ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Dec 2006
ตอบ: 352
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2019 14:19
[RE: มีใครชอบปลูกต้นไม้บ้างครับ]
ผมปลูกแคคตัส

3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1217
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2019 15:18
[RE: มีใครชอบปลูกต้นไม้บ้างครับ]
tonglovedt พิมพ์ว่า:
พึ่งเข้าวงการปลูกต้นไม้มา เดือนกว่าๆ
ดูแลหยังลูก อัดฉีดความรู้ใส่หัวตัวเองแทบจะทุกเวลา

ดิน ปุ๋ย ใบ ดอก วัชพืช ศัตรูพืช เทคนิคโน่นนี่นั่น

เป็นอะไรที่สนุกมากๆเลยนะสำหรับผม สบายใจ ทำให้เราใจเย็นด้วย บางทีรีบใจร้อน อยากได้โตเร็วๆอัดปุ๋ยแม่งเลย ใบเหลืองตายไปเลย มันก็เหมือนเลี้ยงคน คนอยากตัวใหญ่ๆ มาอัดอาหารเอามื้อเดียวก็แย่เอาเหมือนกัน

จะเทรนต้นให้ต้นโตเร็วๆ ตัดยอด ใจร้อน อยากให้โตเร็วๆ เทรนมันหนักจัดก็เหมือนคน โอเวอร์เทรน เครียด เฉา โย่โย่ แล้วก็แย่กว่าเดิม

ใจเย็นๆและใช้เวลาเท่านั้น

แล้วเดี๋ยวนี้ ยุคตลาดออนไลน์ ดิน ปุ๋ย แทบไม่ต้องไปหาเองเลย

shopee lazada ครบ 55 ขี้วัว ขี้ไก่ ขี้แพะ ขี้ค้างคาว มีหมด แบ่งขายด้วย กิโลละ 15 บาท
ในขณะที่ร้านแถวบ้านขายเป็นกระสอบกระสอบละร้อยงี้ ใช้เป็นปีก็ไม่หมด ซื้อแบ่งขายเอาสะดวกกว่าเยอะ

วิตามิน ปุ๋ยเกล็ด ฮอร์โมน สนุกครับ สะดวกขึ้นเยอะ

มีใครชอบปลูกต้นไม้บ้างครับ  

ผมก็ชอบมากครับ เริ่มจากต้นไม้ธรรมดาจนมา ไม้ตปทซื้อตามเฟซแต่ราคาค่อนข้างสูงพวกต้นแอปเปิ้ล แพร บลูเบอรี่ อื่นๆอีกเยอะ หมดไปเยอะมาก จนแฟนบ่นๆจะซื้ออะไรนักหนา หลังจากนั้นก็พยายามอดกลั้นไม่ซื้อแต่ก็ทนไม่ได้ จนได้ไอเดียในเมื่อซื้อไม่ได้ก็ขายเลยดิ๊ ได้ทั้งต้นไม้ที่อยากได้แถมได้ตังด้วย ก็เลยเริ่มหาข้อมูลพันธุ์ไม้ต่างๆศึกษาจนเข้าใจแล้วก็สั่งมาแล้วก็ติดมาขายด้วย ปรากฎว่าขายดีมากๆจนทำเป็นอาชีพเสริมเลย จนมาถึงตอนนี้ผมน่าจะเป็นคนที่ริเริ่มนำ ต้นบลูเบอรี่ ไม้ผลแปลกๆ มาขายเป็นเจ้าแรกๆในไทย
แก้ไขล่าสุดโดย Ryan999 เมื่อ Sat Dec 14, 2019 15:20, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13523
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2019 15:22
บ้านผมสวนหน้าบ้านเป็นพื้นที่ของพ่อ สนามหญ้า รั้วเป็นต้นแก้ว+เฟื่องฟ้า มีแนวต้นหมาก

หลังบ้านของแม่เป็นผักสวนครัวกับผลไม้

ส่วนของผม เลี้ยงไซ พากลับบ้านทีมันก็ขุดสนามหญ้า ตะลุยสวนผัก น้ำตกนี่คือที่แช่น้ำมัน

3
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 9871
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2019 17:20
เคยมีสวนครัวข้างบ้าน กะเพราสวยมาก มีพินตลอดปี ตอนไปเรียนพ่อทำบ้านใหม่แล้วให้ช่างรับเหมาถมทรายทับจะไม่เหลือ เพิ่งกลับมาทำใหม่ช่วงปีที่แล้ว ค่อยๆ ทำไปทีละอย่างสองอย่าง

ช่วงหน้าฝนต้นไม้ตายไปเยอะมาก ส่วนใหญ่ถ้าไม่หอยทากกินเรียบก็ราดำกินยอด กะเพราก็ไม่เหลือ คงต้องหามาลงใหม่ ส่วนโหระพาร่อแร่แต่น่าจะรอด

ชอบเล่นไม้ผลด้วย มีฟิกสี่ห้าพันธุ์ มะนาว ส้ม แอบอยากเล่นไม้เมืองหนาวพวกพีช พลัม ดูบ้าง (ชอบดอก ดอกสวย) แต่บ้านก็มีที่อยู่นิดเดียว ก็อยู่บ้านจัดสรรอะนะ

ที่คนว่ากันว่าปลูกยาก แต่เลี้ยงแล้วรอดสวยงามมากคือเสจ ส่วนที่ดูพื้นๆ แต่ไม่เคยเลี้ยงรอดเลยคือสะระแหน่

พวกไม้ที่เพิ่งเอามาลงได้ไม่เกินสามเดือนก็มี ราสเบอรี่ สตอเบอรี่ (สตอมีต้นนึงเกินสามเดือน อีกต้นน่าจะสองเดือนกว่า อีกสี่ต้นเพิ่งสั่งมาเพิ่ม) ราสเบอรี่

ที่โตไวมาก ลงกระทะไปแล้วหลายรอบก็ผักชายา(คะน้าเม็กซิกัน) กวางตุ้ง กับคื่นช่าย
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 26 Mar 2008
ตอบ: 1256
โพสเมื่อ: Sat Dec 14, 2019 23:30
มีใครชอบปลูกต้นไม้บ้างครับ
ผมเริ่มจากพวกไม้บอนไซ จู่ๆกระเด็นไปไกลถึงปลูกผักกินเองละครับ เลิกปลูกพวกบอนไซละเพราะเวลาน้อย

พวกของใน lazada ผมว่ามันเเพงทั้งราคาทั้งค่าส่งเลยครับ แนะนำว่าไปเดินซื้อตลาดนัดต้นไม้ ที่เจเจ อังคารเย็น-พฤหัส ดีกว่าครับ หรือไม่ก็พวกเพจกลุ่มใน facebook จะราคาถูกกว่าครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 10:53
Nakhal พิมพ์ว่า:
เคยมีสวนครัวข้างบ้าน กะเพราสวยมาก มีพินตลอดปี ตอนไปเรียนพ่อทำบ้านใหม่แล้วให้ช่างรับเหมาถมทรายทับจะไม่เหลือ เพิ่งกลับมาทำใหม่ช่วงปีที่แล้ว ค่อยๆ ทำไปทีละอย่างสองอย่าง

ช่วงหน้าฝนต้นไม้ตายไปเยอะมาก ส่วนใหญ่ถ้าไม่หอยทากกินเรียบก็ราดำกินยอด กะเพราก็ไม่เหลือ คงต้องหามาลงใหม่ ส่วนโหระพาร่อแร่แต่น่าจะรอด

ชอบเล่นไม้ผลด้วย มีฟิกสี่ห้าพันธุ์ มะนาว ส้ม แอบอยากเล่นไม้เมืองหนาวพวกพีช พลัม ดูบ้าง (ชอบดอก ดอกสวย) แต่บ้านก็มีที่อยู่นิดเดียว ก็อยู่บ้านจัดสรรอะนะ

ที่คนว่ากันว่าปลูกยาก แต่เลี้ยงแล้วรอดสวยงามมากคือเสจ ส่วนที่ดูพื้นๆ แต่ไม่เคยเลี้ยงรอดเลยคือสะระแหน่

พวกไม้ที่เพิ่งเอามาลงได้ไม่เกินสามเดือนก็มี ราสเบอรี่ สตอเบอรี่ (สตอมีต้นนึงเกินสามเดือน อีกต้นน่าจะสองเดือนกว่า อีกสี่ต้นเพิ่งสั่งมาเพิ่ม) ราสเบอรี่

ที่โตไวมาก ลงกระทะไปแล้วหลายรอบก็ผักชายา(คะน้าเม็กซิกัน) กวางตุ้ง กับคื่นช่าย  

ถ้าอยากเล่นไม้ตระกูล พีท พลัม แนะนำให้ปลูกต้นสาลี่ Pear Yokoyama wase ครับ ตัวนี้สามารถติดผลได้สบายๆผมปลูกที่สมุทรปราการก็ติดลูก บ่อยๆแถมดอกก็สวยมากๆครับ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Once a Foal, always a Foal ❤
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 9871
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 18:50
Spoil
Ryan999 พิมพ์ว่า:

ถ้าอยากเล่นไม้ตระกูล พีท พลัม แนะนำให้ปลูกต้นสาลี่ Pear Yokoyama wase ครับ ตัวนี้สามารถติดผลได้สบายๆผมปลูกที่สมุทรปราการก็ติดลูก บ่อยๆแถมดอกก็สวยมากๆครับ  

น่าสนมาก ท่านซื้อมาจากไหนเอ่ย ต้องปลูกมากกว่าหนึ่งต้นแบบแอปเปิ้ลมั้ย แล้วนานมั้ยกว่าจะได้กินลูก
0
0
นักเตะอบต.
Status:
โพสเมื่อ: Sun Dec 15, 2019 22:46
Spoil
Ryan999 พิมพ์ว่า:

น่าสนมาก ท่านซื้อมาจากไหนเอ่ย ต้องปลูกมากกว่าหนึ่งต้นแบบแอปเปิ้ลมั้ย แล้วนานมั้ยกว่าจะได้กินลูก  

มีหลายคนที่ขายครับ เอาชื่อ Yokoyama wase ไปหาในเฟซก็เจอละครับบ ไม่ต้องผสมเกสรครับสามารถติดผลได้เอง ปีนึงก็ได้กินละครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel