ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool Liverpool
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Oct 2008
ตอบ: 12329
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 00:39
[RE: ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ]
เอางิ ผมก็คล้ายกัน อาจไม่คล้ายมาก แต่เคยมีปัญหาแบบนี้ เหมือนกัน

จบ .ปตรีมาแล้ว ผมมาต่อ ป.โท ที่ ม.ดีๆ แห่งหนึ่งของไทย
แต่ ผมไม่จบ ( เพราะปัญหาหลายอย่าง ) ตอนนั้นก็ เฮิร์ต เหมือนกันนะ เลิกแฟน
ปีันั้นแทนที่จะได้ พรีเมียร์ลีก ก็ดั๊นไม่ได้อีก ( ลิเวอร์พูล 2013 ) หนักเลยทีนี้

แต่ก็ มาคิดทีหลังพอผ่านวันนั้นมา ก็มาตั้งใจทำงานหาเงินใช้ ไปเที่ยว ในไทย ต่างประเทศ อะไรแบบนี้แทน

จะบอกว่า ต่อให้แย่ยังไง ก็ ค่อยกลับไปเรียนอีกครั้งก็ได้ เพราะผมจะทำอีก จะให้ได้ ป.เอกเลย กลับมาหาเงิน มาเล่น มาตั้งหลักก่อน

แต่ ปล. ถ้ายังมีโอกาส กลับไปหาอาจารย์ด่วน แสดงความจำนง และตั้งใจ เอาให้สุดให้มันจบๆไป เกรดเท่าไหร่ช่างมัน

นี่เป็นข้อความจากผม ละกันนะครับ

3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
การไม่ได้ในสิ่งที่ปรารถนาในบางคราว ก็เป็นพรอันประเสริฐ - องค์ทะไลลามะ
Ps.
Liverpool Champions Fifa club world Cup 2019
Champions Eufa Supercup 2019
Champions Eufa Champions League 2018-2019
Champions PremierLeague 2019-2020

คุณอาจจะเปลี่ยนภรรยาได้, เปลี่ยนความคิดทางการเมืองได้, เปลี่ยนศาสนาก็ได้ แต่ไม่สามารถเปลี่ยนทีมที่คุณเชียร์ได้

(ไม่อยากจะบอกเลยว่าคนพูดคือ เอริค คันโทน่า อยากบอกว่าคิดเอง)

นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Dec 2007
ตอบ: 704
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 00:45
[RE: ผมรู้สึกท้อกับชีวิตการเรียนมากๆครับ]
ท่านเรียนที่ไหนครับ

มันสามารถสมัครใหม่ เเล้วโอนหน่วยกิตได้ไหม

ที่ถามว่าท่านเรียนที่ไหน เพราะผมจะช่วยศึกษาระเบียบ
เผื่อจะช่วยหาทางออกให้ท่าน

1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 15559
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 00:46
ดร๊อปแล้วลงเรียนใหม่น่าจะดีที่สุด ขอทำเรื่องดร๊อปตัวที่ต้ำกว่า c+ ให้หมดเลย
ลองคุยกับอาจารย์ผู้สอนดู
1
0
โค้ช T-License
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25170
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 00:48
คือที่โดนเชิญออก เพราะ ติดโปร หรือ เรียนครบกำหนดปี อ่ะครับ
1
0

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2010
ตอบ: 5197
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 00:50
ลองไปคุยกับอาจารย์เลยว่าพอจะมีทางช่วยมั้ย
ถ้าไม่ได้จริงๆก็เรียนใหม่
สู้ๆท่าน อย่ายอมแพ้ คนอื่นทำได้ เราก็ต้องทำได้

ตอนนี้ผมก็เครียดกับการทำ dissertation จบ ป โท อยู่
ทุกวันนี้ต้องฟังเรื่องผีก่อนนอนแล้ว ไม่งั้นนอนไม่หลับคิดแต่เรื่องงาน
จะบอกว่าทุกอย่างไม่มีได้มาง่ายๆ แล้วก็ไม่ใช่ท่านคนเดียวที่เครียดอยู่

1
0
นักเตะอบจ.
Status: ♥hanni
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 3181
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 00:53
เกิดอะไรขึ้นหรอครับ ปีนี้ของผมก็ปีที่ 7 ไม่ส่วนนึงเป็นเพราะตัวผมเอง
อีกส่วนเพราะสังคมแล้วก็การเงินของที่บ้าน ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ
ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกันถ้าเรียนไม่จบ จะไปเจอหน้าที่บ้านยังไง
3
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: ʕ•ܫ•ʔ
เข้าร่วม: 15 Sep 2009
ตอบ: 6866
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 00:56
ถ้าเกรดพึ่งออกหรืออะไรพวกนั้นน่าจะลองไปคุยดูเลย อาจจะมีการแก้เกรดได้อยู่แต่เป็นอะไรที่ยุ่งยากมาก ส่วนมากเกิดกับกรณีตรวจข้อสอบผิด

ส่วนเรื่องเกรดได้ขอได้คุยเค้าไว้เนิ่นๆมั้ยว่าปีสุดท้ายแล้วครบทุกโควต้าแล้วถ้าไม่ได้คือไม่จบ คำนวณเกรดทุกตัวและตัวที่คาดหวังว่าจะได้

ต้องลองถามแกตรงๆเลยว่าถ้าอยากได้เกรดอย่างน้อยเท่านี้ต้องทำยังไงบ้าง ถ้าไม่ได้ก็จะไม่จบ บลาๆ

แต่ในเรื่องที่ท่านเล่ามา มันมาถึงทางตันแล้ว ผมไม่ทราบว่าท่านได้ดำเนินการหรือดำเนินเรื่องแบบถึงที่สุดแล้วรึยัง

ถ้าม.รัฐทางเลือกก็น่าจะมีไม่มาก เช่น ซิ่วเข้าที่เดิมแล้วโอนตัวที่เกิน C มาจะได้จบเร็วขึ้น หรือบางคณะอาจจะมีพวกสอบภาคพิเศษรับตรง

สมัครเข้าไปเรียนคณะเดิมให้ได้ก่อนแล้วค่อยย้ายเมเจอร์ตามไปทีหลัง อาจจะมีแค่วิธีนี้ที่ลดทอนเวลาได้มากที่สุด

ถ้าเอกชนน่าจะมีการสอบตรงอยู่แล้ว อาจจะไม่มีปัญหาอะไรกับการซิ่วเข้าใหม่

รุ่นพี่ผมก็มีรีไทน์แบบนี้แหละ แต่กลัวมาเรียนแล้วจบได้ใน 2 ปี รวมเวลาเรียนทั้งหมดในคณะวิศวะ 6 ปี ขนาดโดนรีไทน์ตอนปี 4

เกรดรวมเค้าน้อยและลงตัวฟรีน้อยด้วยและดันมี F เยอะอีกแต่การแก้ F แต่ละครั้งของเค้ากลับจากนรกได้แบบ C ขึ้นเกือบหมด

ทุกอย่างมันเลยดูง่ายไปหมด รุ่นพี่ผมที่จบ 6 ปีจริงๆ 5 ครึ่งด้วยซ้ำแต่เรียนตัวฟรีรอเวลาฝึกงานรวบจบ 1 เทอมเต็มๆ

อยากให้สู้ๆนะครับ ทางเลือกเรามีเยอะมาก อย่าเอาคำว่าอายเพื่อนอายครอบครัวแล้วเอามาเป็นบรรทัดฐานในการเดินทางในชีวิตต่อ

คนเหล่านี้แม้กระทั่งครอบครัวอยู่กับเราเพียงช่วงนึงของชีวิตเท่านั้น แต่ตัวเราเองจะอยู่กับเราไปจนสิ้นลมหายใจ

รักตัวเองมากๆ แคร์สิ่งต่างๆรอบตัวให้น้อยลง ทุกปัญหามีทางออก ใช่ว่าวันนี้คุณจะซิ่วเข้าใหม่เพื่อนจะเลิกคบซะที่ไหนอาจจะมีนินทาบ้างเป็นเรื่องปกติ

แต่ถ้าใครมันด่ามันว่าซ้ำเติม เอาเราไปเล่าต่อสนุกปากก็เลิกคบไปเถอะ คนพวกนี้ไม่ใช่มิตรแท้แต่อย่างใด
3
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2015
ตอบ: 9430
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 00:57
ขอรายละเอียดก่อนหน้าหน่อยสิครับ จะได้ช่วยกันได้
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2011
ตอบ: 44327
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 00:59
ปรึกษาอาจารย์ที่ปรึกษา หาวิธีแก้ไข

พูดคุยกับพ่อแม่ เพื่อน หาคนคุยด้วย

อย่าอยู่คนเดียว พยายามแล้วอย่าท้อครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Thousandmaster เมื่อ Mon Jun 17, 2019 01:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3516
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:06
ผมผ่านเหตุการณ์แบบท่านมาแล้วครับ
อย่างเดียวที่่ท่านจะทำได้ คือยอมรับความจริงที่เกิดขึ้น

พักผ่อน และบอกความจริงกับครอบครัว

ปล. ผมนอนไม่หลับสามวันเลย

1
0
Mes que un club
นักเตะอบจ.
Status: once blue always blue
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 8745
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:11
ปลอบใจไม่ได้หรอกครับ

ต้องยอมรับความจริง

จบช้าจบเร็วไม่ได้ต่างกันเลยนะผมว่า

3
0

โค้ช C-License
Status:
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13258
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:16
พอมาอ่านเรื่องราวของท่านแล้ว อาจาร์ยผมใจดีโครตๆเลยโทรตามผมให้มาทำปริญญานิพนธ์ ใน 3 เดือนสุดท้ายก่อนโดนรีไทรแปดปี

ของท่าน ขอโทษนะครับ เรียนครบโควต้า 8 ปีเหรอครับ หรือ 4 ปี
2
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 1122
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:16
จริงๆท่านก็ต้องยอมรับความผิดกับตัวเองว่า ก่อนหน้านี้ท่านไม่ได้มีความตั้งใจเลย ผลเลยเป็นแบบนี้

แต่ผมจะให้กำลังใจว่า เกรดไม่ใช่คำตอบของชีวิตครับ มันแค่ทำให้เข้าทำงานบางงานได้ยากขึ้น

ท่านเคยได้ยินกฏแรงดึงดูดไหมครับ ถ้าความคิดท่านไปแบบไหน ชีวิตท่านก็จะกลายเป็นแบบนั้นครับ
เพราะงั้น คิดในแง่บวกเข้าไว้ แล้วหลังจากนี้ก็ทำทุกอย่างให้ดีที่สุด
แก้ไขล่าสุดโดย SevenTHPacK เมื่อ Mon Jun 17, 2019 01:20, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 6582
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:18
ถูกแบนแล้ว
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:
พอมาอ่านเรื่องราวของท่านแล้ว อาจาร์ยผมใจดีโครตๆเลยโทรตามผมให้มาทำปริญญานิพนธ์ ใน 3 เดือนสุดท้ายก่อนโดนรีไทรแปดปี

ของท่าน ขอโทษนะครับ เรียนครบโควต้า 8 ปีเหรอครับ หรือ 4 ปี  

4ปีครับ
1
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 15758
โพสเมื่อ: Mon Jun 17, 2019 01:20
สู้ๆคับ ผมก็เคยเรียนยันไทร์

สุดท้ายมาเรียนตอนอายุ 30 จะจบแล้ว

สู้ๆคับ มีเงินมั้ยลองไป ม.เอกชน ก่อน ไม่ได้ค่อยไปราม

รามอ่ะต้องดูแลตัวเองนะคับ มีเก็บคะแนนก็จริง แต่เค้าจะให้คุณเลือกว่าจะสอบ 100

หรือสอบ + คะแนนเก็บสุดท้ายและท้ายสุด ต้องมีเพื่อน+ความรับผิดชอบสูงหน่อย จบ3ปีไม่เกินเอื้อมครับ

สู้ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย แถดๆ เมื่อ Mon Jun 17, 2019 01:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel