ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 May 2010
ตอบ: 1128
ที่อยู่: จำได้เพียงว่า... ครั้งหนึ่ง เคยใช้ชีวิตอยู่ในรั้วสีม่วง
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:41
กรณีหมาซาร่าที่ตายเพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ???
ตอนนี้โซเชียลต่างๆ รวมถึงเพจต่างๆ ก็มาเกาะกระแส พุ่งโจมตีพนักงานเทศบาลที่ทำให้ซาร่าตายกันหมด

ทั้งๆ ที่ความจริงก็น่าเห็นใจพนักงานเทศบาลเหมือนกันนะครับ ใครๆ ก็ต้องกลัวหมามันพุ่งเข้ามากัด ต้องป้องกันตัวกันทั้งนั้นแหละ

แต่เผอิญหมามันดันมาตาย แถมมีเพจดังเข้ามาช่วยโจมตีอีก

ถ้ากรณีกลับกัน ถ้าพนักงานเทศบาลโดนกัดจนบาดเจ็บสาหัส หรือสูญเสียอวัยวะ เพจพวกนี้คงมุดหัวหนีกันหมด

สิ่งเดียวที่พลาดคือ พนักงานเทศบาลไม่น่าโกหกตั้งแต่แรกว่าหมาสูญหายเลย ควรยอมรับตั้งแต่แรกว่าทำหมาตาย

แต่เชื่อว่าก็ไม่พ้นโดนทัวร์ลงอีกนั่นแหละ เพราะขนาดขั้นตอนการจับหมา ยังโดนทัวร์ลงว่ารุนแรงเลย

ทั้งๆ ที่เห็นๆ อยู่ว่าหมามันดุร้ายแค่ไหน ขนาดเจ้าของมันยังกัดซะแขนเหวอะเลย ถ้ารักมันจริงทำไมไม่จับเองขังกรงเอง แล้วรอเพจดังมารับตัวหมาล่ะ???

เรียกพนักงานเทศบาลมาบางทีเขาก็ต้องรีบมาจับเพื่อความปลอดภัยของผู้แจ้ง ยาสลบอะไรพวกนี้ อาจไม่ได้มีสต็อคไว้หรอก

ถ้าผมมีความคิดเห็นต่างจากบางท่านก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: You'll never Walk Alone
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27034
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:47
Top Comment [RE: กรณีหมาซาร่าที่ตายเพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ???]
ตอนคนไทยโดนอุ้มออกข่าวกันแบบนี้ไหมจั๊บ

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5173
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:48
Top Comment [RE: กรณีหมาซาร่าที่ตายเพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ???]
ปัญหาสำหรับผมคือ ทีมงานที่ไปจับ โกหก เรื่องมันเลยใหญ่ ถ้าบอกแต่แรกว่าตาย และไม่โกหกนายกเทศบาล หรือ นายกเทศบาลตรวจสอบละเอียดกว่านี้ผมว่า เรื่องจะไม่แย่แบบนี้ ถ้าพูดความจริงแต่แรกนะ

กรณีที่ 2 คือ วอชด๊อก ผมว่าเกินไปอะ กฏหมายมีก็จริง แต่เข้าใจความธรรมชาตินิดหนึ่งที่ว่า ใช่ว่าทุกคนขับหมาเป็น ใช่ว่าทุกคนจะเรียนรู้มา เป้าหมายของคนที่จับคือ เขาต้องการช่วยเหลือชาวบ้าน ชาวบ้านไปร้องเรียนช่วยก็โดนด่า พอช่วยก็โดนแบบนี้ เขาหวังดีและทำหน้าที่ แต่บางทีเขาไม่รู้วิธี ซึ่งมันก็ผิดนะ แต่การไปตราหน้าเขามากเกินไปก็ไม่ไหว

การให้สิทธิกับหมาแมวดูแล หรือคอยดูว่าใครทำร้ายไหม มันดีนะ แต่ก็ต้องดูแต่ละกรณีไปด้วย ใช่ว่าทุกคนจะชอบหมาแมว อย่างผมเคยโดนหมากัดตอนเด็กๆ กัดตั้งแต่ ขายันหัว หมาตัวเล้กๆแบบซาร่าเวลาเห่าผมยังกลัวเลย เพราะอะไร เพราะเคยโดน แต่ถ้าวันหนึุ่งผมเดินถนนแล้วผ่านบ้านใคร เน้นว่าผ่านหน้าบ้านนะ เขาเปิดประตูไว้ มันวิ่งออกมา ซึ่งผมกลัวมาแล้วผมไม่รู้ว่ามันมาเล่นๆ หรือมากัดเรา มาทำร้ายเรา ถ้าเกิดเราเตะมันมันทีก่อนมันกัด วอชด๊อกก้เอาแล้วเล่นใหญ่ทั้งๆที่เรื่องมันไม่ใหญ่

แถวบ้านผมมีแบบนี้เยอะแยะ หมาอยู่ดีๆวิ่งปาดหน้ามอไซ จนเขารถล้มเป็นแผลบ้าง แกงกับข้าวที่ซื้อมาเละเทะหมด ทำไมวอซด๊อกไม่มาทำอะไรกับหมาบ้างอะหรือกับเจ้าของหมา

แต่ย้ำอีกครั้งกรณีที่จับแล้วตายผมเข้าใจ เขาหวังดีแต่ผิดวิธีในการจับ แต่ที่แย่คือ มันตายแล้วแต่ดันโกหกนี่แหละ
แก้ไขล่าสุดโดย ApizYes เมื่อ Fri Apr 19, 2024 20:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 29756
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:43
[RE: กรณีหมาซาร่าที่ตายเพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ???]
รบกวนขอลิ้งไว้อ่านทีครับ มาลอย ๆ ตัดสินไม่ได้
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ดอกไม้ในที่ลับตา
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 4326
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:44
กรณีหมาซาร่าที่ตายเพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ???
ผมคิดว่าเทศบาลทำถูกแล้ว ผิดแค่โกหกแค่นั้นแหละ

พวกโลกสวยก็รอให้มันโดนกัด เป็นพิษสุนัขบ้านู้นแหละถึงจะรู้สึก ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย คนเสพบอร์ด เมื่อ Fri Apr 19, 2024 20:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
Status:
ที่อยู่: จำได้เพียงว่า... ครั้งหนึ่ง เคยใช้ชีวิตอยู่ในรั้วสีม่วง
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:45
brrless พิมพ์ว่า:
รบกวนขอลิ้งไว้อ่านทีครับ มาลอย ๆ ตัดสินไม่ได้  

https://www.dailynews.co.th/news/3357388/
ตอนนี้เป็นกระแสดังมากๆ เลยนะครับ ข่าวทุกช่องเล่นหมด รวมถึงเพจต่างๆ ก็มาเกาะกระแสโจมตีเพียบเลยครับ
1
0
Status: You'll never Walk Alone
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27034
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:47
[RE: กรณีหมาซาร่าที่ตายเพื่อนๆ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ???]
ตอนคนไทยโดนอุ้มออกข่าวกันแบบนี้ไหมจั๊บ

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 17 Jul 2022
ตอบ: 4979
จับไปไม่ผิดแต่วิธีการและการโกหกที่มันผิดแน่ๆ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 5173
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:48
ปัญหาสำหรับผมคือ ทีมงานที่ไปจับ โกหก เรื่องมันเลยใหญ่ ถ้าบอกแต่แรกว่าตาย และไม่โกหกนายกเทศบาล หรือ นายกเทศบาลตรวจสอบละเอียดกว่านี้ผมว่า เรื่องจะไม่แย่แบบนี้ ถ้าพูดความจริงแต่แรกนะ

กรณีที่ 2 คือ วอชด๊อก ผมว่าเกินไปอะ กฏหมายมีก็จริง แต่เข้าใจความธรรมชาตินิดหนึ่งที่ว่า ใช่ว่าทุกคนขับหมาเป็น ใช่ว่าทุกคนจะเรียนรู้มา เป้าหมายของคนที่จับคือ เขาต้องการช่วยเหลือชาวบ้าน ชาวบ้านไปร้องเรียนช่วยก็โดนด่า พอช่วยก็โดนแบบนี้ เขาหวังดีและทำหน้าที่ แต่บางทีเขาไม่รู้วิธี ซึ่งมันก็ผิดนะ แต่การไปตราหน้าเขามากเกินไปก็ไม่ไหว

การให้สิทธิกับหมาแมวดูแล หรือคอยดูว่าใครทำร้ายไหม มันดีนะ แต่ก็ต้องดูแต่ละกรณีไปด้วย ใช่ว่าทุกคนจะชอบหมาแมว อย่างผมเคยโดนหมากัดตอนเด็กๆ กัดตั้งแต่ ขายันหัว หมาตัวเล้กๆแบบซาร่าเวลาเห่าผมยังกลัวเลย เพราะอะไร เพราะเคยโดน แต่ถ้าวันหนึุ่งผมเดินถนนแล้วผ่านบ้านใคร เน้นว่าผ่านหน้าบ้านนะ เขาเปิดประตูไว้ มันวิ่งออกมา ซึ่งผมกลัวมาแล้วผมไม่รู้ว่ามันมาเล่นๆ หรือมากัดเรา มาทำร้ายเรา ถ้าเกิดเราเตะมันมันทีก่อนมันกัด วอชด๊อกก้เอาแล้วเล่นใหญ่ทั้งๆที่เรื่องมันไม่ใหญ่

แถวบ้านผมมีแบบนี้เยอะแยะ หมาอยู่ดีๆวิ่งปาดหน้ามอไซ จนเขารถล้มเป็นแผลบ้าง แกงกับข้าวที่ซื้อมาเละเทะหมด ทำไมวอซด๊อกไม่มาทำอะไรกับหมาบ้างอะหรือกับเจ้าของหมา

แต่ย้ำอีกครั้งกรณีที่จับแล้วตายผมเข้าใจ เขาหวังดีแต่ผิดวิธีในการจับ แต่ที่แย่คือ มันตายแล้วแต่ดันโกหกนี่แหละ
แก้ไขล่าสุดโดย ApizYes เมื่อ Fri Apr 19, 2024 20:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 8390
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:49
เป็นผมก้อยู่ฝั่งเทศบาลอะ เรื่องโกหกสำหรับผมผมรับได้

ตามเพจด่าเทศบาล ด่าเจ้าของบอกจิตใจทำด้วยอะไร หมาหลังอานกัดเจ้าของนี่เป็นผมก้ไม่เอาไว้อะ

เเล้วยายที่เป็นเจ้าของเเก้เลี้ยงปล่อยด้วยนะ ไม่อยากล่ามหมา เลี้ยงปล่อยด้วยซ้ำ คลิปที่เปิดออกมานี่หมามันย่องมางับเองเลย ยายเเก่ไม่ได้ทารุนอะไรหมาด้วยซ้ำ น่าจะเลี้ยงไม่เชื่อง เเว้งกัดเจ้าของ

ถ้าผมเป็นเจ้าของเเล้วเเม่ผมโดนเเบบยายในคลิป พูดตรงๆผมก้ไม่อยากเก็บไว้ในบ้านเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย ลูกไก่ในกำมือ^ เมื่อ Fri Apr 19, 2024 21:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
นักเตะกลางซอย
Status: Cardiz Estrama Di Raizel
เข้าร่วม: 16 Oct 2020
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:51
ผมอยู่ข้างเจ้าของกระทู้ครับ เห็นด้วยมากๆ ว่าถ้าเทศบาลโดนกัดใครรับผิดชอบและจะบอกว่า ถ้าเป็น ตจว เทศบาลไม่มีทีมจับหมานะครับ คนที่มาจับตามมีตามเกิด เข้าใจคนรักสัตว์และเข้าใจพวกที่ลงขัน แต่มองชีวิตและความปลอดภัยของคนไปจับก่อนมั้ย มันดุร้าย/มันเป็นไรก่อนหน้าเราไปจับรึป่าว ยังไม่รู้เลย จะมาโทดคนจับอย่างเดียว ปวดหัวกับกฏหมายประเทศนี้จริงๆ
2
0
Status:
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:52
ApizYes พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยครับ พนักงานเทศบาลไม่น่าโกหกเลย

ตอนนี้โดนด่ายับ ต้องมายกมือไหว้สังคม ทั้งๆ ที่กลุ่มตัวเองเข้าไปช่วยแท้ๆ

แต่เชื่อเถอะ ต่อให้บอกว่าตายตั้งแต่แรก ก็ไม่พ้นโดนทัวร์ลง แต่อาจเบากว่านี้
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 20661
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:53
ว่าจะตั้งมู้เเเหมือนกนั

เจอกระแสแบบนี้ บอกเลยเมืองไทยไม่มีทางเซตซีโร่อะไรได้หรอก

1 ถ้าบอกไม่ให้เอาหมาจรไปฆ่า งบดูแลเท่าไหร่อะหมื่นล้านพอมั้ย ถ้าจะเอาหมาจรทั้งหมดเข้ามาเลี้ยง

2 ถ้าไม่จับไปให้ แต่กัดคนในบ้าน แล้วให้คนในบ้านทำไง ปล่อยวัดไปกัดคนอื่นหรอ ก้ไม่ได้อีก
3
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: You only Live once
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 26624
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:53
เวรกรรมของสิ่งมีชีวิตนี้ เสือกโดนมนุษย์จับมาเป็นสัตว์เลี้ยง

แล้วคงกรรมหนัก ที่เสือกมาเกิดในประเทศไทย เลี้ยงผิดๆ เชื่อกันผิดๆ ไม่ได้มีหน่วยงานหรือกฎหมายควบคุมการเพาะเลี้ยง การเลี้ยง การดูแลอะไรเลย

พอหมาไปกัดคนในครอบครัวก็โทษหมา ให้เทศบาลมาจับ

พนง.เทศบาลก็กลายเป็นจำเลย ทำหมาตายไม่ว่าจะโดยอุบัติเหตุหรือเพราะไม่รู้ ไม่ชำนาญในการจับ ดันไปโกหก แล้วก็โกหกต่อๆๆๆๆกันมา

คนไทยรักหมา .jpg เยอะมากๆ หาแดกกับหมาก็เพียบ

อยากให้มีคนที่มันจะทำกฎหมายการรับเลี้ยงดูหมาแมว สัตว์เลี้ยงแบบจริงๆจังๆได้แล้ว โดยเฉพาะพวกการควบคุมดูแลฟาร์มเพาะพันธุ์ด้วย แต่เรื่องพวกนี้มันไม่มีใครใส่ใจ เน้นดรามากับกระแสในเนทกันเป็นทีๆไป
5
0
I choose to live, not just exist.

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 28 Jan 2015
ตอบ: 1438
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:55
ผมรักสุนัขน่ะ ที่บ้านเลี้ยง 3 ตัว แต่รักสุนัขตัวเองที่ตัวเองดูแลเท่านั้น

เคสนี้ผมเข้าข้างคนจับอ่ะ ถ้าโดนสุนัขกัดเป็นแผลมันไม่ใช่เรื่องสนุกเลยน่ะครับ ขนาดผมโดนคอร์กี้ที่บ้านกัด แผลอย่างลึก ผมต้องไปหาหมอทั้งเดือน เสียเงินเป็นหมื่น ๆ เลย แถมโคตรเจ็บ เคสนี้สุนัขใครไม่รู้ฉีดยารึเปล่าอีก ตอนจับน่าจะทุลลักทุเลอ่ะ

โกหก ไม่โกหก ผมว่าเค้าคงรู้แหละว่าทัวร์จะลงเค้าแน่นอน เค้าเลือกที่จะโกหกไว้ก่อน เพราะยังไงทัวร์ก็ลงเค้าแน่ ๆ ผมว่าไม่ผิดอ่ะ

เคสนี้จะผิดได้ มีอย่างเดียวคือตั้งใจฆ่าตั้งแต่แรก แต่มันไม่ใช่ไงครับ

สุนัขกัดทีนึงต้องไปฉีดบาดทะยัก ฉีดพิษสุนัขบ้า ฉีดยาฆ่าเชื้อ แถมถ้าแผลลึกต้องไปล้างแผลทุกวันอีก ผมโดนล้างทุกวันเลย เลยเข้าใจครับ ว่าโดนกัดขึ้นมา มันไม่ใช่เรื่องสนุกสักนิด
3
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2010
ตอบ: 3283
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:56
เจ้าหน้าที่ที่มาจับหมาไปผิดครับ ตายตอนพาขึ้นรถเพราะมัดคอมัดขาอากาศก็ร้อน น่าจะโดนขอหาทารุณกรรมแน่นอนจากภาพไม่น่ารอดแล้ว คนที่มาจับถ้ามีนายดี(ฉลาดมีไหวพริบ)ก็จะไม่เจอปัญหาแบบนี้
3
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 18247
โพสเมื่อ: Fri Apr 19, 2024 20:57
เหมือนกับนักโทษตายในคุก

ใครต้องรับผิดชอบ
1
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel