BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ข้อความ
ออนไลน์
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Apr 2024
ตอบ: 148
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:27
แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ
ต่อยอดมู้ล่าง ทุกวันนี้ข้าวแม่มโคตรรรรเเพง

มื้อนึง เฉลี่ย 60 บาท
3 มื่อ 180


เดือนละ 5400 ละ

แพงจัดๆ

นี่คิดแบบ ไม่ซื้อน้ำดื่มเลยนะ ถ้าซื้อ +มื้อละ 10 บาทไปอีก
—-

ยิ่งบสงคนสั่ง grab มื้อละ 100 วันละ 300 เดือรละ 9000 หมดละ เงินเดือร แค่กิน เหอะๆๆๆ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ออนไลน์
Onion Member
Status: Ola..
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 17305
ที่อยู่: Ola~
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:31
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
หมูทอด+ข้าวเหนียว ชุดล่ะ 40 บาท ได้ทั้งเช้าและ เที่ยง สลับ เช้าหมูย่าง 3 ไม้ ข้าวเหนียวห่อ 20 บาท เที่ยงแล้วแต่

เย็น ข้าวหอม 2 ถ้วย ปลาทูตัวนึง หรือ กับข้าว ถุงนึง น่าจะราว 40 บาท

สรุป โดยรวมใน 1 วัน ค่ากินอย่าเกิน 120 บาท
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แผล่บๆ เรื้อนๆ ปั้มเรป วู้ววว !!!
ออนไลน์
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Apr 2024
ตอบ: 148
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:33
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
t o n พิมพ์ว่า:
หมูทอด+ข้าวเหนียว ชุดล่ะ 40 บาท ได้ทั้งเช้าและ เที่ยง สลับ เช้าหมูย่าง 3 ไม้ ข้าวเหนียวห่อ 20 บาท เที่ยงแล้วแต่

เย็น ข้าวหอม 2 ถ้วย ปลาทูตัวนึง หรือ กับข้าว ถุงนึง น่าจะราว 40 บาท

สรุป โดยรวมใน 1 วัน ค่ากินอย่าเกิน 120 บาท  


กลัวโปรตีนไม่พออะดิท่าน
ข้าวเหนียว หลับละนายจ้างด่าอีก
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: ...
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 3527
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:35
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
ถ้าอยากประหยัด ทำอาหารกินเองเท่านั้น ไม่งั้นยังไงก็ลดยาก ยกเว้นท่านจะกินวันละ 2 มื้อ

อันนั้นลดได้เลย หายไป 1/3 ของยอด จาก 9000 เหลือ 6000

ถ้าทำอาหารกินเอง หุงข้าวเอง ต้องจ่ายตลาด ไปแมคโคร อันนั้นถึงจะประหยัดได้ชัดเจนกว่า โดยที่กิน 3 มื้อเท่าเดิม
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 1917
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:38
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
ใช้วันละ 100 บ. ไม่รวมค่าเดินทาง
ข้าวเหนียวหมูทอด 25-30 (เช้า)
กลางวัน ร้านข้าวแกง ที่ 2-3 อย่างไม่เกิน 40
เย็นข้าวเหนียวไก่ย่าง 2 ไม้ 25-30
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ༼ つ ಥ_ಥ ༽つ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 13669
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:41
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
อาหารเช้าลดง่ายนะ พวกเมนูข้าวเหนียว+อะไรซักอย่าง ราคา30-40ก็อิ่มแล้ว
ส่วนเย็นถ้ากลับไปกินบ้านได้ก็ทำเองเลย ซื้อวัตถุดิบเตรียมไว้ เน้นเมนูง่ายๆ
หรือเมนูที่ทำครั้งเดียวกินได้หลายมื้อ เช่น ต้มจืด แกงส้ม แกงป่า แล้วเก็บใส่กล่องเข้าตู้เย็นไว้ ตอนจะกินก็เวฟเอา
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2020
ตอบ: 5599
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:44
แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ
หารายได้เพิ่ม คือคำตอบ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
นักเตะท้ายซอย
Status: Only Liverpool Fc
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2021
ตอบ: 1284
ที่อยู่: อาราคีส
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:47
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
ต้องซื้ออกไก่ สะโพกไก่ มาทำกินเองแล้วครับ ถูกกว่าซื้อร้านแน่นอน อกไก่ทอดกระเทียม กระเพรา สะโพกเทริยากิ แต่ต้องขยันทำ ขยันล้างหน่อย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 11111
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:55
แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ
ลองหาร้านในระแวกที่อยู่มีร้านให้เยอะมั้ย ซื้อตุนเลย เวฟกินเอา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออฟไลน์
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 May 2009
ตอบ: 7171
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:57
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
ไม่มีหรอกวิธีประหยัด ข้าวของแพงนั้นถ้าพูดกันตรงๆ มันคือปัญหาที่เกิดจากคนทั้งนั้นแหละ คนมีเยอะเกินไป เมื่อเยอะเกินมันก็สร้างผลกระทบทั้งทางตรงและทางอ้อมต่อปัจจัยในการผลิตอาหาร ทั้งเรื่องดีมานด์ ซัพพลาย ทั้งเรื่องเบียดเบียนพื้นที่ผลติอาหาร ทั้งเรื่องสิ่งแวดล้อม การทำลายธรรมชาติทั้งทางตรงทางอ้อม ที่ส่งผลต่อ ดิน น้ำ อากาศ เมื่อปัจจัยตามธรรมชาติมันถูกกระทบมันก็พ่วงไปถึงผลผลิตที่น้อยลง หรือมากขึ้น
.
ถ้าแนะนำแบบคอมมอนด์เซ้นต์นะครับ
.
1. บ้านอยู่ใกล้แหล่งผลิตมั้ย ถ้าบ้านอยู่ใกล้แหล่งผลิต ก็ไปซื้อโดยตรงจากแหล่งผลิตก็จะได้ราคาที่ถูกกว่าซื้อที่ตลาดหรือห้างร้านมหาศาล ยกตัวอย่างง่ายๆ เอาจากประสบการณ์นะ ผักสลัดไฮโดรโพนิกส์ Makro ขายครึ่ง กก. 70-100 บาทแล้วแต่ช่วงเวลา(ตีไปเลย ก.ก.ละ 140-200 บาท) คุณรู้มั้ยว่า Makro รับจากหน้าสวนเท่าไหร่ กก. ละ 93 บาท อันนี้ราคารับเมื่อ 3-4 ปีก่อนนะ ผมยืนยัน เพราะผมส่งให้ดีลเลอร์ที่เอาไปส่งต่อ Makro อีกที ดีลเลอร์ส่ง Makro 93 บาท ดีลเลอร์มาขอซื้อต่อหน้าสวน 60-75 บาท/กก. ถ้าคุณอยู่ใกล้สวน คุณซื้อหน้าสวนได้ กก. ละ 90-100 บาท สรุปคือลองมองรอบๆ พื้นที่อยู่อาศัย ว่าอยู่ใกล้แหล่งผลิตอะไร ก็ไปซื้ออันนั้นจากที่นั่น ก็จะถูกลง
.
2. เหมาะกับใครอยู่ใกล้ห้างใหญ่พวก Top/BigC/Lotus/Makro ปกติเวลาหลัง 1 ทุ่มไป พวกอาหารสดเขาจะเอามาโล๊ะขาย ไปซื้อตอนนั้นก็จะยิ่งถูก ตุนไว้ในตู้เย็นได้ อย่างน้อยๆ ก็กินได้ 2-3 มื้อ
.
3. วิธีเบสิกสุด ผลิตวุตถุดิบเองเอาเท่าที่ทำได้ ไม่รบกวนเวลามาก เหมาะกับคนมีพื้นที่ มีเวลา
.
4. งดทานจุกจิก ตัวเปลืองเลยคือการกินจุกจิกระหว่างมื้อ แล้วก็อีกอย่างถ้าเลิกได้ก็เลิกซะคือ ร้านคาเฟ่ชา กาแฟ และร้านเหล้า ตัวเปลืองสุดๆ เลย ใครบอกคนเล่นหวยเปลืองเงินเล่นนะ เข้าคาเฟ่เดือนนึงหมดเยอะกว่าค่าหวย 4-5 เท่าอ่ะ
.
5. อีกวิธีที่ผมทำบ่อย แต่คิดว่าคนอื่นอาจจะทำเลียนแบบไม่ได้ทุกคนนะ ผมเป็นคนไม่เรื่องมากกับเรื่องกิน คุณเชื่อมั้ยว่าผมสามารถซื้อปลากระป๋องแพค 10 กระป่อง แล้วสามารถกินติดต่อกันได้ 5 วันอ่ะ เช้าปลากระป๋อง เที่ยง-บ่ายปลากระป๋อง ซ้ำๆ แบบนี้ติดต่อกัน 5 วัน เพราะส่วนใหญ่ผมคือกินแค่ไม่ให้มันหิว แต่ไม่ได้สนใจหรอกว่าร่างกายจะได้รับสารอาหารครบหรือเปล่า
.
6. ถ้าใจถึงพอ ผมบอกเลย วัดที่มีพระเยอะๆ คือ ที่สุดของแหล่งอาหารชั้นดีเลยคุณ อย่าหน้าบาง เดินถือแบงค์ 20 เข้าไป แล้วบอกว่าว่าขอฝากท้อง หน่อย คุณสามารถได้อาหารดีๆ กลับบ้านแบบว่าถ้าเดินตลาดเองอาจจะหมดแบงค์ม่วงได้สบายๆ หัดตีสนิทหลวงตา หลวงพ่อ หลวงพี่เอาไว้บ้างก็ดี เดือนนึงแวะเข้าไปซัก 1-2 รอบ ก็สามารถเลี้ยงท้องไปได้เป็นสัปดาห์เลยคุณ
.
7. ถ้าใครที่วันๆ ทำงานนั่งโต๊ะ ไม่ได้ใช้แรงมาก คุณสามารถงดอาหารมื้อเย็นได้นะ
.
8. ท้ายที่สุดคือ อย่าเกินตัว ที่พักถ้าหาที่ถูกได้ก็เอาที่ถูก/ค่าเน็ตถูกได้เอาที่ถูก/ค่าใช้จ่าย fix แต่ละเดือนมันทำให้ถูกลงได้อีก ทำ
.
9. กินของที่มันกำลังล้นตลาด
.
10. ไม่รู้แล้วครับ เจียดเงินซื้อหุ้นปันผลบ้าง ไม่ต้องไปเล่นเดย์เทรด ไม่ต้องไปสนใครจะบอกว่าทุนน้อยมันต้องหาหุ้น growth ไร้สาระ ของพวกนั้นต้องเดาเอาว่าราคาจะขึ้นจะลง แต่ถ้าคุณซื้อหุ้นที่มีประวัติปันผลชัดเจน สม่ำเสมอ งบการเงินดูแค่รายได้และกำไรเพิ่มขึ้นทุกปีเพิ่มมากเพิ่มน้อยช่างมัน ขอแค่เพิ่มเป็นใช้ได้ เพราะตราบใดที่หุ้นตัวนั้นมีกำไร แปลว่ามีปันผลให้แน่นอน 100% มีทุนน้อยก็แค่ขยันเติม คนที่พอร์ทใหญ่ๆ เขาเติมทั้งนั้นแหละครับ ผมบอกเลยไม่มีใครที่เริ่มต้น 1000 หรือ 10000 แล้วไม่เติม พอเวลาผ่านไป5 ปี กลายเป็น 1 ล้าน/10 ล้าน ไม่มีหรอกครับ ซุยทั้งนั้นแหละ เดี๋ยวพอเวลาผ่านไปมากพอ ทุนคุณมันก็จะมากไปตามจำนวนที่คุณเติมนั่นแหละ แต่ที่แนะๆ คือจำนวนปันผลก็จะดูจับต้องได้มากขึ้น มีน้ำมีเนื้อให้ชื่นใจมากขึ้น

3
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
อำนาจ ความเชื่อ ความรัก คือ 3 สิ่งที่ตรรกะมนุษย์ไม่สามารถอธิบายได้ ดังนั้นอย่าถามว่าทำไมกับเรื่องพวกนี้
ออฟไลน์
นักเตะอบจ.
Status: นี่อาเอง พวกเอ็งไม่ต้องตกใจ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 2139
ที่อยู่: หลุดโลกสัญจร & ฮาวายพิคโพส
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:57
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
จ-ศ ซื้อแกงถุง 2ถุง 50 กาแฟ25 แบ่งกินเช้าเที่ยงบางวันก็ไม่ซื้อเพราะมีกับข้าวเหลือเสาร์อาทิต เย็นทำกับข้าวกินเอง
ส-อ ทำกับข้าวกินเอง วันไหนเข้าเวรก็ไปกินข้าวโรงเลี้ยง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
Onion Member
Status: Ola..
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 17305
ที่อยู่: Ola~
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 18:59
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
buddhistera พิมพ์ว่า:
t o n พิมพ์ว่า:
หมูทอด+ข้าวเหนียว ชุดล่ะ 40 บาท ได้ทั้งเช้าและ เที่ยง สลับ เช้าหมูย่าง 3 ไม้ ข้าวเหนียวห่อ 20 บาท เที่ยงแล้วแต่

เย็น ข้าวหอม 2 ถ้วย ปลาทูตัวนึง หรือ กับข้าว ถุงนึง น่าจะราว 40 บาท

สรุป โดยรวมใน 1 วัน ค่ากินอย่าเกิน 120 บาท  


กลัวโปรตีนไม่พออะดิท่าน
ข้าวเหนียว หลับละนายจ้างด่าอีก  


อดมื้อกินมื้อ คุม วันล่ะ 120 บาท ครับ ไม่ต้องครบ 3 มื้อ ทุกวัน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แผล่บๆ เรื้อนๆ ปั้มเรป วู้ววว !!!
ออฟไลน์
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3863
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 19:04
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
กินมื้อเที่ยงมื้อเดียวทุกวัน ด้วยปริมาณราชาราคาประมาณ 100 บาท และกินเต็มที่ 1 วัน เกิน100 บาท ต่อสัปดาห์ครับ IF ไปในตัว ถ้ามีเป้าหมายเรื่องเก็บเงิน ทำได้แน่นอน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ออนไลน์
นักบอลถ้วย ข.
Status: งล
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2922
ที่อยู่:
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 19:05
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
แกรป หารกับคนอื่น หรือใช้วิธีสั่งทีเดียวหลายมื้อร้านเดียวกัน
สมัครแกรป Unlimited
ใช้ส่วนลด สั่งครบ 150 ส่งฟรี+ส่วนลด

ทำกับข้าวกินเองผมใช้วิธีนี้อยู่
ไปแมคโครซื้อพวกหมูแช่งแข็ง
โลละ 150-160 แล้วแต่ส่วน

ถามว่าทำไมซื้อแช่แข็ง มันตอบโจทย์ผมมากกว่า
เคยซื้อแบบธรรมดาตามห้างหรือตลาด แจคพอต2วันเขียวทิ้งทั้งถุง

สรุป2อาทิตย์ผมจ่ายทีละ500 รวมไข่30ฟอง กับพวกเส้น ของกินเล่น
หารกับแฟน2คนเหลือคนละ250ตกอาทิตย์บละ 125 ถือว่าคุ้มอยู่
ข้าวสารซื้อไดโนเสาร์สั่งตต เดือนละ250
ผักพริกกระเทียมตกอาทิตย์ละ50 อันนี้คือทำกินอาทิตย์ละ5วันนะครับ วันละ2มื้อ
แต่ไปแพงอีก2วันคือสั่งแกรป กับกินนอกบ้าน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

ออฟไลน์
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 15140
ที่อยู่: N/A
โพสเมื่อ: Thu Aug 14, 2025 19:06
[RE: แนะนำวิธีประหยัดเงินหน่อยครับ]
สมัยผมอยู่กทม เลิกงานเดินเข้าบิ๊กซี มันมีของลดราคาเยอะแยะ ปลาซาบะ ไรพวกนั้น ใส่ตู้เย็นกินได้ 1-2 มื้อ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Audentes Fortuna Iuvat!



ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
ข้อความ:
Submit
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel