ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status: Red Devil & Nerazzurri & The Yellow Wall
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 17657
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:32
สุดท้ายเชื่อว่าการตัดสินใจอยู่ที่การประชุมของยูฟ่าและตัวแทนลีค
เริ่มด้วยผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าที่ผมเขียนมาทั้งหมดปราศจากอคติกับทีมไหนทั้งสิ้นแต่แค่อยากจะวิเคราะห์จากการเช็คแหล่งข่าวรอบตัวที่อยู่ในแวดวงธุรกิจว่า กรณีเลวร้ายสุดของผลกระทบของโคโรน่าไวรัสคืออะไรบ้าง

สถานการณ์ตอนนี้กลายเป็นเริ่มใกล้เคียงกับที่ผมเคยประเมินไว้เมื่อประมาณ2-3อาทิตย์ก่อนแล้ว (มีคุยกับพี่คนป่าฮาเฮไว้)
หวังว่าจะไม่ถึงกรณีเลวร้ายที่อย่างที่ประเมินไว้
- Outbreak จนคนติดเชื้อขึ้นไประดับเกินล้านคนภายในปีนี้
- เศรษฐกิจพังยับชะลอตัวทั้งโลก (สัญญาตอนนี้หนักมากดูได้จากตลาดหุ้นเลยเอาแค่ที่ไทยถึงกับต้อง circuit breaker 2วันติด ตั้งแต่เมื่อวาน และ วันนี้เปิดตลาดมาแค่ 1 นาทีร่วงไปอีก10% )
- แต่ละประเทศต้องปิดประเทศ อุตสาหกรรมท่องเที่ยวแหลกเป็นเสี่ยง (โรงแรม เครื่องบิน)
- เงินฝืดเคืองกระทบไปสู่อุตสาหกรรม อสังหาริมทรัพย์ และ ธนาคาร

สัญญานออกมาตั้งแต่ 2อาทิตย์ที่แล้วในแบบท่ีแทบไม่เคยมีเลยมาก่อนคือ
ธนาคารกลางสหรัฐ(เฟด) จะลงดอกเบี้ยทีเดียวถึง0.5% ปกติจะลงทีละ0.25%
แถมเป็นการลงแบบวิสามัญคือคำสั่งด่วนพิเศษ นอกวาระกำหนดประชุมด้วย และกำลังจะมีวาระประชุมกลางเดือนนี้ซึ่งนักการเงินคาดการว่าจะลงดอกเบี้ยอีกรอบแสดงว่าประเมินเศรษฐกิจโลกแล้วว่าวิกฤติจริง
มูลละค่าตลาดหุ้นที่เสียหายกันไปทั่วโลก ตกหนักอย่างไม่น่าเชื่อชนิดที่ว่ามหาศาลจนประเมินแทบไม่ได้เลยทีเดียว

และ ณ ตอนนี้ตัวเลขยังแค่นี้แต่ถ้าถึงกรณีที่เลวร้ายที่สุดอย่างที่ผมกังวลไว้คือเกินล้าน
เท่ากับอันนั้นคือ world shutdown ของแท้ ใครมีงานก็กอดกันไว้ดีๆนะครับ ผมเชื่อว่าแต่ละบริษัทมีการลดคนเยอะแน่นอน

เกริ่นให้เห็นสเกลความเสียหายกันแล้วกลับมาว่ากันที่เรื่องกีฬาครับ
ผมเชื่อว่า โอลิมปิค และ ยูโร2020 จะต้องยกเลิกค่อนข้างแน่

ส่วนฟุตบอลสโมสรในยุโรปอันเป็นที่รักของเราทุกคนที่ทำให้เรามารวมอยู่ในเว็บแห่งนี้
ผมเชื่อว่าแต่ละลีคแต่ประเทศจะไม่สามารถหาทางออกกันได้ด้วยตัวเอง เรื่องนี้ผมคิดไว้ตั้งแต่ ประมาณ 2 อาทิตย์ที่แล้วตามใน Spoil นี้ครับ

Spoil

เพราะว่าการตัดสินใจในมาตรการของแต่ละลีคโดยลำพังมันจะส่งผลโยงใยกับฟุตบอลสโมสรยุโรปทั้งหมดครับ ผมคิดว่ายูฟ่าต้องเป็นผู้ยื่นข้อเสนอท่ีเท่าเทียมกันให้กับทุกลีคในการฝ่าวิกฤตปัญหาครั้ง แต่ละลีคตอนนี้ผมว่าทำแค่แก้ปัญหาระยะสั้นเท่านั้น

ดังนั้นผู้ที่จะชี้ชะตาในหลักการระยะยาวที่ต้องชัดเจนที่สุดคือ ยูฟ่าเท่านั้น
ทีนี้ผมมาลองจินตนาการว่าถ้าเราเป็นผู้บริหารยูฟ่าที่ต้องดูแลฟุตบอลทั้งทวีป ไม่ใช่แค่ประเทศใดประเทศนึง เมื่อต้องมาพิจารนาว่าถ้าเกิดไม่สามารถแข่งขันต่อไปได้จะกำหนดแนวทางเรื่องนี้ เพื่อให้หลักการแต่ละลีคไปใช้ จะต้องคำนึงถึงอะไรบ้าง สำหรับผู้มีส่วนได้ส่วนเสีย ประโยชน์เรื่องหลัก มีอยู่ 4 เรื่อง
- แชมป์ของลีค
- ทีมที่ได้ไปฟุตบอลยุโรป
- ทีมตกชั้นขึ้นชั้น
- เงินรางวัลที่จะได้รับ
ย้ำนะครับว่าตอนนี้เรากำลังคิดแทนยูฟ่า ไม่ได้สวมหมวกองเชียร์ทีมใดทีมนึง หรือ ลีคใดลีคหนึ่งในการตัดสินใจแต่ละเรื่อง

แชมป์ของลีคของทุกประเทศ มีหลายลีคที่คะแนนเบียดสูสี (บุนเดส กัลโช่) มีหลายลีคที่คะแนนทิ้งค่อนข้างขาด (พรีเมียร์ ลีคเอิง) แล้วยูฟ่าจะตัดสินใจยังไงดีละที่ทำให้ทีมที่มีส่วนได้ส่วนเสียในทุกประเทศพอใจ?
อันดับไปยุโรปทั้ง ucl และยูโรป้า อันนี้คะแนนเบียดยิ่งกว่าแล้วยูฟ่าจะตัดสินใจยังไงดีละที่ทำให้ทีมที่มีส่วนได้ส่วนเสียในทุกประเทศพอใจ?
ทีมตกชั้นขึ้นชั้น อันนี้ก็คะแนนเบียดมากเช่นกันแถมผลประโยชน์เม็ดเงินที่เสียหายคือมากกว่าได้หรือไม่ได้ไป ucl ด้วยซ้ำ
เงินรางวัลที่จะได้รับ อันนี้ผมว่าในวิกฤติแบบนี้มันมีแนวทางทำให้เท่าเทียมกันอยู่ถ้าต้องยุติลีคจริงๆ

ถ้าเราเป็นยูฟ่า ซึ่งเป็นองค์กรกลาง หนทางที่เท่าเทียมในการตัดสิน ให้กับสมาชิกส่วนใหญ่โดยส่วนใหญ่รับในความเห็นผมค่อนข้างรุนแรงแต่ทุกทีมส่วนใหญ่ได้รับผลกระทบเท่ากันหมดคือ
- ทุกประเทศไม่มีแชมป์
- ยกเลิกรายการแข่งขันฟุตบอลยุโรปทั้ง2รายการในปีหน้า แล้วค่อยกลับมาเตะกันในอีกปีถัดไป ค่อยมาเลือกอันดับจากปีหน้า
- ไม่มีทีมตกชั้นขึ้นชั้น
- เงินรางวัลในแต่ละลีคหารเฉลี่ยให้ได้รับเท่ากันทุกทีม

หรือแนวทางที่ผมคิดว่าทุกทีมเสียประโยชน์ และ ได้ประโยชน์ใกล้เคียงกันเกือบทั้งหมดคือ set zero
อย่างที่ผมขอย้ำนะครับว่าเป็นการสมมุติฐานโดยปราศจากอคติใดๆ เพราะผม respect ลิเวอร์พูลชุดนี้ว่าคู่ควรเป็นแชมป์และเหมาะสมด้วยประการทั้งปวง และแฟนลิเวอร์พูลในนี้น่าจะทราบว่าผมไม่เคยไปเปิดวอร์อะไรด้วย ผมเสียดายด้วยซ้ำเพราะผมโฟกัสแต่ที่ทีมยูไนเต็ดเอง และ ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงโมเมนตัมที่ดี ผมหวังว่าจะบี้จนถึงที่3ด้วยซ้ำ รวมถึงยูโรป้ากับเอฟเอ ถ้าดวงจับสลากเข้ารอบก็มีลุ้นถึงรอบชิงได้เลย

แต่ผมแค่ลองมานั่งคิดในมุมว่าถ้าเราเป็นยูฟ่าเราไม่สามารถตัดสินแยกเป็นแต่ละมาตรฐานในแต่ละลีคได้ ต้องมองภาพรวมที่กว้างและครอบคลุมกับจำนวนสมาชิกทุกประเทศให้มากที่สุด
ผมว่าแนวทางนี้จะทำให้สมาชิกส่วนใหญ่โอเคที่สุดมีจำนวนผู้ที่เสียประโยชน์น้อยที่สุด (ทีมแชมป์ และ ทีมที่จะขึ้นชั้นในลีครองแต่ละประเทศ)

ส่วนไอเดียในการเลื่อนเตะแล้วกลับมาเตะต่อใหม่ที่เห็นเพื่อนสมาชิกเสนอก็น่าสนใจครับ แต่ผมแค่ลองนั่งคิดตามแล้วมันปฏิบัติยากนิดนึงตรง
ถ้าสมมุติว่า เกิดสถานะการณ์ไวรัสนี้ยังเลวร้ายและควบคุมไม่ได้ในระยะเวลา1ปี พอกลับมาเตะต่อจากนี้อีก9-10นัดแล้วค่อยตัดสิน ผมว่าความต่อเนื่องและฟิลลิ่งมันจะไม่ใช่แล้ว
ส่วนกรณีรูปแบบที่ผมลองคิดคือมันใช้ได้กับว่าต่อให้ไวรัสยังระบาดไป1-2ปี แล้วกลับมาเตะความรู้สึกมันก็คือฤดูกาลใหม่แล้วครับช่วงที่ปิดไปมันก็เหมือนการปิดเทอมปิดฤดูกาลไปยาวๆ

ยังก็ตามอันนี้เป็นเพียงการวิเคราะห์โดยส่วนตัวนะครับว่าจะเป็นทางออกที่อาจจะทำให้ยูฟ่าเจรจากับตัวแทนแต่ละประเทศได้ง่ายที่สุด ไม่งั้นผมคิดว่ารูปแบบอื่นจะเจรจากันลงตัวค่อนข้างยากมากเลย แต่ต้องรอดูกันไปครับว่าหลังประชุมอาทิตย์หน้าจะออกมาแนวไหน

ทั้งนี้ที่เขียนมาทั้งหมดไม่ได้มีเจตนาจะทำให้แฟนทีมไหนหรือลีคไหนขุ่นข้องใจนะครับ ถ้ามีตรงไหนที่อ่านแล้วไม่พอใจขออภัยมา ณ. ทีนี้ด้วยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย AlfaZero เมื่อ Fri Mar 13, 2020 12:32, ทั้งหมด 1 ครั้ง
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ซุปตาร์ยูโร
Status: trust the process
เข้าร่วม: 22 Jun 2015
ตอบ: 10796
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:33
[RE: สุดท้ายเชื่อว่าการตัดสินใจอยู่ที่การประชุมของยูฟ่าและตัวแทนลีค]
ผมก็อยากรู้นะ สัญญาลดลงอีก 1 ปีและอายุเพิ่มขึ้น แต่ หยุดพักหรือปิดลีคเลย นี้ทำไง แล้ว รับประกันได้หรือเปล่า ปีหน้าจะกลับมาเตะได้
แก้ไขล่าสุดโดย BuSu เมื่อ Fri Mar 13, 2020 12:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

เปิดดูคลิปจากเว็บเฟสบุค 
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 20543
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:35
[RE: สุดท้ายเชื่อว่าการตัดสินใจอยู่ที่การประชุมของยูฟ่าและตัวแทนลีค]
ยังไงก็ได้อ่ะ จะตัดจบ จะแข่งต่อ ยกแชมป์
แต่เอาความปลอดภัยมาก่อน
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 34697
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:36
ผมไม่อยากให้ตัดจบหรือเป็นโมฆะ เพราะผมว่าแมนยูอาจมีลุ้นถึงแชมป์
เสียดายตรงนี้ถ้าไม่ได้ดู แถมถ้ายังมีไวรัสเวรนี่ เสาร์ อาทิตย์ออกไปไหนยาก
อยู่บ้านแม้งก็ไม่มีบอลดู นอนเฉาตายในบ้านแน่นอน

แต่ก็เข้าใจนะ ความปลอดภัยต้องมาก่อน ถ้ามันเสี่ยงก็ปืดๆมันไป
จะได้ไม่เป็นการเพิ่มเชื้อ จะได้หมดไวรัสไวๆด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย BRADY350V2 เมื่อ Fri Mar 13, 2020 12:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Nov 2005
ตอบ: 11390
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:42
วิเคราะห์ซะยาว แต่ยูฟ่า ไม่มีสิทธิ์ ไปตัดสินแชมป์ในแต่ละลีคนะ
ประเด็นนี้ตัดไปเลย

คหสต. ไม่มีเจตนาแผงใดๆมั้งสิ้น

บอลลีค และถ้วยในประเทศควรเลื่อนไปก่อน
รอดูสถานการณ์
ส่วนบอลยุโรป ควรตัดจบไปเลย เพราะการเดินทางข้ามประเทศเยอะๆเสี่ยงแน่นอน

ยูโรก็เลื่อนไปปีหน้า หรือยกเลิกเลย ไม่งั้นโปรแกรมแน่นเกิน

0
0
Status: Red Devil & Nerazzurri & The Yellow Wall
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:43
[RE]สุดท้ายเชื่อว่าการตัดสินใจอยู่ที่การประชุมของยูฟ่าและตัวแทนลีค
BRADY350V2 พิมพ์ว่า:
ผมไม่อยากให้ตัดจบหรือเป็นโมฆะ เพราะผมว่าแมนยูอาจมีลุ้นถึงแชมป์
เสียดายตรงนี้ถ้าไม่ได้ดู แถมถ้ายังมีไวรัสเวรนี่ เสาร์ อาทิตย์ออกไปไหนยาก
อยู่บ้านแม้งก็ไม่มีบอลดู นอนเฉาตายในบ้านแน่นอน

แต่ก็เข้าใจนะ ความปลอดภัยต้องมาก่อน ถ้ามันเสี่ยงก็ปืดๆมันไป
จะได้ไม่เป็นการเพิ่มเชื้อ จะได้หมดไวรัสไวๆด้วย  

หลังจาก WHO ประกาศเป็นโรคระบาดร้าย เท่ากับว่าตอนนี้โลกเราอยู่ในวิกฤตเรื่องสุขภาพแล้วครับ ผมก็เบื่อและประเมินว่าอาจจะไม่มีบอลให้ดูไปอีกเป็นปี เมื่อคืนยังบอกภรรยาเลยว่าดูนัดนี้แล้วไม่รู้จะได้ดูยูไนเต็ดแข่งอีกทีเมื่อไร
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 12504
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:46
ตามที่ท่านว่ามา เรื่องแชมป์ผมไม่ติดใจอะไรหรอก แต่ลิเวอร์ต้องมานั่งแข่งใหม่ ทั้งๆที่ได้โค้วต้ายูฟ่าแน่ๆแล้ว ถูกไหมละครับ

อะไรคือดีสุด คือเหตุการณ์ที่มันเกิดมาแล้ว ก็ให้มันยังอยู่ต่อไป(เลื่อนไป)เพียงแต่เบรคเหมือนอย่างลีคจีน เหตุการณ์ที่ยังไม่เกิดยังไม่แข่ง ก็ยกเลิกให้หมดนั่นแหละ แล้วมันร้ายแรงแบบที่ท่านว่ามาตลอด เริ่มฤดูกาลใหม่ปีหน้า(รีหมด)ก็ยังคงเตะไม่ได้อยู่ดี ตรงนี้มันก็จะย้อนแย้งกับมาอีกว่ารีใหม่ทำไม แล้วถ้าตามที่ท่านบอกใช้เวลา เป็นปี มันก็ย้อนกลับไปที่ทามไลน์เดิม? คือของปีนี้ ทุกอย่างก็รันต่อเหมือนเดิมถูกไหมครับ
แก้ไขล่าสุดโดย JoOz เมื่อ Fri Mar 13, 2020 12:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

JKP
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1941
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:47
ถูกแบนแล้ว
ผมว่าอยู่ที่ รบ แต่ละประเทศมากกว่า ucl uel นี่เรื่องเล็กเลย เตะตอนไหนก็ได้ ดูอย่าง อิตาลี่ รบ สั่งปิดทั้งประเทศ

พวกยูฟ่านี่ไม่น่าจะมีส่วนมาสั่งการอะไรได้
3
0
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:49
[RE]สุดท้ายเชื่อว่าการตัดสินใจอยู่ที่การประชุมของยูฟ่าและตัวแทนลีค
lambo5 พิมพ์ว่า:
วิเคราะห์ซะยาว แต่ยูฟ่า ไม่มีสิทธิ์ ไปตัดสินแชมป์ในแต่ละลีคนะ
ประเด็นนี้ตัดไปเลย

คหสต. ไม่มีเจตนาแผงใดๆมั้งสิ้น

บอลลีค และถ้วยในประเทศควรเลื่อนไปก่อน
รอดูสถานการณ์
ส่วนบอลยุโรป ควรตัดจบไปเลย เพราะการเดินทางข้ามประเทศเยอะๆเสี่ยงแน่นอน

ยูโรก็เลื่อนไปปีหน้า หรือยกเลิกเลย ไม่งั้นโปรแกรมแน่นเกิน

ยูโรผมเชื่อว่ายกเลิกค่อนข้างแน่ครับ
ส่วนเรื่องตัดสินแชมป์ ที่ผมวิเคราะห์คือยูฟ่าไม่ใช่ผู้ตัดสินแน่นอนครับ แต่จะเป็นการยื่นข้อเสนอความร่วมมือจากแต่ละลีค เพื่อพยายามสร้างมาตรฐาน ส่วนแต่ละลีคจะร่วมมือมั้ยเป็นเรื่องของแต่ละลีคครับ
แต่สิ่งที่ยูฟ่าเกี่ยวข้องได้โดยตรงเพื่อลดประเด็นข้อพิพากษ์ขัดแย้งคือรายการที่เกี่ยวกับยูฟ่า อย่าง ucl - europa ถ้ายูฟ่ายอมเฉือนเนื้อระงับการแข่งปีหน้า จะทำให้แต่ละลีคสามารถพิจารณาแนวทางในการตัดสินใจแต่ละเรื่องง่ายขึ้น

แต่อย่างที่ผมบอกครับสุดท้ายมันอยู่ที่การประชุมกับตัวแทนแต่ละลีคอาทิตย์หน้าครับ แต่การประชุมยูฟ่าต้องมีข้อเสนอข้อหารือกับแต่ละลีค ถ้าในระยะสั้นผมเชื่อว่าน่าจะเห็นตรงกันว่าเลื่อนดูสถานการณ์ 1-2เดือน และ ยกเลิกยูโร2020
ส่วนอันที่ผมวิเคราะห์ คือในกรณีระยะยาวถ้าไวรัสไม่หายไปใน1-2เดือนครับ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 8860
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:51
ยูฟ่าจะเอาปัญญาที่ไหนไปสั่งนายกหรือประธานาธิบดีของแต่ละประเทศ ถ้าเค้าจะตัดจบเพราะเรื่องของชีวิตคน เค้าทำได้หมดแหละไม่ได้เกี่ยวกับยูฟ่าเลยแม้แต่นิดเดียว
1
0
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:52
JoOz พิมพ์ว่า:
ตามที่ท่านว่ามา เรื่องแชมป์ผมไม่ติดใจอะไรหรอก แต่ลิเวอร์ต้องมานั่งแข่งใหม่ ทั้งๆที่ได้โค้วต้ายูฟ่าแน่ๆแล้ว ถูกไหมละครับ

อะไรคือดีสุด คือเหตุการณ์ที่มันเกิดมาแล้ว ก็ให้มันยังอยู่ต่อไป(เลื่อนไป)เพียงแต่เบรคเหมือนอย่างลีคจีน เหตุการณ์ที่ยังไม่เกิดยังไม่แข่ง ก็ยกเลิกให้หมดนั่นแหละ แล้วมันร้ายแรงแบบที่ท่านว่ามาตลอด เริ่มฤดูกาลใหม่ปีหน้า(รีหมด)ก็ยังคงเตะไม่ได้อยู่ดี ตรงนี้มันก็จะย้อนแย้งกับมาอีกว่ารีใหม่ทำไม แล้วถ้าตามที่ท่านบอกใช้เวลา เป็นปี มันก็ย้อนกลับไปที่ทามไลน์เดิม? คือของปีนี้ ทุกอย่างก็รันต่อเหมือนเดิมถูกไหมครับ  

รีใหม่ที่ว่าผมไม่ได้หมายความว่าเตะตามโปรแกรมเดิมปีนี่นะครับ
รีใหม่คือจัดโปรแกรมใหม่เป็นฤดูกาล2020/21หรืออาจจะต้องกลายเป็น 2021/22 เลยครับ ผมไม่เห็นแนวโน้มเลยว่าจะหยุดการระบาดในโลกได้ยังไงถ้าคิดค้นวัคซีนไม่สำเร็จครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 9217
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:55
ตอนแรกคิดว่า เพลย์ออฟน่าสนใจนะ อาจจะยืมแนวคิดจากลีกดิวิชั่นรองๆมาใช้ก็ได้ ในเรื่องความต่างของคะแนน เพื่อหาว่าใครจะต้องไปเพลย์ออฟในเรื่องไหนๆ (แชมป์/ลุ้นแชมป์/บอลยุโรป/ตกชั้น/เลื่อนชั้น)

แต่ความไม่เป็นธรรมคือ มันตัดแต้ม ณ ปัจจุบัน
สมมุติมีทีมนึงซวยเจอหัวตารางมาหมด แล้วก็ดันแพ้หรือเสมอเกือบหมด ขณะที่อีกทีม เจอทีมเบากว่า แล้วก็ชนะได้เยอะกว่า
ทั้งๆที่ ทั้งสองทีมเป็นทีมที่เก่งพอๆกัน แต่เพราะตารางการแข่ง ทำให้ทีมนึงต้องเจอของหนักก่อน
ทำให้ แต้ม ณ ตอนนี้เลยน้อยกว่าอีกทีมนึง และอาจจะน้อยกว่ามากๆไปซะงั้น

เลยเดาว่า เพลย์ออฟ อาจจะถูกปัดตก
แก้ไขล่าสุดโดย Contingency เมื่อ Fri Mar 13, 2020 12:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 12504
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:55
AlfaZero พิมพ์ว่า:
JoOz พิมพ์ว่า:

รีใหม่ที่ว่าผมไม่ได้หมายความว่าเตะตามโปรแกรมเดิมปีนี่นะครับ
รีใหม่คือจัดโปรแกรมใหม่เป็นฤดูกาล2020/21หรืออาจจะต้องกลายเป็น 2021/22 เลยครับ ผมไม่เห็นแนวโน้มเลยว่าจะหยุดการระบาดในโลกได้ยังไงถ้าคิดค้นวัคซีนไม่สำเร็จครับ  

ความหมายรีใหม่ของผม ก็คือเริ่มใหม่เหมือนที่ท่านบอกนั่นแหละ ถ้าตามทามไลน์เดิมคือ เริ่มช่วงสิงหา มันยังไม่พ้นช่วงระยะตามที่ท่านบอกใช่ไหมละครับ ผมก็เริ่มใหม่ไม่ได้อยู่ดี

ถ้าใช้เวลา 1 ปี เหมือนที่ท่านบอก มันก็เข้าสู่ทามไลน์เดิมของคือปีนี้ ท่านอย่าลืมนะครับ ไม่ใช่ว่าไวรัสหายตอนไหนก็เริ่มเตะ(ฤดูกาลใหม่)ช่วงนั้นเลย
0
0

(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

รีไทร์ผู้จัดการ
Status: YNWA : )
: 0 ใบ : 1 ใบ
ตอบ: 7993
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:57
ถูกแบนแล้ว
JummaTaeng พิมพ์ว่า:
ยูฟ่าจะเอาปัญญาที่ไหนไปสั่งนายกหรือประธานาธิบดีของแต่ละประเทศ ถ้าเค้าจะตัดจบเพราะเรื่องของชีวิตคน เค้าทำได้หมดแหละไม่ได้เกี่ยวกับยูฟ่าเลยแม้แต่นิดเดียว  

จริงง เค้าปิดประเทศยูฟ่า ฟีฟ่าก็ทำอะไรไม่ได้อะ
0
0
I'm much more me when I'm with you

YNWA

นักเตะอบจ.
Status:
ตอบ: 2074
โพสเมื่อ: Fri Mar 13, 2020 12:58
แฟนลิเวอร์พูลต้องภาวนาแล้วล่ะ ให้พักแข่งแล้วสามารถกลับมาเตะต่อได้ เพราะถ้าไม่สามารถกลับมาเตะต่อได้ ถึงตอนนั้นจะเป็นการตัดสินใจร่วมกันของหลายฝ่าย อาจใช่เสียงข้างมากตัดสิน ซึ่งไม่รู้เลยว่าออกมายังไง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel