ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Jan 2010
ตอบ: 6616
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 19:43
[RE: จริงไหมครับ ที่ประเทศไม่พัฒนาเพราะแนวคิดเด็กเก่งเป็นหมอ]
ผมว่าไม่เกี่ยวกัน ที่คนยกย่อง อาชีพนี้ เพราะมันเรียนยากต้องทุ่มเทจริงๆ

ญี่ปุ่น เน้นไปทางอุตสาหกรรมยานยนต์ และเทคโนโลยี ชัดเจนตั้งแต่หลัง ww2
ไต้หวัน เน้นอุตสาหกรรมสิ่งทอและเทคโนโลยี หลัง ww2
เกาหลีใต้ อุตสาหกรรม เทคโนโลยี และยานยนต์ และเป็นประเทศที่มีอู่ต่อเรือใหญ่ที่สุดในโลก
จีน เทคโนโลยีและนวัตกรรมใหม่

ส่วนประเทศไทย เกษตรกรรม เพื่อการส่งออก โดยมีการท่องเที่ยวเข้ามาเสริม
แต่ได้ข่าวว่า หลายปีมานี้ ประเทศไทย มีรายได้จากการท่องเที่ยวคิดเป็น 70%-80%
ของรายได้ทั้งหมดที่เข้ามาในประเทศ
ตอนโควิด ต้นปี2020 นักวิชาการเขาออกมาพูดว่า
ประเทศไทยเราพึ่งพารายได้ จาก2ทาง
คือ.
1.การส่งออก
2.การท่องเที่ยว
แต่ตอนโควิด 2อย่างนี้มันได้หยุดลง รายจากทางอื่น เราไม่มี
พูดง่ายประเทศไทยควรผลักดัน อุตสาหกรรม อย่างใดอย่างหนึ่ง
เพื่อหนีความเสี่ยงและให้ประเทศเดินหน้าได้ดีก็ว่านี้

สรูปสั้นๆ ระหว่าง คนขายผัก กับคนขายเครื่องมือเกษตรกร
ใครจะรวยกว่ากัน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5182
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 19:49
[RE: จริงไหมครับ ที่ประเทศไม่พัฒนาเพราะแนวคิดเด็กเก่งเป็นหมอ]
สมองไหล

ระบบข้าราชการ

การกดขี่จากพวกไดโนเสาร์

คนไทยหัวกะทิเยอะครับ ไม่ใช่แค่หมอ

มีเกือบทุกสาย

แต่เค้าไปโต ตปท กันหมด
3
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 8321
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 19:50
ก็ส่วนหนึ่ง ความคิดของคนประเทศนี้มันไม่พัฒนาอะ
เมื่อ 20 ปีก่อนโดนเขากรอกหูไว้ยังไง 20 ปีต่อมาก็ยังโดนเหมือนเดิม ไม่ วิเคราะห์อะไรใดๆทั้งสิ้น
แต่พวกตัวบนๆมันก็ปลูกฝั่งมาแบบนี้ด้วยแหละทำให้ระบบมันเป็นแบบนี้
บ้านนอกนี้สอบติดครูหรือราชการเชิญคนทั้งหมู่บ้านมาทำพิธีผูกแขนเอาตังยับๆ แต่ทำเอกชนนี้ไม่มีหรอก
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: ยึดมั่นในหลักการที่ถูกต้อง
เข้าร่วม: 11 May 2022
ตอบ: 5877
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 19:59
จริงไหมครับ ที่ประเทศไม่พัฒนาเพราะแนวคิดเด็กเก่งเป็นหมอ
ผมก็ว่าใช่นะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 13721
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 19:59
ไม่จริงอ่ะ แนวคิดเรื่องการเป็นหมอ น่าจะเป็นแนวความคิดโลกตะวันออกมั้ย ที่คุ้นๆจะเป็นจีน เกาหลี ที่การแข่งขันสูงมาก นิยมให้เป็นหมอกัน นิยมให้เดกเรียนหนัก เรียนเก่ง

ส่วนเรื่องคนเก่งเป็นหมอ ก้น่าจะเป็นทั้งโลกนะ

คนจะเรียนอะไร ก้เป็นอิสระที่จะเรียน จะทำงาน
0
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 6880
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 20:08
ภาครัฐไม่สนับสนุน​ Innovation เท่าที่ควร หรือสนับสนุนแบบขอรอเคลมทีหลังน่ะสิครับ

สุดท้ายแรงจูงใจ​ไม่มากพอ มันเลยไปได้แค่นี้เองครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Shinshil เมื่อ Sat Apr 27, 2024 20:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status: Sometimes you have to do the wrong things, for the
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16547
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 20:10
โคตรจะ minor

ไม่พัฒนาเพราะเขาห้ามพัฒนาแค่นั้นแหละ

กรอกหูคนจนว่าจนก็ใช้ชีวิตแบบจนๆ นะ ด้วยปรัชญาที่ดูเหมือนเท่

พอทัศนคติคนมันไม่ดิ้นรนพัฒนาแล้วมันก็อยู่แค่นั้นแหละ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 1141
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 20:11
[RE]จริงไหมครับ ที่ประเทศไม่พัฒนาเพราะแนวคิดเด็กเก่งเป็นหมอ
erth พิมพ์ว่า:
under26201 พิมพ์ว่า:
แทบทุกประเทศในโลกนี้

คนเรียนหมอ คือ กลุ่มคนที่เรียนหนังสือ เก่งที่สุด ของรุ่น

ออสเตรเลีย จะเรียนหมอ ต้องมีคะแนนระดับ TOP 1% แรกเท่านั้น

สหรัฐ จะเรียนหมอ ต้องจบ ปริญญาตรีก่อน และ ควรจะได้เกรด ปริญญาตรี เกิน 3.6 ขึ้นไป
เมียพรี่มาร์ค ซัคเคอร์เบิร์ก จบมัธยมที่ 1 ของโรงเรียน จบ ป ตรี ชีวะ จากฮาร์วาร์ด เกียรตินิยมอันดับ 1 ไปเรียนต่อ หมอ ที่ UCSF

แคนาดา จะเรียนหมอ ต้องเรียน ปริญญาตรี อย่างน้อย จบ ปี สอง และ ได้เกรด 3.6 ขึ้นไป ถ้ามหาลัยดังๆ อย่าง โตรอนโต แมคกิลล์ อาจจะ 3.9 ขึ้นไป

อังกฤษ ต้องได้คะแนน UCAS ในระดับ AAA

ส่วนประเทศในโซนเอเชีย อย่าง จีน ญี่ปุ่น เกาหลี สิงคโปร์ คนเรียนหมอ คือ ระดับ TOP บนสุดของโรงเรียนเหมือนกันหมด

ถูกต้องครับแต่คนที่เรียนสายเทคก็คือคนเก่งไม่แพ้สายแพทย์อาจจะต่างกันแค่นิดหน่อย
ตัดภาพมาที่ไทยสมมุติสายแพทย์คะแนนเต็ม 100 สายโปรแกรมเมอร์ วิดวะเฉลี่ยแค่ประมาณ 70-80 เอง
ในมุมมองผมนะ อย่างมหาวิทยาลัยเบอร์ต้นๆของโลกก็ต้อง MIT สายงานที่โดดเด่นคงไม่ต้องอธิบาย
ส่วนที่สำคัญไม่แพ้กันคือสายการเงินการลงทุน ในเมื่อเอ็งไม่สามารถสร้างนวัตกรรมด้านเทคได้
เอ็งก็ต้องสร้างนวัตกรรมด้านการเงินการลงทุนสนับสนุนสายเทคหรืองานด้านอื่นๆ
อย่างที่ผมบอกสายแพทย์ไม่ใช่ว่าไม่ดีหรือไม่สำคัญ สำคัญมากครับ
แต่มันไม่ได้สร้างนวัตกรรมให้ได้เหมือนกับนสายเทค แพทย์เก่งให้ตายคุณก็อาจจะสามารถเป็นเจ้าของ
รพ. ได้ แต่สายเทคเก่งมากๆคุณแทบจะเป็นศูนย์กลางของโลก  
ก็ถ้า ไปแล้วมัน รวย เค้าก็ไปไง แต่เพราะระบบประเทศมันห่วย ผู้นำประเทศไร้จิตสำนึกเห็นแก่ตัว คนเก่งๆเลยไม่ไปสายอื่นที่มันไม่มีโอกาสพัฒนา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2006
ตอบ: 1003
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 20:17
[RE]จริงไหมครับ ที่ประเทศไม่พัฒนาเพราะแนวคิดเด็กเก่งเป็นหมอ
คนยากเป็นหมอเพราะอะไร งานเงิน ประเด็นคือ รายได้อาชีพอื่นมันไม่ได้ทัดเทียมกับหมอไง

เราเปลี่ยนความคิดคนไม่ได้ ไม่ว่าอยู่สังคมไหน คนเราก็อยากได้รายได้ดีๆ กันทั้งนั้นแหละ

การจะให้คนเก่งๆ ไปสายงานอื่น ไม่ใช่เปลี่ยนควาทคิดให้เค้าเลิกเป็นหมอ แต่เป็นการขยับช่องว่างของรายได้สายอื่นขึ้นมาให้มันเท่าเทียมกับหมอ

อย่างเช่นนักวิจัย รัฐควรสนับสนุนงานวิจัยให้มากกว่านี้นะผมว่า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 Mar 2024
ตอบ: 252
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 20:53

เห็นด้วยกับ จขกท ครับ สาเหตุเราไม่พัฒนาเพราะ
1.ไม่ได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐเท่าที่ควร
2.เด็กเก่งไปเป็นหมอสุดท้ายมีหมอเก่งๆ ประเทศเราก็ได้แค่ ฮับการแพทย์ หรือไม่ก็ผลิตกับวิจัยของเกี่ยวกับการแพทย์ขายแค่นั้น แต่ประเทศที่คนเก่งกระจายไปหลายๆด้าน เค้ามีคนเก่งทุกด้านประเทศเค้าก็ไปไกล มีทั้งนักการเงินเก่งๆ มีโปรแกรมเมอร์เก่งๆ มีวิดวะเก่งๆ อุตสาหกรรม ก็จะมีหลายอย่างตามมา ทั้งบ.เกี่ยวกับไอทีและเทค บ.รถยนต์ บ.ชิป บ.เครื่องมือแพทย์ยาและวัคซีน บ.ขายแฟชั่นชื่อดัง

ปล.เคยคุยกับรุ่นพี่ที่ไปแลกเปลี่ยนมาที่เมกามาพี่แกบอกว่าถ้าอยู่เมกาจะเรียนพวกเศรษศาสตร์ การเงิน เพราะที่เมกาทุกความสามารถมีค่าหมดและช่วยพัฒนาประเทศหมด แต่พอดีอันนี้อยู่ไทยเลยเรียนหมอ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9367
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 20:59
SerraAvatar พิมพ์ว่า:
แบบนี้จีนก็คงยังล้าหลัง ไม่พัฒนาอยู่แกละ  

จีนโตได้ด้วยบริษัทเทคทั้งนั้นเลยครับ huawei alibababgroup tencent bytedanceฯลฯ
ส่วนเรื่องเด็กเก่งเป็นหมอมันก็ถูกครับแต่ มันก็ควรกระจายไปหลายสาขาอาชีพมากกว่านี้ครับ  

เด็กเก่งสาขาอื่นบ้านเรามีเยอะมากครับ เพียงแต่วงการมันทำให้ไม่เฉิดฉายมากกว่า โดยเฉพาะพวก R&D บ้านเราไม่เอื้อเลย
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 22115
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 21:00
วงการหมอไม่เห็นพัฒนาเลยครับ ขนาดคนเก่งเยอะแยะ
1
0
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 771
ที่อยู่: 28/33 ถนนยิงเป้า ต.สนามจันทร์ อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 21:07
แบบนี้จีนก็คงยังล้าหลัง ไม่พัฒนาอยู่แกละ  

จีนโตได้ด้วยบริษัทเทคทั้งนั้นเลยครับ huawei alibababgroup tencent bytedanceฯลฯ
ส่วนเรื่องเด็กเก่งเป็นหมอมันก็ถูกครับแต่ มันก็ควรกระจายไปหลายสาขาอาชีพมากกว่านี้ครับ  

เด็กเก่งสาขาอื่นบ้านเรามีเยอะมากครับ เพียงแต่วงการมันทำให้ไม่เฉิดฉายมากกว่า โดยเฉพาะพวก R&D บ้านเราไม่เอื้อเลย  

จีนนี่ช่วงเมกาแบนเรื่องชิปปีสองปีแรก พี่ท่านเปิดคณะเกี่ยวกับชิปขึ้นมาเลย
ก่อนหน้านั้นก็เปิดคณะใหม่สิบคณะได้ เน้นพวกวิศวะเทคโนโลยีทั้งนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย zhangwenxin เมื่อ Sat Apr 27, 2024 21:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2008
ตอบ: 180
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 21:24
จริง แต่ไม่ได้ผิดซะหมด

ต้องยอมรับเรื่องนึงคือบ้านเราเรื่องสาธารณสุขแข็งแกร่งมาก ผมกล้าพูดได้ว่าแกร่งกว่าอเมริกาหรือประเทศเจริญแล้วหลายประเทศเสียอีก ดูช่วงโควิดก็ได้ บริหารบัดซบแค่ไหนก็ยังไม่ล้ม เพราะโครงสร้างมันแข็งแกร่งมาก (ให้เครดิตบุคลากรทุกท่านจริงๆ)

เรื่องพัฒนาหรือไม่นั้นจริงๆต้องดูว่าเราพูดถึงเรื่องไหน
ต่อให้ปั้นนักวิทยาศาสตร์ จ่ายเงินเดือนเท่าหมอก็อาจจะไม่ได้พัฒนาก็ได้ บ้านเราปัญหาไม่ใช่ว่าคนเป็นนักวิทยาศาสตร์น้อย คุณไปดูพวกมหาลัยฯที่มีคณะวิทยาศาสตร์หรือวิศวกรรมศาสตร์ก็ได้ คุณจะเห็นเลยว่าปีนึงเขาทำเปเปอร์ออกมาได้เป็นพันฉบับ แต่ที่ไปต่อยอดได้จริงๆมันน้อย ทุกวันนี้อาจารย์วิศวะมหาลัยผม(ชมพูนั่นแหละ) เป็นมือปืนรับจ้างคือบริษัทใหญ่ๆไปจ้างวิิจัยให้ ซึ่งหลายๆอย่างที่คุณเห็นออกมาจากบริษัทใหญ่ๆตรงบางซื่อหรือวิภาวดีเอย ก็พวกนั้นแหละครับ ฉะนั้นผมบอกเลยว่าบ้านเราไม่ได้มีปัญหาเรื่องนวัตกรรมเลย

ปัญหาที่คุณๆว่ากันจริงๆคือการเมืองและนิสัยของคนไทยเป็นหลักมากกว่า
การเมืองจริงๆไม่ควรเดินตามอเมริกาเลย ผมเห็นคนที่เรียกตัวเองว่า "รักประชาธิปไตย" ชอบเอาอเมริกามาเป็นแม่แบบ ซึ่งประชาธิปไตยอเมริกานี่แทบจะเรียกว่าล้มเหลวมาหลายปีมากแล้ว ตั้งแต่การ Lobby เป็นเรื่องยอมรับกันได้ ตั้งแต่ยอมให้นักการเมืองถือหุ้นบริษัทที่มีผลทางการเมืองมากๆแล้ว ประชาธิปไตยไทยควรยึดแบบยุโรปถึงจะถูก

การเมืองอีกเรื่องคือประชาธิปไตยไทยอ่อนแอมาก นักการเมืองเป็นเบี้ยให้นายทุน ออกกฎหมายหรือจะทำอะไรก็เกรงใจนายทุน ไม่ก็เกรงใจทหาร สรุปประเทศตรูนี่ประชาธิปไตยหรือเผ็ดกลาง

ส่วนปัญหาของคนไทย ไม่ยากเลย ทุกวันนี้ยังยึดตัวบุคคลกันอยู่เลย ไม่ว่าจะสีไหน แทนที่จะคิดว่าเป็นแค่คนๆนึงที่เราเลือกมาเป็นตัวแทนประชาชน ไปอวยเขาสุดลูกลืมหูลืมตา ผมย้ำอีกทีนะว่า "ไม่ว่าจะสีไหนก็ตาม"
เอาแค่คนไทยเริ่มจากคิิดด้วย Logic แทนอารมณ์ได้เมื่อไหร่ ค่อยว่ากันครับเรื่องความเจริญ ทุกวันนี้แม่มยึดติดคนไม่กี่คน ไม่ว่าจะสีไหนก็ตาม

คือเอาง่ายๆเลย บ้านเราเจริญทางวัตถุครับ ผมว่าในอาเซียนเราไม่น่าต่ำกว่าอันดับ 3 แล้ว

แต่ความเจริญทางความคิด... อันนี้ผมไม่รู้นะว่าถอยขนาดไหน ถ้าเทียบในอาเซียนอาจจะไม่ไกลมากหรอก แต่เทียบกับทั้งโลกนี่จะพ้น Percentile ที่ 50 ไหมนะ
2
0
I'll give him an offer which he can't refuse.
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20555
โพสเมื่อ: Sat Apr 27, 2024 21:27
มีส่วน

แต่ส่วนที่ตรงที่สุดคือ ครู มักจะได้คนเทียกลางค่อนล่างไปเป็นครู

สมมติง่ายๆ

เด็ก 100 คน คนที่เก่งอันดับ 60 ไปเป็นครู สมมติว่ามีแค่เด็ก 1-10 ที่เป็นเกรดS คือฉลาดมาก

ไออันดับ60 มันจะสอนคนให้เก่งได้แค่ไหนเชียว สุดท้ายก้วนเหมือนเดิม สอนเด็กรุ่นใหม่มา 1-10คนแรกเป็นเกรดS

กลับกัน

สมมติเงินเดือนครูมันสูงมากเกือบเท่าหมอเลย อันดับ 20ไปเป็นครู

ไออันดับ20มันไปสอนเด็ก100คน

กลายเป็น อันดับ 1-20 เป็นเกรด S

เราก้จะได้เกรด S มาเพิ่มขึ้นเท่าตัวในรอบเดียวนะ

ผ่านไปอีกเจน จาก 20 ก้จะเปน 40 40ไป 80

อันนี้พูดตัวเลขคร่าวๆนะ รวมถึงความฉลาดด้านวุฒิภาวะ บลาๆๆๆอะไรพวกนี้ด้วย
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel