไวรัสหรอ?

กลับกัน ทำไมมีแต่ข่าคนขาวทำร้ายคนเอเชียไปหมด? แต่ทำไมตอนอีโบล่าระบาดไม่เห็นมีข่าวคนดำโดนทำร้ายเลยอะ?

ถามอีกทีสรุปใครโลกแคบครับ?  

ฝรั่งทุกคนบนโลกทำเลยหรอครับ​ ท่านตอบผมหน่อยผมถามสั้นๆเลย​  

ไม่ทุกคน

แต่เกือบทุกเคสที่เกิดเป็นคนขาวแพ่นเขาก่อน

ผมไม่รู้นะว่าประสบการณ์คุณเป็นอย่างไร แต่ผมจะสอนให้เลยว่าเพียงเพราะคน ๆ นึงทำดีกับคุณเพราะการทำงานไม่ได้แปลว่าลึก ๆ เขาเห็นคุณเท่ากับเขา

ส่วนคุณอยากจะพูดยกตัวเองสูงกว่าผมขนาดไหนแบบ "เลี้ยงมาต่างกัน" "ไปหาหมอเถอะ" "ไม่น่าเกิดเป็นคน"

ตามสบายเลยครับผม

แต่โปรดรับรู้ไว้นะ ที่พูดมาก็คำเหยียดทั้งนั้น รู้ตัวบ้างหรือเปล่า เหยียดคนคิดต่างจากคุณอะ ที่อ่านมา ผมเหยียดคุณแบบที่คุณทำกับผมหรือยัง? ถ้าไม่มีปัญญาเถียงกับคนอื่นโดยไม่เหยียดเขา ก็ อย่าออกตัวเร็วครับ  

นี๋อยู่ยุโรปแต่เกิดเลยหรอครับ​ เจอคนยุโรปมาทั้งทวีปแล้วหรอครับ​ ถึงด่วนตัดสินใจว่าเขาแย่ทั้งทวีป​

ผมขอโทษนะผมโมโหแหละ​ ท่านพูดไม่เข้าหูจริง​ ๆ​ แต่เราคงโตมาไม่เหมือนกัน​จริงๆ​  

อ๋อ แค่คนพูดไม่เข้าหู คุณเลยใช้คำพูดเหยียดหรอ?

เอ ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้ว สรุปผมหรือคุณโลกแคบกว่า?

เริ่มจากเรื้อนเพราะผมคิดไม่เหมือนคุณ แล้วก็ตามมาใช้คำเหยียดอีก

แล้วยังยอมรับอีกว่าเหยียดผมเพราะ "พูดไม่เข้าหู"  

เออนอนเหอะจริงๆ​ ชนะไปเลย​ มอบถ้วยให้เลย​  

ขอบคุณครับ

เอาจริง ตอนแรกไม่เห็นด้วยกับความเห็นท่านเลยนะ แต่พออ่านไปอ่านมา มันแปลกๆละ ไอคนที่คิดว่าตัวเองดี ไม่ชอบการเหยียดบลาๆ แต่กลับเหยียดคนเห็นต่างซะเอง

แล้วแถต่อด้วยว่าทำไปเพราะโมโห แล้วก็แถอีกขั้นด้วยการมอบถ้วย สุดจริง

3
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 31 Jul 2009
ตอบ: 9823
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 08:27
WM ฝรั่งอัดคลิปเจอคนไทยขูดรีดขี่เจ็ตสกีเฉี่ยว 3 หมิื่นบาท
Domตูด พิมพ์ว่า:
แค่การพูดไม่เข้าหู
ถึงกับต้องบอกว่า ไม่น่าเกิดมาเป็นคนเลยหรือ
อะไรจะโกรธปานนั้น
เขาก็แค่แสดงความคิดเห็นของเขา  

ผมเห็นด้วยนะ

อยากโลกสวยมันก็ดีถ้าทำได้
แต่คนเจอประสบการณ์ตรงแย่ๆก็ไม่ผิดถ้าเขาจะคิดแบบดาร์คๆ
กดเรื้อนกันก็เป็นการใช้สิทธิที่ไม่ผิด
แต่ไปบอกเขาไม่น่าเกิดมาเป็นคนนี้อารมณ์ล้วนๆ อย่างกับเขาไปฆ่าใครมา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 7952
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 08:37
จาก ประสบการณ์นะครับ ที่ไปอยู่เมืองนอกเมืองคนขาวนาน ๆ ผมพูดได้เต็มปากเลยผมไม่ชอบพวกมัน

มีเรื่องกับพวกมันบ่อยด้วยตั้งแต่ไปอยู่นิวซีแลนด์ ไปอยู่อังกฤษ

ใครคิดว่าจริงไม่จริงมาเถียงกับผมได้ ผมอยู่มานาน พูดมาตั้งแต่ก่อนเกิดโควิทว่าพวกเวรนี่มันเหยียดคนเอเชียแบบเอเชียตะวันออกมาก

ไม่อยากคบค้าถ้าไม่จำเป็น ถ้าไม่รวย มันไม่อยากยุ่งหรอก เคยคุยกับรุ่นพี่คนนึงเขาบอกไม่มีหรอก

พอเกิดเหตุโควิทเท่านั้นละปลดปล่อยกันเต็มที่เลย

กลับมาเรื่องนี้ คือ ถ้าผมเห็นผมก็จะไม่ช่วยอะ ไปหลอกเขาผิดไหม? ผิดนะ แต่ พวกมันไม่ได้เคารพคนไทยมากนักหรอก

มันมาด้วยทัศนะแบบชนผิวขาวอยู่เหนือกว่า ฉะนั้น ผมก็ยักไหล่ไม่ใช่เรื่องของตู

เคยเจอตรงท่าเรือโอเร็นเต็ล ฝรั่งจะนั่งเรือไปพระบรมมหาราชวัง ทางที่ผมจะไปราคาประมาณ 15 บาทเรือด่วน

เจอคนไทยบอกนั่งของมัน ๆ คิดคนละ 1500 เอง (ฝรั่งมีสี่คน) มันก็ตกลงกันเหมือนจะเอา ทีแรกจะเข้าไปบอกว่า

"ไปด้วยกันกับตูได้" แต่นึกขึ้นได้ เลยเออ ไม่สนใจว่ะ ช่วยให้พี่เขามีรายได้ละกันเว้ย

EDIT: ถึงคนที่กดเรื้อน คือ ทำไม ผมมีความเห็นต่างของตัวเองไม่ได้? แล้วมาให้เหตุผลคุยแลกเปลี่ยนกับผมไม่ได้เลยต้องเรื้อนหรอ เดี๋ยวนี้ SS เป็นแบบนี้ไปแล้วหรือยังไง?? ผมต้องเห็นด้วยกับ WM ตลอดว่างั้น? ตลกว่ะ

บอร์ดสาธารณะ ถ้ารับไม่ได้ ก็ไม่ควรตอบอะไรลงไปครับ อ่านอย่างเดียวพอ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: For all mankind..
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 465
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 08:49

ผมกดเองครับผมบอกเลยนะท่านท่านแม่งโคตรคิดลบ ผมทำงานกับชาวต่างชาติ ผมไม่เคยโดนเหยียดเลยครับ

อย่าไร้สาระครับท่านมีความคิดเห็นได้ อย่ามาโทษบอร์ดว่าเป็นแบบนี้คิดต่างไมได้ ผมกดเรื้อนผมก็คิดต่างผมไม่มีสิทธิ์หรอครับถามหน่อย

ไอประสบการณ์ของท่านอ่ะ ท่านเอาแค่เขาเป็นคนผิวขาวมาเหยียด ท่านแม่งไม่น่าเกิดมาเป็นคนอะจริงๆ  

มาเหมือนจะหล่อ...แต่ประโยคสุดท้ายกับคำว่า.. ท่านแม่งไม่น่าเกิดเป็นคน...นี่มันสุดทนยิ่งกว่าการเหยียดคนทางเชื้อชาติซะอีก
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5557
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 08:51
ตอนอายุ 16 ผมมีโอกาศได้ไปเรียนที่นิวซีแลนด์ 5 ปี ปีแรกนั่นค่อนข้างยากเพราะภาษาเราไม่ได้ ก็มีเพื่อนคนไทยบ้างเอเชียบ้างฝรั่งนิดหน่อยที่นั่งข้างกันในชั้นเรียน 3 เดือนแรกบอกเลยทรมาณมากเพราะฝรั่งบางคนก็เหยียดจริง แต่ก็ได้เพื่อนที่นั่งติดกันชวนเข้าทีมฟุตบอลของโรงเรียน หลังจากนั้นก็เริ่มมีเพื่อนฝรั่งและชนเผ่าเมารี จากนั้นก็เริ่มสนิทกับคนใน รร มากขึ้นจนผ่านไป 1 ปีคำว่าเหยียดเอเชียก็หายไป เพื่อนฝรั่งบอกว่า you are just like us. หลังจากเรียนจบที่นิวก็กลับมาช่วยงานกับที่บ้านทำเกสเฮ้าเล็กๆอยู่จังหวัดเล็กๆแต่ฝรั่งพัก 99% ของห้องพักเพราะเราค่อนข้างมีชื่อเสียงใน lonely planet. 95% ของฝรั่งที่มาพักโคตรจะ nice ผมได้เพื่อนได้ครอบครัวจากลูกค้าเยอะมากๆ ทั้งฝรั่งเศษ สวิส เบลเยี่ยม เมกา ถ้าผมไปเที่ยวประเทศพวกนี้คือผมมีที่พัก มีเพื่อนพาเที่ยวรอแล้ว บางคนมาพักผมพาไปกินหมูกะทะ พาไปเตะบอลหญ้าเทียม ชิลมากๆ จริงๆแล้วฝรั่งมันก็เหมือนเรานี่แหละครับ แต่เค้า honest แล้วก็ independent มีความคิดเป็นของตัวเองแบบเห็นอันใหนผิดถูกเค้าก็พูดตรงๆจนบางทีคนไทยที่ชอบประนีประนอมอาจจะรับไม่ได้ แต่ถ้าเราเข้าใจสิ่งที่เค้าจะสื่อ มันก็จริงแบบที่เค้าว่านะ เกสเฮ้าผมใช้ระบบ honest system คือตรงคาเฟ่จะมีของกิน มีเบียร์อยู่ อยากกินมาหยิบเอาเลย มีสมุดเบอร์ห้องวางไว้ หยิบไรไปก็จดลง ผมทำอยู่ 10 ปีมีแค่ 2 เคสที่แอบไม่จด คือทุกคน honest มากๆ และเค้ากลัวการทำผิดกฏหมายที่ต่างประเทศไม่มีใครอยากมีปัญหาตอนมาเที่ยวหรอก

เข้าเรื่องกรณีที่พี่เบนเอามาโพส เคสพวกนี้มีมานานหลายสิบปีแล้วครับ ดังมากๆในเพจคนต่างชาติที่มาเที่ยวไทย เค้าเตือนกันเยอะมากๆให้ระวังเรื่องนี้ คนพวกนี้แหละครับที่ทำให้การท่องเที่ยวเมืองไทยพัง เมื่อก่อนเรามีฝรั่งเที่ยวเยอะจนหลังๆก็หายไป กลายเป็นจีน เดี๋ยวจีนก็จะค่อยๆหายไปอีกแหละ

แล้วบางคนไม่รู้ก็แบบสมน้ำหน้าพวกผู้ประกอบการเห็นแก่ตัว จริงๆแล้วผู้ประกอบการเค้าไม่เอาหรอกครับเงินเล็กๆน้อยๆหลอกแดกฝรั่ง พวกเราอยากทำธุรกิจท่องเที่ยวแบบยั่งยืน มาแล้วอยากมาอีก มาแล้วแนะนำปากต่อปากให้คนมา แต่ก็โดนพวกกาฝากนี่แหละทำให้ system มันพัง

ตอนนี้เบื่ออะไรที่เมืองไทยเป็นอยู่ หนีมาเปิดร้านอาหารทำทัวร์อยู่นิวซีแลนด์ละครับ วันใหนอะไรนิ่งๆสงบๆจะกลับไปพัฒนาอะไรแถวบ้านแน่นอนครับ

อยู่แถวไหนท่าน ตอนนี้ผมก็ทำงานอยู่ที่นี่ มีเวลาจะไปอุดหนุน

เอาจริงๆ ผมว่าที่นี่ห่างไกลการเหยียดพอสมควรนะ เพราะมองไปทางไหนก็มีคนต่างชาติเต็มไปหมด แถมคนที่นี่ค่อนข้าง nice มาก เดินสวนกันไม่ได้รู้จักก็ทักทายกันตลอด ผมไม่เห็นเคยเจอใครไม่ทักเพราะเห็นเป็นเอเชียเลย เพื่อนบ้าน, landlord, เพื่อนร่วมงาน, ครู ไรงี้ก็ดีมากๆ อ่ะ ช่วยเหลือดี คุยกันไม่เคยรู้สึกว่าเค้าเหยียดอะไรเลย เพราะน่าจะชินกับคนเอเชียมากแล้วล่ะ

ไม่อยากจะเทียบกับไทยมาก เพราะผมเพิ่งมาอยู่ได้ไม่นาน แต่ตอนผมอยู่ไทยผมโดนเหยียดมาตั้งแต่เด็กๆ อ่ะ เพราะเป็นกลุ่มชาติพันธุ์ที่ไม่ได้มีเยอะในไทย เลยรู้สึกว่าที่นี่มันดีกว่าไทยพอสมควร แต่ก็อย่างว่า ประสบการณ์ 30+ ปี กับประสบการณ์ไม่ถึงปี คงเทียบกันยาก  

อยู่เมืองเล็กๆชื่อ Timaru ครับ ร้านอาหารขายไปแล้วเหลือแค่ทำทัวร์กับพาเด็กมาเรียนที่นี่นิดๆหน่อยๆ ตอนนี้ก็กินเงินรัฐไปก่อนครับ 55 ท่านอยู่เมืองใหนครับ  

ผมอยู่ Christchurch ครับ ไม่ไกลกัน ว่างๆ ก็อยากไปเที่ยวเมืองนั้นอยู่ หาที่ตกปลาไปเรื่อย รอให้ปลด lockdown ก่อนเถอะ  

พอแนะนำวิธีหางานหรือทุนไปเรียนต่อ สักหน่อยได้ไหมครับ
1
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2008
ตอบ: 8980
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 08:51
โครตเอา หวดกันในกระทู้ WM
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Searching heavens for another earth
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 54863
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 08:53
โอ้โฮ เดี๋ยวนี้ด่ากันถึงขนาดนี้กันแล้วเหรอ

อ้างอิงจาก:
ท่านแม่งไม่น่าเกิดมาเป็นคนอะจริงๆ  

มันเลยการสนทนาด้วยเหตุผลไปแล้วไหม ต้องทำผิดแค่ไหนถึงใช้คำที่รุนแรงขนาดนี้
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9516
โพสเมื่อ: Wed Apr 22, 2020 08:59
เรื่องแบบนี้มันมีคู่การท่องเที่ยวไทยมาเป็นสิบๆ ปีแล้วครับ คนไทยด้วยกันเองเวลาไปเที่ยวยังเลี่ยงที่จะใช้บริการคนพวกนี้เลย
เพราะต่างก็รู้ว่ามันนิสัยยังไง สำหรับผมประเทศไทยยังดีที่มีสถานที่ท่องเที่ยวค่อนข้างที่จะสวยมากๆ

หลายคนเลยมาสัมผัสอะไรแบบนี้ มากกว่ามาทำกิจกรรม
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel