ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status: ยิ้มได้ในทุกๆวัน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3298
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 11:59
[RE: ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ]
ท่านมาขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆในนี้ และก็ได้รับคำแนะนำไปต่างๆนาๆ แต่เค้าช่วยท่านได้ไม่มากหรอกเพราะท่านยังเล่ารายละเอียดไม่ครบนะครับ ถ้าเล่าครบอาจจะได้คำแนะนำที่ตรงและลึกและสามารถทำได้ทันทีมากกว่านี้

ก่อนอื่นต้องยอมรับความจริงก่อนว่าเรื่องนี้มันเกิดขึ้นแล้ว มันย้อนไปแก้อะไรไม่ได้แล้ว ต่อแต่นี้ก็ใช้คำแนะนำในนี้บวกกับคุยกับอาจารย์ที่ปรึกษาด้วยว่าจะทำยังไงต่อดีและที่สำคัญควรบอกให้คนในครอบครัวรู้ด้วยเพื่อเป็นการลดความเครียด ความกังวลที่อยู่ในใจ

เมื่อได้เวลาเริ่มใหม่ก็ขอให้ตั้งใจมากกว่านี้นะครับ สู้ๆ
3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 23 Jun 2008
ตอบ: 7963
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 13:56
[RE: ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ]
อันนี้คือต้องเรียนใหม่ 4 ปี หรือ เรียนปีสุดท้ายอีกปีครับ
ถ้าเเค่อีกปีเดียว เชื่อผมเถอะ มันไม่ได้สายอะไรเกินไปหลอก
การเรียนมันก็เเค่เรียนเอาใบปริญญาเเหละ ผมพูดได้เต็มปาก เพราะผ่านมาเเล้ว
ของจริงไปเริ่มตอนทำงาน อย่าซีเรียสเเละตึงไป
จากประสบการณ์ของคนที่ไม่ได้เเก่มาก (35ปี)
ทุกอย่างมีทางออกเสมอ เพื่อนผมหลายคนหา ปีสุดท้าย Thesis ไม่ผ่าน
ก็เลิกเรียนไปเลยก็มี ปัจจุบัน ก็งานการทำมั่นคง

ขอพูดอะไรตรงๆอย่างนึง อย่าโกรธนะ ตอนผมเรียน ผมเป็นคนไม่เอาไหนเลยนะ
เกรดกลางๆมาตลอด ไม่ตั้งใจเรียนด้วย คุณตั้งใจเรียนจริงๆหรือเปล่า
มันถึงไม่รอด ลองคิดทบทวนดีๆ เเล้วเอาใหม่ ตั้งใจจริงๆ
การเรียนผมว่าถ้าตั้งใจ ยังไงมันก็ผ่านนะ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2007
ตอบ: 5992
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 14:35
น่าจะโดนโดนเชิญออกเพราะเกรดต่ำใช่มั้ยครับ ถ้าที่คณะท่านแนะนำให้โอนเกรดไปเอกชนผมว่าอย่าทำเลย เอกชนถ้าเกรดต่ำๆหางานดีๆโคตรยาก ขนาดพวกเกรด 3.00+ ยังหางานดีๆลำบากเลย ยอมตัดใจไปเริ่มต้นใหม่กับคณะใหม่ดีกว่าครับ (ให้เดาท่านน่าจะเรียนคณะวิศวะ ตัดใจไปเรียนคณะที่ไม่ใช่สายวิทย์ดีกว่าครับ)
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1044
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 14:38
ถูกแบนแล้ว
ดีใจจังขนมปังขึ้นรา พิมพ์ว่า:
ถ้าบอกว่าตั้งใจแล้วยังไม่จบผมว่ายังตั้งใจไม่พอนะ  

ย้ะ วันนี้พี่รามาแบบปรัชญา
1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16333
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 14:43
งงว่าตั้งใจเรียนเข้าหาอาจารย์แต่ทำไมยังโดนรีไทต์ได้แล้วบอกกำลังจะจบอีกคืออะไร คุณเพิ่งมาตั้งใจเรียนทเอมนี้หรือยังไงมหาลัยส่งงานให้ครบคะแนนก็เกือบจะผ่านแล้วนะ Drop แล้วลงใหม่วิชาที่เกรดไม่ดีง่ายกว่าไม่ต้องเรียนใหม่ถึง 4ปี
แก้ไขล่าสุดโดย sanyo เมื่อ Mon Jun 17, 2019 14:45, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: จีซูววว
เข้าร่วม: 13 Apr 2016
ตอบ: 758
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 21:00
ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ
ผมเคยอารมณ์นี้แต่เกิดตอนปี2 ผมได้เกรดเฉลี่ย 0.99ครับ ท่านดูไม่ผิดหรอก0.99(ผมเรียนวิศว)เคยคิดจะลาออก ซิ่วด้วยซ้ำแต่ผมสู้จนจบ4ปีตามปกติ เรียกได้ว่าผมสู้ยิบตามีเท่าไหร่ใส่ให้หมด ยังไงลองหาทางออกดูครับคุยกับอาจารย์ที่ปรึกษา คณบดี อธิการบดีคุยให้หมดเผื่อมีทางออกครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบจ.
Status: ♥hanni
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 3181
โพสเมื่อ: Tue Jun 18, 2019 00:06
KATIIZ พิมพ์ว่า:
pockyza พิมพ์ว่า:
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:
พอมาอ่านเรื่องราวของท่านแล้ว อาจาร์ยผมใจดีโครตๆเลยโทรตามผมให้มาทำปริญญานิพนธ์ ใน 3 เดือนสุดท้ายก่อนโดนรีไทรแปดปี

ของท่าน ขอโทษนะครับ เรียนครบโควต้า 8 ปีเหรอครับ หรือ 4 ปี  

โชคดี ของผมไม่เคยตาม อจ ที่ปรึกษา ตอนหลังผมไปจะขอคำปรึกษาตอนปี5-6 ได้ หยิ่งมาก จะขอคุยแต่ละทีนึกว่าต้องไปเข้าเฝ้าอ่ะ ทำหน้าเหมือนไม่อยากคุยไม่เคยให้คำปรึกษาอะไรเลย  

อาจารย์ที่ปรึกษาผมหน้าหม้ออะ ตอนทำโปรเจค เวลามีปัญหาไม่ค่อยจะตอบ ติดนู่นนี่นั่น แต่กับเพื่อนผู้หญิงนะ ถึงกับพาไปลงพื่นที่ด้วยตัวเอง โคตรลำเอียงอะ  

ใน ม บางทีเขาจะมีศิษย์รักฮะ ใครเป็นศิษย์รักนี่ก็โชคดีไป แต่ห้องผมอาจารย์เลิกสนใจตั้งแต่ปี 1 เลยเพราะเขาย้ายไปคุมเอกอื่น
กลายเป็นห้องผมไม่มีอาจารยฺ์ที่ปรึกษา เขาทำหน้าที่แค่เซ็นเอกสารเท่านั้น

อย่างวันนี้ ผมโดนสั่งงานออกแบบวันศุกร์ที่แล้ว แล้วเขาบรีฟงานผมแค่ 2 บรรทัด
ผมก็เร่งทำ แต่ยังไม่เสร็จเช้ามาโดนด่า คืองงานนี้มันเปนงานที่เขารีบใช้เพราะ เอาไปใช้งานจริงๆ ในนามมหาลัย(เอาไปดัดแปลงต่อยอดไอเดียเป็นโลโก้จริงๆ ของชุมชนนั้นๆ)

แต่พอศิษย์รักเขามา เขาบรีฟอธิบายเยอะมากๆรายละเอียดโคตรเยอะ แบบผมนี่ เซงมาก บรีฟน้อย สั่งลวกๆ รีบๆ แต่อยากได้งานดีๆ ซะงัน บางทีก็เซงฮะ แต่ก็ต้องทนเพราะเราทำตัวเองให้มาอยู่จุดนี้เองเขาจะด่า จะอะไรก็คงต้องยอมเพราะจะจบแล้ว
2
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 17153
โพสเมื่อ: Wed Jun 19, 2019 09:37
รายละเอียดน้อยจัง เล่าให้มันครบสิ เรียนไหน สาขาอะไร เรียนมากี่ปี เขาให้ออกเพราะอะไร ไม่บอกอะไรเลย คนอื่นจะให้คำปรึกษายังไง
แก้ไขล่าสุดโดย YEDI เมื่อ Wed Jun 19, 2019 09:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel