ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Feb 2010
ตอบ: 6231
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 07:28
[RE: ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ]
ตอนผมโดนไทร์ก็เฮิร์ทแบบนี้แหละ
เดี๋ยวก็ชิน เดี๋ยวก็คิดอะไรออกเอง ค่อยๆ คิดไปครับ คนล้มเนี่ยสิ่งที่ทำให้แย่คือ
ความรู้สึกผิดนี่แหละ รู้สึกผิดกับใคร ไปคุย/ขอโทษกับเค้าเลย
ถ้าเป็นได้ ให้เค้าให้อภัยคุณ คุณจะได้ให้อภัยตัวเองได้แล้วเอาใหม่
หรือจะช่างมันไม่สนไม่แคร์ ไม่เอาตรงนี้มาทำร้ายตัวเองอีก ถ้าทำได้ก็ทำ
แต่ต้องจัดการตรงนี้ให้ได้นะครับ มันบั่นทอนจิตใจ

เกรดออกแล้วทำอะไรไม่ได้ละครับ(ยาก) กรณีผม
อาจารย์ที่ปรึกษาผมก็เตือนแล้วแท้ๆ นะ ว่ามีอะไรมาคุยได้(ก่อนเกรดออก/ก่อนสอบ)
พอเกรดออกแล้วมันยุ่งกับหลายฝ่ายน่ะครับ ไม่ใช่กับเหล่าคณาจารย์อย่างเดียว
มันรวมถึงภาควิชาคณะอื่น หรือสำนักทะเบียนที่ไม่ขึ้นกับมหาลัยด้วย

ผมโดนรีไทร์แต่ก็กลับเข้าคณะเดิมนั่นแหละครับ เรียนๆ เล่นๆ สุดท้ายเบื่อ
ลาออกไปเรียนคณะอื่นอีก 2 ทีกว่าจะจบ อุปสรรคคือไม่มีอารมณ์จะเรียน
เรียนกับรุ่นน้องแล้วบรรยากาศในห้องไม่เหมือนเดิม ทั้งๆ ที่อจ.โคตรจะเข็นผมเลย
แต่ก็เรียนไม่จบซักที ตอนไปงานเกษียณแก แกยังล้อผมอยู่เลย

อ้อ โอนหน่วยไปด้วยนะครับทุกตัวที่โอนได้ ตอนรีไทร์ครั้งแรกผมเลี่ยม
อวดดีว่าจะไม่โอนจะเอา A! แต่ตอนไปเรียนใหม่นี่โคตรน่าเบื่อ
จะพาลให้ไม่อยากเรียนไปเลย

3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
"This is Bussiness"
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 13217
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 07:53
[RE: ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ]
pockyza พิมพ์ว่า:
ครบโควต้า8ปีแล้ว?
ที่น่าเบื่อที่สุดคือคนรอบข้าง สังคมไทยไม่รู้เป้รไรเจอหน้ากันต้องถามว่า จบอะไรมาเรียนจบยัง
ส่วนตัวผมก้ยังไม่จบนะผมเคยเรียนถึงปี4เทอมสุดท้าย แล้วสุดท้ายก็มีปัญหา หลายอย่างทั้งสุขภาพ ทั้งเรื่องห่วงทำงาน อีโก้ต่ออาจารย์ อื่นๆ จนตอนนี้ผมมาลงเรียน มสธ เอา เพราะแฟนอยากให้จบสักใบให้ได้ เรียนจบมันไม่ได้หมายความว่าจะดีกว่าคนอื่นแต่มันก็แสดงถึงความรับผิดชอบที่เรียนจนจบได้นั่นแหละ

แต่ถ้าจะโอนให้รีบโอนทันทีเพื่อไม่ให้หลักสูตรมันเปลี่ยนไปแล้วจะทำให้โอนยาก  

เห็นด้วยนะ ผมก็จบช้าปีนึง แต่ฟิลตอนจบได้ใบปริญญาผมว่มันงั้นๆ ต้องหาความรู้ข้างนอกอีกเยอะ
นึกย้อนกลับไปเรียนปริญญาตรี 4 ปี รู้สึกเสียดายเวลาเลย ตอนนี้หาความรู้จากข้างนอกได้เยอะมาก ดีกว่าที่เรียนมาอีก
3
0
"I come from the 1% but i represent the 99%"

Thanathorn J.
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 624
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:15
ส่งงานครบ สอบครบ ทำไมยังไม่จบเหรอครับ หรือสอบไม่ผ่าน เหมือน จขกท เล่าไม่หมด แถมยังไม่ครบ 8 ปีด้วย เพื่อนผมนี่ ปี 8 กันหลายคนเลยนะ อาจารย์แย่งตัวกันช่วยดันให้จบอ่ะคิดดู
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 11994
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:19
ไม่ได้ซ้ำเติมนะครับ แต่การเรียนเราทำของเราเอง จะจบหรือไม่อยู่ที่เราล้วนๆ
แล้วไม่ใช่จะมาขยันเอาตอนจะจบไม่ช่วยอะไรครับ มันต้องสม่ำเสมอตั้งแต่แรก
1
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
ซุปตาร์ยูโร
Status: ห นู น ย ม ทู ต
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 15307
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:28
ขอให้กำลังใจครับ ผมเคยผ่านความรู้สึกนี้มาแล้ว
แต่คนละจุดกับคุณ แต่ความรู้สึกไม่ต่างกัน

ตอนนี้ของคุณผมไม่ทราบว่าโดนไทร์เพราะอะไร เรียนครบ 8 ปี อันนี้เหนื่อยหน่อย ควมรู้สึกมันสะสมเกินไป
หรือเกรดไม่ถึงโปรขั้นต่ำ 4 เทอม
ถ้าเป็นอย่างหลังก็ทำใจว่ายังไงคุณก็ต้องไทร์ โอนหน่วยกิจ แล้วก็ไปตั้งต้นใหม่ครับ

ความคาดหวังที่ถาโถม ทำให้คุณรู้สึกผิด
ไปขอโทษทุกๆคนครับ ว่าคุณทำอะไรไม่ดีมา ถึงมาอยู่ตรงนี้
เอาความรู้สึกผิดโยนออกไปบ้างครับ สารภาพให้หมด อย่างน้อยคุณรู้ตัวแล้วว่าผิด ยอมรับความจริง เราจะได้ไม่กดดันตัวเองจนเกินไป เก็บไว้มีแต่จะระเบิดออกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Chokkz เมื่อ Mon Jun 17, 2019 08:35, ทั้งหมด 2 ครั้ง
2
0
The Journey of new beginnings.
นักเตะท้ายซอย
Status: รฟห่ดสืำฟร่วสหฟ่แรคำสท่พรนสหฟำ่ฟหำอ่ฟหำ
เข้าร่วม: 30 Apr 2009
ตอบ: 1323
ที่อยู่: อยู่ในกะละมังที่ตั้งอยู่บนโต๊ะในตู้เสื้อผ้าที่อยู่หน้าตู้เย็น
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:32
ปกติมหาลัยจะไม่ให้เด็กไม่จบถ้ามันไม่สุดๆจริงๆนะครับ เพราะมันมีผลต่อการประเมินคุณภาพของมหาลัย
แต่อะไรที่มันเกิดขึ้นแล้วก็ให้ผ่านไป ขอให้หาที่เรียนใหม่ แล้วอย่าทำผิดพลาดแบบเดิมแล้วกันนะครับ
สู้ๆ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: พร้อมจะลุยมานานแว้ว
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 15237
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:49
ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ
เดี๋ยวนะงง ท่านบอกตั้งใจทำทุกอย่างครบถ้วน แต่อยู่ดีๆ ถูกเรียกให้ไปลาออก แปลกๆนะครับ ถ้าจะมีพฤติกรรมแย่ก็เป็นไปได้ หรือ เกรดต่ำมากๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1023
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:50
ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ
pockyza พิมพ์ว่า:
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:
พอมาอ่านเรื่องราวของท่านแล้ว อาจาร์ยผมใจดีโครตๆเลยโทรตามผมให้มาทำปริญญานิพนธ์ ใน 3 เดือนสุดท้ายก่อนโดนรีไทรแปดปี

ของท่าน ขอโทษนะครับ เรียนครบโควต้า 8 ปีเหรอครับ หรือ 4 ปี  

โชคดี ของผมไม่เคยตาม อจ ที่ปรึกษา ตอนหลังผมไปจะขอคำปรึกษาตอนปี5-6 ได้ หยิ่งมาก จะขอคุยแต่ละทีนึกว่าต้องไปเข้าเฝ้าอ่ะ ทำหน้าเหมือนไม่อยากคุยไม่เคยให้คำปรึกษาอะไรเลย  

อาจารย์ที่ปรึกษาผมหน้าหม้ออะ ตอนทำโปรเจค เวลามีปัญหาไม่ค่อยจะตอบ ติดนู่นนี่นั่น แต่กับเพื่อนผู้หญิงนะ ถึงกับพาไปลงพื่นที่ด้วยตัวเอง โคตรลำเอียงอะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
3
0
นักเตะเทศบาล
Status: SS Data Scientist
เข้าร่วม: 14 May 2006
ตอบ: 2572
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 08:59
อ้างอิงจาก:
เข้าหาอาจารย์ทุกท่าน ส่งงานครบ อ่านหนังสือสอบครบทุกอย่าง  

ทำแบบนี้ตั้งแต่ทอมแรกๆ ก็ไม่ต้องมานั่งเสียดายวันนี้
ก็ถือว่าเป็นบทเรียนละกันครับ
1
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 15692
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 09:25
ครบโควต้า 8 ปีเหรอ
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2010
ตอบ: 4732
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 09:49
คณะไม่ชอบเหรอครับ แต่ผมเชื่อพลังใจคนนะ ถ้าเอาจริงๆ ตัดเรื่องเที่ยว เรื่องเน็ตออกให้หมด ต้องรอดสิ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: งดงามแต่ไม่ตระการตา ขึ้นและลงเป็นอนิจจัง
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 23467
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 10:30
4 ปีไม่จบนี่ให้ออกเลยเหรอครับ ผมว่าไม่ใช่ละ ลองหาทางไปคุยกับสำนักทะเบียนอะไรดูมั้ย เพราะปกติได้ 8 ปีนะครับ
1
0
นักเตะกลางซอย
Status: I've come to bargain
เข้าร่วม: 20 Sep 2007
ตอบ: 2978
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 11:42
เข้าหาผู้ใหญ่ อาจารย์ คณบดี เลยครับ ต้องขอความเห็นใจแล้วแหละ ลงซ่อมเกรดเป็นบางรายวิชา หรืออะไรก็ได้ ขอให้เกรดเพิ่มมาอีกหน่อย ให้สามารถจบได้ เพื่ออนาคตของลูกศิย์ ผมว่ายังพอมีทางอยู่ครับ สู้ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย sambrizzard เมื่อ Mon Jun 17, 2019 11:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: SS Blogger, Arsenal and Sunderland Lover.
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 7794
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 11:53
Peachoo พิมพ์ว่า:
คือผมใกล้จะเรียนจบอยู่แล้ว จริงๆเทอมนี้ผมก็จบแล้วผมเข้าหาอาจารย์ทุกท่านส่งงานครบอ่านหนังสือสอบครบทุกอย่าง

สุดท้ายก็ไม่รอด ทางคณะเรียกผมไปคุยให้ชิงลาออกก่อนเกรดออก
เพื่อที่จะให้เอาเกรดนี้ไปยื่นมหาลัยที่ใหม่ได้ ผมตั้งใจสุดๆแล้วนะครับเทอมนี้กะหวังว่าสู้ตายเพื่อให้จบ

เสียใจมากครับ วันแรกที่รู้เรื่องนี้ร้องไห้ทั้งวันเลยคับ ลงชื่อสมัครเว็บหางานละด้วยครับรอแต่ไปเอาใบจบมาสุดท้ายก็ไม่จบ ผมทำไรไม่ถูกคับเครียดมากตอนนั้นเคยคิดด้วยครับว่าทำไมชีวิตตัวเองมันเจอแต่เรื่องแย่ๆทั้งที่คนอื่นเพื่อนผมก้าวหน้าไปหมดแล้ว

เพื่อนผมเคยบอกว่ามึงเรียนให้จบนะเดี๋ยวกูรอไปงานมึง
ละก็ญาติพี่น้องคาดหวังกับผมมาก เค้าบอกว่าจบให้ได้นะจะรอไปงานรับปริญญาเจอแบบนี้ผมไม่รู้จะบอกเค้ายังไงเลยคับกลัวเค้าด่าซ้ำเติมกลับมาเพราะเค้าคาดหวังกับผมมาก

จริงๆแล้วก็ไม่อยากบอกใครเลยคับเรื่องนี้ แต่ตอนนี้เคว้งมากไม่รู้จะเอาไงต่อดี แนะนำทีคับผมควรโอนหน่วยกิตไปสมัครม.เอกชนคณะเดิมหรือไปลงเรียนรามแล้วทำงานไปด้วยดี  

เราเรียนรามนะคะ คุณลองเรียนไปด้วยทำงานไปด้วยไหมคะ ของเราอีกเทอมจะจบตอนสอบตกโดนแม่บ่นกระจายแต่ก็ผ่านมาได้
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: ทูตซ้ายเม้งก่า
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 2733
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 11:57
ถ้าต้องการคำปรึกษาอย่างจริงจัง เตรียมข้อมูลเรื่องการเรียนและเกรดให้พร้อม แล้ว PM มาคุยกันได้ครับ

ผมทำงานอยู่ในวงการการศึกษา และให้คำปรึกษากับนักศึกษาที่มีปัญหาอยู่ตลอดครับ น่าจะพอพูดคุยและให้คำแนะนำอะไรที่เป็นประโยชน์ได้ครับ
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel