ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: London is Blue.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 63
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2019 23:24
FA มาตามนัดตั้งข้อหา "แบร์นาร์โด้" ประพฤติไม่เหมาะสมทวีตถึงเมนดี้
คนขาวส่งรูปคนดำให้คนดำ = เหยียด

คนดำส่งรูปคนขาวให้คนขาว = ไม่เหยียด

เพราะคุณมองคนไม่เท่ากันอะ มันควรจะไม่นับเหยียดทั้งคู่ ถ้าเรามองให้คนสองคนเท่ากัน แบบเดียวกับ
กะเทยด่ากะเทยว่ากะเทยได้ แต่ผู้ชายด่าก็กะเทยว่ากะเทยไม่ได้อะ เพราะถ้ามองคนเท่ากัน กะเทยก็ Proud ตัวเองว่ากูกะเทยก็คนเหมือนมึง ทำไมละอีกผู้ชายก็จบ โลกมันรวรข้ามไป Post PC ได้แล้ว
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2008
ตอบ: 665
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2019 23:28
FA มาตามนัดตั้งข้อหา "แบร์นาร์โด้" ประพฤติไม่เหมาะสมทวีตถึงเมนดี้
เหมือนด่าเพื่อนคนลาว ว่า ไอ้ลาว แต่เพื่อนไม่ถืออ่ะครับ สมควรไหม?
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

นักบอลถ้วย ก.
Status: DAS PARADIES LIEGT UNTER DEN FÜSSEN MEINE MUTTER
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6438
ที่อยู่: DAS PARADIES LIEGT UNTER DEN FÜSSEN DER MÜTTER. VERMISSE DICH
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2019 23:40
[RE: FA มาตามนัดตั้งข้อหา "แบร์นาร์โด้" ประพฤติไม่เหมาะสมทวีตถึงเมนดี้]
บอกตรงๆ ปวดตับ.
0
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 895
โพสเมื่อ: Wed Oct 02, 2019 23:54
[RE: FA มาตามนัดตั้งข้อหา "แบร์นาร์โด้" ประพฤติไม่เหมาะสมทวีตถึงเมนดี้]
kkuuee พิมพ์ว่า:
BOATKISS พิมพ์ว่า:
ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ว่าล้อใคร สนิทกันมั้ย คนโดนล้อเอาเรื่องหรือเปล่า ประเด็นมันอยู่ที่ว่าไอ้ที่ล้อน่ะ มันเหยียดหรือเปล่า จบนะ  

แล้วมันเหยียดหรอครับ สมมติมันโพสตัวกาตุนสีขาวมันไม่เหยียดกว่าหรอ
กลายเป็นว่าแตะต้องไม่ได้เลยงี้  

จะมาถามอะไรผมล่ะ ก็บอกอยู่ไงครับ ว่าประเด็นมันอยู่ที่เหยียดหรือเปล่า ถ้าไม่เหยียดมันก็จบครับ ถ้าเหยียดก็คือเหยียดอย่าหลงประเด็นว่าสนิทกัน ว่าไม่เอาเรื่อง จบนะ
แก้ไขล่าสุดโดย BOATKISS เมื่อ Thu Oct 03, 2019 00:15, ทั้งหมด 3 ครั้ง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8902
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 00:04
JUNINHO.POA พิมพ์ว่า:
Pemberton พิมพ์ว่า:
ทำไมผมมองต่าง ผมไม่มองว่าปัญญาอ่อนนะ
แต่ในมุมอาชีพเป็นบุคคลสาธารณะมันจะดูเป็นแบบอย่างอ่ะผมว่า ต่อให้เป็นมุมเพื่อนหยอกกันก็เถอะ อารมณ์เหมือนว่านั่งเล่นกับเพื่อนแล้วด่าไอมืดเอ้ยย แต่มีคนผิวสีซัก5คนนั่งข้างๆแล้วได้ยินมันก็ต้องรู้สึกบ้างแหละ
ถ้าไอเราคนบ้านๆคุยกันโพสหยอกกันมันไม่มีปัญหาหรอกผมว่านะ แต่เคสนี้ก็น่าจะดูเจตนาหน่อย เตือนๆก็พอ แบนเหมือนตั้งใจด่าซะงั้นอ่ะ  

แล้วมันล้อสีผิวตรงไหน ซิลวาอาจจะแค่อยากแซวเมนดี้ว่าหน้าเหมือนตัวการืตูนตัวนี้แค่นั้น พอเห็นตัวการ์ตูนตัวดำโยงไปเรื่องเหยียดผิวซะงั้น  

ถ้าบอกว่าเหมือนตัวการ์ตูนตัวนี้ แล้วตัวนี้ผิวมันสีอะไรละครับ?
เจตนาน่ะเข้าใจดีว่าเล่นกับเพื่อน ผมก็ยกตย.ไปแล้วนะว่าสมมุติเหตุการณ์แบบที่ผมบอกไป(ไปอ่านใหม่ดีๆ) คนที่ไม่เข้าใจมันมี คนเราตีความหมายไม่เหมือนกันครับ คุณต้องมองให้กว้างหน่อย  

มันผิวสีดำ ผมถึงบอกว่าแค่มันผิวสีดำ ต้องโยงไปเรื่องเหยียดผิวแล้วเหรอ แล้วที่มันผิวสีดำเพราะมันเป็นมาสคอตช็อคโกแลต ถ้าแบบนี้แปลว่าบริษัทช็อคโกแลตทำมาสคอตเหยียดผิวหรือไม่

ผมไม่รู้ว่าผมต้องมองกว้างขนาดไหน แต่การรณรงค์เรื่องสิทธิมนุษยนชนคือการเรียกร้องการเท่าเทียม ถ้าการที่บอกว่าใครหน้าเหมือนตัวละครตัวไหนที่ไม่ใช่ผิวดำแล้วไม่มีปัญหา แต่ถ้าตัวละครตัวนั้นผิวดำก็โดนสงสัยว่าเหยียดผิวทันทีนี่มันไม่ใช่การเรียกร้องความเท่าเทียมแล้ว

ถ้าจะยกตัวอย่างแบบคุณว่า มันต้องเป็นเพื่อนผมคนนึงหน้าเหมือนซามูเอลแจ็คสัน แล้วผมไปทักเขาว่าสวัสดีแจ็คสันอะไรแบบนี้ ถ้าในกลุ่ม 5 คนนั้นมีใครรู้สึกว่าผมเหยียดผิว คนๆนั้นมีปัญหาแล้ว ส่วนไปทักว่าไอ้มืดน่ะโดนอยู่แล้ว

ในระดับบุคคลมีคนสับสนได้มีคนเข้าใจไม่เข้าใจได้ แต่ระดับสมาคมฟุตบอล จะตั้งข้อหาใครหลักการต้องชัดเจน จะมาเด๋อๆด๋าๆแบบบุคคลทั่วไปไม่ได้ เรื่องนี้มันเลยปัญญาอ่อน  

คือต้องมองแบบนี้ก่อนว่าบ้านเค้าเหยียดคนผิวดำ ไม่ใช่มาเบี่ยงไปนั่นนี่ เอาตามนี้ก่อนครับ
เจตนาความเห็นของผมบอกเลยนะครับว่า แบนาโด้ไม่ผิด แต่การกระทำมันส่อให้คิดแบบนั้นได้ บ้านเรามันไม่มีสังคมเหยียดผิวเราเลยไม่รู้สึกเดือดร้อนอะไร
กลับกันบ้านเค้าเรื่องพวกนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อน มันตีความไปแบบนั้นได้
แล้วทีนี้ก็มาดูที่ FA ว่าจะมองเจตนาแบนาโด้ถูกไหมก็แค่นั้น ทำไมต้องตีความกันให้มันเหมือนคนถูกคือถูกอย่างเดียว แต่ไม่มองอีกฝั่งนึงเลยว่าเค้าคิดอะไรทำไมถึงตีความไปแบบนั้น ผมไม่เข้าใจ
**ขอก็อปคำตอบจากอีกยูสเลยนะครับ ตอบแบบเดียวกันครับ**  

1. บ้านเขาเหยียดคนขาวด้วยครับไม่ใช่แค่คนดำ กระแสต่อต้านการเหยียดคนขาวเริ่มมาแรงด้วยนะ
2. ผมบอกไปแล้วว่าในระดับชาวบ้าน จะมองเรื่องการตีความผิด ป้องกันการเข้าใจผิดอะไรแบบนั้นได้ แต่ระดับเจ้าหน้าที่ผู้ใช้อำนาจทำไม่ได้ จะไปมองว่าฝั่งใดอาจจะตีความผิดไปอะไรแบบนั้นไม่ได้ ต้องตระหนักด้วยว่าคุณถืออำนาจอะไรอยู่ เปรียบเทียบง่ายๆตำรวจจะตั้งข้อหาหมิ่นประมาทกับใครเขาอิงอะไรอาศัยอะไร

แล้วเรื่องเซนซิทีฟเนี่ย ผมไม่แน่ใจว่าคนดำเขาเซนซิทีฟหรือเราๆเซนซิทีฟกันไปเอง เพราะจริงๆเมืองนอกที่คณอ้างถึงเขาก็มีประเด็นแบบนี้กันไปนานแล้้ว เช่นการประกวดนางงามที่คนดำได้ตำแหน่ง แต่มีคนโพสว่าไม่เห็นสวยเลย กลายเป็นโดนข้อหาเหยียดผิวจากคนกลุ่มอื่นทั้งๆที่คนดำเขาไม่ได้อะไรเลย เคสแบบนี้มีมาให้เห็นเรื่อยๆ และส่วนใหญ่ที่ผมเห็น อย่างน้อยก็ในอินเตอร์เน็ตนะ คนดำไม่ได้คิดอะไร คนที่เดือดร้อนจริงๆก็คนกลุ่มอื่นนั่นแหละ กลับกันด้วยซ้ำหลายๆเคสที่เขารู้สึกไม่ดีเพราะเขาไม่ได้คิดอะไรเลยแต่คนกลุ่มอื่นพยายามทำให้เป็นเรื่องใหญ่จนเขารู้สึก

ผมโพสต่อต้านการเหยียดผิวมาตลอดนะกระทู้ก่อนๆที่ซอนโดนทำท่าสัญลักษณ์ตาตี่ใส่ผมก็โพสต่อต้านการทำแบบนั้น พอเห็นคนบ้านเราตื่นตัวเรื่องเหยียดผิวมันก็ดีอยู่หรอก แต่ผมอยากให้ศึกษาหลักการและเนื้อหาของมันด้วย จะอิงแต่ความรู้สึกใครไม่ได้  

เราเอาบรรทัดฐานของ FA ก็พอครับ ในความคิดของผมแค่มองว่ามันสื่อได้ก็แค่นั้น
ซึ่งมองจริงๆแบบเปิดใจกันเลยนะ ผมถามตรงๆเลยว่ามันสื่อได้ไหม? มันได้นะ
แล้วถ้าทีนี้ FA ดูไม่เจตนาไม่ออกนั่นละครับถึงจะเรียกว่าปัญญาอ่อน
ผมก็เข้าใจมุมคุณ คุณแค่มองว่ามันไม่ควรจะมาลงโทษ เรื่องหยุมหยิมจะมาใส่ใจทำไม
แต่นั่นละครับความเห็นผมทั้งหมด ก็ประมาณนี้ ไม่มีอะไรจะต่อแล้วครับ 55+  

ผมพิมพ์ไปชัดแล้ว คนที่มีอำนาจตัดสินคน ดูเจตนาตัดสินใครไม่ได้ ต้องใช้กฎเท่านั้น ผิดกฎหมายใช้กฎหมาย ผิดกฎระเบียบใช้กฎระเบียบ

E3 ถ้าผมจำไม่ผิดเป็นข้อเดียวกับที่ซัวเรสโดน ทั้ง 3.1 3.2 3.3 ผมนั่งอ่านคำพิพากษา fa ตัดสินว่าซัวเรสไม่ได้เจตนาเหยียด แต่คำที่ใช้เป็นคำเหยียดจึงลงโทษ นี่คือถูกต้องแล้ว คุณจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจไม่รู้ ผิดก็คือผิด พื้นฐานทั่วไป

มาที่เรื่องรูปว่ามันสื่อได้ไหม อันนี้แหละประเด็นหลักที่ผมค้าน จริงๆมีคนพิมพ์หลายคนแล้วแต่อาจจะขี้เกียจพิมยาวๆกัน ประเด็นคือผมไม่ได้มองว่านี่คือเรื่องหยุมหยิมอะไรครับ ผมกำลังบอกว่ามันไม่เข้าข่ายเหยียดเลย เปิดตำราไหนมันก็ไม่เข้า คุณรู้สึกว่าภาพมันสื่อได้หรือไม่ได้ไม่สำคัญ racist มันมีหลักการชัดเจนของมัน เข้าข่ายก็เข้า ไม่เข้าก็ไม่เข้า ตัดเรื่องผิวขาวดำออกไปก่อน ประวัติศาสตร์อะไรนั่นเก็บเข้าลิ้นชักไปเลยแล้วไปศึกษาเรื่อง Racism ให้ชัด

ถ้าขี้เกียจลองอ่านเม้นคุณ oatzkub ข้างบนก็ได้ สิ่งที่ fa ทำนั่นแหละเรียกว่าเหยียดของจริง
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 4659
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 00:28
ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ว่าล้อใคร สนิทกันมั้ย คนโดนล้อเอาเรื่องหรือเปล่า ประเด็นมันอยู่ที่ว่าไอ้ที่ล้อน่ะ มันเหยียดหรือเปล่า จบนะ  

แล้วมันเหยียดหรอครับ สมมติมันโพสตัวกาตุนสีขาวมันไม่เหยียดกว่าหรอ
กลายเป็นว่าแตะต้องไม่ได้เลยงี้  

จะมาถามอะไรผมล่ะ ก็บอกอยู่ไงครับ ว่าประเด็นมันอยู่ที่เหยียดหรือเปล่า ถ้าไม่เหยียดมันก็จบครับ ถ้าเหยียดก็คือเหยียดอย่าหลงประเด็นว่าสนิทกัน ว่าไม่เอาเรื่อง จบนะ  

แล้วมันเหยียดไหมครับ พิมพ์มายืดยาวพอถามว่าเหยียดไหมก็ไม่ตอบ จบนะๆไร คำตอบก็ไม่มี ปส.
0
0
Come on CITY !!!!!
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 895
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 00:31

แล้วมันเหยียดไหมครับ พิมพ์มายืดยาวพอถามว่าเหยียดไหมก็ไม่ตอบ จบนะๆไร คำตอบก็ไม่มี ปส.  

ให้อ่านข้อความผมใหม่นะ แล้วค่อยๆทำความเข้าใจ ว่าผมจะสื่ออะไร ถ้าค่อยๆอ่านน่าจะเข้าใจ จบนะ
แก้ไขล่าสุดโดย BOATKISS เมื่อ Thu Oct 03, 2019 00:35, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 4659
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 00:33

ให้อ่านข้อความผมใหม่นะ แล้วค่อยๆทำความเข้าใจ ว่าผมจะสื่ออะไร ถ้าค่อยๆอ่านน่าจะเข้าใจ จบนะ  

5555 เคๆ
1
0
Come on CITY !!!!!
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 559
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 00:49
ฟรุกโตส พิมพ์ว่า:
เพื่อนกันแล้วล้อกันได้หรอครับ

ยุคใหม่การล้อเลียนคนอื่นเพราะความสนินควรไม่มีได้แล้วนะครับ

ถึงเจ้าตัวจะไม่ได้เหยียดแต่เป็นการล้อเพื่อนซึ่งปัจจุบันปัญหาแบบนี้ก็มีการรณรงค์ให้หยุดกันอยู่เหมือนกันนะครับ  

เข้าใจที่จะสื่อนะครับว่าไม่ควรเอาจุดด้อยของผู้อื่นมาล้อ แต่เคสนี้มันไม่ใช่อ่ะ เจตนาของแบร์นาโด้มันออกแนวแค่จะบอกว่าเพื่อนเหมือนตัวการ์ตูนตัวนี้เลย ลองถ้าไม่ใช่ผิวสีดูสิครับ มันไม่มีทางจะไม่เกิดประเด็นนี้ขึ้นมาแน่นอน
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 13 Sep 2009
ตอบ: 20594
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 01:13

ผมบอกตินๆหน้าเหมือนเดอบรอยนี้เหยียดรึเปล่า? ล้อรึเปล่า?
ใครว่าเหยียดผมว่าควรกลับไปคิดดีๆแล้วแหละว่าใครกันแน่ที่เหยียด คนโพสหรือคนคิด

บางคนเอาเทียบกันการด่าอีก คือคนละเรื่องเลยป่ะ ตรรกะพังพินาศมาก
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2005
ตอบ: 17475
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 01:34
ทั้งล้อทั้งแซวปมด้อยคนอื่น เห็นได้แม้กระทั้งในทีวี ดันไม่บ้าจี้ร้อนกัน
แต่พอเป็นสีผิว มันกลายเป็นเรื่องที่ดูสะท้อนชนชั้นหนักกว่าเรื่องอื่นใช่ไหมครับ
ไอ้เหยิน ไอ้โล้น ไอ้หงอก ไอ้เตี้ย ไอ้ตี๋
สแตนดาร์ดของคนมันอยู่ที่บนคีย์บอร์ดหรือนี่
0
0
Status:
เข้าร่วม: 27 Jul 2007
ตอบ: 513
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 01:53
เมืองไทยธรรมดา แต่เมืองนอกค่อนข้างซีเรียส บทเรียนสำคัญเลย
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 04:45
Gowito พิมพ์ว่า:
FA เขาต้องการจะกดซิตี้ก็แค่นั้น เป็นกลางชิบ พอเป็นแมนซิ ทั้ง var ทั้งกฎหยุมหยิมอะไร แม่งหาเรื่องลงโทษหมด
ถ้าทีมอื่นแย่งแชมป์ไม่ได้จะฮาให้ลั่น  

ใช่ครับ ควรสั่งยุบสโมสรไปเลย เครนะ
0
0

ได้

Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2980
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 05:03
ไม่ต้องเถียงกัน มีคนสรุปแล้วว่าหงส์ซื้อ fa ไปแล้ว เยี่ยมว่ะเฮ้ย #ทีมกรูรวย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17214
โพสเมื่อ: Thu Oct 03, 2019 05:11
[RE]FA มาตามนัดตั้งข้อหา "แบร์นาร์โด้" ประพฤติไม่เหมาะสมทวีตถึงเมนดี้
ฟรุกโตส พิมพ์ว่า:
เพื่อนกันแล้วล้อกันได้หรอครับ

ยุคใหม่การล้อเลียนคนอื่นเพราะความสนินควรไม่มีได้แล้วนะครับ

ถึงเจ้าตัวจะไม่ได้เหยียดแต่เป็นการล้อเพื่อนซึ่งปัจจุบันปัญหาแบบนี้ก็มีการรณรงค์ให้หยุดกันอยู่เหมือนกันนะครับ  
ถ้าเพื่อนล้อเล็กน้อยแค่นี้คิดหยุมหยิมก็อย่ามีเพื่อนเลยครับ แบร์นาโด้ในแคมป์แมนซิโดนแกล้งยิ่งกว่านี้เยอะ
ปัจจุบันนี้เรื่องสีผิวกลายเป็นเรื่องแตะต้องไม่ได้ซะงั้น ทั้งที่เจตนามันไม่ใช่เลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
แก้ไขล่าสุดโดย YEDI เมื่อ Thu Oct 03, 2019 05:14, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel