ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 33999
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:38
[RE: ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ]
Peachoo พิมพ์ว่า:
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:
พอมาอ่านเรื่องราวของท่านแล้ว อาจาร์ยผมใจดีโครตๆเลยโทรตามผมให้มาทำปริญญานิพนธ์ ใน 3 เดือนสุดท้ายก่อนโดนรีไทรแปดปี

ของท่าน ขอโทษนะครับ เรียนครบโควต้า 8 ปีเหรอครับ หรือ 4 ปี  

4ปีครับ  

อาจารย์ที่ไหนนิ เรียนแค่4ปี จะให้ออก-*-
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ไม่จำเป็นต้องตอบเอาหล่อเพื่อสร้างภาพไปวันๆ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 33999
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:39
[RE: ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ]
พอมาอ่านเรื่องราวของท่านแล้ว อาจาร์ยผมใจดีโครตๆเลยโทรตามผมให้มาทำปริญญานิพนธ์ ใน 3 เดือนสุดท้ายก่อนโดนรีไทรแปดปี

ของท่าน ขอโทษนะครับ เรียนครบโควต้า 8 ปีเหรอครับ หรือ 4 ปี  

โชคดี ของผมไม่เคยตาม อจ ที่ปรึกษา ตอนหลังผมไปจะขอคำปรึกษาตอนปี5-6 ได้ หยิ่งมาก จะขอคุยแต่ละทีนึกว่าต้องไปเข้าเฝ้าอ่ะ ทำหน้าเหมือนไม่อยากคุยไม่เคยให้คำปรึกษาอะไรเลย
3
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 34697
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:42
SevenTHPacK พิมพ์ว่า:
จริงๆท่านก็ต้องยอมรับความผิดกับตัวเองว่า ก่อนหน้านี้ท่านไม่ได้มีความตั้งใจเลย ผลเลยเป็นแบบนี้

แต่ผมจะให้กำลังใจว่า เกรดไม่ใช่คำตอบของชีวิตครับ มันแค่ทำให้เข้าทำงานบางงานได้ยากขึ้น

ท่านเคยได้ยินกฏแรงดึงดูดไหมครับ ถ้าความคิดท่านไปแบบไหน ชีวิตท่านก็จะกลายเป็นแบบนั้นครับ
เพราะงั้น คิดในแง่บวกเข้าไว้ แล้วหลังจากนี้ก็ทำทุกอย่างให้ดีที่สุด

อันนี้จริง เกรดไม่ใช่ปัจจัยสำคัญขนาดนั้น มันสำคัญแต่ไม่มาก

ตอบ จขกท.อีกรอบ
ผมเรียนจบ5ปีเพราะซิ่ว แถมจบเกรดไม่สวยด้วย 2.4
แต่ผมพยายามหาจุดแข็งของตัวเอง เพราะผมได้ภาษาด้วย
งานที่แรกที่ผมได้ ผมอาจจะโชคดีด้วยเจ้านายชอบผม
ผมไม่มีประสบการณ์ฝึกงาน แถมจบเกรด2.4 มีดีแค่โทอิค 800++
แต่ผมได้งานที่ดี แถมเงินที่ผมได้สตาร์ท 24k
สู้ๆครับ จังหวะชีวิตก็สำคัญมีส่วนเหมือนกัน เป็นกำลังใจให้
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 23 Sep 2006
ตอบ: 669
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:47
เข้าหาอาจารย์เยอะๆ มันมีผลจริงๆนะ
แต่นี่พึ่งสี่ปี ทำไมถึงรีบท้อครับ
มันปกติมากเลยนะที่เรียนกันห้าหกปี
1
0
โค้ช C-License
Status:
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13258
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:48
pockyza พิมพ์ว่า:

โชคดี ของผมไม่เคยตาม อจ ที่ปรึกษา ตอนหลังผมไปจะขอคำปรึกษาตอนปี5-6 ได้ หยิ่งมาก จะขอคุยแต่ละทีนึกว่าต้องไปเข้าเฝ้าอ่ะ ทำหน้าเหมือนไม่อยากคุยไม่เคยให้คำปรึกษาอะไรเลย  

อันนี้จริง พวกเพื่อนในเกมก็เคยบ่นแบบนี้ เป็นแบบนี้หมด 555
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 05 Nov 2013
ตอบ: 11570
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:51
ตั้งใจระดับไหน
ผมเกาะเพื่อนเรียนตั้งเเต่ปี1ยันปี3 เกรดประมาณ2.4
เเต่ผมมาเกรดตกตอนจบปี3 เหลือ1.9 เพราะป่วยไม่ได้สอบ ได้DกับFมาเต็ม
พอปี4ผมเรียนคนเดียว เกาะใครไม่ได้ ตั้งใจจดทุกอย่างที่สอน มีเวลาก็เปิดอ่านทบทวน ไม่ใช่มาอ่านทีเดียวก่อนสอบ
ซึ่งไม่ใช่นิสัยผมเลย เเต่ก็ต้องทำเพื่อให้จบ สุดก็จบมาได้ วิชาที่เหลือๆตอนนั้นได้C+ Bหมด
ช่วงที่ผมเกาะเพื่อน ติดรุ่นพี่ บ้ารุ่น บ้านช่องไม่กลับ วันๆนั่งซุ้มคณะ เข้ากิจกรรม บอกเลยครับ พวกนี้ไม่มีประโยชน์อะไรตอนทำงานเลย จบมาก็แยกย้ายหมด รุ่นพี่ก็ไม่ได้หางานให้เราทำ สำคัญคือเกรดของเรา ถึงผมรอดมาได้เเต่เกรดก็ไม่ใช่ว่าจะดี หางานลำบากมากครับบอกเลย
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1044
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 02:15
ถูกแบนแล้ว
Peachoo พิมพ์ว่า:
คือผมใกล้จะเรียนจบอยู่แล้ว จริงๆเทอมนี้ผมก็จบแล้วผมเข้าหาอาจารย์ทุกท่านส่งงานครบอ่านหนังสือสอบครบทุกอย่าง

สุดท้ายก็ไม่รอด ทางคณะเรียกผมไปคุยให้ชิงลาออกก่อนเกรดออก
เพื่อที่จะให้เอาเกรดนี้ไปยื่นมหาลัยที่ใหม่ได้ ผมตั้งใจสุดๆแล้วนะครับเทอมนี้กะหวังว่าสู้ตายเพื่อให้จบ

เสียใจมากครับ วันแรกที่รู้เรื่องนี้ร้องไห้ทั้งวันเลยคับ ลงชื่อสมัครเว็บหางานละด้วยครับรอแต่ไปเอาใบจบมาสุดท้ายก็ไม่จบ ผมทำไรไม่ถูกคับเครียดมากตอนนั้นเคยคิดด้วยครับว่าทำไมชีวิตตัวเองมันเจอแต่เรื่องแย่ๆทั้งที่คนอื่นเพื่อนผมก้าวหน้าไปหมดแล้ว

เพื่อนผมเคยบอกว่ามึงเรียนให้จบนะเดี๋ยวกูรอไปงานมึง
ละก็ญาติพี่น้องคาดหวังกับผมมาก เค้าบอกว่าจบให้ได้นะจะรอไปงานรับปริญญาเจอแบบนี้ผมไม่รู้จะบอกเค้ายังไงเลยคับกลัวเค้าด่าซ้ำเติมกลับมาเพราะเค้าคาดหวังกับผมมาก

จริงๆแล้วก็ไม่อยากบอกใครเลยคับเรื่องนี้ แต่ตอนนี้เคว้งมากไม่รู้จะเอาไงต่อดี แนะนำทีคับผมควรโอนหน่วยกิตไปสมัครม.เอกชนคณะเดิมหรือไปลงเรียนรามแล้วทำงานไปด้วยดี  

เรียนต่ออีกสักเทอมไม่ได้เหรอครับ หรือนี่ปีที่ 8
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 514
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 02:18
คือเกรดต่ำมากเลยหรอครับ ถึงโดนให้ออก

คือถ้าเกรดมากกว่าเกณฑ์ที่เขาจะให้ไทร์ ก็น่าจะเรียนได้ต่อนะ มากสุด 8 ปี
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: Francis C.Xavier
เข้าร่วม: 01 May 2008
ตอบ: 11141
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 02:23
เป็นกำลังใจให้นะครับท่าน
อยากให้ใจเย็นๆก่อน ค่อยๆตั้งสติหาวิธีแก้ปัญหา
ผมไม่ทราบจะแนะนำยังไงดีในสถานการณ์นี้ แต่ อย่างที่เม้นต์บนๆบอก
ถ้าเราไปขอต่อรองกับทางคณะได้หรือเปล่าครับ ?

ผมไม่ทราบว่า ทำไมถึงไทร์ คือติดโปรติดต่อกัน หรือว่ายังไงหรอครับ
เพราะจริงๆมันน่าจะเรียนต่อได้เกิน 4 ปี จากภาคการศึกษาปกติ
เช่น ถ้าติดโปรอีกเทอม(เทอมนี้) ขอต่อรองถอนพิเศษวิชาในเทอมนี้ออกไปได้ไหมครับ
หรือเข้าไปขอกับตัวอาจารย์ผู้สอน บอกเขาไปตรงๆว่า เรากำลังจะไทร์
ให้เขาช่วยดันเกรดให้เราได้ไหม

อันนี้ผมแนะนำแบบหว่านแหนะครับ เพราะอย่างที่บอกไปว่า ผมไม่ทราบระเบียบ
และเงื่อนไขสถานการณ์ของท่าน
แต่หลักๆคือ อยากให้เข้าไปคุย ขอความเห็นใจ ต่อรอง กับทุกคนที่เขาช่วยได้
(ผู้สอนทุกวิชาที่เราลง คณบดี หัวหน้าภาค ที่ปรึกษา)
บอกเขาว่าเราสู้เต็มที่แล้ว แต่กำลังจะไทร์ เขาน่าจะเห็นใจนะครับ

แต่ไม่ว่าอย่างไร ทุกสิ่งมันจะต้องผ่านไปครับ เรื่องร้ายๆมันจะต้องผ่านไปเช่นกัน
ที่พูดงี้ไม่ได้แปลว่าให้นิ่งเฉยกับปัญหานะครับ
แต่เพื่อให้เห็นว่า ถ้าเราลงมือแก้ปัญหาเต็มที่แล้วผลจะออกมายังไง
เราก็ใช้ชีวิตต่อไปได้ครับ

จริงๆอยากให้คุยกับคนใกล้ๆตัวที่เข้าใจสถานการณ์ท่านได้ดี
เช่น เพื่อนในคณะ หรือ คนในคณะ(เจ้าหน้าที่ทะเบียน อาจารย์ ที่ปรึกษา)
เพราะน่าจะเข้าใจสถานการณ์ และช่วยคิดอย่างเป็นรูปธรรมได้ดีกว่า

แต่ถ้าอยากได้กำลังใจ อยากระบายอีกเยอะๆ Inbox มาได้ทุกเวลาครับ
ยินดีรับฟัง

1
0
โค้ช T-License
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25170
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 02:30

เหมือนผมเป๊ะ โคตรเซ็ง เหมือนโดนบังคับเป็นที่ปรึกษา จะให้เซ็นอะไรแต่ละทีอย่างลำบากเลย
พวกอาจารย์ฝ่ายธุรการอีก แม่มถามอะไรนิดหน่อยก็บอกให้ไปหาข้อมูลเอง
พอทำเอกสารมาผิด แม่งก็ประชดจังเลย
1
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
ตอบ: 3221
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 03:39
ถูกแบนแล้ว
ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่าตัวเองเป็นไหม

อยู่ดีๆไม่ได้มีเรื่องอะไรมันก็รู้สึกว่าชีวิตไม่มีความสุข คิดไปแต่เรื่องแย่ๆ ทำงานก็ทำไปวันๆไม่มีแรงจูงใจ เล่นเกมที่เคยเล่นสนุกก็ไม่สนุกเท่าเมื่อก่อน เมื่อก่อนเล่นเกมคนเดียวได้ทั้งคืน เดี๋ยวนี้เล่นแปปเดียวก็เบื่อๆ คิดถึงเรื่องความตายบ่อยมาก แต่ไม่ได้คิดฆ่าตัวตายนะ
2
0
นักเตะอบจ.
Status: ♥hanni
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 3181
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 04:00
Wade Wilson พิมพ์ว่า:

เหมือนผมเป๊ะ โคตรเซ็ง เหมือนโดนบังคับเป็นที่ปรึกษา จะให้เซ็นอะไรแต่ละทีอย่างลำบากเลย
พวกอาจารย์ฝ่ายธุรการอีก แม่มถามอะไรนิดหน่อยก็บอกให้ไปหาข้อมูลเอง
พอทำเอกสารมาผิด แม่งก็ประชดจังเลย

พอกันครับ เขาพึ่งมาคุยกับผมช่วงหลังๆ นี่เอง
ตามผมไปฝึกงาน ตามไปทำวิจัย ไม่เคยสอนด้วยว่าทำยังไง
ทำมาส่ง ทำผิดก็ด่าแรงๆ ตอนนี้วิจัยผมค้างอยู่ บท4
แล้วเขาก็เงียบไปเลยทั้งๆ ที่เจอกันทุกวัน 55

2
0
นักเตะเทศบาล
Status: Peace is a lie
ตอบ: 8408
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 04:57
ท้อได้ แต่อย่าถอย...

เรียนรามไปด้วยทำงานไปด้วยก็ได้ครับ...ตั้งใจอะไรทำไปเลย อย่าเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับใคร จงเป็นตัวเองที่ดีที่สุดในทุกๆวัน
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: MARINA NAGASAWA
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12167
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 06:45
[RE]ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ
ไม่รู้ว่า gpa รวมเท่าไหร่ แต่วิชาไหนผ่านแล้ว มันโอนเกรดได้นะ เดาว่าติดโปรใช่ไหม
มีอยู่2อย่างอะ คือไม่ถนัดด้านที่เรียนอยู่ กับตั้งใจไม่พอ มันไม่มียากเกินไปหรอก
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
ตอบ: 9418
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 07:23
ไม่ใช่ว่ามหาลัยเขาให้เรียน 8 ปีได้หรอครับ เห็นเพื่อนผมเกรดไม่ถึง มารีเกรดอยู่ 4-5 วิชาเลย กว่าจะจบ ปาไป 2 เทอม เกรดถึงแล้วแต่ติดวิชาการเงิน ตกแล้วตกอีก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel