[RE: เจ้ไฝ เกินการควบคุมมาก]
La-Zy Boy พิมพ์ว่า:
อยากให้มีคนลอง มาแกะสูตร แกะวัตถุดิบ
เอา แบบ วัตถุดิบ ดีๆ ไปเลย ให้ได้เท่า
แล้ว มา คำนวณ ต้นทุน การตั้งราคาขาย
ว่ามันเหมาะสมมั้ย บวกค่าฝีมือ ค่าชื่อเสียง ไปด้วย
ถ้า คำนวณ ออกมาแล้ว รู้ว่า เออ มันก็ขายราคานี้ได้
คนจะได้เลิก สงสัย เลิกตั้งคำถาม
แต่ก็เดี๋ยวจะมีคนบอกเหมือนร้านข้าวแกงป้าติ๋ม อ่ะ
“คนบ่นไม่ซื้อ คนซื้อไม่บ่น”
จบที่คำว่าค่าฝีมือ ค่าชื่อเสียงนี่แหละครับ ตีราคากันยาก ดังนั้นขายราคาสูงยังไงก็ใช้คำตอบนี้เป็นทางลงได้เสมอ
วัตถุดิบ เห็นของร้านแกมาตั้งแต่ยังไม่ดังเมื่อ 20-30 ปีที่แล้วจนตอนนี้ ต้องยอมรับว่าเลือกใช้แต่ของดีคัดมาดีมาก เป็นวัตถุดิบเกรด A จริงๆ
แต่ต้นทุนวัตถุดิบรวมโสหุ้ยต่างๆนาๆ ขายราคาเท่าที่แกขาย ก็ต้องบอกเช่นกันว่ากำไรงามมาก มากๆๆๆๆ
ใครพอใจจ่ายก็ตามสบายครับ ผมไม่คอมเมนท์อะไร
แต่ส่วนตัวผมขอผ่านดีกว่า